๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 02:53:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการปฏิบัติการของหน่วงาน ฉก.90 ของกองทัพบกครับ  (อ่าน 24524 ครั้ง)
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 12:14:07 PM »

ผมว่าหน่วยปฏิบัติการพิเศษของไทยก็ไม่น้อยหน้าต่างชาติหรอกครับ เพราะขนาดซีลของไทย
ยังฝึกหนักกว่าซีลอเมริกันเสียอีก ผมชอบครับ ใครที่ยังไม่ทราบว่าฝึกกันอย่างไร แนะนำหนังสือ รบพิเศษของ จสต.พลาม พรหมจำปา ครับ มี6หลักสูตร จู่โจม ซีล รีค่อน กระโดดร่ม กู้เบิด ต่อต้านการก่อการร้าย ครับ :Smiley :Smiley :Smiley

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 05:56:18 PM »

ขออณุญาติถามเรื่อง จู่โจม ครับ คือภาคทะเลนี่ ต้องไปฝึกกับครูฝึกที่จบหน่วยซีล เป็นความจริงหรือครับ

เพราะอ่านหนังสือมา ผมพึ่งทราบว่า ต้องเรียนภาคทะเลด้วยครับผม Huh Shocked Shocked Shocked

หลักสูตรจู่โจม แบ่งออกเป็น 4 ภาคใหญ่ๆครับ...........

ภาคที่ตั้ง............ภาคป่าเล็ก...........ภาคป่าใหญ่......และ ภาคทะเล

การฝึกภาคทะเล ครูฝึกเป็นทหารบกครับ มีบ้างที่มีครูจาก SEAL มาช่วยสอน ในลักษณะชั่วโมงพิเศษ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 10:19:11 PM »

ชั่วโมงพิเศษเนี่ย คือการลงโทษแบกนั่นยกนี่ รึเปล่าครับ คุณอามะขิ่น Grin Grin Grin Grin Grin Grin

อีกอย่าง อยากทราบว่า จบจู่โจมพิเศษแล้ว ขอย้ายไปหน่วยกองพันจู่โจมได้รึไม่ครับ สำหรับทหารที่อยู่หน่วยอื่นน่ะครับ

อีกคำถามนะครับ สำหรับหน่วยแม่นปืนนี่ เขาคัดคนเข้าไปยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2004, 10:57:56 PM โดย นรกบนดิน » บันทึกการเข้า

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 11:45:31 PM »

เคยใด้ยินมาครับเรื่องที่ มี ทหารคนหนึ่ง โค้ด เนม ไอ้หมาบ้าเป็นคนที่รบเก่งมาก  ก้ออยู่หน่วยนี้เหมือนกัน แต่ตอนหลังสูญหายไปตอนปะทะกับเวียดนามเหนือใน cosvn ไม่ทราบว่าท่านเคยใด้ยินรึป่าวครับ Smiley
อ้างถึง
อื่มไม่รู้ใช้คนเดียวกันหรือเปล่านะครับ...ที่ว่าหมอนี่มีอีกชือว่าต้นคริสมาส..เพราะพี่ท่านเล่นหอบทั้งกระสุนเอยเอาไปเกินกว่าโควต้า....ปืนพกนี่ก็เอาไปเกินชาวบ้าน...ระเบิดมือเห็นว่าพกทีหลายอยู่...พูดง่าย ๆ นะครับใครของหมดพี่ท่านมีให้ยืม...และพร้อมแจกของขวัญเหล่านี่ให้ VC โดยไม่เสียดาย สุดท้ายหายสาบสูญ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 08:06:40 AM »

ชั่วโมงพิเศษเนี่ย คือการลงโทษแบกนั่นยกนี่ รึเปล่าครับ คุณอามะขิ่น Grin Grin Grin Grin Grin Grin

อีกอย่าง อยากทราบว่า จบจู่โจมพิเศษแล้ว ขอย้ายไปหน่วยกองพันจู่โจมได้รึไม่ครับ สำหรับทหารที่อยู่หน่วยอื่นน่ะครับ

อีกคำถามนะครับ สำหรับหน่วยแม่นปืนนี่ เขาคัดคนเข้าไปยังไงครับ

ตอบเป็นข้อๆดีกว่า

1.   ไม่ใช่ครับ.............ในความหมายของผม หมายถึง ช่วงภาคทะเล ในหัวข้อการฝึกสอน จะมีเทคนิคการ ลว.ด้วยเรือยาง หรือการดุแลอุปกร์ที่ใช้เป็นพิเศษ......................ในช่วงนี้ ทางโรงเรียนอาจขอครูSEAL มาสอนให้ครับ

