๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 08:56:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สามจังหวัดภาคใต้....อนุญาตให้ยิงต่อสู้โจร  (อ่าน 9879 ครั้ง)
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 07:11:15 PM »

คิดแล้วแย่ รัฐบาลปล่อยให้ประชาชนป้องกันตัวเองกันเอง
เคยได้ยินผู้ใหญ่ในพื้นที่คุย ๆ กันว่า พวกมันมีเป้าหมายถึงจะเอาหาดใหญ่ให้ได้ภายใน 10 ปี
ซึ่งถ้าคิดตามก็น่าจะเป็นไปได้ สมัยผมเด็ก ๆ  บ้านอยู่ในตลาดจะไม่ค่อยได้ยินภาษายาวี ไม่ค่อยเห็นชาวมุสลิมโพกผ้าเท่าไหร่นัก
แต่ปัจจุบันนี้ ลองไปดูสิ เฮ้อ
จะยึดครองอะไรกันไปทำไม เมื่อเกิดในแผ่นดินไทย ก็คือคนไทย ภายใต้ร่มเงาขององค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 09:42:41 PM »

ผมไม่รู้ว่าอะไรเกิดขึ้น ในสามจังหวัดชายแดนใต้ แต่ที่แน่นอน คนใหญ่ในบ้านเมืองนี้ไม่เคยเรียนรู้ ชีวิตความเป็นอยู่ของพี่น้องชาวมุสลิมในทางที่ถูกต้อง ในแนวคิดของผมเรื่องนี้มีสาเหตุที่ใหญ่หลวงนัก ทำแล้วแก้ไขไม่ได้โดยเฉพาะพวกที่คิดเร็วทำเร็ว ไมมีความรอบคอบ นึกจะทำอะไรก็ทำ โดยไม่คิดถึงคำว่านี่คือ คนไทยส่วนหนึ่งของแผ่นดิน ในสมัยก่อนเหตุการณ์ก็มีแต่ว่ามันไม่รุนแรง..... ถีงจะมีก็มีแต่ในป่าในเขา แต่ทุกวันนี้มันอยู่ในเมืองแล้ว ทุกคนต้องพึ่งตนเอง ไม่สามารถที่จะไว้ใจใครได้ เพราะไม่รู้ว่าใครเป็นใครไม่สามารถแยกออกจากกัน เพื่อนผมที่เป็นทหารพรานปัจจุบันปฏิบัติหน้าที่อยู่ที่จังหวัดปัตตานี บ่นให้ฟังอยู่ตลอด ว่าเราไม่สามารถแยกเขาออกจากประชาชนได้เลย ทำให้คนบริสุทธ์ต้องรับเคราะห์เป็นรายวัน
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2006, 10:49:18 PM »

แก้ปัญหาแบบนี้เหมือนกับยอมรับว่า รัฐบาลทักษิณหมดปัญญาปกป้องประชาชนผู้บริสุทธิ์แล้ว  การก่อการร้ายไม่ใช่การจะยกกองทัพ ยกตำรวจ ไปลงพื้นที่มากๆ หรือ เอาเงินไปหว่านเยอะๆจะแก้ปัญหาได้ ปัญหาการก่อการร้ายการแบ่งแยกดินแดนที่ผู้ก่อการพร้อมจะแลกด้วยชีวิต คิดหรือว่าคนที่ยอมตายทำเพื่อเงิน คำตอบคือไม่ใช่ครับ ยิ่งปราบยิ่งเกิดตาย1 เกิด100 ยิ่งกว่าคอมมิวนิสต์อีก รัฐต้องซื้อใจประชาชนให้ได้ครับตราบใดที่อำนาจรัฐยังไม่เปลี่ยนวิธีคิดและนโยบาย ก็ยากที่จะได้ใจมวลชนกลับคืนมาครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2006, 08:34:59 PM »

ผมไม่รู้ว่าอะไรเกิดขึ้น ในสามจังหวัดชายแดนใต้ แต่ที่แน่นอน คนใหญ่ในบ้านเมืองนี้ไม่เคยเรียนรู้ ชีวิตความเป็นอยู่ของพี่น้องชาวมุสลิมในทางที่ถูกต้อง ในแนวคิดของผมเรื่องนี้มีสาเหตุที่ใหญ่หลวงนัก ทำแล้วแก้ไขไม่ได้โดยเฉพาะพวกที่คิดเร็วทำเร็ว ไมมีความรอบคอบ นึกจะทำอะไรก็ทำ โดยไม่คิดถึงคำว่านี่คือ คนไทยส่วนหนึ่งของแผ่นดิน ในสมัยก่อนเหตุการณ์ก็มีแต่ว่ามันไม่รุนแรง..... ถีงจะมีก็มีแต่ในป่าในเขา แต่ทุกวันนี้มันอยู่ในเมืองแล้ว ทุกคนต้องพึ่งตนเอง ไม่สามารถที่จะไว้ใจใครได้ เพราะไม่รู้ว่าใครเป็นใครไม่สามารถแยกออกจากกัน เพื่อนผมที่เป็นทหารพรานปัจจุบันปฏิบัติหน้าที่อยู่ที่จังหวัดปัตตานี บ่นให้ฟังอยู่ตลอด ว่าเราไม่สามารถแยกเขาออกจากประชาชนได้เลย ทำให้คนบริสุทธ์ต้องรับเคราะห์เป็นรายวัน
[/quote

สนับสนุนความคิดเห็น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2006, 08:37:16 PM โดย C-SNIPER » บันทึกการเข้า
Bluestar
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 09:14:12 PM »

