๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 05:40:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบ ป.4 มีปัญหา  (อ่าน 6202 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 12:30:28 AM »

วันนี้ไปทำเรื่องขอคัดป.4ที่วังไชยาแทนของเดิมที่หายไปพอนำปืนไปตรวจปรากฏว่าปืนมีปัญหา ปืนที่นำไปตรวจไม่มีเลขประจำปืนมีแต่เลขทะเบียนบนตัวปืนกับสำเนาทะเบียนปืนเจ้าหน้าที่ใช้เวลาพักใหญ่ในการตรวจเสร็จจึงเรียกผมเข้าไปพูดคุยแล้วบอกว่าไม่พบทะเบียนหมายเลขนี้เขาบอกว่าปืนที่นำมาตรวจทะเบียนจังหวัดพิจิตรคือ พจ2/08xxx แต่พอเขาค้นไปที่ต้นตอก็ไปเจอทะเบียนที่ใกล้เคียงที่สุดคือ พจ2/8xxx โดยที่ไม่มีเลขศูนย์ เขาบอกว่าได้สอบถามไปทางต้นตอที่นั่นแล้วบอกว่าที่นั่นไม่เคยมีเลขศูนย์ขึ้นต้นแต่ทะเบียนนี้มีอยู่จริงแต่เป็นปืนลูกซองยาวลำกล้องเดี่ยว ผมล่ะงงเลยผมเลยถามกลับไปว่าแล้วอย่างนี้จะทำยังไงได้บ้างเขาบอกว่าทำได้อย่างเดียวคือนำกลับไปเพราะทำอะไรไม่ได้และบอกด้วยว่าลักษณะของสำเนาใบ ป.4 เหมือนกัปอุปโลกษ์ขึ้นมาเองหรือปลอมขึ้นมาเพราะฉะนั้นให้เจ้าของปืนลองไปสอบถามคนที่เขาซื้อต่อมาว่าได้มายังไง จึงมีคำถามมาถามเพื่อนสมาชิกซัก2-3ข้อครับ
-1. ถ้าเป็นป.4ปลอมแล้วตอนไปขอคัดสำเนาเขาเอามาจากไหนครับถ้ามันปลอม
-2.แล้วอย่างนี้ผมจะทำยังไงได้บ้างครับเพราะปืนเป็นของบิดา ที่จะโอนมาให้ผม
-3.เป็นไปได้ไหมที่ระบบมันอาจจะตกสำรวจเพราะสมัยก่อนไม่มีระบบจัดเก็บแบบสมัยนี้(20ปีที่แล้วตามสำเนาใบป.4 ปี33)
-4.ถ้าปัญหานี้เกิดกับท่านจะแก้ยังไงและอย่างไรครับ
 ไหว้ เศร้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 04:34:00 AM »

เเล้วปืนที่อยู่ในครอบครอง กับ ปืนที่มีตามทะเบียนที่ได้ข้อมูลจากเเผนกทะเบียน  ลักษณะมันตรงกันไหมครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 06:26:28 AM »

ถ้ามันปลอมจริงเขาจะให้เอากลับแบบง่ายๆอย่างนี้เหรอครับ?  มันมีปัญหาทางเศรษฐกิจพวก GDP อะไรหรือเปล่าลองดูให้ดีๆนะครับ ไหว้
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 09:32:45 AM »

...งานเข้าแล้วล่ะท่าน

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 11:23:12 AM »

