๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 03:10:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 142 143 144 [145] 146 147 148 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทหารไทยปะทะเขมร เขาพระวิหาร ภูมะเขือ และแนวชายแดน สุรินทร์ บุรีรัมย์(4 ก.พ.54)  (อ่าน 340201 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #2160 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:24:22 PM »

ศ.สมปอง บอกว่าคำสั่งศาลฯ เป็นคุณแก่ฝ่ายไทยครับ... “สมปอง” แนะไทยส่งตำรวจเข้าพื้นที่ปลอดทหาร 4.6 ตร.กม....

ที่นี่ครับ... http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9540000088275 ...

นายสมชายว่าขอให้เป็นคุณเถิด... นายสมชายขอให้ตัวเองพูดผิดใน Post ก่อนหน้านี้ครับ...
ไม่เห็นด้วยครับที่จะส่งตำรวจ (ตชด.) ไปแทนทหารแทบนั้น....ไม่ใช้ไม่ไว้ใจตำรวจหรือดูถูกตำรวจว่าไม่มีฝีมือครับแต่......ตชด. ไม่มีอาวุธหนัก จำพวกปืนใหญ่ ไม่มีรถถัง....ขื่นส่งไปและมีการปะทะกัน เสียเปรียบตายครับ.... ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #2161 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:45:54 PM »

ศ.สมปอง บอกว่าคำสั่งศาลฯ เป็นคุณแก่ฝ่ายไทยครับ... “สมปอง” แนะไทยส่งตำรวจเข้าพื้นที่ปลอดทหาร 4.6 ตร.กม....

ที่นี่ครับ... http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9540000088275 ...

นายสมชายว่าขอให้เป็นคุณเถิด... นายสมชายขอให้ตัวเองพูดผิดใน Post ก่อนหน้านี้ครับ...
ไม่เห็นด้วยครับที่จะส่งตำรวจ (ตชด.) ไปแทนทหารแทบนั้น....ไม่ใช้ไม่ไว้ใจตำรวจหรือดูถูกตำรวจว่าไม่มีฝีมือครับแต่......ตชด. ไม่มีอาวุธหนัก จำพวกปืนใหญ่ ไม่มีรถถัง....ขื่นส่งไปและมีการปะทะกัน เสียเปรียบตายครับ.... ไหว้

็Ha Ha  ฮา  ท่านเลขา  อย่าส่ง "ตำรวจ"  ไปน๊ะคร๊า  ยายกลัว  ฮา

กลัวว่าเขาจะไปซุ่ม  ดับจับ  "มอไซค์"    อีกอ่ะคร๊า  ฮา 5555555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2162 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:07:48 PM »

ได้ฟังอาจารย์ทางกฎหมายระหว่างประเทศ ชี้แจงว่า คำขอค้มครองของศาลระหว่างประเทศ จำนวน 10 กว่าครั้งที่ตัดสินมาไม่เคยมีชาติใดเลยที่ปฏิบัติตามคำตัดสิน ไทยทำไมจะต้องปฏิบัติตาม คำสั่งให้ถอนทหารเท่ากับว่าเขมรสามารถขนชาวบ้านเข้าไปปลูกสร้างบ้านตามใจชอบได้ตามสบายเลยทีนี้ ความจริงให้ถอนทหารเราก้ส่ง ตชด. เข้าไปแทนก็ได้นี่ ไม่ใช่ทหารสักหน่อย เป็น ตร.

10 กว่าครั้งที่ว่านั่นไม่มีเดิมพันครับ, แต่ครั้งที่ 11 ของไทยกับเขมรนี่มีเดิมพันเป็นบ่อน้ำมันครับ...

