๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 06:17:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวย ...แต่สงสารมันจัง  (อ่าน 8220 ครั้ง)
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 08:25:24 PM »

บังเอิญเข้าไป Website CZ http://www.cz-usa.com/community.gallery.php?folder=community.foto/CZ%20in%20Africa Embarrassed

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 08:28:02 PM »

ทำไมรูปไม่ขึ้นล่ะ Embarrassed

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 08:31:30 PM »

Embarrassed

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 09:30:33 PM »

Cry
ครับ น่าสงสารมัน  ผู้ที่อ่อนแอกว่าย่อมเหยื่อของผู้ที่แข็งกระด้างกว่าครับ
 Cry
doon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 09:36:11 PM »

2 รูปแรกไม่น่านับเป็นเกมส์ได้เลย ม้าลายกะหมานี่นะ  Huh Embarrassed
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 09:50:56 PM »

คุณ snow dog เลี้ยงไซบีเรียน ฮัสกี้หรอเจ้าคะ

I am dying... -*-

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 10:29:54 PM »

ยิงให้มันตาย.....เก่งตรงไหนครับ  Cry
ทำให้มันไม่สูญพันธุ์ซิครับ.....ถึงจะเรียกว่าเก่ง

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:49:33 PM »

ยิงให้มันตาย.....เก่งตรงไหนครับ  Cry
ทำให้มันไม่สูญพันธุ์ซิครับ.....ถึงจะเรียกว่าเก่ง

เห็นด้วยกับพี่บัก19 ครับ ปกป้องชีวิตพวกมัน หากใกล้จะสูญพันธ์ ก็น่าส่งเสริมเพาะเลี้ยงให้มีจำนวนมากขึ้น นี้แหละ ถึงจะเรียกว่ามนุษย์(ที่อ้างตนเองว่าเป็นสัตว์ประเสริฐ)

โดยส่วนตัวของผมนะ กีฬายิงปืนเป็นกีฬาสุดโปรดที่ชอบมากของชีวิต หากเป้าหมายเป็นสิ่งจำลองขึ้นมา(อันไม่มีชีวิต เพื่อประโยชน์ในการฝึกทักษะการยิงของตนเอง) แต่........หากเป็นการพรากชีวิตสิ่งอื่นนั้น ผมมองว่ามันมิใช่เกมกีฬาแล้วละ เป็นแค่เกมเถื่อนสนองสันดาบดิบของมนุษย์ป่าเถื่อนเท่านั้นเอง อ้อ......แต่ในกรณีหลัง ยกเว้นการฆ่าเพื่อความอยู่รอด(ในการหาอาหาร)และปกป้องชีวิต(จากคนร้าย)นะครับ อันนั้นจำเป็นต้องกระทำ มันตายดีกว่าเราตายครับ(ในกรณีปกป้องตนเองจากคนร้าบย) ไม่ยิงมันเราอด ยิงมันเราอิ่มท้อง(หากเราเป็นนายพราน) อันนี้ยอมรับได้ครับ

ผมมองว่าจริงๆแล้วหากชอบยิงนกหรือยิงสัตว์ที่เคลื่อนทีได้ น่าจะลองไปจับกีฬายิงเป้าบินนะครับ หรือร้อนวิชาอยากลองปืน ก็น่าจะไปยิงปืนที่สนาม(กับเป้ากระดาษ หรือเพลทเหล็ก) เบียนเบียดชีวีตผู้อื่น หากวิบากกรรมเดิมยังชดใช้ไม่ค่อยจะหมดเลย ไม่อยากสร้างกรรมชั่วใหม่ไปทับถมหนึ้เดิมอีก แต่ในทางกลับกันหากเป็นการปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของตนเอง หรือฆ่าสัตว์เพื่อประทังความหิวในการเอาชีวิตรอด ถือว่ากระทำได้เพื่อเอาชีวิตรอดครับ(โดยส่วนตัวนะครับ)

ขอพระอวยพรพี่น้องทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 01:58:46 AM »

ล่าเพื่อการ อนุรักษ์ ครับ จำกัดทังจำนวน และประเภทสัตว์ที่ล่า  เอาเงินที่ได้จากค่าใบอนุญาต มาเป็นค่าใช้จ่ายในการคุ้มครองสัตว์  สร้างรายได้ให้คนในท้องถิ่น เพื่อที่จะไม่ต้องหาเลี้ยงชีพโดยการล่าสัตว์แบบล้างผลาญ

เขตคุ้มครองสัตว์ป่า ทุกวันนี้ มีสภาพเป็น ตาหมากรุกครับ มีถนนตัดผ่าน หาป่าผืนใหญ่ๆได้ยาก ทำให้วงจรอพยพเปลี่ยนไป  ผสมพันธุ์กันเอง มีตัวด้อยมากขึ้น หรือมีสัตว์บางประเภท ในพื้นที่นั้นๆ มากเกินไป (เพราะสัตว์ผู้ล่า อยู่ในอีกพื้นที่อื่นซึ่งไม่สามารถอพยพไปได้)   ก็จะต้องมีการล่าเพื่อลดปริมาณลง  มีทั้งแบบยิงทิ้งฟรีๆ หรือขายตั๋วให้นักท่องเที่ยวมาล่า  และมีการดักสัตว์ที่มีลักษณะพ่อ-แม่พันธุ์ดี จากพื้นที่อื่นมาปล่อย เพื่อสร้างสายพันธุ์ที่แข็งแรง

