๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 02:53:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจอคอมพิวเตอร์ครับ  (อ่าน 3006 ครั้ง)
babygun
Full Member

คะแนน 57

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 07:51:44 PM »

พอดีผมเป็นคนชอบใช้ของเก่าๆครับ เลยไปขอจอคอมขนาด ประมาณ 17 นิ้วมาครับ ปี 2003 แบบที่เขาเรียกว่า crt นะครับ(คือไม่ใช่ LCD แบบในปัจจจุบันครับ) ของ samsung ตามปกติแล้ว พอเปิดเครื่องมาตอนแรกๆจอมันออกจะมืดไปหน่อยหรือเปล่าครับ และค่อยสว่างขึ้นตามค่าที่ได้ตั้งไว้ หรือว่าจอมันกำลังจะลาโลกไปแล้วครับ ท่านใดพอมีความรู้พอบอกได้บ้างครับ แบบ LCD มันก็ดีอยู่นั่นแหละครับ แต่ขนาดเล็กๆมันไม่ค่อยมี พอไปเจอจอใหญ่แล้วตาลายครับ เมาด้วย ไปลงเกมให้เพื่อนแป็บเดียวเกือบคายของเก่าออกเลยครับ ไหว้
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:18:46 PM »

ใช่ SAMSUNG รุ่นSyncMaster793df หรือเปล่าครับ..
ผมเล่นเครื่องนี้ทีไร...ก็อยากจะอ๊วก..ทุกทีเลยเหมือนกัน.. อ๋อย

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:19:13 PM »

จอ LCD ขนาดเล็กก็มีนะครับ  ดูแล้วสบายตากว่าจอ CRT เยอะครับ

ถ้าต้องการจอ LCD ขนาดเล็กมี 15 นิ้วก็ยังมีขายอยู่ครับราคาก็ไม่แพงด้วย ราคาก็ตั้งแต่ 2,400 - 3,000 บาท  Wink

แต่ถ้าให้ดีผมแนะนำขนาด 19 นิ้วครับ ดูง่าย  ไม่ใหญ่เกินไป  ผมซื้อของ Samsung 19" SyncMaster 943 BWX ตอนนั้นราคา 3,400 บาท   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:35:32 PM »

จอ LCD ขนาดเล็กก็มีนะครับ  ดูแล้วสบายตากว่าจอ CRT เยอะครับ

ถ้าต้องการจอ LCD ขนาดเล็กมี 15 นิ้วก็ยังมีขายอยู่ครับราคาก็ไม่แพงด้วย ราคาก็ตั้งแต่ 2,400 - 3,000 บาท  Wink

แต่ถ้าให้ดีผมแนะนำขนาด 19 นิ้วครับ ดูง่าย  ไม่ใหญ่เกินไป  ผมซื้อของ Samsung 19" SyncMaster 943 BWX ตอนนั้นราคา 3,400 บาท   Grin

ถูกจัง... ผมซื้อซัมซุง ๑๙ นิ้ว... แบบไม่ใช้ไวด์สกรีน(จอแบบ ๓:๔) ราคาหกพันเศษ... ตอนนี้ราคายังไม่ลงเลยครับ... ในขณะที่จอแบบไวด์สกรีน... ลดแล้วลดอีก...

...แต่ก็ดูสบายตาดีมากๆ ครับ...
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:55:32 PM »

ถูกจัง... ผมซื้อซัมซุง ๑๙ นิ้ว... แบบไม่ใช้ไวด์สกรีน(จอแบบ ๓:๔) ราคาหกพันเศษ... ตอนนี้ราคายังไม่ลงเลยครับ... ในขณะที่จอแบบไวด์สกรีน... ลดแล้วลดอีก...

...แต่ก็ดูสบายตาดีมากๆ ครับ...

จอ 19" ของผมก็เป็นแบบไวด์สกรีนครับ ซื้อที่ร้าน ItCity  ภูเก็ต ได้ประมาณ 8 เดือนแล้วครับ  แบบในรูปนี้เลยครับ   Cheesy

ชัดเจนดีครับ   เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:14:51 PM »

คิดว่าน่าจะปกตินะครับ  จอภาพที่เป็นหลอด CRT จะมีไส้หลอดหรือฮีทเตอร์กำเนิดความร้อนอยู่ข้างในหลอดภาพ ถ้าฮีทเตอร์ไม่ร้อนหลอดจะทำงานไม่ได้  ตอนหลังเขาออกแบบให้ขณะ stanbyมีไฟไปอุ่นไส้หลอดหน่อยนึง จะได้เปิดปุ๊บติดปั๊บ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 07:46:00 PM »

