๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 06:05:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 172 173 174 [175] 176 177 178 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 945183 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2610 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 04:33:33 PM »

ต้องขออภัยเรื่องภาพด้วยครับ

ขอบคุณมากครับคุณพี่ ตี๋br  ที่ช่วยย่อภาพให้ครับ คราวหน้าผมจะลงรูปให้เล็กลงครับ

ขอบคุณมากครับคุณพี่ Ro@d - รักในหลวง สำหรับคำชี้แจง

และมีข้อสงสัยต่ออีกนิดห่อยครับ

1. ตัวที่ขัดกับบูทอย่างที่พี่ Ro@d - รักในหลวง  ว่ามาในอนาคตจะไม่เป็นปัญหาใช่หรือเปล่าครับ  และเจ้าตัวนี้สามารถเปลี่ยนได้หรือไม่ครับ เพราะตอนถอดออก (ต้องกระทุ้งออกครับ) และใส่เข้าก็ลำบากมากครับ

2. ตัวสปริงที่เกิดอาการผิดรูป (ซึ่งปกติก่อนหน้าที่ถอดล้างทำความสะอาด ก็อยู่ในสภาพปกติครับ)  จะเป็นปัญหาในอนาคตหรือไม่ครับ (ถ้าไม่เปลี่ยน) ถ้าต้องการเปลี่ยนควนใช้แบบใด รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ  [ LLAMA 38 Super 5 นิ้วครับ] 

ปล. อาการสปริงผิดรูปเพิ่งเกิดครับ  เกิดหลังจากเมื่อวานไปเข้าสนามมาครับ (กระบอกนี้คุณพ่อไม่ได้ยิงมาตั้งแต่ปี 2525 ครับเก็บซุกไว้ในตู้เสื้อผ้าตลอดะครับ)

ขอบคุณมากครับ
และขอน้อมรับคำติชมครับ

หลอดครอบสปริงนี้ เวลาถอดทำความสะอาด ไม่ต้องถอดสปริงออกก็ได้ ปล่อยให้ติดคาไว้อย่างนั้นก็ได้ ครับ
จะถอด-ใส่ ก็หมุน ไปตามเส้นสปริง จะง่ายขึ้้น

สปริงลำเลื่อนคดงอ ไม่่มีปัญหา ครับ ยิงได้สบายมากเพราะเมื่ออยู่ในตัวปืน จะถูกจัดให้เบียดเรียงแถวอย่างเรียบร้อย
สปริงจะเปลี่ยนเส้นใหม่ก็ต่อเมื่อ ขึ้่นลำแล้วมันง่าย อ่อนแรงเกินไป แสดงว่าล้ามากแล้ว 

เปลี่ยนใช้กับ รุ่นเดียวกับ Colt เลือก ขนาด ๑๖ ปอนด์ นะครับ เส้นหนึ่ง + สปริงเข็ม จะอยู่ในซองเดียวกันเคยซื้อ ราว ๕๐๐.+/-
ไม่ต้องเลือกตาม Space (ผมจำไม่ได้  แต่ปอนด์สูงกว่านี้) เพราะจะขึ้นลำลำบากเกินไป ครับ

ถ้าลงรูปได้ จัดการแสดงตัวได้เลยนะครับ ถ้าเป็น LLama รุ่นหลังสะพาน ผมเคยมีใช้อยู่ กลุ่มอาจกว้างกว่า Colt นิด ๆ
แต่ก็ไม่เคยขัดลำสักนัด.. เป็นปืนราคาต่ำแต่เพียง Colt.. เท่านั้น  แต่ก็เป็นปืนที่ไว้วางใจได้แน่นอน ครับ.  Cheesy

กงไกรลาศ
Full Member

คะแนน 54

ดื่มนมสด ชมบรรยากาศริมน้ำน่าน

« ตอบ #2611 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:15:30 PM »

วันนี้ลองเอา G.22 มาสัมผัสมิติดูผมว่า.40 นี่ก็ดูเข้มขลังเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ เป็นปืนใหม่ที่ดูดุดันและเรียบง่ายในเวลาเดียวกัน

อีกมุมนึงที่ดูโดดเด่นครับ

ม้าตัวเก่าที่มุมกล้องเดียวกัน
paisal 1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2612 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:29:36 PM »

