๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 02:12:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันขึ้นอยู่กับ นายทะเบียน(นายอำเภอ) มันเป็นสิทธิ์ ที่จะให้หรือไม่ให้ก็ได้  (อ่าน 16710 ครั้ง)
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 02:25:34 PM »

ผมเพิ่งไปขอมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ ตอนแรกไปขอ1 กระบอกทั่นบอกว่าอีกสี่อาทิตย์ให้โทรมาถาม  พอผมลงจากอำเภอนึกในใจเรื่องไรจะรอตั้งสี่อาทิตย์ เลยโทรตอนนั้นเลย  บอกทั่นว่าผมรอสี่อาทิตย์ไม่ได้หรอกครับ เพราะผมจองปืนร้านไว้  มาแล้วด้วยขืนช้าโดนเสียบแน่  ผมขอเถอะท่าน ท่านถามว่าแล้วจะเอาเมื่อไหร่ ผมบอกพรุ่งนี้ครับ ท่านเงียบไปแป๊ปนึง แล้วตอบว่าได้   งั้นผมขอก่อนเที่ยงนะครับ คือจริงๆแล้วผมจองไว้สองกระบอก งั้นผมขอเป็นสองกระบอกเลยนะครับ พรุ่งนี้ผมจะมาหาทั่นก่อนเที่ยง ท่านบอกได้  และตอนนี้เจ้าสองกระบอกก็มาอยู่ในมือผมเรียบร้อยแล้วครับ  ต้องกล้าๆพูดนะครับพี่น้องครับ

ของผมรุ่นน้ำตาเล็ดครับ ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ดูเหมือนจะง่าย ขนาดน้า(กำนัน)ไปทาบทามนายอำเภอ ท่านก็ให้ไปเขียน ป.1 ได้เลย สุดท้ายอยู่ที่คนส่งเรื่องก็ยังช้าอยู่ดี
ผมคิดว่าตัดสินใจไม่ผิดที่กระบอกแรกขอปืนยาวลูกกรดซะเลย ช้าก็ปล่อยให้ช้าไป กระบอกที่สองจะเอาปืนยาวอัดลม รอดูท่าทีที่ว่าการอำเภอบ้านเกิดตัวเอง ถ้ายังทำงานชักช้ากันเหมือนเดิม ก็ต้องย้ายทะเบียนบ้านเข้ากรุง ให้มันรู้แล้วรู้รอดกันซะที

ใหนๆก็มาแล้ว เอามันทุกรุ่นที่อยากได้เลยครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:12:46 PM »

