๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 04:28:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: + + + รถบัสตกเหว...ครูเสียชีวิตหลายท่าน + + +  (อ่าน 2932 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:12:27 AM »

http://76.nationchannel.com/playvideo.php?id=136963

วันจันทร์ ที่ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2554
 รถบัสคณะครู รร.บ้านด้ายเทพกาญจนาอุปถัมภ์ ต.บ้านด้าย อ.แม่สาย จ.เชียงราย เดินทางไปส่งครูบรรจุใหม่ที่ อ.ทุ่งช้าง จ.น่าน ตกเขาที่บ้านน้ำเกาะ ต.ยอด อ.สองแคว ทำให้มีผู้เสียชีวิต 13 คน บาดเจ็บ 20 คน

อุบัติเหตุดังกล่าวเกิดขึ้นเช้าวันนี้ (21 ก.พ.) ขณะที่รถบัสของคณะครูโรงเรียนบ้านด้ายเทพกาญจนาอุปถัมภ์ ตำบลบ้านด้าย อำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย มีผู้โดยสารจำนวนมากตั้งแต่ผู้อำนวยการโรงเรียน คือนายสมศักดิ์ ลือราช จนถึงนักการภารโรงร่วมเดินทางไปส่งครูบรรจุใหม่ คือ นายวีระภพ อุทุมพร ไปสังกกัดที่โรงเรียนบ้านมณีพฤกษ์ อำเภอทุ่งช้าง จังหวัดน่าน โดยออกเดินทางจากอำเภอแม่สาย ตั้งแต่ช่วงเวลา 01.00 น.จนมาถึงจุดเกิดเหตุบริเวณหลัก กิโลเมตรที่ 56 บ้านน้ำเกาะ ตำบลยอด อำเภอสองแคว จังหวัดน่าน ซึ่งเป็นทางลงเขาโค้งหักศอกซึ่งนายเมือง จวงจันทร์ เป็นโชว์เฟอร์ขับรถด้วยความเร็ว และความไม่ชำนาญเส้นทาง ทำให้รถเกิดเสียหลักพุ่งชนแนวคอนกรีตกั้นทาง ตกลงไปในเขาลึกจากถนนประมาณ 100 เมตร ทำให้มีผู้เสียชีวิตทันที 13 คน ช่วยลำเลียงศพขึ้นมาได้ 12 ศพ ประกอบด้วย นายศราวุธ ไชยคำ นางอารีย์วรรณ ตาฟู นางณฤหทัย เพียรทำ างยุพินย์ สมบุตร นางสาวพัชรี ฟูแสง นายณรงค์ ขัดคำ นายวีระภพ อุทุมพร นายพลากร พูลสิทธิ์ นางศศินันท์ ติรักษา นางอำไพวรรณ ขัตติยะ นางสุนันทา แก้วปวงคำ นางพิมลวรรณ เตจ๊ะใหม่ ส่วนอีกรายศพติดอยู่ในซากรถยังไม่ทราบชื่อ เนื่องจากการเก็บกู้เป็นไปด้วยความลำบาก

ส่วนผู้ที่ได้บาดเจ็บ 18 คน รวมทั้ง นายสมศักดิ์ ลือราช ผู้อำนวยการโรงเรียน เจ้าหน้าที่กู้ภัยได้เร่งลำเลียงส่งโรงพยาบาลสองแคว และโรงพยาบาลท่าวังผา ซึ่งการเข้าลำเลียงผู้บาดเจ็บและศพ เป็นไปด้วยความยากลำบาก เนื่องจากเป็นทางเขาลาดชัน ต้องใช้เชือกในการดึงลำเลียง ต้องใช้เจ้าหน้าที่จำนวนมาก และต้องระดมกำลังทุกหน่วย ทั้งกู้ภัย องค์การบริหารส่วนจังหวัดน่าน กู้ภัย โรงพยาบาลน่าน กู้ภัย อำเภอสองแคว กู้ภัย อำเภอท่าวังผา และ ทีมกู้ภัยจาก จังหวัดเชียงราย

ด้าน พันตำรวจโทเกียรติยศ สุวรรณขัดศรี พนักงานสอบสวน สถานีตำรวจภูธรสองแคว เปิดเผยว่า หลังได้รับแจ้งเหตุได้ประสานหน่วยกู้ภัย อำเภอสองแคว และทีมแพทย์ เร่งเข้าช่วยเหลือผู้ประสบภัย จากการตรวจสอบรถบัสคันดังกล่าวทราบว่าเป็นรถโดยสารไม่ประจำทาง ของบริษัทไทยอินโดไชน่า เทรดดิ้งแอนด์เซอร์วิส จำกัด โดยมีคณะครูและเจ้าหน้าที่รวม 29 คน คนขับรถ อีก 2 คนเดินทางมาด้วย

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ   ไหว้

ผู้ได้รับบาดเจ็บ ขอให้ปลอดภัยหายดีเป็นปกติทุกท่านครับ ไหว้

ขอชื่นชมเจ้าหน้าที่ทุกหน่วยงานที่เข้าช่วยเหลืออย่างเต็มความสามารถครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:41:07 AM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:16:19 AM »