คุณเดก็หลงใหล .40 เข้าแล้ว  Grin
กงไกรลาศ
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #2613 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:42:07 PM »

คุณเดก็หลงใหล .40 เข้าแล้ว  Grin
ตามท่าน Ro@d - รักในหลวง เขามาครับ
วันนี้ไปเจอลุงหมวดท่านนึงแกพกตัวนี้เลยครับ เก๋ามากเลยขอถ่ายรูปมาแบ่งกันชมครับ"38ซุป ม้ากลับ"

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #2614 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:44:58 PM »

วันนี้ลองเอา G.22 มาสัมผัสมิติดูผมว่า.40 นี่ก็ดูเข้มขลังเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ เป็นปืนใหม่ที่ดูดุดันและเรียบง่ายในเวลาเดียวกัน

อีกมุมนึงที่ดูโดดเด่นครับ

ม้าตัวเก่าที่มุมกล้องเดียวกัน

ต้องเชิญ ท่านกงไกรลาศไป กระทู้นี้แล้วหล่ะครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=59504.7575

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #2615 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:46:01 PM »

สงสัย 38 sup ตัวนี้ไม่พ้นมือท่านกง แน่ๆ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
กงไกรลาศ
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #2616 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 08:46:48 PM »

ส่วนตัวนี้ยังไม่มีเจ้าของครับ รอ ป.3 สน.สก.อยู่ที่ร้านใครชอบส่งป.3มาให้ผมธุระรับ-ส่งให้ก็ได้นะครับ "ซุปเปอร์100ปี"

jjkallnew
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #2617 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:27:32 PM »

ส่วนตัวนี้ยังไม่มีเจ้าของครับ รอ ป.3 สน.สก.อยู่ที่ร้านใครชอบส่งป.3มาให้ผมธุระรับ-ส่งให้ก็ได้นะครับ "ซุปเปอร์100ปี"

ผมมีใบป.3แล้วคับแต่ผมซื้อปืนโครงการไม่ใด้
มีปืนร้านใหมครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #2618 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:39:57 PM »

ผมมีใบป.3แล้วคับแต่ผมซื้อปืนโครงการไม่ใด้
ขออนุญาตตอบแทน น่าจะเป็นร้านสุธณา จ พิษณุโลกครับ

jjkallnew
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #2619 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:49:30 PM »

ขออนุญาตตอบแทน น่าจะเป็นร้านสุธณา จ พิษณุโลกครับ
ตกลงว่ามีปืนร้านใหมครับราคาเท่าใหร่ครับ
killick
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2620 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:22:43 PM »

หลอดครอบสปริงนี้ เวลาถอดทำความสะอาด ไม่ต้องถอดสปริงออกก็ได้ ปล่อยให้ติดคาไว้อย่างนั้นก็ได้ ครับ
จะถอด-ใส่ ก็หมุน ไปตามเส้นสปริง จะง่ายขึ้้น

สปริงลำเลื่อนคดงอ ไม่่มีปัญหา ครับ ยิงได้สบายมากเพราะเมื่ออยู่ในตัวปืน จะถูกจัดให้เบียดเรียงแถวอย่างเรียบร้อย
สปริงจะเปลี่ยนเส้นใหม่ก็ต่อเมื่อ ขึ้่นลำแล้วมันง่าย อ่อนแรงเกินไป แสดงว่าล้ามากแล้ว  

เปลี่ยนใช้กับ รุ่นเดียวกับ Colt เลือก ขนาด ๑๖ ปอนด์ นะครับ เส้นหนึ่ง + สปริงเข็ม จะอยู่ในซองเดียวกันเคยซื้อ ราว ๕๐๐.+/-
ไม่ต้องเลือกตาม Space (ผมจำไม่ได้  แต่ปอนด์สูงกว่านี้) เพราะจะขึ้นลำลำบากเกินไป ครับ

ถ้าลงรูปได้ จัดการแสดงตัวได้เลยนะครับ ถ้าเป็น LLama รุ่นหลังสะพาน ผมเคยมีใช้อยู่ กลุ่มอาจกว้างกว่า Colt นิด ๆ
แต่ก็ไม่เคยขัดลำสักนัด.. เป็นปืนราคาต่ำแต่เพียง Colt.. เท่านั้น  แต่ก็เป็นปืนที่ไว้วางใจได้แน่นอน ครับ.  Cheesy

