๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 05, 2024, 11:45:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **คนค้นคน..ตอนน้อยปืนโต**  (อ่าน 21635 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 11:50:28 AM »

"น้อย ปืนโต คนดิบ แห่งไพรตะนาวศรี "  เป็นคนที่อาภัพ ที่น่าเห็นใจ จึงจำต้องบังคับตนเองให้ใช้ชีวิตอย่างนั้น

ถ้าเปลี่ยนเป็นคนคอปืน จำต้องเลือกทางอย่างนี้ อย่างน้อยต้อง ปั้ม ๘๗๐ หรืออิธาก้า ไม่ก็  ๓๐-๐๖ ไรเฟิลเก่า ถูก ถูก
ลูกโม่ .๓๕๗  หรือ Colt .๔๕ ไม่ก็ Colt .๓๘ super   กระสุน ลูกโดด sg และลูกเบอร์ + กระสุนปืนสั้น อย่างน้อย  ๑ หีบ.  เยี่ยม

สังเกตุไหมว่า น้อยจะไม่มีทางจะมีปืนที่ได้รับอนุญาตได้อีก แม้แต่ปืนปืนโต กระบอกที่เห็น
ด้วยเคยต้องคดี และไม่มีอาชีพการงาน ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ  ม.๑๓
แต่ปืนโต เขาสร้างมันขึ้นมาเพื่อไว้ใช้ในการ ล่า และป้องกันภัยจากสตว์ป่า .. เป็นตำนานของเขาไปแล้วก่อนจะเข้าป่านี้

ส่วนในชีวิตจริงเขาไม่จำเป็นต้องใช้ปืน..มีดน่าจะมีความจำเป็นมากกว่า .  และอาจยังเกรงเรื่องกฎหมาย .
เขาจึงได้ถอดชิ้นส่วน และลำกล้องซ่อนไว้ในกระบอกไ้ม้ไผ่. 

สารคดีนี้ ถูกเน้นไปที่ปืนเป็นหลัก..อาจเป็นตัวจุดประกายให้ถ่ายทำ..   จึงมีการขอให้ยิงปืนให้ดู อาวุธปืนจึงถูกนำมาประกอบเพื่อให้ เนื้อเรื่องดู.. สมกับชื่อเรื่อง.

ความบันเทิง.. เกี่ยวกับการใช้ชีวิต บรรยากาศป่าดิบเขา ที่เติมเข้ามา  คือสาระ ที่ดึง คนคอปืน ที่รักชอบการผจญภัย
ให้จ้อง.. ตาสว่าง และกล่าวขวัญถึง ในเวปนี้

จึงต้องการคนมอง อย่างเข้าใจ มากกว่าความบันเทิง. . กับ การยอมให้มีการถ่ายทำเสี้ยวหนึ่งของชีวิต
ของ"น้อย ปืนโต คนดิบ แห่งไพรตะนาวศรี ". 

คุณซับฯ ต้องการ จะื่สื่อถึง ทำนอง ต่างมุมมอง ต่างใจชอบ  ประมาณ จับฉ่าย  แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2009, 01:23:18 PM โดย 524 » บันทึกการเข้า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 12:05:56 PM »

"น้อย ปืนโต คนดิบ แห่งไพรตะนาวศรี "  เป็นคนที่อาภัพ ที่น่าเห็นใจ จึงจำต้องบังคับตนเองให้ใช้ชีวิตอย่างนั้น

ถ้าเปลี่ยนเป็นคนคอปืน จำต้องเลือกทางอย่างนี้ อย่างน้อยต้อง ปั้ม ๘๗๐ หรืออิธาก้า ไม่ก็  ๓๐-๐๖ ไรเฟิลเก่า ถูก ถูก
และ ลูกโม่ .๓๕๗  หรือ auto .๔๕   กระสุน ลูกโดด sg และลูกเบอร์ + กระสุนปืนสั้น อย่างน้อย  ๑ หีบ.  เยี่ยม

สังเกตุไหมว่า น้อยจะไม่มีทางจะมีปืนที่ได้รับอนุญาตได้อีก แม้แต่ปืนปืนโต กระบอกที่เห็น
ด้วยเคยต้องคดี และไม่มีอาชีพการงาน ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ  ม.๑๓
แต่ปืนโต เขาสร้างมันขึ้นมาเพื่อไว้ใช้ในการ ล่า และป้องกันภัยจากสตว์ป่า .. เป็นตำนานของเขาไปแล้วก่อนจะเข้าป่านี้

ส่วนในชีวิตจริงเขาไม่จำเป็นต้องใช้ปืน..มีดน่าจะมีความจำเป็นมากกว่า .  และอาจยังเกรงเรื่องกฎหมาย .
เขาจึงได้ถอดชิ้นส่วน และลำกล้องซ่อนไว้ในกระบอกไ้ม้ไผ่. 