วันนี้เพิ่งโทรกลับบ้านเกิดครับ โทรไปอำเภอ สอบถามเรื่องของใบ ป3. (ขออนุญาตซื้อปืน) ว่าจะของซื้อ PCP นั่นละครับ โทรไปดังตืดๆ อยู่นานหลายตืด .. สาวน้อยเสียงหวานรับสาย น้ำลายหก.. สวัสดีคะ............. พูดจบก็ไปเรียกใครก็ไม่รู้มารับ  ประโยคแรกที่ถาม เป็นข้าราชการ หรือป่าว ครับ ตอบไปว่าป่าว ครับ พี่แกก็ สวนมาทันควันเลย .. ถ้าอย่างนั้นยากครับ  นายทะเบียนคนนี้ไม่ค่อยอนุญาต  เศร้า แล้วก็อธิบายยาวเยียด สรุปได้ว่า มันเป็นสิทธิ์ของนายทะเบียน หัวเราะร่าน้ำตาริน ว่าจะให้หรือไม่ให้ แนะนำให้รอนายทะเบียนคนใหม่ย้ายมาค่อยมาขอ (ที่ร่ายยาวๆนี่ยังไม่รู้นะผมจะขอซื้อปืนอะไร) ไอ้เราก็ทำใจดีสู้ไว้ ตอบไปแบบนิ่มว่า(ที่บอกนี่เขาไม่ได้ถามหรอกแต่เผื่อจะมีหวัง) จะขอซื้อปืนอัดลมครับ  พี่แกยืนยันคำเดิม มันเป็นสิทธิ์ของนายทะเบียน  นายทะเบียนคนนี้ ยากมากที่จะอนุญาติ (แนะนำให้รอนายทะเบียนคนใหม่มาอีกแหละ ) คนนี้ถ้าไม่ใช่ข้าราชการมาขอแกไม่ให้ครับ โอเวรกำ...นึกอยากเป็นข้าราชการมาทันที  (จริงๆนะ เคยเป็นนะ ข้าราชการ(จำใจ) เป็นตั้ง 2 ปี ประจำกองร้อบมฑทลทหารบกที่23 ตำแหน่ พล....บริการ 55555) มีบอกมาอีกว่า กฏหมายมันมีช่องโหว่ มันให้สิทธ์ นายทะเบียน ขึ้นอยู่กับนายทะเบียน โอ้ว...พี่แกรู้อีก ว่ากฏหมายมันมีช่องโหว่ คุยๆไป พี่แกบอก ผมเป็นปลัดอำเภอครับ ดูแลเรื่องนี้อยู่ เคยรับเรื่องมา 4-5 คนละไม่เคยได้ซักคนกับนายทะเบียนคนนี้ โอ้ว..ท่านปลัดมาเองเลย ถามไปอีก..พอมีวิธีที่จะขอได้ไหมครับ ท่านปลัด ก็ตอบแบนิ่มๆว่า...ถ้าแกไม่ให้ก็คือไม่ให้ครับ มันเป็นสิทธิ์ของแก(แก ในที่นี้คงจะ หมายถึงนายอำเภอครับ)คนที่มาขอส่วนใหญ่แกจะให้เหตุผลว่า ไม่จำเป็น เสนออะไรให้แกก็ไม่เอาครับ ไอ้เราก็นึกในใจเออดีแฮะข้าราชการซื่อสัตว์ประเทศชาติจะได้เจริญ คิดๆไป เราก็ไม่จำเป็นจริงๆนี่หว่า   ฟังละหมดหวังเครับกับอำเภอบ้านเกิดผม กับใบ ป3. ได้แต่นึกในใจ ขอให้ท่านนายทะเบียนผู้มีสิทธ์  ย้ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเร็วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆไปใช้สิทธิ์ท่านไกลๆอำเภอนี้ที ***แต่อย่างน้อยท่านปลัดก็พูดจาดีครับ(พูดภาษาพื้นบ้านเลย)น้ำเสียงแบบเต็มใจให้ข้อมูล (ถึงข้อมูลที่ไม่น่าฟังเท่าไร) ถึงยังไงก็ขอบคุณท่านปลัดด้วยนะครับ

***ท่านผู้ใดมีคำแนะนำดีๆ ช่วยด้วยครับ... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ผมมีคำแนะนำ แต่ไม่รู้จะดีหรือเปล่า  ลองดูตามข้างล่างนี้ครับ

จากปัญหาเรื่องการใช้เวลานานและปัญหาการขอ ป.๓ ...... อ่านจากปัญหาของสมาชิกหลายๆท่าน

ผมขออนุญาตรวบรวมข้อมูลจากที่ได้มีผู้รู้ได้แสดงไว้และจากเอกสารที่เกี่ยวข้อง แล้วหยิบประเด็นนี้มาเป็นหัวข้อสนทนาเพื่อให้มีความชัดเจนมากขึ้น
เป็นกลางๆโดยไม่ต้องเจาะจงไปถึงเจ้าหน้าที่ หรือนายทะเบียนฯท่านใดโดยปราศจากหลักฐาน

ขอเรียนเชิญให้ความรู้ความเห็นและแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ.......

ในความเข้าใจของผม…ในแต่ละจังหวัดจะมีระเบียบของจังหวัดในการพิจารณาอนุญาตฯซึ่งใช้ต้นร่างเดียวกันของกรมการปกครอง
มาเป็นแนวทางให้นายทะเบียนฯแต่ละท้องที่ใช้ปฏิบัติ ส่วนกรุงเทพฯจะมีกรอบเวลาที่ต่างไปบ้างเล็กน้อย
แก้ไขเพิ่มเติม --- ปัจจุบัน มีคู่มือปฏิบัติงานอาวุธปืน พ.ศ. ๒๕๔๘ (๓ เล่ม) โดยกรมการปกครอง เป็นแนวทางให้นายทะเบียนฯปฏิบัติ

บทบาทของเราๆในฐานะผู้ขออนุญาตฯ.....ก็คือยื่นคำร้องป.๑ให้ได้....
และควรมีหลักฐานการรับเอกสาร อาจจะเป็นใบรับ/ใบนัด หรือเลขที่รับหนังสือประจำวัน
หรือทำสำเนาคำร้องป.๑ ให้เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่องลงนาม/ลงวันที่ที่รับไว้ เพื่อเป็นหลักฐานอ้างอิง

