๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 07:00:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาผู้รู้หน่อยครับอาการแบบผมนี่ต้องไปหาหมอไหมครับ  (อ่าน 6868 ครั้ง)
boonchern
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 10:03:38 AM »

โดนชก
boonchern
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 10:06:45 AM »

โดนชก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 10:24:07 AM »

ผมอ่านหนังสือผมก็จะอ่านแบบท่านสมชายอ่านครับ แล้วค่อยกลับมาอ่านอย่างละเอียดทีหลังครับ

อ่านแบบนี้แล้วเวียนหัวครับ... ต้องพยายามบังคับตัวเองให้อ่านเอาประเด็นทีละย่อหน้า พยายามไม่เผลอมองย่อหน้าใหม่ พยายามไม่เผลอพลิกหน้าใหม่อ่าน...

แต่เผลอเมื่อไหร่มันก็ไปอีกแหละครับ โดยเฉพาะเรื่องบางเรื่องที่มีคีย์เวิร์ดให้ติดตาม ลูกตามันก็คอยจ้องแต่จะมองหาคีย์เวิร์ดก่อน... เวลาพลิกหน้าใหม่หรือขึ้นย่อหน้าใหม่แล้วหาคีย์เวิร์ดไม่เจอ เราก็หงุดหงิดครับ... ฮา...

สรุปได้เลยครับ, ว่าเป็นเหมือนนายสมชายครับ คือต้อง"เล่นกับสมาธิ"... ตอนนายสมชายรู้ตัวว่ามันแย่มากๆ ก็สวดมนต์ครับ ชินบัญชรนั่นแหละครับศักดิ์สิทธิ์, แต่พอสวดคล่องไม่ต้องกางโพยแล้วก็ต้องหาอย่างอื่นทำใหม่อีก คือเหมือนกับหลอกใจเราหม่ให้วิ่งไปโน่นไปนี่ ระหว่างที่กำลังทำอะไรสักอย่างหนึ่งให้เสร็จทีละอย่าง...
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:26:25 PM »

ผมอ่านหนังสือผมก็จะอ่านแบบท่านสมชายอ่านครับ แล้วค่อยกลับมาอ่านอย่างละเอียดทีหลังครับ

อ่านแบบนี้แล้วเวียนหัวครับ... ต้องพยายามบังคับตัวเองให้อ่านเอาประเด็นทีละย่อหน้า พยายามไม่เผลอมองย่อหน้าใหม่ พยายามไม่เผลอพลิกหน้าใหม่อ่าน...

แต่เผลอเมื่อไหร่มันก็ไปอีกแหละครับ โดยเฉพาะเรื่องบางเรื่องที่มีคีย์เวิร์ดให้ติดตาม ลูกตามันก็คอยจ้องแต่จะมองหาคีย์เวิร์ดก่อน... เวลาพลิกหน้าใหม่หรือขึ้นย่อหน้าใหม่แล้วหาคีย์เวิร์ดไม่เจอ เราก็หงุดหงิดครับ... ฮา...

สรุปได้เลยครับ, ว่าเป็นเหมือนนายสมชายครับ คือต้อง"เล่นกับสมาธิ"... ตอนนายสมชายรู้ตัวว่ามันแย่มากๆ ก็สวดมนต์ครับ ชินบัญชรนั่นแหละครับศักดิ์สิทธิ์, แต่พอสวดคล่องไม่ต้องกางโพยแล้วก็ต้องหาอย่างอื่นทำใหม่อีก คือเหมือนกับหลอกใจเราหม่ให้วิ่งไปโน่นไปนี่ ระหว่างที่กำลังทำอะไรสักอย่างหนึ่งให้เสร็จทีละอย่าง...
ขอบคุณครับท่านสมชาย

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 12:35:13 PM »

ถ้าอยากมีสมาธิแบบอ่านหนังสือได้นานๆ แนะนำให้หาเพชรพระอุมาภาคแรกมาอ่านครับ... ท่านจะใจจดใจจ่อแบบวางไม่ลงเลยทีเดียว... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 02:23:46 PM »

