๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 09:24:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 357 แม็กนั่ม Federral 129 GR. Hydra-Shok  (อ่าน 6958 ครั้ง)
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 12:09:38 PM »

มีใครพอที่จะทราบบ้างครับว่าทาง Federal เขาผลิตกระสุนที่ใช้กับปืนลูกโม่ที่เป็นกระสุนขนาด .357 แม็กนั่ม 129 GR. Hydra-Shok และขนาด .38 SPL +P 129 GR. Hydra-Shok โดยผลิตในทั้งสองขนาดที่มีความยาวของปลอกกระสุนยาวเท่ากัน หัวเหมือนกัน ต่างกันเฉพาะท้ายปลอกมีตัวอักษรต่างกันโดย ขนาด .38 มีข้อความว่า 38 SPL +P FEDERAL ส่วนขนาด .357 ท้ายปลอกจะมีข้อความว่า 357 MAGNUM FEDERAL ไหมครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 01:45:50 PM »

มีการผลิตกระสุนทำนองนี้ออกมาด้วยหรือครับ Huh Huh

ปกติ กระสุน .357 ความยาวปลอกนั้น"ยาว"กว่า .38 อยู่แล้ว เพื่อป้องกันมิให้ผู้ใช้ นำกระสุน .357 ไปใส่ในโม่ .38.ซึ่งจะใส่ได้ไม่สุดและปิดโม่ไม่ได้

ผมเคยพบกระสุน ยี่ห้อ เซลเลอร์แอนด์เบลล็อต ของ เชคฯ.......เป็นกระสุนซ๊อฟพ๊อยต์ ทั้ง .357 และ .38...........ให้หัวกระสุนเดียวกันเลย แต่ปลอกกระสุน .357 ยาวกว่าเห็นๆ

ผมว่าทางยี่ห้อที่คุณออดกล่าว คงไม่ผลิตออกมาหรอกครับ................เพราะถ้าเกิดข้อผิดพลาดขึ้นมา...มีคนเอากระสุน.357 ไปใส่โม่.38 ได้ แล้วเอาไปยิงเกิดมีปัญหาในการยิงเกิดขึ้น บริษัทโดนฟ้องร้องตาย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 01:55:39 PM »

ผมว่าไม่น่าจะมีนะครับ ถ้า.38ปลอกยาวเท่ากับ.357แล้ว  ใส่ในโม่.38ไม่ได้แน่นอน แต่หัวกระสุนใช่อย่างเดียวกัน น้ำหนักเท่ากัน นั้นมีแน่นอนครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 04:44:40 PM »

มีใครพอที่จะทราบบ้างครับว่าทาง Federal เขาผลิตกระสุนที่ใช้กับปืนลูกโม่ที่เป็นกระสุนขนาด .357 แม็กนั่ม 129 GR. Hydra-Shok และขนาด .38 SPL +P 129 GR. Hydra-Shok โดยผลิตในทั้งสองขนาดที่มีความยาวของปลอกกระสุนยาวเท่ากัน หัวเหมือนกัน ต่างกันเฉพาะท้ายปลอกมีตัวอักษรต่างกันโดย ขนาด .38 มีข้อความว่า 38 SPL +P FEDERAL ส่วนขนาด .357 ท้ายปลอกจะมีข้อความว่า 357 MAGNUM FEDERAL ไหมครับ

ถ้าทำออกมา แล้วมีคนเอาไปยิง ในปืน .38 เกิด ระเบิดเสียหายมา  บ.โดนฟ้องแน่ๆครับ
ที่ทำออกมาจริงๆ จานท้ายจะต้องระบุว่า +P+ ครับ จะบอกว่า +P เฉยๆไม่ได้  อเมริกันช่างฟ้องครับ

ที่มีทำออกมา แนวเดียวกัน ก็เป็นลูก +P+ ครับ เกิดจากแนวคิด "เลี่ยงบาลี" ของตำรวจ อเมริกัน ยุค 30ปีก่อน  คือทางสภาท้องถิ่นเกิดบ้าจี้ไม่ให้ ตำรวจ ใช้กระสุนขนาด .357 เกรงว่ารุ่นแรงเกินไปอาจทะลุไปทำร้ายผู้บริสุทธ์ คนอื่นได้  แล้วลูก.38 ธรรมดาก็แรงไม่พอกะความต้องการของตำรวจ ก็เลยเอาปลอก .38 ไปโหลดกระสุนให้แรงพอๆกะ .357  เพื่อความปลอดภัยเวลาใช้ก็ใช้กะปืน .357 โดยอ้างกะสภาว่าใช้กระสุนขนาด .38 เท่านั้นเอง  ทางสมิธฯเลย ออกโมเดิล 13 , 65 มาขายให้หน่วยงาน ตำรวจ