เขมรเล่นเกมส์ตามสูตรมาตลอด ตั้งแต่คราวที่แล้วยั่วให้เราบุกเข้าแผ่นดินของมัน แต่เราก็ไม่บุกเข้าไป แต่ใช้วิธีฉลาดกว่าคือเอาลูกยาวหยอดกลับไป, ในที่สุดมันก็ลาก"หมวกฟ้า"มาไม่ได้... คราวนี้มันก็เล่นตามสูตรอีกแหละครับ คือยั่วให้เราตกที่นั่ง"ทำลายสันติภาพ"เพื่อให้"กองกำลังรักษาสันติภาพ"เข้ามารักษาสันติภาพ...

ถ้านายสมชายจะแก้เกมส์ จะต้องหาวิธีตกลงผลประโยชน์ให้ได้ก่อนครับ, ตกลงผลประโยชน์กับเขมรก็ได้ โดยเน้นเรื่องในที่สุดทั้งประชาคมเอเชี่ยนจะสลายความเป็นรัฐในที่สุด(ไม่รู้อีกกี่สิบปีข้างหน้า), หรือไม่ก็เจรจากับนักเลงโตครับ(นักเลงโตมันกินสองต่อเลย)... ซึ่งในที่สุดแล้วคือความซวยของประเทศอยู่ดี(ขอให้นายสมชายพูดผิด)...

ความซวยที่ว่านี้มันไหลลงลึกเรื่อยๆ ตั้งแต่ปล่อยให้เขมรมันบุกเข้ามาสร้างบ้านสร้างเรือนแล้วครับ ตอนนั้นก็มี่แต่คนท่องคาถาว่ามันขึ้นมาไม่ได้ มีแต่หน้าผาฯ, พอคนไทยใครบอกให้ผลักดันออกไป ก็จะคนไทยอีกพวกนึงออกมาห้าม บอกว่าไม่ควรไปยั่วยุเขมรฯ... มาจนถึงทุกวันนี้โดนศาลฯ สั่งให้ถอนทหารออกมาทั้งที่เป็นแผ่นดินของเราเอง เป็นไงครับ... เซ็งเป็ด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2163 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:20:34 PM »

คงต้องชั่งน้ำหนักครับ, ว่าหมวกฟ้าจะมาไหม... ถ้ายังไงก็ไม่มา แต่เราถอนทหารก็เสียค่าโง่ครับ... เฮ้อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2011, 09:40:24 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #2164 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:33:16 PM »

ตอนนี้ช่วงรัฐบาลรักษาการอยู่ เป็นสูญญากาศทางการเมืองอยู่ กกต. ก็ยังไม่รับรอง สส. จนครบที่จะเปิดสภาได้  ...........ก็ฉวยโอกาสตอนนี้ เปิด............................เพื่อที่จะ................................สิ.....................
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #2165 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 09:44:06 PM »

เชื่อเขมรก็ออกลูกเป็นลิงแล้ว สำนักข่าวต้นมะขาม(เดอะอัมปรื๊น อะไรนั้น)ออกข่าววิทยุเขมรออกอากาศลั่น ไม่ถอนทหารออกจาก“เขาวิหาร” หุหุ ศึกคร่านี้คงเลี่ยงไม่ได้แล้วละครับ ถ้าเลี่ยงได้ พ่อแม่พี่น้องตั้งแต่อำเภอน้ำยืนอุบลราชธานี ไล่มาจนถึงอำเภอคลองลึก จ.ตราด เตรียมตัวย้ายออกจากพื้นที่ได้ เราเสียดินแดนแน่ตามแผนที่1ต่อ2แสน เห็นมาร์คราบ11บอกว่ามีMOU43รับรองเขมรไม่กล้าทำอะไรกับเรา แล้วเป็นไงละ มาตั้งบ้านเรือน วัดเต็มพื้นที่พิพาท ถุย! Angry Tongue

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2166 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 11:00:51 PM »

คงต้องชั่งน้ำหนักครับ, ว่าหมวกฟ้าจะมาไหม... ถ้ายังไงก็ไม่มา แต่เราถอนทหารก็เสียค่าโง่ครับ... เฮ้อ...

