๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 06:26:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการปฏิบัติการของหน่วงาน ฉก.90 ของกองทัพบกครับ  (อ่าน 24523 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 11:35:29 AM »

ความซุกซนของคุณเป็กส์แท้ ๆ  ทำเรื่องเล่นเป็นเรื่องจริง  เรื่องจริงเป็นเรื่องเล่น  จนเพื่อนฝูงมึนไปหมดแล้ว
มันเป็นเรื่องนิยาย ของ อวป.  ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับผมสักหน่อย
ส่วนที่เป็นของจริง  ผมจำได้ว่าหลังปี 90 จะใช้ชื่อจัดตั้งของหน่วยงานพิเศษต่าง ๆ เป็นเลขสามตัว
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 11:46:41 AM »

ขอรบกวนท่านอีกครั้งครับ socom กับหน่วยที่เคยมา ปฎิบัติหน้าที่ ในเวียตนาม sog เป็นหน่วยเดียวกันหรือเปล่าครับ  Smiley
งานคล้ายกันครับ  แต่ขนาดไม่เท่ากัน   ประมาณไม้จิ้มฟัน กับเรื้อเอี้ยมจุ๊น   SOC จะควบคุมการปฏิบัติงานของหน่วยรบพิเศษทั้งสี่เหล่าทัพ   เผลอ ๆ ถ้าเกิดหน่วยยามฝั่งของกระทรวงคมนาคม  เกิดมีหน่วยสงครามพิเศษขึ้นมา  ก็อาจจะต้องไปขึ้นทางยุทธการกับ SOC ด้วย
ตัวย่อของอเมริกัน  ถ้าขึ้นต้นด้วย SO จะมีประมาณยี่สิบตัว  หมายถึงปฏิบัติการพิเศษทั้งหมด  ยกเว้น SOFAR ซึ่งถ้าเป็นของอเมริกันจะหมายถึง เทคนิคการวางทุ่นระเบิดในทะเล  ดูเหมือนจะย่อมาจาก  Sound  Fixing  Ranging    และถ้าเป็นศัพท์ของ UN จะหมายถึงข้อตกลงว่าด้วยสถานภาพทางกฎหมายของกองกำลังรักษาสันติภาพในต่างแดน
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 11:49:21 AM »

ยังมีอีกชื่อครับ macv  ครับเป็นชื่อเพื่อพรางปฎิบัติการของหน่วย sog  .ใช่มั้ยครับ Smiley
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:03:31 PM »

ยังมีอีกชื่อครับ macv  ครับเป็นชื่อเพื่อพรางปฎิบัติการของหน่วย sog  .ใช่มั้ยครับ Smiley

ไม่ทราบครับ  เคยเห็นแต่ MAC เป็นกองบัญชาการขนส่งทางอากาศ   ดูจากความหนาของคู่มือประมวลคำย่อแล้ว  ตัวย่อของอเมริกันมีประมาณสิบเท่าของไทย  ของไทยผมยังจำได้ไม่ถึงครึ่ง
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:40:23 PM »

MACV-SOG (Military Assistance Command Vietnam - Studies and Observation Group)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2004, 12:43:24 PM โดย b@ll » บันทึกการเข้า

evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:48:06 PM »

นี่แหละ ใช่เลย   ความจริงนั่นเป็นชื่อพราง ของจริงคือ  sog   speacial  operation  group  ปฎิบัตการณ์ ส่วนใหญ่ใกล้กับ กัมพูชา ด้าน cosvn ใช่มั้ยครับ Smiley
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 01:13:29 PM »

นี่แหละ ใช่เลย   ความจริงนั่นเป็นชื่อพราง ของจริงคือ  sog   speacial  operation  group  ปฎิบัตการณ์ ส่วนใหญ่ใกล้กับ กัมพูชา ด้าน cosvn ใช่มั้ยครับ Smiley
ไม่ใช่ครับ  เป็นที่ปรึกษาทางทหาร    คือไปช่วยตั้งค่ายฝึกรบพิเศษให้เวียดนาม  แต่อาจจะมีที่ลงเล่นเองบ้าง
คือพวกนี้จะเป็นหน่วยเล็ก ๆ ของ MAAG อีกทีหนึ่ง   ของไทยเราก็ยังมีอยู่ที่ถนนสาทร  แต่คนไทยมักจะรู้จักในชื่อจัสแมก  คือมี  ๋Joint US อยู่ข้างหน้า Millitary Assistance Advisory
คำแปง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 01:23:33 PM »

