๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 03, 2024, 01:15:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock26. Vs sr9c รักพี่เสียดายน้อง  (อ่าน 1408 ครั้ง)
Gunner2003-2004
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:40:59 AM »

ผมมีเรื่องมารบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ
ตอนนี้ผมมี sig p229 elite stanless อยู่1กระบอกครับ ( กระบอกแรกในชีวิต)
ตอนแรกคิดว่าคงหยุดอยู่เท่านี้. แต่เริ่มเข้าใจแล้วว่า ปืนดูดปืนมันเป็นอย่างไร.  Smiley
ช่วงนี้ต้องเดินทางต่างจังหวัดกลางคืนบ่อยๆ. เลยอยากหาติดรถไปด้วยครับ (โจรก็กลัว. ตำรวจก็เกรง  อ๋อย )
หาข้อมูลมาได้บ้างแล้วครับ แต่อยากรู้จากประสบการณ์ของพี่ๆที่ได้เคยใช้มา จะนำมาตัดสินใจอีกทีครับ
Sr9c ที่ว่าสับไม่แตก เคยเป็นกับลูกจริงหรือเปล่าครับ. ( หรือว้าเคยเป็นกับลูกซ้อมอย่างเดียว)

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 07:57:52 AM »

ผมมีเรื่องมารบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ
ตอนนี้ผมมี sig p229 elite stanless อยู่1กระบอกครับ ( กระบอกแรกในชีวิต)
ตอนแรกคิดว่าคงหยุดอยู่เท่านี้. แต่เริ่มเข้าใจแล้วว่า ปืนดูดปืนมันเป็นอย่างไร.  Smiley
ช่วงนี้ต้องเดินทางต่างจังหวัดกลางคืนบ่อยๆ. เลยอยากหาติดรถไปด้วยครับ (โจรก็กลัว. ตำรวจก็เกรง  อ๋อย )
หาข้อมูลมาได้บ้างแล้วครับ แต่อยากรู้จากประสบการณ์ของพี่ๆที่ได้เคยใช้มา จะนำมาตัดสินใจอีกทีครับ
Sr9c ที่ว่าสับไม่แตก เคยเป็นกับลูกจริงหรือเปล่าครับ. ( หรือว้าเคยเป็นกับลูกซ้อมอย่างเดียว)

ก่อนใช้งานหรือทดสอบการทำงานของปืนเราควรถอดล้างทำความสะอาดชิ้นส่วนต่างๆของปืนที่เราถอดได้ก่อนครับ   เพราะเท่าที่เห็นปืนใหม่ส่วนมากจะมีคราบจารบีคราบน้ำมันข้นๆติดอยู่  โดยเฉพาะเข็มแทงชนวนควรถอดออกมาล้างเป็นอันดับแรกครับ    ซึ่งถ้าไม่ล้างทำความสะอาดก่อนก็จะส่งผลทำให้เวลานำไปใช้งานจริงเวลายิงอาจสับลูกไม่แตกหรือถ้าสับลูกแตกปืนอาจจะติดขัดได้ครับ.
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 123

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 09:13:35 AM »

ปืนสองตัวนี้ดีทั้งคู่/แบบมีเซฟกับไม่มีลองตัดสินใจดู
หลับตาจิ้มหยิบตัวไหนมาก็ไม่ผิดหวังและไม่ถือว่าเลือกผิดเลยครับ

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:37:55 AM »

G26 ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 10:47:24 AM »

ตอนแรกคิดว่าคงหยุดอยู่เท่านี้. แต่เริ่มเข้าใจแล้วว่า ปืนดูดปืนมันเป็นอย่างไร.  Smiley
ช่วงนี้ต้องเดินทางต่างจังหวัดกลางคืนบ่อยๆ. เลยอยากหาติดรถไปด้วยครับ (โจรก็กลัว. ตำรวจก็เกรง  อ๋อย )

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  ไหว้

ผมตัดสินใจมาแล้วครับ.. ถ้า SR9C ได้ทันที ถ้า G 26 ต้องรอแบบไม่กำหนดเวลา อย่างเร็วประมาณ ๖ - ๗ เดือน
รอจนได้ G ๒๖ และพอใจมาก

ระยะ ๑๕ หลา เป้าคน หัวอมไว้หมด ๑๐ นัด  ๑๐ หลา  ๕ นัด กลุ่ม ๒ นิ้ว +/-  จากมือห่วย ๆ อย่างผม

SR9C ลำ ๓.๕ แต่ ขนาดเท่ากับ G ๑๙  แถมยังหนาหนักกว่าอีก เมื่อมาเปรียบ G ๒๖ ค่อยใกล้เคียง
ต่างกันที่มีเซฟ เท่านั้น  ในครลองของคนมี Glock มีทางรับมือเรื่องเซฟ ได้สบายมาก
แต่ถ้าชอบเซฟ ต้อง SR9C   ครับ  ยิ้มีเลศนัย

มาเติมข้อเท็จจริงให้อีกนิด เรื่องสัดส่วน - น้ำหนัก

G 26     http://www.genitron.com/Handgun/Glock/Pistol/26/9-mm/Variant-1

SR9C   http://www.genitron.com/Handgun/Ruger/Pistol/SR9c/9-mm/Variant-1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2012, 11:16:52 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Gunner2003-2004
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 11:27:39 AM »

why
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 10:37:55 AM »

ที่บ้านมีอยู่ทั้งสองตัวครับ

Ruger SR9C สามารถตอบโจทย์ท่านได้แน่นอน
ต่างกันที่เห็นได้ชัดคือ  SR9C ด้ามบางกว่า เบากว่า มีให้แม็กเลือกทั้ง 10 นัด และ 17 นัด ถ้าใช้แม็ก 10 นัด ใส่กระเป๋าหน้ากางเกงยีนส์ได้แบบตึงๆ
พกง่ายกว่า-ไม่ต้องถนอมมาก, เวลาจะพาไปด้วยถ้าคิดว่าอันตรายจะใช้วิธีขึ้นลำแล้ว Safe ไว้ แต่เวลาขึ้นลำใช้แรงมากกว่า sig นะครับ

ส่วนตัวยิงมาประมาณ 8 กล่อง ยังไม่มีปัญหาสับไม่แตกครับ

Sig p229 elite stanless : ปืนสวยครับ เวลาขึ้นลำนิ่มมาก . 
why
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 11:14:10 AM »

ขอแก้คำตอบก่อนหน้าหน่อยครับ ไม่ได้ดูว่า เจ้าของกระทู้ให้เทียบ ระหว่าง G26 กับ SR9C !!!
นึกว่า SR9C ต่างกับ sig p229 elite stanless อย่างไร

ส่วนตัวไม่มี G26 ใช้ครับ
ที่ผมตอบไปคือเทียบระหว่าง SR9C กับ sig p229 elite stanless นะครับ

ขออภัยครับ มือใหม่
หน้า: [1]
  พิมพ์