ผมคิดว่าถ้าจะส่ง ตชด. เอาไปจริง ๆ ต้องรอดูทางเขมรก่อนว่าจะถอนทหารหรือไม่  ถ้าเขมรไม่ถอนทหารเราก็ไม่ถอน 

และเมื่อเขมรถอนทหารแล้ว  เราค่อยส่ง ตชด. เข้าไปก็ไม่น่าจะเสียเปรียบนัก  ถ้าเขมรส่งทหารเข้ามาเราก็ค่อยส่งทหารเข้าไปบ้าง   ไหว้

แต่ต้องรอดูตามพี่สมชายบอกด้วยครับ   Embarrassed

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ostris69
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2167 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 11:07:24 PM »

วันนี้ฟังข่าว การพิพากษาจากศาลโลกที่ เขมรยื่นฟ้องฎีกาไป เป็นผลปรากฎว่า ให้ทั้งสองประเทศ ถอยออกจากพื้นที่ทับซ้อน และห้ามมีกิจกรรมทางทหาร ใด ๆ แล้วต่อไป ดินแดนไทยที่ บรรพบุรุษ อุตส่าห์รักษามาให้ลูกหลาน จะเป็นยังงัยต่อไปหละเนี้ยะ

prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #2168 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 11:11:49 PM »

ได้ฟังอาจารย์ทางกฎหมายระหว่างประเทศ ชี้แจงว่า คำขอค้มครองของศาลระหว่างประเทศ จำนวน 10 กว่าครั้งที่ตัดสินมาไม่เคยมีชาติใดเลยที่ปฏิบัติตามคำตัดสิน ไทยทำไมจะต้องปฏิบัติตาม คำสั่งให้ถอนทหารเท่ากับว่าเขมรสามารถขนชาวบ้านเข้าไปปลูกสร้างบ้านตามใจชอบได้ตามสบายเลยทีนี้ ความจริงให้ถอนทหารเราก้ส่ง ตชด. เข้าไปแทนก็ได้นี่ ไม่ใช่ทหารสักหน่อย เป็น ตร.

10 กว่าครั้งที่ว่านั่นไม่มีเดิมพันครับ, แต่ครั้งที่ 11 ของไทยกับเขมรนี่มีเดิมพันเป็นบ่อน้ำมันครับ...

เขมรเล่นเกมส์ตามสูตรมาตลอด ตั้งแต่คราวที่แล้วยั่วให้เราบุกเข้าแผ่นดินของมัน แต่เราก็ไม่บุกเข้าไป แต่ใช้วิธีฉลาดกว่าคือเอาลูกยาวหยอดกลับไป, ในที่สุดมันก็ลาก"หมวกฟ้า"มาไม่ได้... คราวนี้มันก็เล่นตามสูตรอีกแหละครับ คือยั่วให้เราตกที่นั่ง"ทำลายสันติภาพ"เพื่อให้"กองกำลังรักษาสันติภาพ"เข้ามารักษาสันติภาพ...

ถ้านายสมชายจะแก้เกมส์ จะต้องหาวิธีตกลงผลประโยชน์ให้ได้ก่อนครับ, ตกลงผลประโยชน์กับเขมรก็ได้ โดยเน้นเรื่องในที่สุดทั้งประชาคมเอเชี่ยนจะสลายความเป็นรัฐในที่สุด(ไม่รู้อีกกี่สิบปีข้างหน้า), หรือไม่ก็เจรจากับนักเลงโตครับ(นักเลงโตมันกินสองต่อเลย)... ซึ่งในที่สุดแล้วคือความซวยของประเทศอยู่ดี(ขอให้นายสมชายพูดผิด)...

ความซวยที่ว่านี้มันไหลลงลึกเรื่อยๆ ตั้งแต่ปล่อยให้เขมรมันบุกเข้ามาสร้างบ้านสร้างเรือนแล้วครับ ตอนนั้นก็มี่แต่คนท่องคาถาว่ามันขึ้นมาไม่ได้ มีแต่หน้าผาฯ, พอคนไทยใครบอกให้ผลักดันออกไป ก็จะคนไทยอีกพวกนึงออกมาห้าม บอกว่าไม่ควรไปยั่วยุเขมรฯ... มาจนถึงทุกวันนี้โดนศาลฯ สั่งให้ถอนทหารออกมาทั้งที่เป็นแผ่นดินของเราเอง เป็นไงครับ... เซ็งเป็ด...

