๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 05:30:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 183 184 185 [186] 187 188 189 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 945179 ครั้ง)
City-boy
Newbie
*

คะแนน 0

มีปืนแต่ใช้ไม่เป็น....เลยต้องเรียนรู้

« ตอบ #2775 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:35:59 PM »

รบกวนสอบถามผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะครับ
  ผมได้รับมรดกปืน Colt .38 super  มาจากตา  ใช้ไม่ค่อยชำนาญเท่าไหร่  ตอนนี้มีปัญหาคือ  ผมใส่ลูกในแม๊กกาซีนไป 5 ลูก  จากนั้นก็ชักปืนแล้วก็กดปลดเซฟแล้วก็ยิง "เปรี้ยง"  ตัวชักปืน(ขอโทษด้วยครับผมเรียกไม่ถูก) ก็จะถอยหลังออกมา  ผมก็กดปลดเซฟ(มั้ง)ที่อยู่บริเวณไกปืน แล้วตัวชักปืนก็เลื่อนกลับที่เดิม ผมก็ยิงนัดที่ 2 "เปรี้ยง"   ตัวชักก็ดันออกเหมือนเดิมทีนี้แหละครับ  ผมก็ใช้นิ้วโป้งกดปลดเจ้าตัวที่อยู่ใกล้ไกปืนเหมือนเดิม ครั้งนี้ ปลดแล้วมันไม่เด้งคิน  ผมก็เลยชักปืนอีกครั้ง  จากนั้นก็เกิดอาการดังนี้ครับ
        - กดไกปืนไม่ได้
        - เลื่อนตัวชักปืนไม่ได้
        - ขึ้นนกได้  แต่พอกดไกปืน  นกมันจะเลื่อนตกลงมาแต่ไม่กระทบกับช่องที่เอาไว้กระทบกับกระสุน
  ตอนนี้เครียดเลยครับ ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง  ตอนนี้ก็เอาแม๊กกาซีนออกมาก่อน เก็บปืนไว้มิดชิดเลย เพราะ "กระสุนมันยังค้างที่รังเพลิง" อยู่ครับ  รบกวนท่านผู็รู้ช่วยแนะนนำวิธีแก้ด้วยนะครับ 
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #2776 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:41:43 PM »

รบกวนสอบถามผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะครับ
  ผมได้รับมรดกปืน Colt .38 super  มาจากตา  ใช้ไม่ค่อยชำนาญเท่าไหร่  ตอนนี้มีปัญหาคือ  ผมใส่ลูกในแม๊กกาซีนไป 5 ลูก  จากนั้นก็ชักปืนแล้วก็กดปลดเซฟแล้วก็ยิง "เปรี้ยง"  ตัวชักปืน(ขอโทษด้วยครับผมเรียกไม่ถูก) ก็จะถอยหลังออกมา  ผมก็กดปลดเซฟ(มั้ง)ที่อยู่บริเวณไกปืน แล้วตัวชักปืนก็เลื่อนกลับที่เดิม ผมก็ยิงนัดที่ 2 "เปรี้ยง"   ตัวชักก็ดันออกเหมือนเดิมทีนี้แหละครับ  ผมก็ใช้นิ้วโป้งกดปลดเจ้าตัวที่อยู่ใกล้ไกปืนเหมือนเดิม ครั้งนี้ ปลดแล้วมันไม่เด้งคิน  ผมก็เลยชักปืนอีกครั้ง  จากนั้นก็เกิดอาการดังนี้ครับ
        - ขึ้นนกได้  แต่พอกดไกปืน  นกมันจะเลื่อนตกลงมาแต่ไม่กระทบกับช่องที่เอาไว้กระทบกับกระสุน
  ตอนนี้เครียดเลยครับ ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง  ตอนนี้ก็เอาแม๊กกาซีนออกมาก่อน เก็บปืนไว้มิดชิดเลย เพราะ "กระสุนมันยังค้างที่รังเพลิง" อยู่ครับ  รบกวนท่านผู็รู้ช่วยแนะนนำวิธีแก้ด้วยนะครับ 
อีตรงที่กดแล้วที่ชักปืนของคุณมันเดินไปข้าวหน้าหลังจากที่ค้าง เขาเรียกคันขัดสไลด์ครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
City-boy
Newbie
*