ผมว่าอยู่ที่ใจพี่แหละครับ ลองทำใจให้มันนิ่ง ๆ อย่าวิ่งตามอะไรให้มากนัก

ลองหาหนังสือธรรมะอ่านนะครับ

เพราะว่าสมาธิที่พูดกันนี่มันปฏิบัติยากนะครับ
วันนี้ก็ลองวิธีนี้ครับนั่งอ่านที่โรงงานเป็นบทสวดยอดพระกันณ์ไตรปิฎกพร้อมคำแปล นอนอ่านยังไม่ทันจบหลับคาหนังสือแต่ก็เพลินดีไปอย่างครับ

การสวดมนต์ทำให้มีสมาธิขึ้นครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 09:52:57 PM »

พยายามทำตัวเหมือนกล้อง cctv ครับ ที่คอยส่องมองดูตัวเราอีกที ทุกท่าทาง ทุกคำพูด ทุกอิริยาบถ... ไม่ว่าจะเจออะไรหนักแค่ไหน ขอให้ใช้จิตมองพฤติกรรมเราจากข้างนอก เพื่อคอยควบคุมสติ เพื่อไปกำหนดพฤติกรรมเราอีกที...

การที่อยู่ใกล้ไปกับปัญหาทุกอย่าง ทำให้เราจับต้นชนปลายไม่ถูก... ให้เราถอยออกมาเพื่อมองภาพรวมระหว่างเรากับปัญหา แล้วค่อยๆแก้ทีละปม... อันไหนแก้ได้แก้ไปก่อน อันไหนแก้ไม่ได้ให้ข้ามไปครับ อย่ามัวเสียเวลาจมปลักกับมัน...

สุดท้ายคือถ้าเราแก้ปัญหายิบย่อยได้หมด เราค่อยรวมสมาธิไปแก้ปัญหาใหญ่ พลังในการแก้ปัญหาจะมีเพิ่มขึ้น...

ความเครียดจะลดน้อยลงไปเรื่อยๆ กับปัญหาเล็กๆน้อยที่หายไปทุกวัน... พอเจอปัญหาที่เคยเจอมาเราจะแก้ง่ายขึ้น จากประสบการณ์...

พอสมองปรอดโปร่งจากปัญหา สมาธิจะมา และเราก็จะกลับมาเหมือนเดิมเอง...

ตอนนี้สมองทำงานหนักเกินไป พักจิบเบียร์เย็นๆบ้างก็ดีนะครับ... Wink

ร่วมเป็นกำลังใจให้เสมอครับ สู้ๆ.. เยี่ยม

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 10:54:34 PM »

พยายามทำตัวเหมือนกล้อง cctv ครับ ที่คอยส่องมองดูตัวเราอีกที ทุกท่าทาง ทุกคำพูด ทุกอิริยาบถ... ไม่ว่าจะเจออะไรหนักแค่ไหน ขอให้ใช้จิตมองพฤติกรรมเราจากข้างนอก เพื่อคอยควบคุมสติ เพื่อไปกำหนดพฤติกรรมเราอีกที...

การที่อยู่ใกล้ไปกับปัญหาทุกอย่าง ทำให้เราจับต้นชนปลายไม่ถูก... ให้เราถอยออกมาเพื่อมองภาพรวมระหว่างเรากับปัญหา แล้วค่อยๆแก้ทีละปม... อันไหนแก้ได้แก้ไปก่อน อันไหนแก้ไม่ได้ให้ข้ามไปครับ อย่ามัวเสียเวลาจมปลักกับมัน...

สุดท้ายคือถ้าเราแก้ปัญหายิบย่อยได้หมด เราค่อยรวมสมาธิไปแก้ปัญหาใหญ่ พลังในการแก้ปัญหาจะมีเพิ่มขึ้น...