กรณีแบบ นี้ จะพบได้ในบ้านเรา ก็ นกปากห่าง ที่ อยุธยา ครับ มีสัตว์ชนิดเดียวมากเกินไปในพื้นที่จำกัด ไม่มีสัตว์ผู้ล่า  สมดุลเปลี่ยนไปครับ

อีกกรณี คือการเก็บรังนกครับ  คือถ้าห้ามไปเลยจะมีการลับลอบเก็บแน่ๆ เพราะอุปสงค์สูง ไหนๆก็ผิดกฎหมายแล้วก็เก็บให้เยอะที่สุดแบบ เอาให้คุ้ม จะทำให้นกอยู่ในสภาพวะใกล็สูญพันธุ์
ถ้าให้มีการเก็บแบบอิสระ ไม่มีข้อจำกัดก็จะส่งผลเช่นเดียวกัน

เลยต้องมี การควบคุมแบบผ่อนปรนบ้าง

ล่าสุดมีข้อคิดเห็นที่ว่า การผ่อนปรนให้ล่าสัตว์ได้บ้าง น่าจะเป็นการอนุรักษ์สัตว์แบบยังยื่น เช่นให้คนท้องถิ่นล่าสัตว์เล็กเพื่อเป็นอาหารได้บ้าง  ไม่ใช้ห้ามไปหมดเสียทุกอย่าง  คนมันท้องหิว ไหนๆก็ผิกกฎหมายแล้ว ก็ล่าเอาให้คุ้มค่าเสี่ยงไปเลย เอาสัตว์หายากๆ พันธุ์ไม้หายาก...

....ตามล่า...อีตอแหล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 02:01:14 AM »

Cry ไม่ชอบเลยคับ... ไม่น่าเชื่อว่ายุคนี้แล้วยังมีการล่าสัตว์กันอย่างนี้อยู่อีก...

ถ้าอยากล่าใช้กล้องถ่ายภาพล่ายังได้ความภูมิใจมากกว่ามากคับ...

เคยเห็นในช่องดิสคอฟเวอรี่(หรือแอนนิมัลแพลนเน็ทนี่แหละคับ...) พวกที่ตกปลาเป็นกีฬาจริงๆ... คือตกได้แล้วก็เอามาวัดขนาดชั่งน้ำหนักแล้วปล่อยคืนทะเลไป...  Wink
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 07:26:28 AM »

Winkน่าสงสารมากกว่าครับเอาเปรียบเห็นๆ...ปืน...นอกจากซ้อม-ป้องกันตัวแล้ว ผมเคยยิงแค่ไก่ที่เลี้ยง(แบบปล่อย)ในไร่เพื่อเป็นอาหารเท่านั้น

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 09:16:46 AM »

คุณจะไม่มีวันเข้าใจความรู้สึกของพวกสัตว์เหล่านี้  จนกว่าคุณจะต้องกลายสภาพไปเป็นผู้ถูกล่า   Huh Huh 

ดอนเมือง​1
nampueng
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 11:14:37 AM »

Embarrassedผมเคยยิงนกตามแนวป่า ตอนหลังคิดได้ถ้ามันตาย และถ้ามีลูก ใครจะเอาอาหารไปเลี้ยงลูกมัน ลูกของมันก็ต้องอดตาย  Embarrassed

nampueng
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 12:35:08 PM »

งานนี้เห็นด้วยกะพี่โทน73ครับ
(คาดว่าเลข73ที่ตามหลังชื่อ คือปีเกิดของแก คือ2473 Grin)
ทุกวันนี้ เรื่องง่ายๆบางเรื่องหาข้อสรุปที่แฮปปี้ทุกฝ่ายยาก

ใครๆก็อยากอยู่ร่วมกันโดยไม่มีความขัดแย้ง
ใครๆก็ต้องการสิ่งดีๆ
(นึกถึงเพลง we are the worldจัง)

ในความเป็นจริง ปัจจุบันไม่ว่าจะทำอะไร มักมีต้นทุนสูงเสมอ
โดยเฉพาะเรื่องของงานที่ไม่มีกำไร
กลับมีต้นทุนสูงกว่างานธุรกิจที่มีกำไรซะอีก
หวังเป็นอย่างยิ่งว่าทุกฝ่ายจะหันหน้าเข้าหากัน
และลงมือทำอย่างถูกต้องจนประสบผลสำเร็จ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 04:07:45 PM »

มนุษย์เราก็เป็นแบบนี้ ถ้าไม่มีโอกาสชนะก็คงไม่ทำ ถ้ามีกฎหมายให้ใช้หอกหรือมีดไปล่าสัตว์ ห้ามใช้อาวุธปืน ผมว่าเราคงมีสัตว์ป่า เหลือมากมาย   
หน้า: [1] 2
  พิมพ์