๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 07:16:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 85 86 87 [88] 89 90 91 ... 154
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คติเตือนใจประจำวัน  (อ่าน 310958 ครั้ง)
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #1305 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:46:34 AM »

ชอบเลียนาย ขายเพื่อน เพื่อเลื่อนขั้น
ความชั่วนั้น ไม่เคยจับ รับไม่ไหว
คนไหนดี เกินกว่าข้า ด่ามันไป
ที่ขัดใจ ก็กลั่นแกล้ง แทงหลังมัน

ถูกใจจังค่ะ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #1306 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 11:07:37 AM »

สังคมข้าราชการไทย ส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนี้ ส่วนใหญ่จะได้ดิบได้ดีทั้งนั้น จริงไหม ครับ หมวด

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #1307 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 11:19:01 AM »

สังคมข้าราชการไทย ส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนี้ ส่วนใหญ่จะได้ดิบได้ดีทั้งนั้น จริงไหม ครับ หมวด

ใช่ค่ะ ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ และก็ได้ดิบได้ดี จริงด้วยค่ะ  คิก คิก คิก คิก

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #1308 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 11:56:33 AM »

โบราณเลยว่าไว้ เข้าเมืองตาหลิ่ว  ต้องหลิ่วตาตาม หรือ รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดีไงครับหมวด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2008, 08:25:11 PM โดย Charoon » บันทึกการเข้า

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #1309 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:37:39 PM »

cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #1310 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:29:48 PM »

โบราณเลยว่าไว้ เข้าเมืองตาหลิ่ว  ต้องหลิ่วตาตาม หรือ รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดีไงครับหมวด

แล้วจะเป็นแบบนี้อีกนานไหมคะ  อ๋อย บู่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #1311 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 06:06:28 AM »

คงอีกนานมั่งครับ เพราะคำโบราณที่นำมากล่าวกัน ล้วนแต่มีความหมาย ทั้งสิ้น

เช่น ดูช้างให้ดูหาง ดูนางให้ดูแม่ ดูให้แน่ก็ต้องดูถึงยาย  ก็ยังเป็นคำโบราณที่เชื่อถือได้อยู่มิใช่หรือครับ หมวด

cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #1312 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 09:39:30 AM »

คงอีกนานมั่งครับ เพราะคำโบราณที่นำมากล่าวกัน ล้วนแต่มีความหมาย ทั้งสิ้น

เช่น ดูช้างให้ดูหาง ดูนางให้ดูแม่ ดูให้แน่ก็ต้องดูถึงยาย  ก็ยังเป็นคำโบราณที่เชื่อถือได้อยู่มิใช่หรือครับ หมวด

แต่คำพูดนี้ ไม่เชื่อค่ะ   คิก คิก คิก คิก ขอค้าน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #1313 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 08:15:19 PM »

เอ..โบราณว่าไว้นะครับ หมวด ไม่เชื่อก็คงต้องฟ้องศาลปกครองแล้วละครับ

แล้วที่โบราณว่า  " ความรักทำให้คนตาบอด"ละครับหมวด

yotaga
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1314 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 09:57:36 AM »

แล้วที่โบราณว่า  " ความรักทำให้คนตาบอด" ละครับหมวด

ขอตอบคำถามและออกความคิดเห็นด้วยหน่อยนะคะ ผอ.  คิก คิก

"ความรักจะทำให้คนตาบอดได้เป็นบางคนเท่านั้นแหละ"  มีแต่คนโง่เท่านั้นที่ตาบอดเพราะความรัก

ความรักทำให้คนมีสายตายาววว  ตะหากหละ   เพราะ
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า  ชีวิตยังมีค่าน่าค้นหา
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   ดวงตาสื่อภาษาของหัวใจ
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   ต้นไม้ใบหญ้าก็สวยงาม
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   บนท้องฟ้ายังมีเดือน มีตะวัน และมีดาว
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   โลกนี้ยังโสภาและน่าอยู่
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   กาลเวลาไม่หยุดอยู่กับที่
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   ไม่ช้าหรือเร็วเราก็ต้องตายจากกัน ดังนั้นเราจึงต้องถนอมน้ำใจกันเอาไว้
                                                    เพื่อระลึกถึงกันในวันที่จากลาไงหละ
          เริ่มต้นจากการรักตัวเอง
                              รักสิ่งที่อยู่รอบข้าง (ธรรมชาติ,คน,สัตว์,พืช,และ สิ่งของ)
          เมื่อเรารักสิ่งใดแล้วเราจะไม่คิดที่จะทำลายสิ่งเหล่านั้น  เว้นเสียแต่ว่าความรักจะกลับกลายเป็น ความชัง เท่านั้น  คิก คิก
                           รึผอ. มีความคิดเห็นว่าอย่างไร ? Grin

cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #1315 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:56:30 PM »