คิดว่าน่าจะปกตินะครับ  จอภาพที่เป็นหลอด CRT จะมีไส้หลอดหรือฮีทเตอร์กำเนิดความร้อนอยู่ข้างในหลอดภาพ ถ้าฮีทเตอร์ไม่ร้อนหลอดจะทำงานไม่ได้  ตอนหลังเขาออกแบบให้ขณะ stanbyมีไฟไปอุ่นไส้หลอดหน่อยนึง จะได้เปิดปุ๊บติดปั๊บ
เป็นความรู้ใหม่ของผมอีกแล้วครับ พอดีไปขอเขามา เขาให้มาสี่เครื่องเลยครับ เขาบอกว่าไปเลือกเอา(ของเจ้านายทั้งนั้นครับ)ว่ายังใช้ได้หรือเปล่า ผมลองดูแล้วติดสองเครื่อง คราวนี้คงได้ใช้จนคอมพังก็คงยังไม่ต้องซื้อจอครับ ขอบคุณครับ
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:42:37 PM »

ขอนอกเรื่อง แต่เกี่ยวกับจอภาพ Grin Grin

ผมซื้อทีวี ซัมซุง 25" สองเครื่องพร้อมกันเมื่อสองปีกว่าที่แล้ว แล้วเกิดปัญหาเกือบจะพร้อมกันคือ จอภาพจะเกิดเส้นตรง ตรงกลางจอ มันเกิดจากอะไรครับ เท่าที่ผมนึกเองทำใมมันจะเกิดขึ้นในเวลาแทบที่เรียกว่าเวลาเดียวกันด้วยซ้ำ Huh

หรือว่ามันมีอายุของมัน(จอภาพ) เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:49:34 PM โดย worth » บันทึกการเข้า

รักเธอ....ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:33:18 PM »

ขอนอกเรื่อง แต่เกี่ยวกับจอภาพ Grin Grin

ผมซื้อทีวี ซัมซุง 25" สองเครื่องพร้อมกันเมื่อสองปีกว่าที่แล้ว แล้วเกิดปัญหาเกือบจะพร้อมกันคือ จอภาพจะเกิดเส้นตรง ตรงกลางจอ มันเกิดจากอะไรครับ เท่าที่ผมนึกเองทำใมมันจะเกิดขึ้นในเวลาแทบที่เรียกว่าเวลาเดียวกันด้วยซ้ำ Huh

หรือว่ามันมีอายุของมัน(จอภาพ) เศร้า

จอมันมีอายุของมันครับ  จอมีประกัน 3 ปี  ถ้าเสียก่อน 3 ปีก็ส่งเครมครับ  แต่ส่วนใหญ่พอเิกิน 3 ปีไม่กีี่เดือนก็พังครับ

นอกจากจะใช้น้อย จะมีอายุอยู่ได้ยืนยาวขึ้นครับ  Wink

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:40:01 PM »

ของผม samsung SyncMaster 793 MG ไม่มีปัญหาครับ....

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:47:44 PM »

จอ CRT มันจะค่อยๆมืดลงจนกระทั่งแล้วก็ลาโลกด้วยอาการเร่งสว่างสุดยังไม่ยอมสว่างครับ...

จอ LCD สบายตามากกว่าแยะครับ นายสมชายไม่ยอมใช้เครื่องตั้งโต๊ะมาหลายสิบปีเพราะไม่อยากนั่งจ้องหลอดไฟ CRT ครับ จนยอมทิ้งโน๊ตบุคเพราะ LCD จอโตราคาถูกนี่แหละครับ... เย้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:59:37 PM »

จอ CRT มันจะค่อยๆมืดลงจนกระทั่งแล้วก็ลาโลกด้วยอาการเร่งสว่างสุดยังไม่ยอมสว่างครับ...

จอ LCD สบายตามากกว่าแยะครับ นายสมชายไม่ยอมใช้เครื่องตั้งโต๊ะมาหลายสิบปีเพราะไม่อยากนั่งจ้องหลอดไฟ CRT ครับ จนยอมทิ้งโน๊ตบุคเพราะ LCD จอโตราคาถูกนี่แหละครับ... เย้

ใช่ครับพี่สมชาย  จอ LCD สบายตามากกว่าครับ  จอสมัยใหม่พัฒนาไปเยอะ  ราคาก็ไม่สูงมากครับ   Wink

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 02:04:10 AM »

อาการนี้ไม่น่าจะเป็นที่หลอด แต่เป็นที่วงจรสแกนแนวตั้งมันไม่ทำงาน มันทำงานแต่แนวนอน

