๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 01:42:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาง่าย!? เผยผลศึกษาพบ ในคนไทย10คน จะมีปืน1กระบอก  (อ่าน 4439 ครั้ง)
Double Tap^
เขาเรียกผมว่า....Hot Shot !
Full Member

คะแนน 13

การลั่นไก เป็นเพียงจุดเริ่มต้น เสมอ

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 09:50:14 PM »

http://www.thairath.co.th/content/region/321285

http://news.thaipbs.or.th/content/%E0%B8%A7%E0%B8%B8%E0%B8%92%E0%B8%B4%E0%B8%AA%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%90%E0%B8%AF-%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%B8%E0%B8%98%E0%B8%9B%E0%B8%B7%E0%B8%99-%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88

เห็นข่าวแต่ละข่าว.....แล้วพี่ๆรู้สึก  อย่างไร กันบ้างครับ
ผม เสียความรู้สึกสำหรับคนรักปืนอย่างผม    อีกข้อกลัวโดนยึดปืนคืนครับ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

มิว่าเป็นอาวุธลับที่ร้ายกาจเพียงใด อย่างมากก็ซัดใส่ร่างท่านให้เป็นรู เป็นโพรงไม่กี่แผล แต่น้ำตาของสตรี กลับสามารถราดรดหัวใจท่านจนแหลกลาญ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 10:12:45 PM »

ถ้าความคิดอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้อง พลเมืองดี 1 คน จะมีปืน 10 กระบอก ก็ไม่เกิดความเสียหายต่อสังคม แต่ถ้าเป็นมิชฉาชีพและอาชญากร ไม่ต้องมีปืนก็ทำความผิดที่ก่อความเสียหายให้แก่สังคมได้ และปืนของอาชญากรที่ใช้กระทำความผิดเป็นปืนที่ผิดกฎหมายแทบทั้งหมดครับ ฉะนั้น ข้อมูลที่ว่า คนไทย 10 จะมีปืน 1 กระบอก ที่เป็นปืนที่ได้รับอนุญาตโดยถูกต้องตามกฎหมายก็ไม่ได้เป็นข้อมูลที่ก่อความเสียหายใด ๆแก่สังคมและบ้านเมือง เพราะผู้ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ต้องผ่านการพิจารณากลั่นกรองของเจ้าพนักงานของรัฐอย่างละเอียดรอบคอบแล้ว เพราะการขออนุญาตซื้อปืนแต่ละกระบอกของประชาชนไม่ง่ายเลยครับ การยึดอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายจึงเป็นมาตรการที่ไม่สามารถแก้ปัญหาอาชญากรรมได้ หวังว่าผู้บริหารประเทศจะมีความคิดอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 10:55:13 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
ANKIMBER
Sr. Member

คะแนน 60

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 10:43:06 PM »

นาทีนี้ผู้บริหารของเรามันเป็นเควี้ยซะด้วย เรื่องโง่ไม่ต้องพูดถึง เก่งแต่กู้ลูกเดียว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:11:15 AM »

ผลวิเคราะห์ของพวกนักข่าว  นักวิชาการ   ผมไม่เคยเชื่อ...และพวกนี้อีกอย่างพวกโพลส์
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:29:13 AM »

ดูข้อมูล...ก็เป็นข้อเท็จจริงนะครับ...ไม่ใส่ไข่ประการใด  Smiley Smiley Smiley
Double Tap^
Full Member

คะแนน 13

การลั่นไก เป็นเพียงจุดเริ่มต้น เสมอ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:21:40 AM »