รถกูภัยของ จ.น่านทุกอำเภอวิ่งกันให้วุ่นครับเมื่อวานนี้ เฉพาะของ อบต.ไม่น่าจะต่ำกว่า 20 คัน ไม่รวมรถมูลนิธิอีก น่าชื่นชมครับ  เหตุน่าจะมาจากคนขับไม่ชินทางและขับเร็วครับ  ดอยจี๋ เหวลึกมาก และตายมาหลายศพแล้วด้วย  Embarrassed  ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ  ไหว้ เศร้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:22:42 AM »

เหตเกิดที่ใหนครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:39:11 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ... ไหว้

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:45:16 AM »

โรงเรียนดังครูได้รางวัลหลายท่าน  ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวพ่อพิมพ์-แม่พิมพ์ของชาติด้วยนะครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:57:00 AM »

ออกข่าว ว่า อย่าไปคิดว่าเป็นทางลัด
เพราะเป็นทางขึ้นสูง คดเคี้ยว และแคบ
ไม่เหมาะกับรถทัวร์สองชั้น
ใช้ทางปกติ ดีกว่า ถึงไวกว่า
บอกว่า จะติดประกาศ ให้รู้
ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ
ไฟไหม้ฟาง
ตอนนี้ ก็ฮือ แล้วเดี๋ยวก็เงียบ

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวพ่อพิมพ์-แม่พิมพ์ของชาติด้วยนะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:59:39 AM »

วันหยุดยาวที่ผ่านมา ผมก็เดินทางในเส้นทางนี้ครับ

ต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษครับ สภาพรถ,สภาพคนต้องพร้อมครับ
ขอแสดงความเสียใจ และขอไว้อาลัยต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:07:41 AM »

ตอนเดินทาง เช็คเส้นทางตามแผนที่ และGPS ก็ดูเหมือนจะเป็นทางลัดครับ
ก็คงจะเป็นทางลัดจริงๆครับ แต่ถนนไม่ดีเลยครับ แคบ ชัน ทำความเร็วไม่ได้ครับ
ทำให้ใช้เวลาเดินทางนานครับผม

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:08:45 AM »

ขึ้นเขาลงเขา....

น่าจะเปลี่ยนจากรถทัวร์ เป็นรถตู้จะดีกว่าครับ.....

ผมเคยไปเที่ยว ที่เชียงใหม่....

เวลาไปเที่ยวตามเขาต่างๆ ...

เจ้าของทัวร์จะจ้างเหมารถตู้พาขึ้นไปครับ....

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:16:01 AM »

น่าจะเปลี่ยนจากรถทัวร์ เป็นรถตู้จะดีกว่าครับ.....

ผมเคยไปเที่ยว ที่เชียงใหม่....

เจ้าของทัวร์จะจ้างเหมารถตู้พาขึ้นไปครับ....

ขึนเหนือเมื่อต้นเดือน... ระหว่างที่เดินทางจากเชียงใหม่ไปเชียงราย... รถบัสสองชั้นขึ้นเขา... ยังไม่ถึงยอดรถก็มีอาการสะดุดแล้วเครื่องก็ดับไป... ผมสวมวิญญาณลิง(กอริลล่า)... แผล๊บเดียวลงมาอยู่นอกรถแล้ว(เป็นคนที่สองต่อจากเด็กรถ   ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ) นึกว่ากินข้าวลิงแน่แล้ว... แต่สองถามได้ความว่า... คนขับใช้โหมดเกียร์อัตโนมัติ... เครื่องเปลี่ยนเกียร์ไม่ทันเลยน๊อค... ต่อจากนั้นเลยปรับโหมดไปเป็นอัตโนมือ... ผ่านตลอด...  Shocked  Shocked Shocked
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:37:57 PM โดย -::- แค่เงาและผงธุลี -::- » บันทึกการเข้า
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:23:15 AM »

จริงตามนี้เลยครับ
ผมขับรถตู้เอง...หากต้องขึ้นดอยชัน ยังต้องให้ลูกค้าจ้างรถท้องถิ่น(สองแถว)ขึ้นไปครับ
เช่นดอยอ่างขางเป็นต้นครับ เพียงแต่ต้องอธิบายให้ลูกค้าเข้าใจครับ....

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:40:12 AM »

ออกข่าว ว่า อย่าไปคิดว่าเป็นทางลัด
เพราะเป็นทางขึ้นสูง คดเคี้ยว และแคบ
ไม่เหมาะกับรถทัวร์สองชั้น
ใช้ทางปกติ ดีกว่า ถึงไวกว่า
บอกว่า จะติดประกาศ ให้รู้
ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ
ไฟไหม้ฟาง
ตอนนี้ ก็ฮือ แล้วเดี๋ยวก็เงียบ

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวพ่อพิมพ์-แม่พิมพ์ของชาติด้วยนะครับ

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้ที่จากไปด้วยครับ ไหว้
Autumn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 63

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:44:19 AM »

หนึ่งในนั้น เคยสอนเขามา  6  ปี 

สู่สุขติเถิด ศิษย์รัก
PRO-JOM
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:47:04 AM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้ง ไม่เพลี่ยงพล้ำ
bobphasit-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:37:26 PM »

ขอแสดงความเสียใจไปยังครอบครัวผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บด้วยครัย

ฅนถนนแดง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์