หลอด CRT ก็มีชั่วโมงทำงานเหมือนกัน หลอดสมัยก่อนมีอายุยาวเป็นสิบๆปีโดยเฉพาะจอขาวดำ และถึงจะเป็นจอสีก็ยังเกินสิบปีอยู่ดี  ยิ่งเจอช่างโมบูตส์หลอดก็เข็นกันได้อีก  แต่บางครั้งจอแก่มากๆ ถ้าเจอภาพสีจัดๆคอนทราสสูงๆก็เกิดสีแฉลบออกมายังกับผ้าคลุมซุปเปอร์แมนก็ได้  หรือบางครั้งมีช๊อตจากอ๊อกไซด์ที่ขั้วคาโธดสีต่างๆก็มี แต่ก็อาจเยี่ยวยาโดยใช้เครื่องล้างจอหรือชุบชีวิตทำการระเบิดอ๊อกไซด์ข้างในหลอดได้ อายุยืนดีครับ

แต่ว่ายุคหลังๆนี่ไม่รู้มันพัฒนายังไง อายุหลอดมันไม่กี่ปีเอง  แถมวงจรก็ใช้คอลโทรเลอร์เข้ามาให้ซับซ้อน วงจรก็ออกแบบทั้งวนลูปโยงไปโน้นนี่ พาให้เข้าใจผิดก็มาก เรียกว่าถ้าไม่ได้ข้อมูลจากศูนย์ก็อาจจะซ่อมไม่สำเร็จเอาเลย  แต่ราคาต่อเครื่องถูกลงมากทำให้บางทีก็ทิ้งเครื่องไว้ที่ร้านแล้วไปซื้อใหม่แทน

ส่วน LCD ก็ถูกดี แต่พอเป็น panel แบบ IPS ราคามันโหดเอาเรื่อง แต่มันก็ดีเรื่องสัดส่วนภาพถูกต้องกว่า CRT แต่เคยเจอ LCDแก่ๆสีขาวมันออกเหลือง ก็คิดว่าคงมีอายุเหมือนกัน  ส่วนวงจรเห็นเวลาเสียเขาก็เปลี่ยนแต่ C ถ้าไม่หายก็ทิ้ง บอกไม่มีอะไหล่ (จากร้านซอมซ่อแห่งหนึ่ง)

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:56:13 AM »

อาการนี้ไม่น่าจะเป็นที่หลอด แต่เป็นที่วงจรสแกนแนวตั้งมันไม่ทำงาน มันทำงานแต่แนวนอน

หลอด CRT ก็มีชั่วโมงทำงานเหมือนกัน หลอดสมัยก่อนมีอายุยาวเป็นสิบๆปีโดยเฉพาะจอขาวดำ และถึงจะเป็นจอสีก็ยังเกินสิบปีอยู่ดี  ยิ่งเจอช่างโมบูตส์หลอดก็เข็นกันได้อีก  แต่บางครั้งจอแก่มากๆ ถ้าเจอภาพสีจัดๆคอนทราสสูงๆก็เกิดสีแฉลบออกมายังกับผ้าคลุมซุปเปอร์แมนก็ได้  หรือบางครั้งมีช๊อตจากอ๊อกไซด์ที่ขั้วคาโธดสีต่างๆก็มี แต่ก็อาจเยี่ยวยาโดยใช้เครื่องล้างจอหรือชุบชีวิตทำการระเบิดอ๊อกไซด์ข้างในหลอดได้ อายุยืนดีครับ

แต่ว่ายุคหลังๆนี่ไม่รู้มันพัฒนายังไง อายุหลอดมันไม่กี่ปีเอง  แถมวงจรก็ใช้คอลโทรเลอร์เข้ามาให้ซับซ้อน วงจรก็ออกแบบทั้งวนลูปโยงไปโน้นนี่ พาให้เข้าใจผิดก็มาก เรียกว่าถ้าไม่ได้ข้อมูลจากศูนย์ก็อาจจะซ่อมไม่สำเร็จเอาเลย  แต่ราคาต่อเครื่องถูกลงมากทำให้บางทีก็ทิ้งเครื่องไว้ที่ร้านแล้วไปซื้อใหม่แทน

ส่วน LCD ก็ถูกดี แต่พอเป็น panel แบบ IPS ราคามันโหดเอาเรื่อง แต่มันก็ดีเรื่องสัดส่วนภาพถูกต้องกว่า CRT แต่เคยเจอ LCDแก่ๆสีขาวมันออกเหลือง ก็คิดว่าคงมีอายุเหมือนกัน  ส่วนวงจรเห็นเวลาเสียเขาก็เปลี่ยนแต่ C ถ้าไม่หายก็ทิ้ง บอกไม่มีอะไหล่ (จากร้านซอมซ่อแห่งหนึ่ง)
ยืนยัน อาการประมาณนี้ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:36:22 AM »

ผลิตให้อยู่ทนนานแล้วจะขายยังไงครับ  ทนมาก ๆ ก็ขายไม่ออกนะสิ  สู้ผลิตให้ใช้ซัก 3-4 ปีแล้วพัง  ลูกค้าจะได้ซื้อของใหม่ กำไรก็จะตามมาครับ  Cheesy

หน้า: [1] 2
  พิมพ์