ถามพี่สมชายครับ...
ในเมื่อคำตัดสิน 10ครั้งไม่มีใครเชื่อศาลโลกเลย  แล้วเมื่อปี 2505 เราทำตามคำตัดสินของศาลโลกไปยกปราสาทพระวิหารให้เขมรทำไมครับ
และในเมื่อไม่มีใครเชื่อคำตัดสินของศาลโลกแล้ว เราจะไปยึดเอาปราสาทพระวิหารกลับมาเป็นของประเทศไทยได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ   ไหว้

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #2169 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 04:20:22 AM »

ดูเเล้วคงจะยิงกันอีกรอบ ตกใจคำสั่งศาลออกเเบบว่า เราเสมอตัว กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2011, 04:22:23 AM โดย Mr.chalong รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2170 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:02:38 AM »

อยากได้ยินเสียงเพลงปลุกใจ รักชาติ กระหึ่มทั่วแผ่นดินสยาม

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2171 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:41:58 AM »

ถามพี่สมชายครับ...
ในเมื่อคำตัดสิน 10ครั้งไม่มีใครเชื่อศาลโลกเลย  แล้วเมื่อปี 2505 เราทำตามคำตัดสินของศาลโลกไปยกปราสาทพระวิหารให้เขมรทำไมครับ
และในเมื่อไม่มีใครเชื่อคำตัดสินของศาลโลกแล้ว เราจะไปยึดเอาปราสาทพระวิหารกลับมาเป็นของประเทศไทยได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ   ไหว้

ตอบแบบบ้านๆ เลยนะครับ... เรื่องความสัมพันธ์ระหว่างประเทศมันมีอยู่สองเรื่องใหญ่ครับ คือ...
1) คุ้มหรือไม่ที่จะใช้กำลังทางทหารฯ, โดยเฉพาะในกรอบ"ผลประโยชน์แห่งชาติ"... คือเมื่อก่อนหน้าที่จะมีเรื่องบ่อน้ำมันในอ่าวไทย ผู้มีอำนาจตัดสินใจในช่วงเวลานั้นคงพิจารณาแล้วว่าได้ไม่คุ้มเสีย เพราะต้องทะเลาะกับเพื่อนบ้าน ตีกันแล้วก็หมางใจกันอีกนานไม่จบเรื่องง่ายๆ ครับ...

2) ทีนี้สมมติว่าคุ้มค่ากับผลประโยชน์แห่งชาติแล้ว มันก็มีประเด็นตามมาว่า"มีศักยภาพพอไหม"... เรื่องศักยภาพไม่ใช่แค่กำลังทหารอย่างเดียวนะครับ แต่รวมความของเรื่องความแข็งแกร่งระบบเศรษฐกิจที่จะต้องใช้ในการหล่อเลี้ยงดินแดนที่ตีได้มาแล้ว และต้องมีความแข็งแกร่งพอให้สร้างระบบเศรษฐกิจแบบพึ่งพาเหมือนเลี้ยงเด็กด้วย, เพราะเราตีเอาเขาพระวิหาร มีแนวโน้มสูงที่จะลามปามไปถึงขั้นยึดเขมรทั้งประเทศแล้วต้องรับผิดชอบเลี้ยง(เด็ก)เขมรให้โตด้วย, ตัวอย่างเช่นในอดีตที่เจ้าอาณานิคม(อังกฤษ)ตีประเทศเล็กเพื่อเอาทรัพยากรฯ แล้วต้องเลี้ยงให้โตจนปล่อยเป็นอิสระในภายหลัง(เช่นพม่า อินเดีย ฯลฯ), หรือหมวกฟ้ายึดครองอีรัคแล้วต้องสู้กับสงครามกองโจรฯ(จะจบได้ต้องรอให้ผ่านไปสู่คนรุ่นต่อไป - แล้วก็ไม่แน่ว่าจะกดเอาไว้อยู่เสียด้วย)...

