๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 09:33:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ  (อ่าน 1852 ครั้ง)
phon2517
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 07:54:29 PM »

สวัสดีครับพี่น้องๆทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่และก็มือใหม่ด้วยครับ เพิ่งถอย  SIG. P 250 C มา ตอนนี้ใช้กระสุน 9 มม.ของ ROYAL AMMUNNITION แต่มีเพื่อนบอกว่าเวลาใช้ติดปืนจริงๆควรใช้กระสุนของนอกดีกว่า เลยอยากสอบถามว่ากระสุนที่ผมใช้อยู่กับกระสุนของนอกนั้นมีความแตกต่างในการใช้งานกันจริงหรือไม่อย่างไรครับ ผู้รู้กรุณาแนะนำด้วยครับ
purintr
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:11:17 PM »

หวัดดีครับผม
ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ
ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าของนอก ก็คือ กระสุน WINCHESTER แน่นอนเลย ใช่มั๊ยครับ
ยี่ห้อนี้ของเค้าดีจริง ๆ แต่ของพี่ไทยเรานั้น จะมีด้านบ้าง ควันเยอะ เขม่าเยอะบ้าง
ซึ่งเป็นที่ประจักษ์แก่ผู้ใช้งานทั่วไปกันดีครับ ถ้าไม่คิดอะไรมากก็โอเคนะครับ ผมว่า ถูกกว่า คุณภาพพอใช้ได้
แต่ถ้าให้ดีต้องของพี่วินฯ เค้านะครับ กินเชื่อได้
ส่วนตัวผมก็ใช้อยู่บ้าง  ถึงแม้จะเก่าเก็บสักเพียงไหน แต่มั่นใจหายห่วงครับ
ไม่เคยผิดหวังครับ แต่ต้องควักกระเป๋าเยอะหน่อยครับ 
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:34:45 PM »

ลองใส่เต็มแม็กฯ แล้วลองยิงครับ ซัก ๑๐แม็กฯ+(๑๕๐-๒๐๐ลูก) ขั้นต่ำ  เป็นการช่วยให้ระบบปืน ทุกชิ้นส่วนได้คลายตัวด้วย ควรทำในปืนใหม่ๆครับ ถ้าไม่มีปัญหา ก็ใช้ตินปืนได้ครับ ที่เขานิยมลูกนอกโดยเฉพาะ วินฯ เป็นเพราะชื่อเสียงครับ(ก็มันดีจริง) คิดจะใช้ลูกนอก หาลูก JHP(หัวระเบิด)มาติดปืนไว้ด้วยก็ดีครับ ...ยี่ห้อไหน? ปืนแต่ละกระบอก บวกกับคนยิง ชอบไม่เหมือนกันครับ ที่เหลือเรียนรู้เพิ่มเอาครับ Cheesy

ปล.หามาทดสอบกับปืน ได้หลายยี่ห้อ หลายรุ่นยิ่งดี แล้วเอาที่ใช้ดีกับปืนเรามากที่สุด ไว้ติดปืนเราครับ เยี่ยม

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 09:51:42 PM »

ยินดีต้อนรับครับ เรื่องของกระสุนที่จะใช้ติดปืนนั้น มีดังนี้ครับ แน่นอนที่สุดคือ

1. กระสุนตรงตามขนาดของ อวป. นั้นๆ

2. กระสุนอยู่ในสภาพที่เป็นปกติดีหรือพร้อมใช้ไม่บูดไม่เบี้ยวและมีส่วนใดมีลักษณะผิดปกติ

3. เลือกใช้กระสุนที่มีดินขับแรงเหมาะสมกับ อวป. ไม่ใช้กระสุนแรงสูงเกินไปกับ อวป. เพราะโครงสร้างของปืนการรับแรงรีคอล์ยของปืน

แต่ละรุ่นไม่เท่ากัน บางชนิดออกแบบมาให้สามารถใช้กระสุนแรงสูงได้ โดยส่วนตัวผมจะไม่ใช้กระสุนที่ดินขับแรงๆ เช่นกระสุนไฮดร้าช็อต

กับปืนลำกล้องสั้นเพราะแรงรีคอล์ยจะเยอะมาก(เคยลองแล้ว ผมรู้สึกไม่ชอบ ถ้าใช้บ่อยผมรู้สึกว่าปืยเราน่าจะสึกหรอเร็ว อยากเก็บปืนไว้ใช้นานๆ)

5. เก็บกระสุนและปืนในที่ที่แห้งและไม่ชื้น

ส่วนเรื่องกระสุนนอก กับกระสุนบ้านเรา เท่าที่ใช้มา ของนอกเค้ามีมาตรฐานการผลิตที่ดีกว่าเท่านั้นครับ แต่กระสุนบ้านเราก็พอใช้ได้ ประหยัดดี

จะมีปัญหาบ่อยก็กับกระสุนที่ นำกับมาใช้ใหม่ หรือกระสุนรีโหลดครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:36:35 PM »

ยินดีต้อนรับครับ

Pragmatism
Fishing man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:43:55 PM »