ถ้าความคิดอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้อง พลเมืองดี 1 คน จะมีปืน 10 กระบอก ก็ไม่เกิดความเสียหายต่อสังคม แต่ถ้าเป็นมิชฉาชีพและอาชญากร ไม่ต้องมีปืนก็ทำความผิดที่ก่อความเสียหายให้แก่สังคมได้ และปืนของอาชญากรที่ใช้กระทำความผิดเป็นปืนที่ผิดกฎหมายแทบทั้งหมดครับ ฉะนั้น ข้อมูลที่ว่า คนไทย 10 จะมีปืน 1 กระบอก ที่เป็นปืนที่ได้รับอนุญาตโดยถูกต้องตามกฎหมายก็ไม่ได้เป็นข้อมูลที่ก่อความเสียหายใด ๆแก่สังคมและบ้านเมือง เพราะผู้ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้ต้องผ่านการพิจารณากลั่นกรองของเจ้าพนักงานของรัฐอย่างละเอียดรอบคอบแล้ว เพราะการขออนุญาตซื้อปืนแต่ละกระบอกของประชาชนไม่ง่ายเลยครับ การยึดอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมายจึงเป็นมาตรการที่ไม่สามารถแก้ปัญหาอาชญากรรมได้ หวังว่าผู้บริหารประเทศจะมีความคิดอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องครับ
+51 ครับพี่ยุทธ

มิว่าเป็นอาวุธลับที่ร้ายกาจเพียงใด อย่างมากก็ซัดใส่ร่างท่านให้เป็นรู เป็นโพรงไม่กี่แผล แต่น้ำตาของสตรี กลับสามารถราดรดหัวใจท่านจนแหลกลาญ
Double Tap^
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:24:48 AM »

นาทีนี้ผู้บริหารของเรามันเป็นเควี้ยซะด้วย เรื่องโง่ไม่ต้องพูดถึง เก่งแต่กู้ลูกเดียว
ผลวิเคราะห์ของพวกนักข่าว  นักวิชาการ   ผมไม่เคยเชื่อ...และพวกนี้อีกอย่างพวกโพลส์

+1 ทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
ดูข้อมูล...ก็เป็นข้อเท็จจริงนะครับ...ไม่ใส่ไข่ประการใด  Smiley Smiley Smiley

+1 ทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ
 ขอบคุณครับ  ร่วมเสนอแนะ แสดงความคิดเห็นร่วมกันครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:36:16 AM »

ยังขำโพลล์ไม่หายครับ... ฮา...

ปรากฎว่าหลังผลเลือกตั้งแหกโพลล์ นายสมชายนั่งคุยกันในหมู่คนรู้จัก... ทุกคนพูดคล้ายๆกันครับ ว่าก่อนตอบโพลเขาดูก่อนว่าโพลยี่ห้ออะไรเป็นคนถาม? หากเป็นโพลยี่ห้อเสื้อแดงก็จะตอบป่วนโพลด้วยการบอกประชดว่าเลือกฝ่ายเสื้อแดง, โดยเฉพาะเวลาเลือกตั้งแล้วเดินออกจากคูหามาโดนถามต่อหน้าคนแยะๆ จะตอบว่าเลือกอีกฝ่ายก็จะดูไม่เหมือนคนอื่นที่ยืนแถวนั้นมีแต่เสื้อแดง ก็เลยตอบว่ากาเบอร์จูดี้ไปซะเลย!!! ... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:45:55 AM »

ส่วนเรื่องตามกระทู้... นายสมชายว่ามันยึดปืนแน่ๆครับ, หรือหากยึดไม่ได้ก็จะโดนเงื่อนไขบังคับบีบเอาจนปืนใหม่ราคาแพงพอๆกับรถป้ายแดงอีโค่คาร์(สี่ห้าแสนบาทต่อกระบอก)...

แล้วมันก็จะหาวิธีบีบให้ปืนที่อยู่ในมือที่มีอยู่แล้วไร้ค่าลงไป เช่นเสียแล้วซ่อมไม่ได้ หรือไม่มีลูกปืนให้ยิง หาซื้อลูกปืนไม่ได้ ฯลฯ... ฝ่ายมหาดไทยก็โดนหลอก แล้วในที่สุดปืนพวกตัวเองก็จะโดนยึดไปด้วยหลังจากปืนในมือประชาชนโดนยึด...