....ตามล่า...อีตอแหล
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 05:08:19 PM »

ใช่ครับพี่มะขิ่น  ผมก็เคยเห็นแต่กระสุน .357 ปลอกจะยาวกว่า .38 เสมอ แต่ผมก็เพิ่งเคยเห็นนี่แหละครับเสียดายไม่มีกล้องถ่ายรูปอยู่จะถ่ายรูปมาให้ดู  พอดีส่งกระสุนคืนร้านเขาไปแล้ว อยากจะเก็บไว้ดูเหมือนกันครับ  แต่พอโทรบอกร้านแล้ว  ร้านเขาก็แปลกใจ ก็เลยให้ผมส่งกระสุนนัดนั้นคืน

คืออย่างนี้ครับ  ผมสั่งกระสุน .38 SPL +P หรือลูก .38 Hydra-Shok 129 GR. ของ Federal  ทางร้านก็ส่งมาให้ผม 1 กล่อง(20 นัด) นัดละ 45 บาท  พอแกะกระสุนดู ก็ไม่ได้แปลกใจอะไร เพราะกระสุนก็มีปลอกเป็นสีเงินเหมือนกันหมดอยู่ในแผงพลาสติกสีแดงครบ 20 นัด กระสุนทุกนัดสูงเท่ากัน คว่ำหัวลง ท้ายจานปลอกชี้ขึ้น ผมก็เช็คดูทีละนัด ปรากฏว่ามีอยู่ 1 นัดที่จานปลอกมีตัวอักษรว่า 357 MAGMUN FEDERAL ส่วนอีก 19 นัดเหมือนกันที่ท้ายปลอกมีตัวอักษรว่า 38 SPL +P FEDERAL  ผมก็ลองเปรียบเทียบดู ก็เห็นทุกอย่างมันเหมือนกันหมด หัวเหมือนกัน ขนาดเท่ากัน ปลอกยาวเท่ากัน รอยเม้มหัวกระสุนก็เหมือนกัน ทุกอย่างเหมือนกัน ต่างกันก็ไอ้เจ้าตัวอักษรนี่หละ  ก็เลยโทรหาร้าน ร้านก็งงและก็บอกให้ผมส่งกระสุนนัดนั้นไปเช็คเพื่อเปลี่ยนคืน และบอกไม่ให้ผมลองยิงกลัวอันตราย  ผมก็ไม่กล้ายิงอยู่แล้วหละเพราะผิดสังเกตุอย่างนั้น....ก็เลยสงสัย ไม่รู้ว่าใครที่เคยสั่งกระสุนแบบผมแล้วเจอแบบนี้ไหม

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 07:42:51 PM »

เหตุผลที่ทำปลอก .357 ให้ยาวกว่า .38 เพราะป้องกันคนใช้สับสนครับ ตอนนักประดิษฐ์คิดครั้งแรกก็ใช้ปลอก .38 ธรรมดาแหละครับ แต่พอจะผลิตเป็นอุตสาหกรรมจริงๆ เลยต้องขยายปลอกให้ยาวขึ้นจะได้ใส่ในโม่ปืน .38 ไม่ได้

ปลอกที่คุณออดเห็น น่าจะเกิดจากความผิดพลาดในการผลิตปลอกครับ แล้วเก็บแยกคัดออกไปไม่หมดหลงปนมา ในสายการโหลดกระสุนครับ

เสียดายจัง น่าจะเก็บไว้นะครับ ของแปลกหาดูยาก Shocked Shocked

กระสุนนอกใหม่ๆ เคยเจอแต่ ปลอกมีรอยร้าวยาวตลอดแนวครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2004, 07:48:43 PM »

Smiley
ครับ
ผมเคยลองดูใส่ใน.38ไม่ได้ครับ
ขนาดที่ผมเลือกใช้ 158 เกรน ไฮดร้า  กับ  ลูกวินซอฟ 158 เกรน ครับ
 Smiley
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 10:41:03 AM »

เหตุผลที่ทำปลอก .357 ให้ยาวกว่า .38 เพราะป้องกันคนใช้สับสนครับ ตอนนักประดิษฐ์คิดครั้งแรกก็ใช้ปลอก .38 ธรรมดาแหละครับ แต่พอจะผลิตเป็นอุตสาหกรรมจริงๆ เลยต้องขยายปลอกให้ยาวขึ้นจะได้ใส่ในโม่ปืน .38 ไม่ได้