เรื่องกระสุนขนาด9มม.ของRoyalนั้นหรือของยี่ห้ออื่นๆ ผมคิดว่าไม่ว่าของที่ไหนจะนอกหรือในหากเข้าจุดสำคัญจริงๆร้อยทั้งร้อยล้มทั้งยืนครับ..ประเด็นสำคัญอยู่ที่ว่ากระสุนนั้นคุณภาพความน่าเชื่อถือของผู้ผลิตแต่ละรายเท่านั้นเองบางคนนิยมลูกนอกบางคนนิยมลูกในโดยรวมแล้วหากใช้ซ้อมมือเพื่อทำความเข้าใจกับปืนของเราใช้ของบ้านเราRoyalก็โอเคครับ แต่หากอยากนำมาใช้ในการติดปืนพกความคิดผมคิดว่าหาลูกที่น่าเชื่อถืออย่างเช่นwinchesterหรือfederal ก็สบายใจดีครับเพราะลูกกระสุนเหล่านี้ความน่าเชื่อถือของอานุภาพการหยุดยั้งและกระสุนแทบจะไม่ค่อยด้านก็สูงอยู่ครับ
jirawat ruangwong
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 11:48:15 PM »

Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 01:34:44 AM »

สวัสดีครับพี่น้องๆทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่และก็มือใหม่ด้วยครับ เพิ่งถอย  SIG. P 250 C มา ตอนนี้ใช้กระสุน 9 มม.ของ ROYAL AMMUNNITION แต่มีเพื่อนบอกว่าเวลาใช้ติดปืนจริงๆควรใช้กระสุนของนอกดีกว่า เลยอยากสอบถามว่ากระสุนที่ผมใช้อยู่กับกระสุนของนอกนั้นมีความแตกต่างในการใช้งานกันจริงหรือไม่อย่างไรครับ ผู้รู้กรุณาแนะนำด้วยครับ

ยินดีตอนรับครับ
หากเป็นขนาด 9 mm. ผมใช้ เรมิงตัน หัวรู ซับโซนิค อยู่ครับ
แต่ถ้าไม่มี ก็กระสุนในไทยครับ ยิงได้เหมือนกันครับ อย่าคิดมาก  Grin
ที่ใช้หัวรู เพราะผมยิงได้ดีกว่าหัวบอลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2011, 01:36:36 AM โดย คนสร้างบ้าน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
phon2517
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 07:12:40 AM »

ครับขอบคุณท่านผู้รู้ทั้งหลายมากๆครับ ผมเองมือใหม่ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ครับ ขอบคุณครับ
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:01:07 AM »

11 มม.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:15:55 AM »

สวัสดีครับ   พรุ่งนี้ก็เก่าแล้ว

piboonyu
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:20:58 AM »

อ้างจาก คุณจักรพรรดิ ...

1. กระสุนตรงตามขนาดของ อวป. นั้นๆ

2. กระสุนอยู่ในสภาพที่เป็นปกติดีหรือพร้อมใช้ไม่บูดไม่เบี้ยวและมีส่วนใดมีลักษณะผิดปกติ

3. เลือกใช้กระสุนที่มีดินขับแรงเหมาะสมกับ อวป. ไม่ใช้กระสุนแรงสูงเกินไปกับ อวป. เพราะโครงสร้างของปืนการรับแรงรีคอล์ยของปืน

แต่ละรุ่นไม่เท่ากัน บางชนิดออกแบบมาให้สามารถใช้กระสุนแรงสูงได้ โดยส่วนตัวผมจะไม่ใช้กระสุนที่ดินขับแรงๆ เช่นกระสุนไฮดร้าช็อต

กับปืนลำกล้องสั้นเพราะแรงรีคอล์ยจะเยอะมาก(เคยลองแล้ว ผมรู้สึกไม่ชอบ ถ้าใช้บ่อยผมรู้สึกว่าปืยเราน่าจะสึกหรอเร็ว อยากเก็บปืนไว้ใช้นานๆ)

5. เก็บกระสุนและปืนในที่ที่แห้งและไม่ชื้น

จากข้อ.5 ปืนที่เก็บควรใส่ซองหรือวางแบบเปลือยๆ ให้อากาศถ่ายเท กันความอับชื่นดีครับ
phon2517
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 12:35:46 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:01:15 PM »

ยินดีต้อนรับครับ เรื่องของกระสุนที่จะใช้ติดปืนนั้น มีดังนี้ครับ แน่นอนที่สุดคือ

ส่วนเรื่องกระสุนนอก กับกระสุนบ้านเรา เท่าที่ใช้มา ของนอกเค้ามีมาตรฐานการผลิตที่ดีกว่าเท่านั้นครับ แต่กระสุนบ้านเราก็พอใช้ได้ ประหยัดดี

จะมีปัญหาบ่อยก็กับกระสุนที่ นำกับมาใช้ใหม่ หรือกระสุนรีโหลดครับ

ไหนๆก็ตกข้อ ๔ ไป...

ขออนุญาตเสริมคุณจักรพรรดิสักข้อครับ...

๔. เลือกกระสุนที่ผลิตปีใหม่ๆหน่อยครับ...
Sereethai
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 05:08:37 PM »

หลงรัก ไหว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์