ความเครียดจะลดน้อยลงไปเรื่อยๆ กับปัญหาเล็กๆน้อยที่หายไปทุกวัน... พอเจอปัญหาที่เคยเจอมาเราจะแก้ง่ายขึ้น จากประสบการณ์...

พอสมองปรอดโปร่งจากปัญหา สมาธิจะมา และเราก็จะกลับมาเหมือนเดิมเอง...

ตอนนี้สมองทำงานหนักเกินไป พักจิบเบียร์เย็นๆบ้างก็ดีนะครับ... Wink

ร่วมเป็นกำลังใจให้เสมอครับ สู้ๆ.. เยี่ยม
ขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:03:25 PM »

พักหลังๆมานี่ผมมีอาการแปลกๆครับ เกี่ยวกับความจำครับคือบางครั้งผมจะจำเหตุการณืที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ว่ามันเกิดขึ้นวันไหน คือมันสับสนเหมือนกับว่ามันเกิดขึ้นวันนี้หรือเมื่อวานประมาณนี้ครับ และบางทีเหมือนกับใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวบางทีนั่งนับเลขอยู่ก็ลืมว่านับได้เท่าไหร่แล้ว บ่อยครั้งเวลาคิดอะไรแล้วมือมันจะไปตามที่คิดโดยไม่ตั้งใจหรือไม่ก็ปากมันพูดพึมพัมไปเองเหมือนคนนั่งพูดคนเดียวครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับความเครียดไหมครับ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา
นรกมีจริง  อ่ะ  คนมีเมียมาก  เมียแยะ  อ่ะ ฮา
หยิน และ หยาง  มันไ่ม่สมดุล เป็นโรคนี้ทู๊กกคน อ่ะ ฮา

5555 เลยต้องทำตัว  "ขี้ลืม"   อ่ะ ฮา

ผมไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดทุกชนิดนะครับ

เหล้านานๆทีครับตับไม่ค่อยดีครับ ไม่สูบบุหรี่

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ก็เพราะนานๆ  ดื่่มที  เนี่ยะแหละ 
ลองดื่มบ่อยๆ  ดื่มทุ๊กวัน  มันน่าจะดี  อ่ะ ฮา
ที่มีสองเมียนี่ก็เพราะมีความคิดแปลกๆครับ ผมคิดว่ามีเมียพม่าคนไทยคน หวังทำการค้าให้เมียพม่าเอาของจากพม่ามาส่งฝั่งไทย ให้เมียไทยขาย จากนั้นก็เอาของไทยลงไปให้เมียพม่าขายที่พม่า อันนี้ผมคิดจริงๆนะครับไม่ใช่เอาฮา
        แหะ ๆ
ไม่ตอบแต่ขอถามครับ
ตอนจะมีคนที่สองนี่ทำยังไงคนแรกถึงยอม ครับ คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:15:41 PM »

พักหลังๆมานี่ผมมีอาการแปลกๆครับ เกี่ยวกับความจำครับคือบางครั้งผมจะจำเหตุการณืที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ว่ามันเกิดขึ้นวันไหน คือมันสับสนเหมือนกับว่ามันเกิดขึ้นวันนี้หรือเมื่อวานประมาณนี้ครับ และบางทีเหมือนกับใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวบางทีนั่งนับเลขอยู่ก็ลืมว่านับได้เท่าไหร่แล้ว บ่อยครั้งเวลาคิดอะไรแล้วมือมันจะไปตามที่คิดโดยไม่ตั้งใจหรือไม่ก็ปากมันพูดพึมพัมไปเองเหมือนคนนั่งพูดคนเดียวครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับความเครียดไหมครับ ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา
นรกมีจริง  อ่ะ  คนมีเมียมาก  เมียแยะ  อ่ะ ฮา
หยิน และ หยาง  มันไ่ม่สมดุล เป็นโรคนี้ทู๊กกคน อ่ะ ฮา