ปลอกที่คุณออดเห็น น่าจะเกิดจากความผิดพลาดในการผลิตปลอกครับ แล้วเก็บแยกคัดออกไปไม่หมดหลงปนมา ในสายการโหลดกระสุนครับ

เสียดายจัง น่าจะเก็บไว้นะครับ ของแปลกหาดูยาก Shocked Shocked

กระสุนนอกใหม่ๆ เคยเจอแต่ ปลอกมีรอยร้าวยาวตลอดแนวครับ

น่าจะเป็นอย่างที่คุณโทน73 บอกครับคืออาจจะมีการปนของปลอกหรือผิดพลาดบ้างในกระบวนการในการผลิต  ผมไม่กล้าเก็บไว้ดูครับ เพราะไม่มีใบ ป.4 ขนาด .357 มีแต่ใบ ป.4 ขนาด .38 ใจจริงก็อยากจะเก็บครับ แต่ก็เกรงใจ เพราะเราเป็นผู้เคารพกฏหมาย  สร้างนิสัยตนเอง เอาชนะใจตนเอง ใจอยากเก็บ แต่เมื่อกฏหมายไม่เอื้ออำนวยเราก็ต้องปฏิบัติตามครับ  เพื่อเป็นแบบอย่างให้กับลูกกับหลาน เพราะหากเขาถามมาเราก็ไม่รู้ว่าจะตอบว่าอย่างไร เป็นการทำตัวอย่างที่ไม่ดีอีก....นั่นแน่ คิดไปโนน

nampueng
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 01:40:22 PM »

Smileyถ้าเอาลูกซ้อม .357 หัวตัด มาใส่ในปืน .38 จะใส่ได้หรือไม่ครับ Smiley ถ้าใส่ได้ กระสุน .357 จะแรงเท่า .38+Pหรือเปล่าครับ Smileyปืน สมิธฯ M 10 รุ่นหางหนู สามารถยิงลูก .38+P ได้หรือไม่ครับ Smiley Smiley

nampueng
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 02:27:10 PM »

ดูที่ปลอกเป็นหลักครับ....ปลอกสั้น>>ดินน้อย...ปลอกยาว>>ดินเยอะ

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 03:38:07 PM »

Smileyถ้าเอาลูกซ้อม .357 หัวตัด มาใส่ในปืน .38 จะใส่ได้หรือไม่ครับ Smiley ถ้าใส่ได้ กระสุน .357 จะแรงเท่า .38+Pหรือเปล่าครับ Smileyปืน สมิธฯ M 10 รุ่นหางหนู สามารถยิงลูก .38+P ได้หรือไม่ครับ Smiley Smiley

กระสุนซ้อมขนาด .357 รู้สึกว่าจะไม่มีนะครับ

สมิท M10 ยิงกระสุน +P ได้ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2004, 05:28:15 PM »

กระสุนซ้อมขนาด .357 ไม่เคยเห็นมีขายเหมือนกันนะครับเคยเห็นแต่ลูกจริง  เพราะกระสุนขนาดนี้ทำมาเพื่อวัตถุประสงค์ในการใช้งาน หรือหยุดยั้งครับ  ไม่ใช่ทำมาเพื่อวัตถุประสงค์ในการยิงเป้าเพื่อแข่งขัน
      การเอาปลอกของ .357 มาอัดกระสุนเองโดยวัดความยาวปลอกอาจจะตัดออกหรือไม่ตัด โดยไม่ให้หัวกระสุนโผล่ออกมานั้น หากลูกที่ทำขึ้นมาสามารถนำไปใส่ในลูกโม่ของปืน .38 และสามารถปิดโม่ได้ก็สามารถยิงได้ครับ แต่จะทำไปเพื่ออะไรหละครับ  หากคุณอยากยิงลูกแรง ๆ ของ .38 ก็ซื้อลูก +P มาใช้สิครับ เช่นลูก Hydra-Shok หรือลูกคอบอนก็ได้  แต่ผมว่าหากจะหาลูกมาติดปืน .38 จริง ๆ ใช้แค่ลูกจริงหัวรู เคลือบเปลือกแข็งก็พอแล้วหละครับ สำหรับการใช้งานป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  ที่สำคัญคือผู้ใช้งานหรือผู้ยิงต่างหากครับที่มีความสำคัญ  หากใช้ลูกแรง ๆ จะแรงแค่ไหนหากยิงไม่โดนสิ่งที่เราต้องการมันก็ไม่มีความหมายอะไร สู้การยิงจากลูกธรรมดาที่โดนจุดที่เราต้องการนี่สิดีที่สุด

หน้า: [1]
  พิมพ์