2.   ต้องแยกประเด็นออกจากกันครับ.....................การฝึกจู่โจม เป็นการฝึกให้คนที่สำเร็จ มีขีดความสามารถเพิ่มขึ้น...............แต่การขอย้ายเข้าไปในหน่วย พัน จจ. ต้องมีคุณสมบัติตามที่ พัน จจ.กำหนดครับ เช่น ต้องจบ จู่โจมและ โดดร่มเป็นอย่างต่ำ...........  อายุไม่เกิน 35 ปี ...........ต้องอยู่ในเหล่าที่กำหนด(ทหารราบ ทหารม้า ฯลฯ)............ต้องมีเกณฑ์การทดสอบสมรรถภาพทางร่างกาย รวมทั้ง IQ EQ ตามที่กำหนด.........ฯลฯ และที่สำคัญ ในหน่วย พัน จจ. ต้องมีตำแหน่งหน้าที่ให้ปรับย้ายมาบรรจุได้ด้วย Grin

3.   หน่วยแม่นปืน จริงๆ ทบ.ไม่ได้จัดเป็นหน่วยเฉพาะครับ................แต่เป็นตำแหน่งพลซุ่มยิง อยู่ในส่วนต่างๆ อย่างหน่วยเก่าของผม มีอัตรา พลซุ่มยิง 4 คน(ยศ จ่า) อยู่ใน บก.หมวดระวังป้องกัน..........ระบุว่า ต้องจบหลักสูตรพลซุ่มยิง ตามที่กำหนดถึงจะบรรจุลงตำแหน่งนี้ได้..............หน่วยเดิมผมตอนนั้น บรรจุลงได้คนเดียว อีก 3 ที่ต้องปล่อยให้ว่าง จะเอา สิบเอก มาลงเพื่อเลื่อนให้เป็นจ่าก็ไม่ได้.....................หน่วยพิเศษต่างๆที่มีพลซุ่มยิง จะมีอัตราอยู่ด้วยครับ จำนวนแล้วแต่ ภารกิจและการจัด ของหน่วยนั้นๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 08:33:45 AM »

ขอโทษครับคือคุณอา มะขิ่น ชื่อจริงคือ ท่าน พ.ท. พันธุ์ไชย ใช่มั๊ยครับ ผมเห็นรูปคุณอาคุ้นๆ

ตอนอ่าน อวป เล่ม 320 ทดสอบ.458 วินเชสเตอร์แม๊กนั่ม เห็นทดสอบกันอยู่สองท่าน

คือ คุณอา สุพินท์ กับ คุณอามะขิ่น(ใช่มะครับ) แล้วท่านอื่นหนีไปใหนอ่ะครับ ปืนดีๆหนักๆแบบนี้หาโอกาสยิงยากนะครับ  Grin Grin Grin Grin

อีกคำถามนึงนะครับ ตอนสมัยคุณอามะขิ่นเรียนหลักสูตรจู่โจมพิเศษนี่ ครูฝึกเขาฝึกคุณอายังไงครับ
เบากว่านายทหารชั้นประทวนรึว่าหนักกว่าครับ Grin Grin Grin Grin

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 02:13:12 PM »

ขอโทษครับคือคุณอา มะขิ่น ชื่อจริงคือ ท่าน พ.ท. พันธุ์ไชย ใช่มั๊ยครับ ผมเห็นรูปคุณอาคุ้นๆ

ตอบแทนเสธ. ว่า ไม่ใช่ครับ ท่านมีนามอื่น แต่คงไม่เหมาะที่จะเปิดเผยในนี้
เรารู้จักกด้วยโค้ดเนมดีแล้วครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 06:27:31 PM »

ไม่ใช่หรอกครับ  พ.อ.พันธุ์ไชย  ต้องเอามารวมกันสองคน ถึงจะตัวเท่ากับคุณมะขิ่น
พันธุ์ไชยกับผมเที่ยวป่ามาด้วยกันตั้งแต่เด็ก  แล้วคุณพ่อของคุณพันธุ์ไชย กับคุณแม่ผม เรียนเตรียมแพทย์จุฬา รุ่นเดียวกัน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 06:47:27 PM »

ตอนอ่าน อวป เล่ม 320 ทดสอบ.458 วินเชสเตอร์แม๊กนั่ม เห็นทดสอบกันอยู่สองท่าน

คือ คุณอา สุพินท์ กับ คุณอามะขิ่น(ใช่มะครับ) แล้วท่านอื่นหนีไปใหนอ่ะครับ ปืนดีๆหนักๆแบบนี้หาโอกาสยิงยากนะครับ  Grin Grin Grin Grin