ซึ่งหลังจากรับคำร้องป.๑ของเราแล้ว ถ้าว่าตามแนวทางระเบียบกรมการปกครอง นายทะเบียนมีหน้าที่ที่ต้องพิจารณาให้แล้วเสร็จภายใน ๑๕ วัน (กทม. ๔๕ วัน)

แก้ไขเพิ่มเติม --- ทางอำเภอมีหน้าที่ในการจัดทำแผนภูมิแสดงขั้นตอน วิธีการและระยะเวลาการดำเนินการรวมทั้งรายละเอียดอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องในแต่ละขั้นตอนของการออกใบอนุญาตที่อยู่ในความรับผิดชอบของนายทะเบียนอาวุธปืน ติดประกาศไว้โดยเปิดเผยไว้ ณ  ที่ทำการของสำนักงานทะเบียนอาวุธปืนท้องที่อำเภอนั้นๆ ท้องที่ไหนเป็นอย่างไร ใช้เวลาเท่าใด ลองมองหาดูหรือสอบถามจนท. (ทั้งนี้ เป็นไปตามตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ.๒๕๔๖ มาตรา ๒๙ และมาตรา ๓๗)

ในขั้นตอนการรับเรื่องนี้เจ้าหน้าที่มีหน้าที่ต้องรับคำร้อง จะปฏิเสธหรืออ้างอย่างใดไม่ได้ ทราบมาว่าในบางพื้นที่ก็มีการไม่รับคำร้อง อ้างว่าให้คุยกับนายฯก่อน
บางพื้นที่ถึงขั้นต้องแจ้งความว่าเจ้าหน้าที่ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ที่ไม่ยอมรับหรือทำลายคำร้อง
ในความเป็นจริงถ้าผู้ขอฯได้เตรียมหลักฐานเอกสารที่มีสาระสำคัญมาครบถ้วนตามระเบียบแล้ว เจ้าหน้าที่ควรต้องรับเอกสารและคำร้องป.๑ไว้
ถ้าจะปฏิเสธก็ย่อมได้ แต่ก็ควรให้เขียนเป็นลายลักษณอักษรว่าปฏิเสธการรับคำร้องด้วยเหตุผลใด

อย่างไรก็ตามนายทะเบียนฯอาจมีหนังสือเรียกให้ผู้ขอฯแสดงหลักฐาน/เพิ่มเติมอีก หรืออาจให้ชี้แจงเพิ่มเติม ซึ่งผู้ขอฯก็ควรจัดหา/ชี้แจง
เพราะการหาข้อเท็จจริงเป็นส่วนหนึ่งในกระบวนการทางปกครอง เพื่อให้นายทะเบียนฯมีข้อมูลครบถ้วน

เมื่อยื่นคำร้องแล้วก็รอผลการพิจารณา
ถ้านายทะเบียนฯยังไม่พิจารณาสั่งอนุญาต(หรือไม่อนุญาต) ให้แล้วเสร็จตามเวลา ก็ควรต้องทำเป็นหนังสือสอบถามใน ๒ หัวข้อ คือ
๑/  การออกใบ ป.๓ ได้ดำเนินการไปถึงขั้นตอนใด
๒/  อำเภอได้ออกระเบียบว่าด้วยขั้นตอน และระยะเวลาปฏิบัติงานเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ. ๒๕๔๖ ไว้หรือไม่ หากไม่ได้ออก เหตุใดจึงไม่ออก  หากออกไว้แล้ว การออกใบ ป.๓ ตามข้อ ๑ เป็นไปตามระเบียบดังกล่าวหรือไม่

ถ้านายทะเบียนฯไม่ตอบ หรือตอบแบบไม่ควรตอบ หรือทำไม่รู้ไม่ชี้ ไม่มีทางเร่งรัดอย่างอื่น จะฟ้องศาลปกครองก็ได้ ว่านายทะเบียนฯปฏิบัติหน้าที่ล่าช้า
ขอให้ศาลสั่งให้นายทะเบียนฯพิจารณาให้แล้วเสร็จในเวลาตามที่ศาลกำหนด