วันนี้ไปทำเรื่องขอคัดป.4ที่วังไชยาแทนของเดิมที่หายไปพอนำปืนไปตรวจปรากฏว่าปืนมีปัญหา ปืนที่นำไปตรวจไม่มีเลขประจำปืนมีแต่เลขทะเบียนบนตัวปืนกับสำเนาทะเบียนปืนเจ้าหน้าที่ใช้เวลาพักใหญ่ในการตรวจเสร็จจึงเรียกผมเข้าไปพูดคุยแล้วบอกว่าไม่พบทะเบียนหมายเลขนี้เขาบอกว่าปืนที่นำมาตรวจทะเบียนจังหวัดพิจิตรคือ พจ2/08xxx แต่พอเขาค้นไปที่ต้นตอก็ไปเจอทะเบียนที่ใกล้เคียงที่สุดคือ พจ2/8xxx โดยที่ไม่มีเลขศูนย์ เขาบอกว่าได้สอบถามไปทางต้นตอที่นั่นแล้วบอกว่าที่นั่นไม่เคยมีเลขศูนย์ขึ้นต้นแต่ทะเบียนนี้มีอยู่จริงแต่เป็นปืนลูกซองยาวลำกล้องเดี่ยว ผมล่ะงงเลยผมเลยถามกลับไปว่าแล้วอย่างนี้จะทำยังไงได้บ้างเขาบอกว่าทำได้อย่างเดียวคือนำกลับไปเพราะทำอะไรไม่ได้และบอกด้วยว่าลักษณะของสำเนาใบ ป.4 เหมือนกัปอุปโลกษ์ขึ้นมาเองหรือปลอมขึ้นมาเพราะฉะนั้นให้เจ้าของปืนลองไปสอบถามคนที่เขาซื้อต่อมาว่าได้มายังไง จึงมีคำถามมาถามเพื่อนสมาชิกซัก2-3ข้อครับ
-1. ถ้าเป็นป.4ปลอมแล้วตอนไปขอคัดสำเนาเขาเอามาจากไหนครับถ้ามันปลอม
-2.แล้วอย่างนี้ผมจะทำยังไงได้บ้างครับเพราะปืนเป็นของบิดา ที่จะโอนมาให้ผม
-3.เป็นไปได้ไหมที่ระบบมันอาจจะตกสำรวจเพราะสมัยก่อนไม่มีระบบจัดเก็บแบบสมัยนี้(20ปีที่แล้วตามสำเนาใบป.4 ปี33)
-4.ถ้าปัญหานี้เกิดกับท่านจะแก้ยังไงและอย่างไรครับ
 ไหว้ เศร้า
รายละเอียดน้อยไปครับ ปืนอะไร ยี่ห้อ รุ่น ?  สมช.ที่รู้ข้อมูล จะได้ให้คำชี้แนะครับ

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 05:53:20 PM »

เเล้วปืนที่อยู่ในครอบครอง กับ ปืนที่มีตามทะเบียนที่ได้ข้อมูลจากเเผนกทะเบียน  ลักษณะมันตรงกันไหมครับ

ไม่ตรงครับ ปืนที่อยู่ในครอบครองเป็น38.ซูเปอร์ ส่วนข้อมูลจากแผนกทะเบียนที่เขาหาได้เป็นลูกซองยาวลำกล้องเดี่ยว เลขทะเบียนพิจิตรเหมือนกันแต่ต่างกันตรงที่ใบทะเบียนของผมมันมีเลขศูนย์ ส่วนที่เขาหามาได้นั้นมันไม่มีเลขศูนย์แต่ที่เหลือเหมือนกันหมดแล้วเขาบอกต่ออีกว่าที่พิจิตรไม่เคยมีทะเบียนที่ออกให้ขึ้นต้นด้วยเลขศูนย์นำหน้าเช่น พจ2/08xxx มีแต่ พจ2/8xxx แบบนี้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 06:08:06 PM โดย sa-ea-ba-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 06:04:24 PM »

ถ้ามันปลอมจริงเขาจะให้เอากลับแบบง่ายๆอย่างนี้เหรอครับ?  มันมีปัญหาทางเศรษฐกิจพวก GDP อะไรหรือเปล่าลองดูให้ดีๆนะครับ ไหว้
ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเขาให้เอากลับได้ ทั้งๆที่ก่อนทำเรื่องเขาก็ถ่ายสำเนาจากที่นั่นให้ผมไปยื่นขอใบแทนป.4แต่ขั้นตอนตรวจปืนดันมีปัญหาเขาบอกต่ออีกทำนองว่าใบป.4ที่ผมมีลักษณะเหมือนอุปโลกษ์ขึ้นมาเองหรือพูดง่ายๆว่าปลอมขึ้นมาใหม่แล้วนำมาขายต่อให้บิดาผมหรือไม่ก็สมัยก่อนระบบการจัดเก็บเอกสารข้อมูลไม่เหมือนสมัยนี้เป็นไปได้ที่อาจจะตกหล่น แล้วผมก็ถามต่อไปอีกว่าแล้วอย่างนี้จะต้องทำยังไงบ้าง ก็ได้คำตอบว่าทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากนำกลับไปเท่านั้น เรื่องจึงเป็นเช่นนี้แล เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 06:07:29 PM โดย sa-ea-ba-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 06:06:19 PM »