คะแนน 0

มีปืนแต่ใช้ไม่เป็น....เลยต้องเรียนรู้

« ตอบ #2777 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:49:38 PM »

ขอบคุณครับ..ว่าแต่สิ่งที่มันเกิดกับเจ้าโค้ลของผมนี้เรียกว่า "กระสุนขัดลำ"  หรือเปล่าครับนิ  มือใหม่หัดใช้ปืนจริง  ๆครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2778 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:19:51 AM »

อ่านแล้วก็ยังงงๆ อยู่ครับ พยายามจะเข้าใจความหมายอยู่

ชักปืน น่าจะหมายถึง ขึ้นลำ คือ ดึงสไลด์ส่งกระสุนเข้ารังเพลิง

ส่วนเซฟที่พูดถึง คือ ตัวที่ดันขึ้น-ลง อยู่ข้างหลัง ส่วนตัวที่กดลงด้านหน้า คือ คันค้างสไลด์

ส่วนกดไกไม่ได้ ขึ้นสไลด์ไม่ได้ อันนี่คือเข้าเซฟไว้ครับ ต้องกดเซฟลง

ถ้าเข้าเซฟกดไกนกตกมาค้างอีกล็อกหนึ่งน่าจะเป็น โคลท์ รุ่นซีรี่ส์ 80 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 12:24:29 AM โดย c.tong - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2779 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:39:52 AM »

เอานี่ไปศึกษาดูครับ เข้าไปแล้วกดดูตรง M1911A1 ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=6298.0

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2780 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 11:12:24 AM »

แถบสีแดง ไม่ใช่เซฟปืน แต่เป็นตัวล็อกสไลด์(ลำเลื่อน)
เซฟปืน ต้องอีกอันที่อยู่ หลังนิ้วโป้ง

สวัสดีครับ ฟังที่เล่ามา แสดงว่าคุณเป็นมือใหม่ มาก ๆ ยังไม่มีพื้นฐานในเรื่องอาวุธปืน. ยังเล่าผิด ๆ
ฉะนั้น อย่าได้ประมาท จะทำอันตรายถึงชีวิต

ก่อนอื่น ต้องเคลียกระสุนปืน ออกจากรังเพลิง นิ้วห้ามเข้าโกร่งไก วางขนานไปกับโกร่งไก  หัวแม่โป้ง
ปลดเซฟปืน ที่อยู่บนโครงปืน ด้านท้ายสไลด์(ลำเลื่อน)

แล้วกระชากสไลด์ถอยหลัง  แรง ๆ ให้กระสุนที่อยู่ในรังเพลิงกระเด็นออกมา ทั้งหมดนี้เรียกว่าเคลียปืน
คือเอากระสุนออกจากรัวเพลิง เพื่อความปลอดภัย

ระหว่างกระชชากสไลลด์ ให้หัน ปากกระบอกลงพื้นดิน ต้องเป็นพื้นดิน เท่านั้น

ส่วนที่เหลือที่คุณเล่ามานั้น เป็นเพียงคุณยังไม่รู้จักการทำงานของปืน จึงยังไม่เข้าใจ นะครับ   
และเล่นกับปืนเพื่อเรียนรู้.. เพื่อความปลอดภัยของตัวคุณ และคนรอบข้าง อย่าใส่กระสุน
ถอดกระสุนออกให้หมด

ถ้า ป.๔ โอนชื่อเป็นของคุณแล้ว ไม่มีปัญหาเรื่องการครอบครอง แต่ถ้ายัง ควรจัดการรับโอนทะเบียน
ให้เรียบร้อย ด้วย นะครับ

ทำตามที่ผมบอกก่อน มีปัญหา ถามได้ ครับ

s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2781 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 12:19:48 AM »