การพิจารณาของนายทะเบียนฯนั้น บางท่านก็ตีความว่าตัวมีอำนาจการใช้ดุลยพินิจอย่างกว้างขวาง จะอนุญาตหรือไม่ก็ได้
แต่โดยหลักแล้ว การใช้ดุลพินิจทางปกครอง  หมายถึงการพิจารณาว่าหลักฐานที่ยื่นประกอบการขออนุญาตถูกต้องตามที่กฎหมายกำหนดหรือไม่
ไม่ใช่ว่าผู้ขออนุญาตมีคุณสมบัติครบถ้วนตามที่กฎหมายกำหนดแล้ว นายทะเบียนฯจะมีอำนาจเหนือกฎหมาย โดยการใช้ดุลพินิจว่าจะอนุญาตหรือไม่ก็ได้
แบบที่ข้าราชการฝ่ายปกครองบางท่านเข้าใจผิดกันอยู่

ถ้านายทะเบียนฯอนุญาต ออกใบอนุญาตป.๓ แล้วเราก็นำใบป.๓ไปซื้อไปโอนรอป.๔ต่อไป ตอนนี้ถือว่าได้รับอนุญาตแล้ว แม้ป.๔นายทะเบียนฯจะยังออกไม่แล้วเสร็จ
ซึ่งศาลฎีกาเคยมีคำวินิจฉัยไว้ ว่าการได้รับป.๓คือการได้รับอนุญาตให้มีและใช้แล้ว จึงไม่น่ากังวลเรื่องล่าช้าของขั้นตอนการออกป.๔เท่าใดนัก

แต่ถ้านายทะเบียนฯปฏิเสธการออกใบอนุญาตป.๓ ก็ต้องทำเป็นหนังสือแจ้งมา(ถ้าเกิดนายทะเบียนฯไม่อนุญาต แต่บอกด้วยปากเปล่า อันนี้เราต้องก็ทำหนังสือร้องขอให้นายทะเบียนฯออกคำสั่งมาเป็นหนังสือ)
คำสั่งปฏิเสธการออกใบอนุญาตซึ่งถือเป็นคำสั่งทางปกครอง ซึ่งต้องมีเนื้อหาสมบูรณ์ให้ได้ทราบว่านายทะเบียนให้ดุลยพินิจอย่างไรที่ไม่อนุญาต
ผู้ขอฯก็จะได้ดูว่าชอบด้วยข้อเท็จจริง ข้อกฎหมาย และการใช้ดุลยพินิจหรือไม่
ถ้าเห็นว่าเป็นคำสั่งทางปกครองที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย  ผู้ขอฯก็สามารถใช้สิทธิตามมาตรา๖๓ ของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯซึ่งกำหนดไว้ว่า
มาตรา ๖๓  ถ้านายทะเบียนท้องที่ปฏิเสธการออกใบอนุญาตตามพระราชบัญญัตินี้ ผู้ยื่นคำขอใบอนุญาตอาจอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีภายในกำหนดสามสิบวันนับแต่วันที่ได้รับแจ้งการปฏิเสธเป็นหนังสือ คำอุทธรณ์ให้ยื่นต่อนายทะเบียนท้องที่ และให้นายทะเบียนเสนอคำอุทธรณ์นั้นต่อรัฐมนตรีโดยมิชักช้า คำวินิจฉัยของรัฐมนตรีให้แจ้งเป็นหนังสือไปยังผู้ยื่นคำขอใบอนุญาต
เมื่อผู้ขอฯยื่นคำอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ผ่านนายทะเบียนฯแล้ว    นายทะเบียนฯอาจฟังคำโต้แย้งแล้วเปลี่ยนใจมาอนุญาตก็ได้ ซึ่งก็น่าจะอยู่ในกรอบเวลาให้คิดอยู่สัก๑เดือน ไม่งั้นก็ต้องส่งเรื่องให้รัฐมนตรีฯวินิจฉัยอุทธรณ์ ถึงตรงนี้อีกภายใน๑เดือนก็ควรรู้ผลว่ารัฐมนตรีฯวินิจฉัยอย่างไร