ทีนี้สมัยก่อนเราคงพิจารณาแล้วว่าไม่คุ้มค่า หากไปตีเอาเขาพระวิหาร(แล้วอาจลามปามทั้งประเทศเขมร) เข้ามาผนวกเป็นดินแดนไทย... แต่พอมาสมัยนี้มีทรัพยากรธรรมชาติ(บ่อน้ำมันในทะเล)เข้าปุ๊บ, ก็ติดเงื่อนไขข้อ 2 คือศักยภาพเราไม่พอครับ...

สำหรับเรื่องความถูกผิดในแง่กฎหมายนั่นเขาเอาไว้อธิบายเมื่อเหตุการณ์ผ่านไปแล้วครับ... ตัวอย่างเช่น"หมวกฟ้า"ยึดอิรัคได้สัมปทานน้ำมันฯ(เป็นค่าปฎิกรรมสงคราม - หรือ"ค่าแรง") เพราะอ้างว่าอิรัคมีอาวุธนิวเคลียร์(เกาหลีเหนือก็มี - แต่ไม่มีน้ำมัน เลยไม่คุ้มค่ายึดฯ) แล้วตอนหลังไม่พบอาวุธที่ว่าฯ เลยโดนขว้างรองเท้าใส่ ปธน.บุช(ขว้างไม่โดนเสียด้วย - เพราะอดีตหัวหน้าใหญ่ CIA หลบเก่งกว่าคนขว้างช้า)... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2172 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 08:53:10 AM »

ต้องคอยดูเรื่องภาคใต้ด้วยครับ, สาเหตุที่แท้จริงก็เกิดจากแย่งทรัพยากรธรรมชาติอยู่ดี, เพราะปากแม่น้ำบางนรา+ชายทะเลแถวอำเภอเมืองปัตตานี หงายขึ้นมาชี้ทิศกินดินแดนกวาดเอาบ่อน้ำมันในอ่าวไทยเกือบหมดอ่าว(ที่หลงเหลือจากแบ่งกับเขมรแล้ว)...  ดังนั้นหากไอ้ประเทศเลวที่ไหนสามารถครอบครองแผ่นดินด้ามขวานส่วนที่มันหวังว่าจะแยกออกไปจากพระราชอาณาจักร มันหวังจะได้ปากน้ำบางนราแล้วประกาศเขตเศรษฐกิจ 200 ไมล์ทะเลกินบ่อน้ำมันในอ่าวไทยอีกด้วยครับ...

ลองดูแผนที่จะเห็นว่าจากอำเภอปัตตานีลากเส้นดิ่ง(แนวตั้ง)จะตรงกับระยองเป๊ะครับ, ตรงนี้หากปัตตานีฯประกาศเขตเศรษฐกิจ 200 ไมล์ทะเลปุ๊บจะชนกับของระยองที่ลากลงใต้, แปลว่าต้องแบ่งทรัพยากรกันกับระยองคนละครึ่ง... ตอนนี้เป็นของประเทศไทยทั้งสองแห่งเลยไม่มีปัญหา, แต่ถ้าโดนแบ่งออกเป็นของประเทศอื่น ประเทศใหม่ก็จะได้ตรงนี้ไป...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2173 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 09:08:07 AM »

ทีนี้มาดูว่าหากประเทศไทยโดนเฉือนเอาทรัพยากรธรรมชาติออกไป จะเกิดผลกระทบอะไรบ้าง... ประเทศไทยจะมีโอกาสกระจายเป็นเสี่ยงเล็กๆน้อยๆหลายเสี่ยงครับ...