ประเด็นคือหากมันอยู่ในอำนาจได้อีกสัก 4 ปีจะเหมือนเสือติดปีกแล้วครับ เพราะโครงสร้างสำคัญของสังคมไทยที่อยู่คู่กับประวัติศาสตร์มานาน ก็อยู่ในกฎธรรมชาติเรื่องสังขารมนุษย์ ไม่นานเมื่อเกิดสูญญากาศโครงสร้างอำนาจ(ช่วงรอยต่อ)... แล้วพวกนี้มันจะคิดการใหญ่ ปูทางให้ลูกหลานพวกมันรับช่วงอำนาจต่อไปอีกยาวหลายสิบปีครับ(จะเห็นว่าลูกพวกมันหลบมุดดินทำตัวเป็นผีไม่เป็นข่าวได้นานแล้ว - ยกเว้นลูกมันคนที่เล่นปืนยังสะกดความรู้สึกไม่ได้ ยังรั้นพ่อมันอยู่บางขณะ)...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 09:47:30 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:17:29 AM »

คนดี ๆ ที่เป็นสุจริตชน....ทั่วๆ ไป  จะมีปืน 1 กระบอก หรือ 100 กระบอก  ก็ไม่ทำให่สังคมหวั่นไหว  กลับเป็นทางให้สังคมฯ ปลอดภัยอยู่สุข  เพราะไม่เกรงกลัว...ในสิ่งที่ไม่ควรจะกลัว

แต่คนไม่ดี...แม้ไม่มีปืนสักกระบอก  สังคมก็ย่อมหวั่นไหว..และน่าสะพึงกลัว..ได้ไม่น้อย    ยิ่งคนไม่มี...มีปืนด้วยแล้ว แม้เพียง 1 กระบอก  สังคมฯ ย่อมไม่มีความปลอดภัย

ใครจะยึด  ใครจะมีจุดมุ่งหมายอย่างไร..เกี่ยวกับอาวุธปืน ของประชาชน  ย่อมต้องถามประชาชนฯ ทั้งประเทศก่อน  อย่ามาคิดแทนประชาชน..เด็ดขาด 

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:47:11 AM »

คนดี ๆ ที่เป็นสุจริตชน....ทั่วๆ ไป  จะมีปืน 1 กระบอก หรือ 100 กระบอก  ก็ไม่ทำให่สังคมหวั่นไหว  กลับเป็นทางให้สังคมฯ ปลอดภัยอยู่สุข  เพราะไม่เกรงกลัว...ในสิ่งที่ไม่ควรจะกลัว

แต่คนไม่ดี...แม้ไม่มีปืนสักกระบอก  สังคมก็ย่อมหวั่นไหว..และน่าสะพึงกลัว..ได้ไม่น้อย    ยิ่งคนไม่มี...มีปืนด้วยแล้ว แม้เพียง 1 กระบอก  สังคมฯ ย่อมไม่มีความปลอดภัย

ใครจะยึด  ใครจะมีจุดมุ่งหมายอย่างไร..เกี่ยวกับอาวุธปืน ของประชาชน  ย่อมต้องถามประชาชนฯ ทั้งประเทศก่อน  อย่ามาคิดแทนประชาชน..เด็ดขาด 

ก็ตามตัวแดงนั่นแหละครับคือปัญหา... คนส่วนใหญ่ไม่ชอบปืน หากตามชื่อหัวกระทู้ก็แค่คน 1 ในสิบคนเท่านั้นเองที่มีปืน...

แล้วคนส่วนใหญ่ของประเทศนี่แหละที่เลือกคนกลุ่มที่กำลังยึดปืนเข้ามาบริหารประเทศไงครับ... ก็หวังว่าเหตุการณ์จะโดนยึดปืนนี่จะทำให้คน"ส่วนใหญ่"ฉลาดขึ้นบ้างครับ...
Double Tap^
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:47:21 AM »