สารคดีนี้ ถูกเน้นไปที่ปืนเป็นหลัก..อาจเป็นตัวจุดประกายให้ถ่ายทำ..   จึงมีการขอให้ยิงปืนให้ดู อาวุธปืนจึงถูกนำมาประกอบเพื่อให้ เนื้อเรื่องดู.. สมกับชื่อเรื่อง.

ความบันเทิง.. เกี่ยวกับการใช้ชีวิต บรรยากาศป่าดิบเขา ที่เติมเข้ามา  คือสาระ ที่ดึง คนคอปืน ที่รักชอบการผจญภัย
ให้จ้อง.. ตาสว่าง และกล่าวขวัญถึง ในเวปนี้

จึงต้องการคนมอง อย่างเข้าใจ มากกว่าความบันเทิง. . กับ การยอมให้มีการถ่ายทำเสี้ยวหนึ่งของชีวิต
ของ"น้อย ปืนโต คนดิบ แห่งไพรตะนาวศรี ". 

คุณซับฯ ต้องการ จะื่สื่อถึง ทำนอง ต่างมุมมอง ต่างใจชอบ  ประมาณ จับฉ่าย  แลบลิ้น
ขอชี้แจงครับ
มิใช่ต่างมุม ต่างใจชอบครับ ท่าน 524  แต่มันเป็นเรื่องของความเข้าใจระหว่างคนกับคนต่างหาก
คนซึ่งมีความต่างกัน

มิใช่ว่าจะมองว่าถูกหรือผิด หรือกล่าวตรงๆก็ไม่อยากตัดสินว่าใครเป็นเช่นไร จากการสัมผัสเพียงการดูผ่านสื่อ
ซึ่งเป็นแค่เสี้ยวหนึ่งของชีวิตของเขา แค่นั้นเอง  อยากให้การพูดคุยเป็นเรื่องของการทำความเข้าใจเชิงรัฐศาสตร์มากกว่า
เพราะถ้าไม่เข้าใจกัน ทางเดินก็คงแคบเหลือแต่ หลักนิติศาสตร์เพียงอย่างเดียว
แค่นั้นเอง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 10:17:46 AM »

วันนี้อย่าลืมนะครับ  จะได้รู้กันว่า
สมบัติ เพชรพระอุมา ของพี่น้อย จะมีจริงหรือไม่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 11:27:03 AM »

จะพยามยามดูครับ  เมื่อคืนก็ดูคนป่าในปาปัวกีนีจนดึก   วันนี้มานั่งทำงานง่วนนอนจังครับ  หาวทั้งวัน   Grin Grin Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:08:08 PM »

จะพยามยามดูครับ  เมื่อคืนก็ดูคนป่าในปาปัวกีนีจนดึก   วันนี้มานั่งทำงานง่วนนอนจังครับ  หาวทั้งวัน   Grin Grin Grin
อยากโตเป็นผู้ใหญ่จะต้องมีหมู... Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
LSD
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

PSYCHEDELIC

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:22:24 PM »

ดูแล้วครับ..... ตกใจ.. ตกใจหน้าซีด...แต่คนอย่างพี่ผมว่าไม่ควรมีปืนจะดีกว่าครับพี่น้องครับ.... เศร้า

ทุกคนมีสิทธิ์มีปืน และใช้ปืนครับ...
ทุกคนมีสิทธิ์กลัว และมีสิทธิ์ที่จะป้องกันตัว...
คุณยังมีปืน แล้วทำไมคนอย่างพี่น้อยถึงไม่มีสิทธิ์ที่จะมีปืน...
ย้อนกลับมาคิดหน่อยสิครับ...

