๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 03:38:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจำเป็นต้องพกเพื่อต่อสู้เต็มพิกัดทั้ง 2 กระบอก ระหว่าง Glock 19 กับ 1911  (อ่าน 7645 ครั้ง)
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 11:04:48 PM »

จากคำถามถ้าต้องต่อสู้เต็มพิกัด ต้อง g-19 ครับ กันเหนียว

แต่จากสถิตืของ FBI เหตุการณ์ยิงกันมักไม่เกิน 3-5 นัดครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2004, 11:26:08 PM »

โจทย์ไม่ได้ลำเอียงครับ  ผมมองในแง่ที่ว่า ถ้าคนร้ายมีปืนเหมือนกัน  และเคลื่อนไหวด้วย  ผม ว่าถ้ายิงกันแบบคับขันไม่ต้องเล็ง เอาไวเข้าว่า โอกาสพลาดเยอะ  และ 1911  มีใส่Mag ได้แค่ 8 นัดเอง  คิดูครับว่า ถ้ายิงรัวไป ยิ่งกลางคืนด้วยโอกาสถูกน้อยครับ และถ้าลูกหมด 8 นัดแล้ว ต้องเสียเวลา มาเปลี่ยน mag อีก ช่วงนั้นคงโดน มันซัดเอาก่อนครับ  ผมเลยเลือก Glock่ 19 ใส่mag 30 นัด  รัวกราดไป หมด mag ก็คง โดนบ้างแหละ  หรือไม่มันก็เผ่นกระเจิงนึกว่าโดนปืนกลเข้าให้ครับ   ผมเน้นแบบไม่ต้องเปลี่ยน mag ครับ    อีกอย่างหนึ่ง โจทย์ผม คือเอาไป 2 กระบอกครับ  แต่ถือใช้ ก็ กระบอกใดกระบอกหนึ่งเท่านั้น    ผมคงไม่ถือ 2 กระบอกยิงแบบหนังของ john woo หรอกครับ  อีกอย่างนึงคือ ใช้ .45  ดูเหมือนเจตนาฆ่า ไปหน่อยครับ  ขึ้นศาลแล้ว คุยยากหน่อย  หรือไม่ก็ไม่อยากมีผีมาเฝ้าที่บ้าน 3 ตนหรอกครับ

ได้คำตอบแล้วนี้ครับ  ดีครับ ที่เตรียมทางหนีที่ไล่ ไว้ก่อน   Smiley Smiley

สำหรับผมซึ่งมีตัวเลือกไม่มากนัก  คว้าอะไรได้ ก็เอาตัวนั้นก่อนครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 01:04:40 AM »

Grin เลือกกล็อกคับ ด้วยเหตุผลว่า...

1.คุ้นเคยกว่า 1911 คับ สำหรับกล็อกผมยิงซ้ำนัดที่สองได้เร็วกว่า 1911 คับ...

2.น้ำหนักเบากว่า ขนาดคล่องตัวกว่า...

3.ความจุกระสุนเหลือเฟือคับ...จะยิงขู่ ยิงจริง ยิงไล่หลัง แล้วยังเหลือๆคับ...

ปล.

1.แทนที่จะเป็น 1911 สำรอง ผมขอกล็อกอีกกระบอกดีกว่าคับ... จะได้ใช้แม็กด้วยกันได้...

2.หรือ ถ้าเป็นกลางคืน ผมขอไฟฉายติดปืนแทน 1911 คับ...

แหมขอมากจังเน๊อะ...  Grin
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 07:50:50 AM »

เลือก กล็อกครับ เพราะจับถนัดที่สุด ส่วน 1911 ผมว่าด้ามมันบางไปนะ
อีกอย่างต้องเลือกลูกเยอะไว้ก่อน เผื่อใช้ยิงเปิดทางหนีได้ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 08:54:09 AM »

มีผู้บุกรุกถึงสามคน เข้ามาในบ้าน  .....ยังมีเวลาเลือกปืนเลือกลูกกันอีกเหรอครับ

sak.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 02:33:18 PM »

Smiley
ครับ
เลือก 11 ครับ
เมื่อมีคนร้าย 3 คนเข้าบ้าน ปืนลูกดกหรือไม่คงไม่คิดถึงครับ
แต่ต้องขอลูกที่สามารถหยุดคนร้ายได้ในนัดแรก
ครับ
 Smiley
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 03:18:11 PM »

Cool Angry Grin Cheesy Wink Tongue :Smiley Undecided :-* Cryผมขอให้มีปืนพอครับคงจะดีกว่าไม่มีนะครับ.....ถ้าให้เลือกก็คงG19 ลูกดกอีกครั้งครับพี่ ดูแล้วจะมั่นใจกว่ากลัวยิงไม่โดนอะ สาดๆๆไปคงจะขู่พวกขโมยได้บ้างครับ........ Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 06:24:03 PM »

แล้วแต่ความถนัดน่ะครับ... ท่านไหนถนัดอะไรก็มองหาที่ตัวเองถนัด... นายสมชายเสริมว่า"เข้าบ้าน"... แปลว่าระยะไม่เกิน 4 - 5 เมตร... การหาโอกาสยิงให้ได้ ยิงก่อนให้ทัน... เป็นเรื่องหนักหนาสาหัสกว่าจำนวนลูกปืนนะครับ...