อ่านแล้วรู้สึกเป็นห่วง ก่อนใช้ปืนต้องเข้าใจการทำงานของปืนให้ดีและขึ้นใจก่อนนะครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2782 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 04:33:14 PM »

ผมได้รับมรดกปืน Colt .38 super  มาจากตา  ใช้ไม่ค่อยชำนาญเท่าไหร่  ตอนนี้มีปัญหาคือ  ผมใส่ลูกในแม๊กกาซีนไป 5 ลูก  จากนั้นก็ชักปืนแล้วก็กดปลดเซฟแล้วก็ยิง "เปรี้ยง"  ตัวชักปืน(ขอโทษด้วยครับผมเรียกไม่ถูก) ก็จะถอยหลังออกมา  ผมก็กดปลดเซฟ(มั้ง)ที่อยู่บริเวณไกปืน แล้วตัวชักปืนก็เลื่อนกลับที่เดิม ผมก็ยิงนัดที่ 2 "เปรี้ยง"   ตัวชักก็ดันออกเหมือนเดิมทีนี้แหละครับ  ผมก็ใช้นิ้วโป้งกดปลดเจ้าตัวที่อยู่ใกล้ไกปืนเหมือนเดิม ครั้งนี้ ปลดแล้วมันไม่เด้งคิน  ผมก็เลยชักปืนอีกครั้ง  จากนั้นก็เกิดอาการดังนี้ครับ
        - ขึ้นนกได้  แต่พอกดไกปืน  นกมันจะเลื่อนตกลงมาแต่ไม่กระทบกับช่องที่เอาไว้กระทบกับกระสุน
  ตอนนี้เครียดเลยครับ ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง  ตอนนี้ก็เอาแม๊กกาซีนออกมาก่อน เก็บปืนไว้มิดชิดเลย เพราะ "กระสุนมันยังค้างที่รังเพลิง" อยู่ครับ  รบกวนท่านผู็รู้ช่วยแนะนนำวิธีแก้ด้วยนะครับ  
เอางี้นะท่านนะ จะช่วยแปลให้แล้วกัน โครตมันส์เลย เป็นภาษาคนเล่นปืนหัดใหม่ ที่ใหม่ จริงๆ
1. ผมใส่ลูกในแม็ก 5 ลูก จากนั้นชักปืน (ดึงสไลด์) แล้วปลดเซฟ แล้วยิง .... แสดงว่า ปืนนี้ คันล็อคสไลด์ค้างได้ เพราะเขาเข้าใจว่า คันล็อคฯคือเซฟ  
2.พอยิงนัดแรก สไลด์ถอยหลังสลัดลูกออก แต่สไลด์ค้างเพราะคันล็อคสไลด์ดันขึ้นไปค้างด้วยสาเหตุใด ไม่ปรากฎ
3.ท่านผู้นี้ ก็เลยกดคันล็อคสไลด์ลง สไลด์ก็เลยวิ่งไปข้างหน้า ป้อนกระสุนนัดที่สองเข้ารังเพลิง
3.ท่านผู้นี้ ก็ยิงนัดที่ สอง  กระสุนลั่นออกไป สไลด์ถอยหลัง สลัดปลอกกระสุนออก ป้อนกระสุนนัดที่ 3 เข้าไป
4.คราวนี้ คันล็อคสไลด์ ทำหน้าที่ตามปกติ คือมันไม่ขึ้นไปล็อค เพราะกระสุนยังมีอยู่ในแม็กกาซีน แต่เจ้าของปืน งง  ว่าทำไมมันไม่ค้างเหมือนนัดที่ แรก
5.ท่านเจ้าของปืน คง งง มากๆ ว่า ทำไม คันล็อคสไลด์ มันไม่ขึ้นมาเหมือนนัดแรก  ก็เลยดึงสไลด์อีกครั้ง กระสุนนัดที่ 3 ที่อยู่ในรังเพลิง ถูกกระชากออกไป กระสุนนัดที่ 4 เข้ารังเพลิงแทนที่