5555 เลยต้องทำตัว  "ขี้ลืม"   อ่ะ ฮา

ผมไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดทุกชนิดนะครับ

เหล้านานๆทีครับตับไม่ค่อยดีครับ ไม่สูบบุหรี่

Ha Ha Ha ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ก็เพราะนานๆ  ดื่่มที  เนี่ยะแหละ 
ลองดื่มบ่อยๆ  ดื่มทุ๊กวัน  มันน่าจะดี  อ่ะ ฮา
ที่มีสองเมียนี่ก็เพราะมีความคิดแปลกๆครับ ผมคิดว่ามีเมียพม่าคนไทยคน หวังทำการค้าให้เมียพม่าเอาของจากพม่ามาส่งฝั่งไทย ให้เมียไทยขาย จากนั้นก็เอาของไทยลงไปให้เมียพม่าขายที่พม่า อันนี้ผมคิดจริงๆนะครับไม่ใช่เอาฮา
        แหะ ๆ
ตอนจะมีคนที่สองนี่ทำยังไงคนแรกถึงยอม ครับ คิก คิก คิก คิก
ทีแรกก็ทะเลาะกันจะฆ่ากันตายทุกวันละครับแม่คุณทำงานที่เดียวกัน แต่คนที่สองเค้าไม่ค่อยทะเลาะด้วย นานๆไปก็ไม่รู้เป็นไงดีกันเฉยเลยทีแรกลูกน้องที่ทำงานมาแซวผม ผมยังไม่เชื่อเลย พอนานๆไปนี่สิครับ ผมไม่ได้ดิ้นไปไหนเลยแม่คุณช่วยกันคุมแจ ตอนนี้เหลือคนเดียวแล้วครับ คนที่สองเค้าไปมีครอบครัวใหม่อยู่มาเลแล้วครับ แต่ก็ยังเป็นเพื่อนกันอยู่ วันก่อนก็โทรมาสั่งอยู่ครับว่าห้ามมีคนอื่นอีกนะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:34:26 PM »

แหะ ๆ
รู้นะคิดอะไร  ยิ้มีเลศนัย ป้าคนเดียวให้รอดเหอะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:37:56 PM »

แหะ ๆ
รู้นะคิดอะไร  ยิ้มีเลศนัย ป้าคนเดียวให้รอดเหอะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ของอย่างนี้ไม่ลองไม่รู้ครับเอาเลยครับท่านคมขวานสู้ๆ ลูกผู้ชายกลัวอะไรอย่างน้อยก็แค่หัวแบะเอง  คิก คิก

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 05:50:10 AM »

ผมว่าอยู่ที่ใจพี่แหละครับ ลองทำใจให้มันนิ่ง ๆ อย่าวิ่งตามอะไรให้มากนัก

ลองหาหนังสือธรรมะอ่านนะครับ

เพราะว่าสมาธิที่พูดกันนี่มันปฏิบัติยากนะครับ
วันนี้ก็ลองวิธีนี้ครับนั่งอ่านที่โรงงานเป็นบทสวดยอดพระกันณ์ไตรปิฎกพร้อมคำแปล นอนอ่านยังไม่ทันจบหลับคาหนังสือแต่ก็เพลินดีไปอย่างครับ