ขอบคุณมากครับ คุณพี่ Ro@d - รักในหลวง  สำหรับคำชี้แจ้ง และคำแนะนำครับ เท่าที่ได้ลองนำไปยิงดูเมื่อวาน ก็มีอาการขัดลำอยู่เป็นระยะๆ ครับ ไม่คัดปลอกบ้าง  ไม่ป้อนลูกบ้าง ครับ สงสัยเพราะเก่าเก็บกระมังครับ

หลายรูปหน่อยนะครับ เปลืองพื้นที่ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 11:36:08 PM โดย killick » บันทึกการเข้า
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #2621 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:32:56 PM »

ตามท่าน Ro@d - รักในหลวง เขามาครับ
วันนี้ไปเจอลุงหมวดท่านนึงแกพกตัวนี้เลยครับ เก๋ามากเลยขอถ่ายรูปมาแบ่งกันชมครับ"38ซุป ม้ากลับ"

ม้ากลับ สภาพน่ารักมากครับ
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2622 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:35:12 AM »

ขออนุญาต ย่อภาพให้ครับคุณkillick

ขอบคุณมากครับ คุณตี๋ br ที่ช่วยย่อภาพให้ + ๑ ให้ทั้ง ๒ ท่าน ครับ

จากภาพ น่าจะเป็น กระบอกที่ปลายสปริงลำเลือน ตัวที่ขัดกับบูธ ปากลำกล้อง
มีรอยคีมบีบ ให้ยู่เข้ามาทั้ง ๒ ข้าง เป็นเจตนาเพื่อป้องกัน ไม่ให้ถูกสปริงดีด บินหนีหาย

เมื่อถอด หลอด หรือกระบอกนี้จะจับเส้นสปริงไว้  แต่เมื่อค่อย ๆ ปลด ก็แยกจากกันได้ ครับ  
เมื่อประกอบสปริงก็ยังสามารถ ยึดหยุ่นได้เป็นปรกติ ไม่มีปัญหา อะไร ครับ.  Cheesy

จากการดัดแปลงนี้ ทำให้ทราบว่า เจ้าของเดิม ต้องเป็นคอปืนที่ยอดเยี่ยม ท่านหนึ่ง  เยี่ยม

ผมมองต่างจากคุณ Ro@d ว่ารอยนั้นไม่ได้ทำขึ้นมา เจ้าของกระทู้ใส่สปริงเข้าไปในบูชนั้นแล้วรอยที่ว่านั้นมันล็อคสปริงอยู่มั้ยครับ ที่ว่ากระทุ้งออกนี่หมายถึงกระทุ้งบูชออกจากสไลดหรือกระทุ้งสปริงออกจากบูชครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2012, 10:37:08 AM โดย s.somsak » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2623 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:24:25 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณพี่ Ro@d - รักในหลวง  สำหรับคำชี้แจ้ง และคำแนะนำครับ เท่าที่ได้ลองนำไปยิงดูเมื่อวาน ก็มีอาการขัดลำอยู่เป็นระยะๆ ครับ ไม่คัดปลอกบ้าง  ไม่ป้อนลูกบ้าง ครับ สงสัยเพราะเก่าเก็บกระมังครับ

กระบอกนี้ เป็น LLama  รุ่นหลังเรียบเหมือน Colt  ทำออกมารุ่นแรก ๆ  ก่อนรุ่นหลังสะพาน .. มีจำนวนน้อยมาก ครับ.