เพิ่มมุมมองดีๆ จากท่านสมชาย  (วันนี้ไม่ฮา) ท่าน yakdee
 +๑  ทุกท่านที่นำ ความคิดเห็นดีๆ มาแบ่งปัน เพื่อนๆ สมช. ครับ
  เรื่องโพลล์นี่ ผมคิดคล้ายๆกันว่า  ถ้ามีคนถาม ผมก็ตอบ ตามกระแสครับ ผมก็กาเหมือนๆชาวบ้านนั่นแหละ
แต่ที่จริงแล้ว เลือกไครไม่มีไครรู้
ท่านก็กลับรับราชการแล้วนี่ แว่วๆ ว่า  คนดีให้กำลังใจไป
ผู้ว่าท่านก็สานต่องานท่านไป   Fair Play ทั้งคู่  แล้วๆ กันไป ครับ

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 11:50:55 AM »

ปืนกระบอก เกือบแสน เราเอาเงินแสนนี้เข้าตลาดหุ้นสามารถสร้างกำไรได้มากมาย แต่ทำไมเราต้องเอาเงินมาจมอยู่ในปืน ก็เพราะว่า เราไม่สามารถ พึ่งระบบราชการได้ เวลาเกิดเรื่องโทรไปสองชั่วโมงตำรวจไม่อยู่ ว.ประจำ สน.พัง ว. จนท.สายตรวจแบ๊ตหมด ปัญหาอีกมาระพัด
สรุปคือฏกหมายตอนนี้ เข้าข้างโจรครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 12:00:17 PM »

ปรากฎว่าหลังผลเลือกตั้งแหกโพลล์ นายสมชายนั่งคุยกันในหมู่คนรู้จัก... ทุกคนพูดคล้ายๆกันครับ ว่าก่อนตอบโพลเขาดูก่อนว่าโพลยี่ห้ออะไรเป็นคนถาม? หากเป็นโพลยี่ห้อเสื้อแดงก็จะตอบป่วนโพลด้วยการบอกประชดว่าเลือกฝ่ายเสื้อแดง, โดยเฉพาะเวลาเลือกตั้งแล้วเดินออกจากคูหามาโดนถามต่อหน้าคนแยะๆ จะตอบว่าเลือกอีกฝ่ายก็จะดูไม่เหมือนคนอื่นที่ยืนแถวนั้นมีแต่เสื้อแดง ก็เลยตอบว่ากาเบอร์จูดี้ไปซะเลย!!! ... ฮา...
ผมเองก็ฮาไม่หายครับเรื่องโพลล์ ขำก๊าก
Double Tap^
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 01:25:23 PM »

ผลวิเคราะห์ของพวกนักข่าว  นักวิชาการ   ผมไม่เคยเชื่อ...และพวกนี้อีกอย่างพวกโพลส์

ผมเองก็ฮาไม่หายครับเรื่องโพลล์ ขำก๊าก
สุดยอด
สุดยอด
ปืนกระบอก เกือบแสน เราเอาเงินแสนนี้เข้าตลาดหุ้นสามารถสร้างกำไรได้มากมาย แต่ทำไมเราต้องเอาเงินมาจมอยู่ในปืน ก็เพราะว่า เราไม่สามารถ พึ่งระบบราชการได้ เวลาเกิดเรื่องโทรไปสองชั่วโมงตำรวจไม่อยู่ ว.ประจำ สน.พัง ว. จนท.สายตรวจแบ๊ตหมด ปัญหาอีกมาระพัด
สรุปคือฏกหมายตอนนี้
+1 ทุกความเห็นครับ  เอาอีกครับ  ร่วมแชร์ ความคิด เห็นครับ
 เห็นต่าง เห็นด้วย  อย่างไร มาแชร์กันเยอะๆ ครับ  เพื่อน สมช.

ในข้อความกล่าวว่า   ปืนเถื่อนก็มีจำนวนไม่น้อยกว่ากัน ทะเบียน6 ล้าน + เถื่อน6ล้าน โอว...12ล้านครับ
แต่ปัญหาส่วนมาก  อยู่ ที่ 6 ล้านหลังนี่แหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 01:32:03 PM โดย Double Tap^ » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์