เอาตัวรอดก่อนครับ คดีความสู้ทีหลังก็ได้

If you love someting, Let it free, It's back to you, It is your, If it's not, It never mean to be.
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2006, 10:02:26 PM »

มีปืนก็พกติดตัวไว้เถอะครับ อุ่นใจไว้ดีกว่าจะนั่งนึกเสียใจทีหลังว่า ทำไมไม่ถือติดตัวไปด้วย

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 10:35:03 AM »

ไม่ต้องบอกก็ยิงอยู่แล้ว....ใครจะรอให้ยิงก่อน....
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 10:37:47 AM »

ผมว่าไม่ใช่เฉพาะ 3 จว.ภาคใต้..จว.อื่นก็ยิงสู้

คนซ่อมทางรถไฟ--->trackmam 52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 12:55:39 PM »

ถ้ายิงแล้วโจรตายเจ้าหน้าที่บ้านเมืองจะเชื่อไหมว่าเรายิงโจร
ขนาด ตร.ยิงเองยังเป็นปัญหาเลยถ้าไม่คาหนังคาเขาจริงๆ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 01:39:58 PM »

ผมถ้ายิงโจรตายผมก็คงต้องรีบออกจากพื้นที่โดยเร็วละครับอย่างน้อยเวลาพวกโจรจะลงมือมันก็คงลงมือในทางที่เปลี่ยวๆๆไม่ต้องการให้ใครเห็นหรอก   ผมก็คงต้องอาศัยช่วงเวลานี้หนีไปตั้งหลักก่อนนะครับแบบว่าตกใจนะ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ตอนนั้นเราคงยังไม่อยากเจอกับเจ้าหน้าที่ตำรวจนะ(สำหรับผมแต่คนอื่นจะคิดอย่างไรผมไม่ทราบ)  แต่ผมขอออกไปตั้งหลักก่อนก็แล้วกัน....
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 04:17:05 PM »

ด้วยความเคารพครับ.....ถ้าสถานการ์ณแบบภาคใต้ ถึงไม่อนุญาติผมก็ยิงครับ

เรียว
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 05:09:46 PM »

"อนุญาตให้ยิงต่อสู้โจร" เฮ้อ.... Sad
ถ้าได้อยู่ในพื้นที่ คงน่ากลัวมาก ๆ เลยครับ ขอให้คนดีในพื้นที่ระมัดระวังรักษาตัวให้ดีด้วยครับ ขอให้พระคุ้มครอง  Smiley
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2006, 06:45:41 PM »

ผมขอเสนอแนะจากประสบการณ์ที่ลงไปทำงานที่ใต้ครับ
การพกอาวุธของชาวบ้านตอนนี้เป็นความจำเป็นแล้วครับ
สำคัญว่าเจ้าหน้าที่ต้องเข้าใจและไม่ใช้เป็นเงื่อนไขกลั่นแกล้งผู้บริสุทธิ์
ถ้าถูกตรวจค้นก็ขอความเห็นใจว่าต้องผ่านที่เปลี่ยวอันตราย
ส่วนเรืองชักปืนแล้ว อาจโดนเพราะเข้าใจผิดนั้นเป็นเรื่องจริงครับ
อันตรายมากในที่ชุมนุมชนครับ    นอกเครื่องแบบเยอะมาก ไม่รู้ใครเป็นใคร
ต่างหน่วยเกือบซัดกันเองหลายครั้ง   ทีมผมก็เกือบไป  เสียวไม่หาย
มีมอไซจะตามประกบ  ขึ้นลำปืนกันแล้ว   ดีที่พิสูจน์ทราบฝ่ายได้  ยั้งกันทัน 
ผมสอนลูกน้องว่าโป้งป้างขึ้นมากลางฝูงชน   ถ้ามันไม่ได้ล่อเราโดยตรง
ห้ามชักปืนเพราะตกใจ    จะโดนพวกกันเองซัดซะก่อน 
ให้รีบหลบหาที่กำบังก่อน    แล้วค่อยชักปืนแนบไว้กับตัว
อย่ายื่นปืนไปข้างหน้าโล่งโจ้ง     โดนอีกเหมือนกัน
ขอแนะนำว่า  บางแห่งเวลาพกกับตัวแบบซ่อน  กลับยิ่งช้าเพราะซ่อนนี่แหละ
ผมใช้กระเป๋าหิ้วแบบที่มีช่องใส่คอมโน้ตบุ๊คตรงกลางใส่ปืนหงายด้ามพร้อมไว้
เวลาใช้ก็ปล่อยหูหิ้วข้างหนึ่ง    ช่องกลางกระเป๋าจะอ้าเพราะปืนถ่วง
ล้วงชักปืนได้เร็ว  ยิงมือเดียวได้เลย  หรือทิ้งกระเป๋าแล้วยิงสองมือ
เวลาจำเป็นยิงดับเบิ้ลจากในกระเป๋ายังได้ครับ
เวลานั่งในรถอย่าพกไว้กับเอว  ชักไม่สะดวก  นั่งก็ไม่สบาย
เวลาถือปืนเตรียมพร้อมในรถ  ใช้สองมือถือไว้ระหว่างขา  ไม่มีใครเห็น
เวลาเห็นท่าไม่ดี   ถือปืนไว้ใต้แขนบังไว้จ้องไปนอกรถ   ยิงได้เลย
ที่ต้องถือแบบไม่ให้ใครเห็น  เพื่อไม่ให้ถูกตอบโต้เพราะเข้าใจผิด
เพราะที่ใต้  ถือปืนให้เห็น  อันตรายมากครับ  เพราะทุกคนหวาดระแวงและผวา
ขอเสนอแนะด้วยความห่วงใยครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์