การสวดมนต์ทำให้มีสมาธิขึ้นครับ
หลักของพุทธคือ ทาน ศีล ภาวนา มีเพื่อนผมรุ่นน้องที่ทำงานด้วยกันคนนึงมันบอกว่าตอนที่เรียนวิศวะอยู่ เกรดมันแย่มากๆไม่รู้จะทำอย่างใรมันปรึกษาพระหรือคิดใด้เองว่าต้องฝึกทำสมาธิ วันนึงมันทำแค่ไม่ถึงครึ่งชม. หลังจากนั้นมันรู้สึกว่าเหมือนมีความจำดีขึ้น ผลการเรียนดีขึ้นอย่างเห็นใด้ชัด มันจึงรู้เลยว่าการทำสมาธิมีผลให้การเกิดปัญญา ผลการเรียนดีขึ้นอย่างเห็นใด้ชัด ผมมีลูกคนนึงกำลังเรียนอยู่ที่พระจอมเกล้าธนบุรี (บางมด) แคเทอมแรกมันมีผลการเรีนในวิชาภาคเป็นยอดใน5คนที่มีคะแนนสูงๆจากจำนวน88คน รู้สึกว่าการทำสมาธิจะมีในส่วนนึงของการเป็นสไนเปอร์ด้วย เพราะคนพวกนี้ต้องมีความสามารถพิเศษและอดทมมากกว่าคนปกติหลายเท่าตัว(กาย-จิต) แค่การอดทนต่อความง่วงหรือการหลับแบบเหมือนตื่น (ตื่นเหมือนหลับๆเหมือนตื่นทำนองนี้) แบบคนปกติอันนี้ก็เป็นส่วนนึง โม้ให้ฟังเล่นๆไม่มีอะใรครับอย่าเชื่อ ไหว้.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2012, 06:39:07 AM โดย WILLYSรักในหลวง » บันทึกการเข้า
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 10:53:26 AM »

เคยเป็นเหมือนกันครับ มันจะเป็นอยู่๒-๓วัน แล้วก็หายไป ๑๐กว่าวัน สลับไปมา ตอนเป็นช่วงแรกๆก็วิตกกังวลเหมือนกัน กลัวว่าจะเป็นอัลไซเมอร์ตอนแก่ ลองหาข้อมูล สาเหตุมันก็กว้างเกิน อะไรต่ออะไรก็ดูมันจะตรงไปหมด แต่ตอนนี้ชินแล้ว

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 11:15:56 AM »

หลักของพุทธคือ ทาน ศีล ภาวนา มีเพื่อนผมรุ่นน้องที่ทำงานด้วยกันคนนึงมันบอกว่าตอนที่เรียนวิศวะอยู่ เกรดมันแย่มากๆไม่รู้จะทำอย่างใรมันปรึกษาพระหรือคิดใด้เองว่าต้องฝึกทำสมาธิ วันนึงมันทำแค่ไม่ถึงครึ่งชม. หลังจากนั้นมันรู้สึกว่าเหมือนมีความจำดีขึ้น ผลการเรียนดีขึ้นอย่างเห็นใด้ชัด มันจึงรู้เลยว่าการทำสมาธิมีผลให้การเกิดปัญญา ผลการเรียนดีขึ้นอย่างเห็นใด้ชัด ผมมีลูกคนนึงกำลังเรียนอยู่ที่พระจอมเกล้าธนบุรี (บางมด) แคเทอมแรกมันมีผลการเรีนในวิชาภาคเป็นยอดใน5คนที่มีคะแนนสูงๆจากจำนวน88คน รู้สึกว่าการทำสมาธิจะมีในส่วนนึงของการเป็นสไนเปอร์ด้วย เพราะคนพวกนี้ต้องมีความสามารถพิเศษและอดทมมากกว่าคนปกติหลายเท่าตัว(กาย-จิต) แค่การอดทนต่อความง่วงหรือการหลับแบบเหมือนตื่น (ตื่นเหมือนหลับๆเหมือนตื่นทำนองนี้) แบบคนปกติอันนี้ก็เป็นส่วนนึง โม้ให้ฟังเล่นๆไม่มีอะใรครับอย่าเชื่อ ไหว้.

HAa Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

ไหน  ๆ  พี่ จิ๊บวิลลลี่  ก็จะ "บวช"  แล้วอ่ะ  ฮา
ก่อนเข้าโบสถ์  ยกรถคันนี้ ให้ตา ซับ เขา เต๊อะ  ฮา

ยายจำได้อ่ะ  ที่โรงโม่  "เขาสมิง"  มีรถจิ๊บสวย เดิมๆ จอดอยู่สองสามคัน อ่ะ ฮา
ใครอยากได้  ไปลอง "ตอม"  เขาดู อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์