อีกคำถามนึงนะครับ ตอนสมัยคุณอามะขิ่นเรียนหลักสูตรจู่โจมพิเศษนี่ ครูฝึกเขาฝึกคุณอายังไงครับ
เบากว่านายทหารชั้นประทวนรึว่าหนักกว่าครับ Grin Grin Grin Grin

ไม่ใช่ครับ.........ตามที่พี่สุพินท์กับคุณทัดมาลาตอบไปแล้ว...........ท่านพันธุ์ไชย รูปร่างบางกว่าผมเยอะ Grin Grin Grin

ตอนที่ผมเรียนจู่โจม............ผมเรียนในหลักสูตรของ แผนกวิชาจู่โจม โรงเรียนสงครามพิเศษ ศูนย์สงครามพิเศษ.............ซึ่งปัจจุบัน แผนกนี้ยุบไปแล้ว คงให้ โรงเรียนทหารราบเป็นหน่วยรับผิดชอบหลักสูตรเพียงที่เดียว............

สำหรับการฝึก ครูเขาก็ปฏิบัติกับพวกผมทั่วๆไปครับคือ.......เต็มกระเบื้อง ไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม ทั้งนั้น..............ที่หนักว่า รุ่นทั่วๆไปคือ.............

ตอนไปเรียนเป็นนักเรียนปี 4...............เวลาในชั่วโมงเรียน/ฝึก ที่ครูเป็นนายทหารศิษย์เก่า.......ท่านไม่สอนครับ เพราะท่านบอกว่า พวกยูเรียนจบปี 4 เตรียมขึ้นปี 5 แล้ว............ดังนั้นภาควิชาไม่ต้องเรียน.................ว่าแล้วก็ให้ออกไปเรียกแถวข้างนอก.......แล้วจวกแหลก แบบป่าหญ้าด้านหลังห้องเรียนราบเป็นแถบๆ...............แต่ถ้าครูเป็นนายทหารที่จบจากที่อื่น ท่านก็ว่าไปตามเกมส์

ไปๆมาๆ ผมว่า จะโดนพิเศษกว่าทั่วๆไป...............และที่สำคัญ ครูเขาจะเล่นอย่างไร ก้ไม่เคยแตะตัวเลยครับ.............ยกเว้นเวลาช่วยเหลือหากเห็นว่าจะเป็นอันตราย......

นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 08:01:51 PM »

สมเป็นชายชาติทหารจริงๆครับ  Shocked......กว่าจะจบมาได้....ผมคิดว่านักเรียนนายร้อยเรียนกันสบายๆ

ฝึกเพื่อเป็นนายคน.....ที่ใหนได้....  ขนาดเพื่อนรุ่นพี่ที่รู้จักกัน...เรียนนายเรืออากาศ......ผมคิดว่าสบายกว่าทัพอื่น......

พี่เขาเล่าให้ฟังว่า.....มีการซ้ำชั้น.....ตกกันก็ไม่น้อย.....ลำบากลำบน....โดน...แด.....ก..ตลอด....

แล้วมีอีกหลายหน่วยที่ผมคิดว่า.....สบาย...สบาย....  เช่นโรงเรียนนายสิบ สื่อสารทหารเรือ...

เพื่อนผมไปเรียน......โดนรุ่นพี่เล่น....แด.....ก......กันอาน........

แล้วที่ผ่านมามีการสอบนักเรียนนายร้อย...ผมอยู่บ้านเพื่อนที่ป็นร้านเนต...ที่ลพบุรี....มีนายทหารชั้น

ประทวนนายหนึ่งเดินเข้ามา.....ดูผลประกาศสอบทางเวป......บอกว่ามาดูผลสอบของลูกชาย.......

ทัพบกนะครับ รับประมานอ่า 150กว่าคนมั๊งครับ ผมไม่ทราบเหมือนกัน  .....แกเห็นชื่อลูกแกติด..