หากแว่บแรกไม่เกิน 1 - 2 วินาทีแรกที่เราจ๊ะเอ๋... เราต้องยิงแล้วนะครับ หากยิงไม่ทัน หรือยิงไม่ถูกแล้ว เป็นโดนอย่างใดอย่างหนึ่งแน่ๆ...
1) โดนชาร์ทเข้าถึงตัว ในกรณีคนบุกรุกถูกฝึก Hand to Hand...
2) โดนยิงสวน ในกรณีผู้บุกรุกเตรียมพร้อมเช่นกัน... อย่าลืมนะครับ เราก็ชักปืน... มันก็ชักปืนไล่เลี่ยกันนั่นแหละครับ... ต้อง"แจกไพ่"อย่างรวดเร็ว... หากยิงไม่โดนในแว่บแรก หรือรอบแรก... ลูกเต็มแม็กก็ไร้ค่า...
3) โดนเอาข้าวของขว้างใส่หน้า... โดนถีบโต๊ะถีบตู้ขวางทาง ระหว่างเรากับมัน... โดนอีกคน(มันมา 3 คนน่ะ)วิ่งมาข้างหลังเอาไม้ตีหัว โดนเอามีดแทง หรือเอาผ้าเสื้อที่เคียนเอวคลุมหัว(พวกนี้ชอบถอดเสื้อปืนบ้านครับ พรางตัวเวลาแสงไม่ค่อยพอ)... โดนเอาเชือกไข้วรัดคอจากด้านหลัง(พวกนี้ชอบมีเชือกขดพันมือมาด้วย เอาไว้มัดของขโมย)...
4) หรือมันวิ่งหนีไปเลยที่จ๊ะเอ๋กัน... ฮา

นายสมชายอยากถามว่า... มีโอกาสยิงได้กี่นัดครับ... เย้

สงสัยแล้วแต่ถนัดคุ้นมือแหละครับ... จ๊ากซ์
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 03:36:42 PM »

กระทู้เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ควรซื้อลูกซองมาติดบ้านไว้ดีกว่า ปืนสั้นเอาไว้พกไปข้างนอก  ลูกซองเอาไว้เฝ้าบ้าน แบบเจ้าบ้านมีลูกซองปั๊มแค่5นัด รับรองมาสามคน มันคงไม่รอให้ยิงนัดที่สาม เชื่อผมเถอะครับ วิ่งกันป่าราบ คนร้ายมันดีแต่ทำคนไม่มีทางสู้ ต้องมีครับ สั้น1กระบอก ยาว1กระบอก ครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 04:04:01 PM »

Smileyผมสนับสนุนคุณ นรกบนดิน ตามโจทย์ผมใช้ ลูกซอง 5 นัด RIOZ ของ win  หรือ REMINGTON
20  นิ้วที่ใช้เฝ้าบ้านอยู่ ครับ Cool

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 04:23:04 PM »

ในบ้านมุมแคบๆ บ้านไม่กว้างใหญ่โตมากนัก สำหรับผมปืนสั้นจะถนัดมากกว่า แต่ในสถานะการณ์ตั้งรับ แบบรู้ตัวก่อนว่าจะโดนบุก ผมเลือกลูกซองแนนอนครับ แต่ในคำถามมีให้เลือกสองกระบอกเอง ผมเคยยิงบราว์นิงค์แมกจุ30นัด ยิงไม่ถนัดเลยสำหรับผม แมกยาวเกินเหตุ ถ้าแอบอยู่ตามมุมห้องหรือตรงขอบประตูจะยืนมือออกไปยิง จะติดตรงแมกไม่เชื่อทดลองทำดู มันเป็นส่วนเกินสำหรับใช้ในที่แคบๆหรือมุมที่จำกัด
omega
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 04:58:57 PM »

คนร้าย3คน  ผมเลือกแจกหมัดน็อค .45 ก่อนครับ   เพราะเล่นก่อนมันรู้ตัวนี่เราได้เปรียบ  ลูกหมดแล้วก้อวางแอบไว้ไม่หนักตัวเอง  ค่อยเล่นg19ตัวเบาไว้แว่บยิงทีหลังเหมาะกว่า
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 08:48:05 AM »

ผมวางปืน 4 กระบอกไว้ ใกล้กัน ครับ  เลยมีโอกาสเลือกได้  จึงต้องตั้งกระทู้ถามเสียงส่วนใหญ่หน่อยครับ  อีก 2 เป็นลูกโม่ .38 และ .22 LR กระบอกจิ๋ว ของ North American arm ไม่คิดจะเอามา ใช้เป็นหลักครับ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 08:54:59 AM »

เอาตามโจทย์ก็ต้องG19 ล่ะครับ แต่ตามจริงถ้าอยู่ในบ้านเราเองต้องลูกซองครับใส่ลูกBB ไว้
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 08:55:42 AM »

Shockedว้าวพี่ xxx คราบ พี่มีตั้ง4กระบอกจะเปิดคลังแสงหรือครับพี่ :Smiley

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์