แล้วที่โบราณว่า  " ความรักทำให้คนตาบอด" ละครับหมวด

ขอตอบคำถามและออกความคิดเห็นด้วยหน่อยนะคะ ผอ.  คิก คิก

"ความรักจะทำให้คนตาบอดได้เป็นบางคนเท่านั้นแหละ"  มีแต่คนโง่เท่านั้นที่ตาบอดเพราะความรัก

ความรักทำให้คนมีสายตายาววว  ตะหากหละ   เพราะ
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า  ชีวิตยังมีค่าน่าค้นหา
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   ดวงตาสื่อภาษาของหัวใจ
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   ต้นไม้ใบหญ้าก็สวยงาม
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   บนท้องฟ้ายังมีเดือน มีตะวัน และมีดาว
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   โลกนี้ยังโสภาและน่าอยู่
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   กาลเวลาไม่หยุดอยู่กับที่
                      ความรัก  ทำให้รู้ว่า   ไม่ช้าหรือเร็วเราก็ต้องตายจากกัน ดังนั้นเราจึงต้องถนอมน้ำใจกันเอาไว้
                                                    เพื่อระลึกถึงกันในวันที่จากลาไงหละ
          เริ่มต้นจากการรักตัวเอง
                              รักสิ่งที่อยู่รอบข้าง (ธรรมชาติ,คน,สัตว์,พืช,และ สิ่งของ)
          เมื่อเรารักสิ่งใดแล้วเราจะไม่คิดที่จะทำลายสิ่งเหล่านั้น  เว้นเสียแต่ว่าความรักจะกลับกลายเป็น ความชัง เท่านั้น  คิก คิก
                           รึผอ. มีความคิดเห็นว่าอย่างไร ? Grin

เยี่ยม เยี่ยม เห็นด้วยค่ะ
ท่าน ผอ.เคยได้ยินเพลงนี้ไหม
" รักไม่ได้ทำให้ฉันตาบอด
ฉันเองที่ยอมตาบอด..ก็เพราะรักเธอ"

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #1316 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 08:07:46 PM »

แสดงว่าความรักคือสิ่งดีงามสำหรับทุกคน ร่วมทั้งหมวดด้วยใช่ไหมครับ

แต่ผมว่า "รักคนที่เขารักเข้าใจเรา คนนั้นฉลาดที่สุด"

พูดเรื่องความรักมันสดชื่น สบายใจ กระชุ่มกระชวย โลกสดใส น่ารัก อะไรก็ดีไปหมด นะหมวด อยากให้โลกนี้มีแต่ความรัก จังเลย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #1317 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 08:10:14 PM »

ความรักในสายตาครูโย ช่างสดใส ไร้เดียงสา น่ารักจริงๆ ครับครูโย

cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #1318 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 01:44:54 PM »

แสดงว่าความรักคือสิ่งดีงามสำหรับทุกคน ร่วมทั้งหมวดด้วยใช่ไหมครับ

แต่ผมว่า "รักคนที่เขารักเข้าใจเรา คนนั้นฉลาดที่สุด"

พูดเรื่องความรักมันสดชื่น สบายใจ กระชุ่มกระชวย โลกสดใส น่ารัก อะไรก็ดีไปหมด นะหมวด อยากให้โลกนี้มีแต่ความรัก จังเลย

ถูกค่ะ แต่น้อยคนที่จะเจอความรักในแบบที่ว่า
เพราะถ้าความรักเป็นแบบนั้นหมด ชีวิตคงจะไม่มีสีสัน
มันต้องมีเจ็บบ้าง  คละกันไป ใช่ไหมคะ  หลงรัก หลงรัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #1319 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:37:39 PM »

สาเหตุนี้ทำให้ทำให้ผู้หญิงส่วนใหญ่กลัวว่าจะได้คู่ครองที่ไม่สามารถครองคู่กันได้ด้วยสาเหตุต่าง ๆ

ผมว่ามันก็ขึ้นกับดวงนะหมวด ทั้งที่ก็ไม่ปักใจเชื่อ   บางคนโดนจับคลุมถุงชนอยู่กันได้ ลูกเต็มบ้านเมือง

ผมคิดว่ามันคงเป็นพรหมลิขิต นะหมวด  คนใจร้อนก็จะได้คู่เป็นคนใจเย็น  หรืออะไรอย่างนี้นะ ทำให้อยู่กันได้ยืดยาว

หมวดครับ โบราณว่า เลือกนักมักได้แร่  ปัจุบันว่า ช้าช้า ได้พร้าขึ้นสนิม นะครับมวด

หน้า: 1 ... 85 86 87 [88] 89 90 91 ... 154
  พิมพ์