แกดีใจใหญ่เลยครับ......บอกว่าหวังมาก....ผมก้ดีใจกับแกด้วยนะครับ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2004, 09:07:06 PM »

Undecided คุยเรื่องนักเรียนนายร้อย นึกถึงเมื่อ 3 ปีที่แล้ว มีจ่าทหารอากาศวัยใกล้ปลดประจำการกับภรรยาเข้ามาในร้าน เอารายงานมาให้พิมพ์ จากในรายงานเห็นว่าเป็นรายงานของนักเรียนนายร้อย ผมก็ถามว่าของลูกชายหรอครับ เก่งจัง เป็นนักเรียนนายร้อยด้วย จากผมพูดไปท่าทางแกภูมิใจมาก แล้วผมก็ทำให้รายงานไปเป็นปกติ แต่หลังจากนั้นมาสองคนตายายมาบ่อยมากขึ้น วันหนึ่ง ต้นฉบับรายงานมีปัญหา ทำให้ผมไม่สามารถทำต่อได้ ผมเลยบอกไป แกเดินไปโทรศัพท์สาธารณะเยื้อง ๆ กับร้านผม กลับมาแกก็บอกกับผมว่า ลูกชายกำลังนอนอยู่ (บ่ายสอง) ผมก็บอก "ไม่เป็นไร เอาเบอร์โทรผมไปละกัน ถ้าเค้าตื่นแล้วให้โทรมาบอกผมละกัน" แกก็กลับไป แต่พอเย็นแกมาใหม่ เจ้าลูกชายหัวแก้วหัวแหวนมาด้วย พอเข้ามาในร้านแกก็บอกนี่ไงเจ้าของรายงาน ลูกชายแกก็มาบอกผมว่าต้องแก้รายงานอย่างไร แต่พอบอกผมเสร็จ เจ้าลูกชายหัวขวดแสดงสันดานออกมา หันไปตวาดพ่อกับแม่ "แค่เนี่ย ไม่เห็นต้องให้ออกมาด้วยเลย คนไม่อยากออกมา กำลังนอน เซ้าซี้ให้มาอยู่ได้ บอกให้มาบอกก็ไม่ได้ไม่รู้เรื่อง โง่จริง ๆ" ตายายสองคนหน้าจ๋อย "ขอโทษลูก พ่อไม่รู้จริง ๆ นี่นา" เจ้าลูกขายหัวขวดตวาดต่ออีก "ก็โง่อย่างนี้ไง ถึงได้เป็นแค่จ่า" โห! ผมได้ยินอย่างนั้นนึกในใจ "ไอ้นี่ทำไมได้จัญ....อย่างนี้วะ กล้าด่าบุพการีขนาดนี้" แล้วเจ้าลูกชายหัวขวดบอกต่ออีกว่า "งั้นรออยู่นี่แหละ รอเอารายงานกลับไปให้ด้วย เดี๋ยวให้ไอ้.....มารับทีหลัง จะไปนอนต่อ" พอเจ้าลูกชายหัวขวดออกจากร้านไป ผมก็มองหน้าตายายสองคนแล้วก็ถามแกว่า "ทำไมเค้าอารมณ์เสียขนาดนั้นล่ะ" ตาจ่าแกบอกมาว่า "เป็นอย่างนี้แหละ เจ้า....มันบอกว่ามันเรียนที่โรงเรียนมาเหนื่อย กลับมาบ้านทีก็สั่งให้คนในบ้านให้ทำโน่นทำนี่ให้ซักผ้ารีดผ้า จัดหาข้าวหาน้ำทุกอย่าง สั่งเสร็จแล้วก็เอาแต่นอนตื่นมาก็กิน ใครทำอะไรไม่พอใจก็ดุหมด ทั้งบ้านโดนกันหมด อย่างว่า ลูกชายคนเดียว แล้วเค้าสอบได้นักเรียนนายร้อย ก็เลยปล่อยเค้า" ผมฟังแล้วก็ได้แต่นั่งทำตาปริบ ๆ แล้วก็ถอนหายใจเฮือกใหญ่ นึกในใจ "ถ้าตูมีลูก แล้วลูกตูเป็นแบบนี้ ตูฆ่าแอ้งทิ้งดีกว่า ต่อให้ได้เป็นถึงนายพลแต่มาด่าบุพการีแบบนี้คนเป็นพ่อเป็นแม่ก็คงดีใจเท่าลูกเป็นพลทหารแต่กตัญญูพ่อแม่หรอก" Undecided

นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2004, 12:29:55 AM »

อย่างนี้ ต้องแจ้งชื่อ ยศ มาที่ ผู้การ สุพินท์ ผู้การมะขิ่น เสียแล้ว....... Grin Grin Grin

ผมว่าน่าจะไปฝึกจู่โจมนะครับ ...ให้ครูจ่า แด.ก...ก.ก..มันให้ตาย....

ลูกเนรคุณจริงๆ......พูดมาได้..ไง..ว่า "ก็โง่อย่างนี้ไง ถึงได้เป็นแค่จ่า" ไม่มีบรรดา หมู่จ่า พลทหาร นี่

นายร้อยต้องไปรบเองนะครับ....... .ฮา......หัวข่วยจริง เฮ้อ...... Embarrassed Embarrassed Embarrassed

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์