คัดลอกจากโบรชัวที่แจกที่กองทะเบียนครับ

--------------------------------------------------------------------------------

คุณสมบัติของผู้ขออนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน

- บรรลุนิติภาวะ
- สภาพร่างกายปกติไม่พิการหรือทุพพลภาพ
- ไม่เป็นบุคคลไร้ความสามารถหรือวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
- มีชื่อในทะเบียนบ้านและมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ไม่น้อยกว่า 6 เดือน
- ไม่เคยต้องโทษจำคุกคดีอาญา

Grin Grin Grin

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=2330.msg57277

คุณน้อยนี่ผมว่า เขาใช้ปืนเพื่อป้องกันชีวิต และทรัพย์สินอย่างแท้จริง
อย่างเราเรา อาจซื้อปืนเพื่อสะสม แต่คุณน้อยมีปืนเป็นเพื่อน........
 เยี่ยม เยี่ยม

ฉันจะเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเก็บฝันของชาวโลก
มาสร้างให้เป็นจริงแล้วฉันจะนำมากำนัลแด่เธอ
ถ้าเธอต้องการ ฉันจะร้องให้คร่ำครวญ
เพื่อใช้น้ำตาของฉันชะล้างรอยเปื้อนบนเท้าเธอ
และถ้าเธอต้องการ  ฉันจะควักดวงใจที่เปี่ยมล้น
ไปด้วยรักของฉันนำออกมาแบ่งเป็นสองซีก
เพื่อทำรองเท้าให้เธอสวม เธอต้องการอะไรอีกไหม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:25:40 PM »

จะพยามยามดูครับ  เมื่อคืนก็ดูคนป่าในปาปัวกีนีจนดึก   วันนี้มานั่งทำงานง่วนนอนจังครับ  หาวทั้งวัน   Grin Grin Grin
อยากโตเป็นผู้ใหญ่จะต้องมีหมู... Grin

....  ผมสงสารและเห็นใจ เด็ก คนที่ยังไม่ได้่เป็นผู้ใหญ่ .. ไม่มีหมู  เพราะพ่อตายไปก่อน.  ตกใจ.

และ คืนนี้ จะ ตามดู.ตอนที่สอง  "น้อย ปืนโต คนดิบ แห่งไพรตะนาวศรี"  เยี่ยม

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 12:29:11 PM »

คืนนี้จะรอดูครับ  Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 02:45:48 PM »

รอดูเหมือนกัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 03:02:34 PM »

http://video.showded.com/watch?vdoId=51573 ลองเข้าไปดูครับ ผมดูแล้วครับ

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับคลิปนี้ผมดูแล้ว รู้สึกว่าได้เห็นรสชาติชีวิตของลูกผู้ชายอย่าง "พี่น้อย" คนนี้  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2009, 03:16:56 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 03:39:28 PM »

....  ผมสงสารและเห็นใจ เด็ก คนที่ยังไม่ได้่เป็นผู้ใหญ่ .. ไม่มีหมู  เพราะพ่อตายไปก่อน.  ตกใจ.

และ คืนนี้ จะ ตามดู.ตอนที่สอง  "น้อย ปืนโต คนดิบ แห่งไพรตะนาวศรี"  เยี่ยม

ผมก็ตั้งใจว่าจะดูต่อเช่นกันครับพี่ถ้าไม่หลับไปซะก่อนนะครับ  ชายคนหนึ่งที่เริ่มชราใช้ชีวิตกลางป่ามา 20 ปี มีอาวุธปืนแก๊ปคู่กาย  เห็นมีมีดอีกหนึ่งเล่ม  มีความหวังและความฝันเป็นของตัวเองที่ไม่เหมือนใคร   ไอ้ความฝันและความหวังนี่ละมั้งที่เป็นแรงขับเคลื่อนให้แก่ใช้ชีวิตอยู่ในป่ามาได้ตั้ง 20 ปีตอนท้ายจะเป็นอย่างไรต้องตามดูต่อไปครับ.....
j ni
รักปืนยิ่งชีพ
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 05:07:10 PM »

วันนี้อย่าลืมดูนะครับช่อง9ครับผม
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 09:16:17 PM »

วันนี้อย่าลืมดูนะครับช่อง9ครับผม

เวลาเดิม ๔ ทุ่มตรง  ไปจนถึง ห้าทุ่มเป๊ะ  Grin

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 09:22:07 PM »

ครับจะรอชมเหมือนกัน แต่ตอนนี้ดูพลิกฟ้าล่าตะวันไปพลางๆก่อน  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 09:39:35 PM »

เกือบลืมไป ขอบคุณที่เตือนครับ ไหว้ เยี่ยม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์