กระบวนการมันจะเริ่มจากเมื่อระบบเศรษฐกิจฝืดเคืองเนี่องจากต้องซื้อพลังงาน(น้ำมัน)ในราคาแพงเพื่อหล่อเลี้ยงและขับเคลื่อนระบบเศรษฐกิจทีนี้ก็จะเกิดปัญหา เช่นจังหวัดที่มีผลผลิตต่ำ(GDP ต่ำ)ก็จะเลี้ยงตัวเองไม่ได้แต่จะดูดเงินงบประมาณจากจังหวัด(หรือภาคฯ)ที่เลี้ยงตัวเองได้... ผู้คนในเขตที่ GDP สูงก็จะเกิดความรู้สึกว่ามีเด็กไม่รู้จักโตกลุ่มโตเป็น"ตัวถ่วง"ความเจริญ(เพราะดูดเงินงบประมาณฯ), ในขณะที่เขตที่ GDP ต่ำก็จะไม่ยอม และพยายามแย่งชิงทรัพยากร แย่งเงินงบประมาณฯ, ยิ่งงบประมาณมีน้อยลงเท่าใด ก็จะต่อสู้รุนแรงยิ่งขึ้น...

ผลสุดท้ายจะเกิดความขัดแย้งระหว่างเขตที่มี GDP แตกต่างกันมาก แล้วนำไปสู่การ"จำใจต้องปลดตัวถ่วง", แต่จะมีประเทศอื่นที่มีระบบเศรษฐกิจแข็งแกร่งกว่าเข้ามารับเด็กที่ไม่รู้จักโตไปดูแลแทนครับ... ซึ่งปัญหานี้จะหมดไป หากเขตที่ GDP สูงสามารถ"รับเลี้ยงเด็ก"ได้, การที่สามารถรับเลี้ยงเด็กได้นั้น ต้องมีความได้เปรียบในเชิงแข่งขัน และการได้ทรัพยากรธรรมชาติคือคามได้เปรียบที่ว่าครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2174 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 09:20:46 AM »

ปัญหาของประเทศไทยมีเหมือนเดิมและแก้ไม่ตกมานาน คือ"บังคับใช้กฎหมายไม่ได้ผล"ครับ... จะว่าคนไทยเป็นคนโง่แยะเกิน อันนี้มันก็ใช่ แต่ประเทศอื่นเขาก็มีคนโง่และคนฉลาดผสมปนเปกันไปในอัตราส่วนธรรมชาติคือ 80/20 เปอร์เซ็นต์เหมือนกันหมดครับ(กราฟความฉลาดกระจายตัวเป็นรูประฆังคว่ำ)...

ลองดูประเทศที่เจริญแล้ว อย่างเช่นที่ประเทศ USA หรือญี่ปุ่นฯ ผู้คนเดี่ยวๆเขาก็ไม่ได้เก่งกว่าคนไทย, หลักฐานยืนยันเรื่องนี้คือคนไทยมักได้แชมป์โลกในกีฬาเล่นคนเดียว และไม่เกี่ยวความได้เปรียบทางกายภาพ(เช่นตัวโต)... แต่เล่นเป็นทีมสู้เขาไม่ได้ เพราะไทยสื่อสารกันไม่ได้ ไม่มีระเบียบวินัย ทำให้ไม่ถนัดทำงานเป็นทีมฯ...

การที่จะให้คนโง่และคนฉลาดสามารถทำงานร่วมกันและเสริมแรงซึ่งกันและกัน(Synergy)ได้นั้นคือระเบียบวินัยที่จะร้อยเรียงให้ฟันเฟืองแต่ละตัวหมุนในหน้าที่ของตนเองให้"ระบบ"เจริญได้นั่นคือ"วินัย"ครับ... วินัยต้องเริ่มจากสิ่งที่มีสภาพบังคับเสียก่อน(กฎหมาย) จากนั้นค่อยลงมาสู่สิ่งที่อ่อนลงมา เช่นปทัสถาน ค่านิยม จริยธรรม ฯลฯ...
หน้า: 1 ... 142 143 144 [145] 146 147 148 ... 158
  พิมพ์