ถึงจะเป็นปืนรับมาจากบิดา ก็ถือว่าเป็นปืนใหม่สำหรับ คุณ killick  และด้วยเก็บไว้ไม่ได้ยิงมานาน..  หยอดน้ำมันในจุดสัมผัส และที่ ตัวสปริง และ
จึงจำเป็นต้อง Break In ด้วยกระสุนจริง สัก ๑ กล่อง อีกครั้งครับ หรือยิงจนกว่าอาการติดขัดจะหายไป  ยังไม่ต้องเปลี่ยนอะไรทั้งนั้น บัดเดี๋ยวน่าจะดีขึ้นเอง

การ Break In จช่วยให้ท่าน คุ้นเคยกับรีคอลย์ ทำให้คุมปืนได้ดีขึ้น และจะได้ทราบว่าศูนย์เที่ยงตรงหรือไม่ อย่าไปใช้กระสุนซ้อม Break In  นะครับ  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #2624 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 11:54:26 AM »

ขออนุญาต ย่อภาพให้ครับคุณkillick

ขอบคุณมากครับ คุณตี๋ br ที่ช่วยย่อภาพให้ + ๑ ให้ทั้ง ๒ ท่าน ครับ

จากภาพ น่าจะเป็น กระบอกที่ปลายสปริงลำเลือน ตัวที่ขัดกับบูธ ปากลำกล้อง
มีรอยคีมบีบ ให้ยู่เข้ามาทั้ง ๒ ข้าง เป็นเจตนาเพื่อป้องกัน ไม่ให้ถูกสปริงดีด บินหนีหาย

เมื่อถอด หลอด หรือกระบอกนี้จะจับเส้นสปริงไว้  แต่เมื่อค่อย ๆ ปลด ก็แยกจากกันได้ ครับ 
เมื่อประกอบสปริงก็ยังสามารถ ยึดหยุ่นได้เป็นปรกติ ไม่มีปัญหา อะไร ครับ.  Cheesy

จากการดัดแปลงนี้ ทำให้ทราบว่า เจ้าของเดิม ต้องเป็นคอปืนที่ยอดเยี่ยม ท่านหนึ่ง  เยี่ยม

ผมมองต่างจากคุณ Ro@d ว่ารอยนั้นไม่ได้ทำขึ้นมา เจ้าของกระทู้ใส่สปริงเข้าไปในบูชนั้นแล้วรอยที่ว่านั้นมันล็อคสปริงอยู่มั้ยครับ ที่ว่ากระทุ้งออกนี่หมายถึงกระทุ้งบูชออกจากสไลดหรือกระทุ้งสปริงออกจากบูชครับ

ขอบคุณมากนะครับ คุณ s.somsak . ที่ช่วยกัน มอง  Cheesy   ขออธิบายเพิ่มอีกนิด และผมนำ Colt .๓๘ super มาถอดประกอบตามไปด้วย  Grin
จุดที่พูดถึงนี้ เฉพาะแรงของสปริงที่ไปขบ จะไม่สามารถทำให้เกิดรอยนี้ขึ้นมาได้  จะขบได้ จะต้องมีร่องให้ตัวเส้นสปริงไปจับ
และร่องนั้น ไม่มีทางเกิดขึ้นได้ เนื่องเพราะสปริงจะถูกสไลด์บังคับเอาไว้

สำหรับปืน LLama ที่แผนแบบตาม Colt.. หลอดนี้ไม่ต้องกระทุ้ง เพราะเมื่อผลักบูธหลบ.. หลอดนี้ จะบินหนีทันที
และนี่ละอาจคือเหตุให้ต้อง ใช้คีมหรือเครื่องมือทำ รอยนี้ขึ้นมาเพื่อจับกับเส้นสปริงเอาไว้ พอให้ ไม่บินหนีไปไกล นัก   

จุดนี้ น่าจะเกิดจากคนทำขึ้นเท่านั้น จึงเกิดรอยขึ้นทั้ง ๒  ด้าน  คงเห็นความเรียบร้อยของชิ้นงานนะครับ
นี่คือ ผลงานของเจ้าของเดิม ที่มีความคิดยอดเยี่ยมมาก. แต่ก็อาจมีปัญหา เรื่องปืนติดขัด ไม่คัดปลอกตามมาก็ได้ ครับ
เพราะมีผลต่อการยึดตัวของสปริงลำเลื่อน .   ยิ้มีเลศนัย

สปริง เมื่อถูกหลอดแบบนี้จับ  จะนำออกก็ด้วย การดึงปสริงออกมาตรง ๆ หรือถ้าจะไม่อยากให้สปริงยึดตัว ก็ใช้การหมุนคลายตัวออกมาตรับ  Cheesy

หน้า: 1 ... 172 173 174 [175] 176 177 178 ... 210
  พิมพ์