ไหว้ เศร้า
รายละเอียดน้อยไปครับ ปืนอะไร ยี่ห้อ รุ่น ?  สมช.ที่รู้ข้อมูล จะได้ให้คำชี้แนะครับ
ปืน 38.ซูเปอร์ครับ ยี่ห้อ โค้ล์ท

ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 06:55:15 PM »

น่าจะลองไปค้นดูที่ที่ออกใบอณุญาตให้นะครับ เพราะต้นขั้วที่ออกให้จะมีอยู่ที่นั่น เอาใจช่วยครับ
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 09:22:29 PM »

น่าจะลองไปค้นดูที่ที่ออกใบอณุญาตให้นะครับ เพราะต้นขั้วที่ออกให้จะมีอยู่ที่นั่น เอาใจช่วยครับ
หมายถึงให้ไปค้นที่พิจิตรใช่รึเปล่าครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 09:41:53 PM »

หมายถึงให้ไปค้นที่พิจิตรใช่รึเปล่าครับ

เห็นด้วยครับ...

กลับไปค้นต้นขั้ว...

อาจมีความผิดพลาดตอนกรอกใบป.๔ ครับ...

อาทิเลขหนึ่งกับเลขศูนย์(ไทย)ครับ...

ขอให้โชคดีครับ... Cheesy
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:02:09 PM »

พิจิตร กับกาญจนบุรี เป็นแหล่งที่พบว่ามีการออกทะเบียนเปล่าโดยไม่มีตัวปืน
ลองสอบถามที่มาที่ไปของปืนดูให้ดีก่อนครับ   
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:05:37 PM »

พิจิตร กับกาญจนบุรี เป็นแหล่งที่พบว่ามีการออกทะเบียนเปล่าโดยไม่มีตัวปืน
ลองสอบถามที่มาที่ไปของปืนดูให้ดีก่อนครับ  

ขอเรียนถามอาจารย์ สุพินท์ ครับ 
แล้วเค้าทำแบบนั้นเพื่ออะไรครับ
 ถ้าผม คิด  เค้าทำเพื่อให้ทะเบียน มีก่อนแล้วค่อยหาปืน เถื่อน มาสวม ครับ  ถูกต้องมั้ยครับ::014::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 10:11:52 PM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:06:06 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองสอบถามดู ไหว้

thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 11:45:50 PM »