6.ท่านเจ้าของปืน ทำอะไรไม่ถูกแล้วทีนี้   เขาคงเข้าเซฟปืนหัวแม่โป้งไว้ละ  ...เอาละว่ะ ทำไงดี

7.พอท่านเจ้าของปืน เข้าเซฟปืนไว้ อาการก็เกิดตามที่เขาว่าไว้คือ

7.1 กดไกปืนไม่ได้ แปลว่า เหนี่ยวไกปืนไม่ได้  ก็เซฟมันเข้าอยู่จะเหนี่ยวได้ไง
7.2 เลื่อนตัวปืนไม่ได้ แปลว่า ดึงสไลด์แล้วมันไม่ถอย  จะถอยได้ไง ก็เซฟปืนมันขึ้นไปขวางอยู่ที่ช่องท้ายสไลด์
7.3 ขึ้นนกได้ (ก็ดึงสไลด์ได้ เข้าเซฟได้ นกมันก็ต้องง้างค้างไว้นั่นแหละ )   แต่พอกดไกปืน (แต่พอเหนี่ยวไกปืน ออกแรงเหนี่ยวหลายๆ ที ทั้งที่ เซฟปืนยังขึ้นอยู่ )   นกมันจะเลื่อนตกลงมา (เหนี่ยว ย้ำๆ เข้าหลายๆ ครั้ง เซียร์ปลดจากหน้านกปืน นกสับลงมาได้ )   แต่ไม่กระทบกับช่องที่ไว้กระทบกับกระสุน (หมายความว่า นกปืนสับลงมาแล้ว แต่สับลงมาติดอยู่ในจังหวะ ฮ้าฟค๊อค )

อาการแบบนี้ อาการเข้าเซฟ แล้วเหนี่ยวไกปืนซ้ำๆ แล้วนกปืนตกมาอยู่ที่ฮ้าฟค๊อคได้นี้  เกิดขึ้นได้ จากสภาพของตัวปืน 1911 บางตัว ที่มีอาการชำรุดจากระยะของเซียร์ กับนก และเซฟ  ที่ไม่สัมพันธ์กัน ไม่พอดีกัน  เพราะปืนปกติของ 1911 ระยะทั้ง เซียร์ นก เซฟ จะต้องสัมพันธ์ พอดีกัน ตึงๆ กันพอดี   สำหรับกระบอกนี้ ขนาดเข้าเซฟแล้ว แต่พอออกแรงเหนี่ยวไกปืน เซียร์ยังสามารถยกตัวจากแง่ของนกปืนได้  แสดงว่า ระยะของ เซียร์ นก  และเซฟ เกิดช่องว่างขึ้นมา ทำให้นกปืนหลุดลงมา แต่เนื่องจากเซียร์ยกตัวได้แค่นิดเดียว นกจึงตกลงมาติดอยู่แค่ ฮ้าฟค๊อต ปืนก็เลยไม่ลั่นออกไป ถือว่าโชคดีนะ ที่ไม่ลั่นโป้ง ..ป้าง ออกไป โดยไม่ได้ตั้งใจ .....
พยายามแปลความหมายก็น่าจะประมาณนี้ แหละ ท่านเจ้าของกระทู้ ผมแปลถูกไหม เล่าให้ฟังหน่อย

มาอ่าน....มาคุยกันเยอะ  ซิ...
จะได้เข้าใจเรื่องปืนมากขึ้น ที่สำคัญ เล่นปืนทุกครั้ง ในขณะนี้ หันไปในทิศทางที่ปลอดภัยด้วยนะครับ.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 05:02:29 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #2783 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 02:53:57 PM »

อัพ ให้พี่เต่า บางเขน ครับ

บางครั้งการกริ๊ปปืนไม่ถูกต้อง ก็ส่งผลให้ยิงไปสไลด์ค้างไป เพราะหัวแม่มือซ้าย(คนถนัดขวา) ยิงสองมือไปดันคันค้างสไลด์ไว้ พอยิงไปรีคอยล์ทำงานก็ไปดันขึ้นพอดี
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2784 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 03:36:59 PM »