ถ้ายื่นอุทธรณ์แล้วโดนดองเรื่องก็ควรทำหนังสือสอบถามไปที่นายทะเบียนฯอีก   
ถ้านายทะเบียนฯไม่ตอบ หรือตอบแบบไม่ควรตอบ ตรงนี้ก็อีกทีที่ฟ้องศาลปกครองก็ได้ ว่านายทะเบียนฯปฏิบัติหน้าที่ล่าช้า (แถมอาจได้พ่วงว่ารัฐมนตรีฯปฏิบัติหน้าที่ล่าช้าไปด้วย)  ขอให้ศาลสั่งให้พิจารณาให้แล้วเสร็จในเวลาตามที่ศาลกำหนด

มาถึงการพิจารณาคำอุทธรณ์  ถ้ารัฐมนตรีฯวินิจฉัยเห็นตามนายทะเบียนว่าไม่อนุญาต ก็ควรต้องมีรายละเอียดแสดงเหตุผลการวินิจฉัยอุทธรณ์ที่แจ้งชัด
เพื่อเราจะได้พิจารณาเช่นกันว่าถูกต้องหรือไม่ ถ้าเห็นว่าข้อใดส่วนใดไม่ถูกต้องก็จะได้จับประเด็นฟ้องต่อศาลปกครองต่อไป
แต่ถ้ารัฐมนตรีฯสั่งยกอุทธรณ์ ไม่อนุญาต โดยไม่แสดงเหตุผล ก็ไม่ต้องห่วง อันนี้ยิ่งดีเพราะเป็นคำสั่งทางปกครองที่ไม่ถูกต้องเสียแต่ต้นแล้ว ยิ่งชี้ต่อศาลได้ง่าย

ต้องขอทำความเข้าใจว่า การฟ้องศาลปกครอง  เป็นการฟ้องว่าเจ้าหน้าที่ของรัฐมีคำสั่งทางปกครองที่ไม่ถูกต้อง ขอให้ศาลสั่งเพิกถอนคำสั่งนั้น และขอให้ศาลมีคำบังคับ
กรณีนี้จึงเป็นการขอให้ศาลสั่งเพิกถอนคำสั่งของรัฐมนตรีฯและนายทะเบียน และขอให้ศาลออกคำบังคับให้นายทะเบียนฯออกป.๓ให้ผู้ขอฯปฏิบัติให้เป็นไปตามกฎหมาย (หมายเหตุ :- ขอแก้ไข....ศาลปกครองมีอำนาจสั่งให้นายทะเบียนฯทำตามกฎหมาย...มักจะไม่สั่งเป็นการเจาะจง)

ไม่ได้เป็นการฟ้องร้องกล่าวโทษข้าราชการ/เจ้าพนักงานของรัฐ 

ข้าราชการที่มีวิสัยทัศน์ จะเข้าใจว่าการฟ้องศาลปกครองจะทำให้เกิดบรรทัดฐาน เพราะกรอบของระเบียบราชการบางส่วนบังคับให้ข้าราชการต้องกระทำการในสิ่งที่ไม่สอดคล้องกับกฏหมาย แต่ก็มีข้าราชการอีกบางส่วนที่ไม่กล้ารับกับการถูกฟ้องหรือการแพ้คดีปกครอง
มองว่าเป็นความเสื่อมเสียต่อตนเองหรือภาพพจน์ของหน่วยงาน เพราะแนวคิดว่าตนเป็น”ผู้ปกครอง”
จึงมีการตีรวน/เบี่ยงประเด็นอยู่บ้าง เพื่อไม่ให้คดีไปสู่ศาล

คนจะฟ้องศาลปกครอง ต้องมุ่งมั่นและตั้งใจแล้ว ว่าจะต่อสู้เพื่อความเป็นธรรมให้กับตนเองและสังคม เพราะกรอบเวลาในศาลปกครองอาจต้องใช้เวลากว่าหนึ่งปี
เพื่อให้ผู้ฟ้องและผู้ถูกฟ้องได้แสดงหลักฐานเหตุผล และศาลก็ต้องแสวงหาข้อเท็จจริงให้ครบถ้วน ให้เกิดความเป็นธรรม

ขอออกตัวว่าไม่ได้มาเชียร์ให้เป็นปฏิปักษ์กับนายทะเบียนฯ เพียงแต่อยากสนับสนุนการเรียกร้องสิทธิโดยชอบในการมีและใช้อาวุธปืน
และให้ถูกต้องเที่ยงธรรมตามที่กฎหมายได้วางกรอบคุณสมบัติบุคคลไว้แล้วในมาตรา๑๓ของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ

ด้วยความมุ่งหวัง เพื่อส่งเสริมสิทธิให้คนดีมีอาวุธ และ  “ไม่ให้อาวุธปืนนั้นตกไปยังบุคคลบางจำพวก ………..ที่ไม่สมควรจะให้มีอาวุธปืนนั้นได้……”

ถึงตรงนี้   ใครมีปัญหามีความคับข้องใจ แล้วถามแกมบ่นกันเข้ามา ก็คงต้องเลือกวิธีการ เพราะแต่ละบุคคลก็่มีสถานะหรือภูมิหลังแตกต่างกัน..
ความคิดแตกต่างกัน...ก็ย่อมมีวิธีการที่แตกต่างกัน

ดังนั้นใครจะไปกราบกรานอ้อนวอน....ไปใช้เงินจ้างร้าน....ไปหาคนมีอำนาจมาช่วย ....หรือจะย้ายบ้านหนี…...
หรือจะถอดใจโทษตัวเองว่าเกิดมาวาสนาน้อย………. ก็แล้วแต่ใจกันครับ

Grin Grin

ขออภัย...เข้ามาแก้ไข...ไปสอบค้นระเบียบมา....ขั้นตอนของส่วนภูมิภาค ... เขียนว่า "นายทะเบียนท้องที่รับคำขอและพิจารณาหากอนุญาตออกใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน (แบบ ป.๓) หากไม่อนุญาตแจ้งผู้ขอทราบ     ๑๕ วัน"   Wink

ขออภัยอีกที...ขอแก้ไขอีกครั้งตามข้างล่างนี้ครับ  ไหว้

ขอขอบคุณสมาชิกที่ร่วมสู้ ฟ้องศาลปกครองเรื่องนายทะเบียนฯ ปฏิบัติหน้าที่ล่าช้า  ไหว้
ขออัพเดทข้อมูลที่ทราบมาเมื่อเมื่อต้นเมษา ๕๓ นี้ .... กรมการปกครองตอบศาลว่า.........

.......ขอเรียนว่า กรมการปกครองได้ตรวจสอบข้อกฎหมาย/ระเบียบ/คำสั่งที่เกี่ยวข้องกับการปฎิบัติราชการเพื่อประชาชนเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนแล้วปรากฏว่า กระทรวงมหาดไทยมิได้มีการออกระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการปฏิบัติราชการเพื่อประชาชนเกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนแต่อย่างใด และในกรณีที่มีผู้มายื่นคำร้องขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน นายทะเบียนอาวุธปืนประจำท้องที่จะต้องถือปฏิบัติตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ. ๒๕๔๖ เกี่ยวกับระยะเวลาการพิจารณาอนุญาตหรือการไม่อนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน......

ว่าตามนี้ก็ดีครับ.....เพราะต้องตอบภายใน ๑๕ วันตามมาตรา ๓๘ .......

มาตรา ๓๗   ในการปฏิบัติราชการที่เกี่ยวข้องกับการบริการประชาชนหรือติดต่อประสานงานในระหว่างส่วนราชการด้วยกัน ให้ส่วนราชการกำหนดระยะเวลาแล้วเสร็จของงานแต่ละงานและประกาศให้ประชาชนและข้าราชการทราบเป็นการทั่วไป ส่วนราชการใดมิได้กำหนดระยะเวลาแล้วเสร็จของงานใดและ ก.พ.ร. พิจารณาเห็นว่างานนั้นมีลักษณะที่สามารถกำหนดระยะเวลาแล้วเสร็จได้ หรือส่วนราชการได้กำหนดระยะเวลาแล้วเสร็จไว้ แต่ ก.พ.ร.เห็นว่าเป็นระยะเวลาที่ล่าช้าเกินสมควร ก.พ.ร.จะกำหนดเวลาแล้วเสร็จให้ส่วนราชการนั้นต้องปฏิบัติก็ได้
          ให้เป็นหน้าที่ของผู้บังคับบัญชาที่จะต้องตรวจสอบให้ข้าราชการปฏิบัติงานให้แล้วเสร็จตามกำหนดเวลาตามวรรคหนึ่ง
          มาตรา ๓๘   เมื่อส่วนราชการใดได้รับการติดต่อสอบถามเป็นหนังสือจากประชาชนหรือจากส่วนราชการด้วยกันเกี่ยวกับงานที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของส่วนราชการนั้น ให้เป็นหน้าที่ของส่วนราชการนั้น ที่จะต้องตอบคำถามหรือแจ้งการดำเนินการให้ทราบภายในสิบห้าวันหรือภายในกำหนดเวลาที่กำหนดไว้ตามมาตรา ๓๗