ไหว้ เศร้า
ปืน 38.ซูเปอร์ครับ ยี่ห้อ โค้ล์ท
จะเล่าอะไรให้ฟัง..ผมได้ตกลงปลงใจ ซื้อปืนตัวหนึ่ง เป็นปืนนำจด จากสมาชิกในเวปนี้แหละ ราคา ๖๕ K.(จ่ายเงินไปและรับปืนมาแล้ว) แล้วเกิดอะไรขึ้นรู้ไม๊ ด้วยความด้อยประสบการณ์(สะเพร่า)และคิดไว้ใจ เห็นเป็นสมาชิกในเวบ(ปืนผ่านมือเขาอีกที ไม่ใช่เจ้าตัวขายเอง) ก็เลยไม่ได้ตรวจสอบทางต้นขั้ว ป.๔ ของเจ้าของปืนก่อนว่าปืนสามาถรตัดโอนได้หรือไม่ ต่อมาก็เริ่มขั้นตอนการขอใบป.๓ รอประมาณหนึ่งเดือนท่านปลัดก็โทรมาให้รับใบป.๓ ...ตอนไปรับป.๓เพื่อจะเอาไปตัดโอน ท่านปลัดก็ได้พูดเตือนว่าให้ลองโทรไปเช็คต้นขั้วป. ๔ ดูก่อนนะว่าตรงกันไม๊ ด้วยความไว้ใจ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา ก็ไม่ได้โทรเช็คต้นขั้ว ต่อมา๒๙/๕/๕๓ ก็เลยจัดส่งเอกสารที่พร้อมจะตัดโอนไปให้เขาไปจัดการตัดโอนให้ เพราะตกลงกันว่าเขาจะเป็นคนไปตัดโอนให้ เวลาผ่านไป ๗วัน วันนี้อยู่ดีๆ นึกถึงคำเตือนท่านปลัดขึ้นมาก็เลยลองโทรไปทางอำเภอที่ตัดโอน ใจคิดว่าจะโทรไปถามว่าได้เอกสารการตัดของผมรึยัง(น่าจะโทรเช็คตั้งแต่ตอนเห็นใบป.๔ทีแรก โง่จริงๆเล๊ยเรา แบร่) คำตอบคือ...ไมมีค่ะ "เอาละซิ งานเข้าละซิกู" ๗วันยังไม่ถึงอีก....ผมก็เลยถามไปว่า"งั้นผมขอรบกวนตรวจเช็คต้นขั้วป.๔ ปืนตัวนี้หน่อยได้ไหมครับ" ด้วยความเป็นข้าชการที่ดีและน่ารักมาก พี่เขาบอกว่า"ได้ค่ะ แฟ็ก ป.๔ มาให้หน่อยจะตรวจสอบให้" ผมก็เอาสำเนาป.๔ ที่ถ่ายเก็บไว้ แฟ็กไป..หลังจากนั้น ๑๐นาที พี่เขาโทรกลับมา"ปลอมค่ะ ป.๔ ตัวนี้ปลอม ทะเบียนปืนตัวนี้จำหน่ายไปเป็นปืนขนาดอื่น รุ่นอื่นค่ะ ใบป.๔ตัวนี้เป็นพิมพ์ดีด จริงๆต้องไม่พิมพ์ดีด เพราะต้นขั้วมันพิมพ์ดีดไม่ได้ จะต้องเป็นลายมือเขียน เครียดเลยครับ Angry สนทนากันสักพักก็วางสาย ด้วยความที่ว่า..กว่าจะตามหาปืนตัวนี้ได้ คิดไว้ว่าถ้าเจอตัวนี้แล้วราคาถูกใจ ผมจะยอมฟักกระเป๋า ก็เลยเริ่มรู้สึกหงุดหงิด ตั้งสติสักพัก แล้วโทรไปหาคนที่ประกาศขาย
"พี่..ผมคิดว่า ปืนตัวนี้มีปัญหาครับ" เขาก็ถามว่า
"ปัญหาอะไร"นำเสียงอ่อนๆเหมือนจะรู้อยู่ก่อนแล้ว?
"ป.๔ น่าจะปลอมครับพี่ ผมเช็คไปทางต้นขั้ว เขาบอกว่าปลอมครับ ทะเบียนตัวนี้ที่ตัดออกไปไม่ใช่ปืนตัวนี้ครับ"
"เหรอ..(นำเสียงอ่อน)เดี๊ยวพี่จะเช็คให้ เออ..มันไม่น่ามีปัญหานี่นา วันจันทร์พี่จะเช็คให้ ขอเบอร์กับชื่อ ที่โทรไปเช็คหน่อย"
"ครับ พี่ลองเช็คดูรึกัน เดี๋ยวผมส่งข้อความไปให้"(ชื่อกับเบอร์โทร) .......ความคิดตอนนี้มีอย่างเดียวเลยครับ ต้องการเงินคืน เอาปืนกลับไป. Angry
...จบการสนทนาครับ ...จบเรื่องเล่าครับ ถามว่าทำไมถึงไม่เอ่ยชื่อคนที่ประกาศขาย ยังครับ ผมจะดูว่าเขาจะมีความรับผิดชอบแค่ไหน ถ้าเกิดเขาไปเช็คแล้วพบว่ามันเป็นป.๔ ปลอมและปืนตัดโอนไม่ได้ วันจันทร์คงทราบผลครับ ที่เอามาเล่าสู่กันฟังก็เพราะจะได้เป็นประโยชน์กับหลายๆท่านที่คิดจะซื้อปืนมือสองจากคนที่เราไม่รู้จักหรือรู้จัก ก็ควรที่จะเช็คที่มา ที่ไป ให้ชัวร์ก่อนครับ แล้วค่อยตกลงจ่ายเงิน โทรไปสอบถามต้นขั้วที่ออกป.๔ ได้เลยครับ ตรวจสอบทุกอย่างที่จะทำได้ ไม่เช่นนั้นจะเสียความรู้สึกเช่นผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2010, 12:03:56 AM โดย thanasin » บันทึกการเข้า

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์