อัพ ให้พี่เต่า บางเขน ครับ

บางครั้งการกริ๊ปปืนไม่ถูกต้อง ก็ส่งผลให้ยิงไปสไลด์ค้างไป เพราะหัวแม่มือซ้าย(คนถนัดขวา) ยิงสองมือไปดันคันค้างสไลด์ไว้ พอยิงไปรีคอยล์ทำงานก็ไปดันขึ้นพอดี
เห็นด้วยกับพี่ตูและขอบพระคุณพี่ตู ครับ..... แค่อยากแปลเท่านั้น เพราะคำพูดของเจ้าของกระทู้ พื้นๆ   ....ดี  เลยต้องแปลกันยกใหญ่
เพิ่งเปิดดูข้อความของพี่ตู เมื่อคืนนี้เอง ....ใจถึงกันแฮะ
Hawk
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #2785 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 05:57:17 PM »

ผมมี ม้าใหญ่ไกขาว 1 กระบอก หากระสุนซ้อมยากชะมัด สมาชิกท่านใดพอจะแนะนำได้บ้าง รบกวนด้วยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2786 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 06:53:35 PM »

ผมมี ม้าใหญ่ไกขาว 1 กระบอก หากระสุนซ้อมยากชะมัด สมาชิกท่านใดพอจะแนะนำได้บ้าง รบกวนด้วยครับ

ใช้ ลูกซ้อม ๙ พารา แทนก็ได้ครับ แต่ต้องโหลดจาก แม็กฯ นะครับ ห้าม หยอดทีละนัด   Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #2787 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 06:55:38 PM »

เอางี้นะท่านนะ จะช่วยแปลให้แล้วกัน โครตมันส์เลย เป็นภาษาคนเล่นปืนหัดใหม่ ที่ใหม่ จริงๆ
1. ผมใส่ลูกในแม็ก 5 ลูก จากนั้นชักปืน (ดึงสไลด์) แล้วปลดเซฟ แล้วยิง .... แสดงว่า ปืนนี้ คันล็อคสไลด์ค้างได้ เพราะเขาเข้าใจว่า คันล็อคฯคือเซฟ 
2.พอยิงนัดแรก สไลด์ถอยหลังสลัดลูกออก แต่สไลด์ค้างเพราะคันล็อคสไลด์ดันขึ้นไปค้างด้วยสาเหตุใด ไม่ปรากฎ
3.ท่านผู้นี้ ก็เลยกดคันล็อคสไลด์ลง สไลด์ก็เลยวิ่งไปข้างหน้า ป้อนกระสุนนัดที่สองเข้ารังเพลิง
3.ท่านผู้นี้ ก็ยิงนัดที่ สอง  กระสุนลั่นออกไป สไลด์ถอยหลัง สลัดปลอกกระสุนออก ป้อนกระสุนนัดที่ 3 เข้าไป
4.คราวนี้ คันล็อคสไลด์ ทำหน้าที่ตามปกติ คือมันไม่ขึ้นไปล็อค เพราะกระสุนยังมีอยู่ในแม็กกาซีน แต่เจ้าของปืน งง  ว่าทำไมมันไม่ค้างเหมือนนัดที่ แรก
5.ท่านเจ้าของปืน คง งง มากๆ ว่า ทำไม คันล็อคสไลด์ มันไม่ขึ้นมาเหมือนนัดแรก  ก็เลยดึงสไลด์อีกครั้ง กระสุนนัดที่ 3 ที่อยู่ในรังเพลิง ถูกกระชากออกไป กระสุนนัดที่ 4 เข้ารังเพลิงแทนที่

6.ท่านเจ้าของปืน ทำอะไรไม่ถูกแล้วทีนี้   เขาคงเข้าเซฟปืนหัวแม่โป้งไว้ละ  ...เอาละว่ะ ทำไงดี