คำแนะนำที่พี่ธำรงให้มาถูกต้องที่สุดครับ

ผมได้ ป.๓ ปืนอัดลมมาจากการฟ้องศาลปกครองครับ ใช้เวลาไป ๒ ปีครับ ไม่มีท้อ ไม่มีถอยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

V6
"คนไทย หัวใจลูกทุ่ง"
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:18:56 PM »

ผมได้ ป.๓ ปืนอัดลมมาจากการฟ้องศาลปกครองครับ ใช้เวลาไป ๒ ปีครับ ไม่มีท้อ ไม่มีถอยครับ

+1 ครับ สุดยอดเลย นี่ซิลูกผู้ชายตัวจริง ...  เยี่ยม

... " ปืนยืม ลูกขอ " ...
bannokman
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 11:35:50 PM »

แต่ละท่านสุดยอดจริงๆครับ ผมคงต้องพยายามขอที่ บ้านเกิดละครับ ญาติใน กทม  ไม่มีเลย 555+ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:54:16 PM »

+1 ครับ สุดยอดเลย นี่ซิลูกผู้ชายตัวจริง ...  เยี่ยม

วันนี้ก็ไปรับปืน ตัดโอนมาเรียบร้อยครับ ยิงอย่างสนุกในห้องพักครับ

เหลือ ป.๓ อีกใบที่ยังรอปืนอยู่ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

V6
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 11:20:21 AM »

วันนี้ก็ไปรับปืน ตัดโอนมาเรียบร้อยครับ ยิงอย่างสนุกในห้องพักครับ

เหลือ ป.๓ อีกใบที่ยังรอปืนอยู่ครับ

ผมกำลังร้องเพลงรอครับ
ป.3 โดนแช่อิ่ม ...  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 11:24:43 AM โดย V6 » บันทึกการเข้า

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:29:26 PM »

ไม่ใช้แล้วมั้งครับ โดนขังลืมซะมากกว่าครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 01:45:29 PM »

รอเหมือนกันครับ รอว่าปืนจะเข้ามาหรือเปล่านะครับ

V6
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 05:22:54 PM »

update หน่อยนะครับ ... กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
ย้ายแล้วครับ ผมย้ายหนีท่านแล้วครับ ย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่ปทุมฯ เมื่อวานนี้เองครับ
ถึงจะรอ 6 เดือนแต่ก็มีระยะเวลาที่ชัดเจนครับ ความหวังจะได้เป็นจริงซะทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 05:24:49 PM โดย V6 » บันทึกการเข้า

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 05:57:28 PM »

update หน่อยนะครับ ... กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
ย้ายแล้วครับ ผมย้ายหนีท่านแล้วครับ ย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่ปทุมฯ เมื่อวานนี้เองครับ
ถึงจะรอ 6 เดือนแต่ก็มีระยะเวลาที่ชัดเจนครับ ความหวังจะได้เป็นจริงซะทีครับ

ให้มันได้แบบนี้ซิคุณ V6 ไม่ยอมให้ก็ย้ายหนี 

K@!gG - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 06:21:07 PM »

ยกนิ้วให้เลยครับ 6 เดือนยังไม่สายแจ๋วจริงๆ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 06:30:59 PM »

สงสัยงานนี้ขอ ป.3 สองใบแน่เลย... Cheesy Cheesy

ผมรักในหลวง...ครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 06:37:43 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ +1ให้ครับ

V6
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 06:41:09 PM »

สงสัยงานนี้ขอ ป.3 สองใบแน่เลย... Cheesy Cheesy

ครับพี่ 2 ใบแน่ๆ ครับ ... ไหว้

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 06:45:50 PM »

ครับพี่ 2 ใบแน่ๆ ครับ ... ไหว้

2 ใบไม่พอครับคุณ V6....ยาวเบอร์ 1 = 1 กระบอก / ยาวเบอร์ 2 = 1 กระบอก
สั้นเบอร์ 1 อีก 1 กระบอก เอาแบบครบๆเลย...แล้วย้ายกลับ....แล้วก็ยินดีด้วยครับที่ฝันจะได้เป็นจริง.... Cheesy

ผมรักในหลวง...ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์