เดือนหน้า ผมต้องขึ้นไปช่วย เจอร์รี่1 ครับพ้ม

เจอร์รี่2 ฉก.๙๙
 Wink Wink Wink

Dead man,can't shoot.
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 01:25:31 PM »

แว๊กกกกกกกก................... Shocked พระเอกในเรื่องมาเองเลยเร๊อออออออ  Shocked  Shocked  Shocked
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 03:04:31 PM »

เดือนหน้า ผมต้องขึ้นไปช่วย เจอร์รี่1 ครับพ้ม

เจอร์รี่2 ฉก.๙๙
 Wink Wink Wink
ผมจาไปช่วย....งุงิ Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 10:31:50 PM »

ขออณุญาติถามเรื่อง จู่โจม ครับ คือภาคทะเลนี่ ต้องไปฝึกกับครูฝึกที่จบหน่วยซีล เป็นความจริงหรือครับ

เพราะอ่านหนังสือมา ผมพึ่งทราบว่า ต้องเรียนภาคทะเลด้วยครับผม Huh Shocked Shocked Shocked

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 10:38:38 PM »

กองพันจู่โจมและกองร้อยปฏิบัติการพิเศษ ( ฉก.๙๐) เป็นหน่วยขึ้นตรง กรมรบพิเศษที่ ๓
ลองดูรายละเอียดในเวปนี้นะครับ... http://www.rta.mi.th/26100u/pw/rps3.htm

Grinขอบคุณคุณบอลมากครับที่ทำให้ผมหายโง่...คือแอบมาอ่านอยู่นานแต่ก็ไม่รู้ว่า ฉก.90นี่อยู่ที่ใหน....อายจังครับไกล้บ้านแค่นี่เองยังไม่รู้จักรู้แต่ชือค่าย... Embarrassed

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 12:36:45 AM »

:Smiley  เรื่อง ฉก.90 คงตอบลำบากเพราะเป็นข่าวสารความลับของราชการ

แต่ถ้าเรื่อง ฉก.99 ต้องถามผู้พันสุพินท์ เพราะท่านเป็นคนตั้งหน่วยครับ  Grin Grin Grin

... Grin Grin ผมเคยบอกผู้การสกายให้ขอย้ายไปอยู่ ฉก.99 แต่เจ้าตัวไม่ยอมไปครับ อิอิ

Cheesy ขอเป็นแค่พาหนะรับ-ส่ง ก็พอแล้วพี่  Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 01:50:16 AM »

อ้างถึง
๋Joint US อยู่ข้างหน้า Millitary Assistance Advisory
JUSMAG ( Joint United States Military Assistance Group ) กลับไปคราวที่แล้วเข้าไปตรวจยิบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2004, 01:53:30 AM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2004, 08:44:03 AM »

ไม่ใช่ครับ  เป็นที่ปรึกษาทางทหาร    คือไปช่วยตั้งค่ายฝึกรบพิเศษให้เวียดนาม  แต่อาจจะมีที่ลงเล่นเองบ้าง
คือพวกนี้จะเป็นหน่วยเล็ก ๆ ของ MAAG อีกทีหนึ่ง   ของไทยเราก็ยังมีอยู่ที่ถนนสาทร  แต่คนไทยมักจะรู้จักในชื่อจัสแมก  คือมี  ๋Joint US อยู่ข้างหน้า Millitary Assistance Advisory

เคยใด้ยินมาครับเรื่องที่ มี ทหารคนหนึ่ง โค้ด เนม ไอ้หมาบ้าเป็นคนที่รบเก่งมาก  ก้ออยู่หน่วยนี้เหมือนกัน แต่ตอนหลังสูญหายไปตอนปะทะกับเวียดนามเหนือใน cosvn ไม่ทราบว่าท่านเคยใด้ยินรึป่าวครับ Smiley
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์