7.พอท่านเจ้าของปืน เข้าเซฟปืนไว้ อาการก็เกิดตามที่เขาว่าไว้คือ

7.1 กดไกปืนไม่ได้ แปลว่า เหนี่ยวไกปืนไม่ได้  ก็เซฟมันเข้าอยู่จะเหนี่ยวได้ไง
7.2 เลื่อนตัวปืนไม่ได้ แปลว่า ดึงสไลด์แล้วมันไม่ถอย  จะถอยได้ไง ก็เซฟปืนมันขึ้นไปขวางอยู่ที่ช่องท้ายสไลด์
7.3 ขึ้นนกได้ (ก็ดึงสไลด์ได้ เข้าเซฟได้ นกมันก็ต้องง้างค้างไว้นั่นแหละ )   แต่พอกดไกปืน (แต่พอเหนี่ยวไกปืน ออกแรงเหนี่ยวหลายๆ ที ทั้งที่ เซฟปืนยังขึ้นอยู่ )   นกมันจะเลื่อนตกลงมา (เหนี่ยว ย้ำๆ เข้าหลายๆ ครั้ง เซียร์ปลดจากหน้านกปืน นกสับลงมาได้ )   แต่ไม่กระทบกับช่องที่ไว้กระทบกับกระสุน (หมายความว่า นกปืนสับลงมาแล้ว แต่สับลงมาติดอยู่ในจังหวะ ฮ้าฟค๊อค )

อาการแบบนี้ อาการเข้าเซฟ แล้วเหนี่ยวไกปืนซ้ำๆ แล้วนกปืนตกมาอยู่ที่ฮ้าฟค๊อคได้นี้  เกิดขึ้นได้ จากสภาพของตัวปืน 1911 บางตัว ที่มีอาการชำรุดจากระยะของเซียร์ กับนก และเซฟ  ที่ไม่สัมพันธ์กัน ไม่พอดีกัน  เพราะปืนปกติของ 1911 ระยะทั้ง เซียร์ นก เซฟ จะต้องสัมพันธ์ พอดีกัน ตึงๆ กันพอดี   สำหรับกระบอกนี้ ขนาดเข้าเซฟแล้ว แต่พอออกแรงเหนี่ยวไกปืน เซียร์ยังสามารถยกตัวจากแง่ของนกปืนได้  แสดงว่า ระยะของ เซียร์ นก  และเซฟ เกิดช่องว่างขึ้นมา ทำให้นกปืนหลุดลงมา แต่เนื่องจากเซียร์ยกตัวได้แค่นิดเดียว นกจึงตกลงมาติดอยู่แค่ ฮ้าฟค๊อต ปืนก็เลยไม่ลั่นออกไป ถือว่าโชคดีนะ ที่ไม่ลั่นโป้ง ..ป้าง ออกไป โดยไม่ได้ตั้งใจ .....
พยายามแปลความหมายก็น่าจะประมาณนี้ แหละ ท่านเจ้าของกระทู้ ผมแปลถูกไหม เล่าให้ฟังหน่อย

มาอ่าน....มาคุยกันเยอะ  ซิ...
จะได้เข้าใจเรื่องปืนมากขึ้น ที่สำคัญ เล่นปืนทุกครั้ง ในขณะนี้ หันไปในทิศทางที่ปลอดภัยด้วยนะครับ.......

ขอบคุณมากครับ คุณเต่า บางเขน อ่านได้เข้าใจ ง่ายขึ้นมาก.  Cheesy

BLACK HORSE
"กรุงศรีอยุธยา จะไม่สิ้นคนดี"
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #2788 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:24:47 PM »

เยี่ยมสุดยอด...

'' อย่าใช้อาวุธปืนของท่าน ไปในทางก้าร้าว...รังแกใคร  ควรต้องใช้ปกป้องตนและคนที่ถูกรังแก..คนมีปืนต้องไม่ใจเสาะนัก...ครับ.." (พี่โร้ด)
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #2789 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:09:15 PM »

มาทบทวนความรู้ดีๆที่ให้กับเพื่อนสมาชิก เยี่ยม
หน้า: 1 ... 183 184 185 [186] 187 188 189 ... 210
  พิมพ์