๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 07:25:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 156 157 158 [159] 160 161 162 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 945211 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2370 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 04:05:38 PM »

เข้ากระทู้ นี้ทีไรคิดถึงความหลังทุกที  หัวเราะร่าน้ำตาริน
น้องมิลค์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #2371 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 11:28:05 AM »

อยากได้เข็มสักอัน ใครพอมีเหลือๆบ้างคร๊าบ
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2372 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 03:33:45 PM »

มรดก ครับ เดิมมั้ยครับ (มือใหม่จริงๆครับ) รุ่นอะไรครับ
ขออภัยครับถ่ายกลางคืน ครับ (ใช้กล่องไม่ค่อยเป็นด้วย)                               มีคนมาจีบหลายคนแล้วครับ ไม่รู้ราคาเท่าไหล่ (แต่ไม่ขายหรอกครับ)
มรดก จากปู่ถึงพ่อจากพ่อถึงผม แต่ผมดันมี ลูกสาว สิครับ                                                                                                                                                                                                                                                                                                     

ยินดีด้วยครับ จากภาพที่เห็น ยกเว้นประกับด้าม นอกนั้น เดิมทั้งกระบอกครับ แม้แต่ผิวก็ยังเดิม ๆ 
แสดงว่า ดูแลและเก็บไว้อย่่างดี ครับ  Cheesy

Government .38 Super ก่อน รุ่น S'70 ชื่อรุ่นจากโรงงาน ไม่มีชื่อเฉพาะกำหนดมาให้.. เป็นแต่ คอปืนที่มีอยู่ เรียกขานกันเอง
รุ่นกำนัน-ผู้ใหญ่บ้าน ลำบาง, ลำดินสอ, Commercial  Grin

คุณ Ro@d ช่วยเรียงลำดับมูลค่าตามการสะสมหน่อยได้มั้ยครับเผื่อฟลุ๊กเจอสวยๆจะได้คว้าไว้ให้เหมาะสมกับราคา  ไหว้

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2373 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 05:56:14 PM »

มรดก ครับ เดิมมั้ยครับ (มือใหม่จริงๆครับ) รุ่นอะไรครับ
ขออภัยครับถ่ายกลางคืน ครับ (ใช้กล่องไม่ค่อยเป็นด้วย)                               มีคนมาจีบหลายคนแล้วครับ ไม่รู้ราคาเท่าไหล่ (แต่ไม่ขายหรอกครับ)
มรดก จากปู่ถึงพ่อจากพ่อถึงผม แต่ผมดันมี ลูกสาว สิครับ                                                                                                                                                                                                                                                                                                     

ยินดีด้วยครับ จากภาพที่เห็น ยกเว้นประกับด้าม นอกนั้น เดิมทั้งกระบอกครับ แม้แต่ผิวก็ยังเดิม ๆ 
แสดงว่า ดูแลและเก็บไว้อย่่างดี ครับ  Cheesy

Government .38 Super ก่อน รุ่น S'70 ชื่อรุ่นจากโรงงาน ไม่มีชื่อเฉพาะกำหนดมาให้.. เป็นแต่ คอปืนที่มีอยู่ เรียกขานกันเอง
รุ่นกำนัน-ผู้ใหญ่บ้าน ลำบาง, ลำดินสอ, Commercial  Grin

คุณ Ro@d ช่วยเรียงลำดับมูลค่าตามการสะสมหน่อยได้มั้ยครับเผื่อฟลุ๊กเจอสวยๆจะได้คว้าไว้ให้เหมาะสมกับราคา  ไหว้

คุณค่าในปืนแต่ละกระบอก ในแต่ละรุ่นนั้น ในมุมมองของผม..  ควรอยู่ที่
๑. ยี่ห้อ คงต้อง เป็น Colt
๒. สภาพตัวปืน เน้นที่ ผิวเดิม ตัวอักษร เ้หลี่ยมมุม เป็นสันคม สำคัญกว่ารุ่นปืน  จะเป็นรุ่น ใดก็ได้

๓. รุ่นก่อน WWII ม้าจะอยู่ด้านขวา เรีียกว่า รุ่นม้ากลับ เป็นที่ต้องการเพราะเป็นปืนเก่า ผลิตมาน้อย
๔. Colt .๓๘ super ในรุ่น Combat Commander และ Commander ลำกล้อง ๔.๒๕ นิ้ว จะมีผลิตออกมาราวปี ๒๔๙๑ - ๒๕๑๒
จะเป็นรุ่นปืนที่หากยากมาก..  บางกระบอก เป็นสวัสดิการ แก่ข้าราชการทหารเรือ จะมี รูปสมอเรือ และเลขไทยใต้สมอ

เน้นที่สภาพเดิม ผิว-ม้าเดิม S/N จากโรงงาน ไว้ก่อน ครับ 
ถ้าแกะตัวหนังสือ-ม้า ถึงจะถือว่าเสียของ แต่ในการใช้งานนั้น ยังวางใจได้ไม่ผิดหวัง ครับ  Grin

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2374 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:51:18 PM »

ถ้าจะให้เก็บผมชอบรุ่นของทหารเรือครับ  Grin Grin

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ฮิทเลอร์
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #2375 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 08:51:25 PM »

จริงมั๊ยคับที่เค้าว่าลูก .38 super หาซื้อยาก

เคยเป็นอย่างนั้น เมื่อ ๒๐ ปีก่อน แต่ไม่ถึงกับหายาก เป็นแต่คาที่สูงกว่า ๙ พารา  นะครับ
ปัจจุบัน กระสุนหายาก ขาดแคลนพอ ๆ กัน  และราคา .๓๘ super กับ ๙ พารา ก็มีราคาเท่ากัน

จึงเป็นจังหวะของช่องทาง ที่จะหาเจอ เมื่อไร  ก็ควรซื้อเก็บไว้ให้พอใช้ ..  อย่างน้อย ควรต้องมี ๓-๔ กล่อง ยิงไปเท่าไร ก็ควรซื้อเติมไว้เท่านั้น
ผมเคยขาดแคลน มีกระสุนติดปืน เพียง ๙ นัด มา ๒ ครั้ง และหลังจากนั้น จักไม่ยอมซ้ำรอยเดิมอีก  Grin

ขออนุญาตครับพี่ Ro@d ลูกจริงของบลูเล็ต เราควรเก็บไม่เกินกี่ปีครับ ขอโทษครับพี่ ผมขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ กำลังดำเนินการด้านเอกสารอยู่ครับ ถ้าเรียบร้อยแล้ว จะเอารูปมาลงให้พี่ๆ ชี้แนะครับ ปกติแอบอ่านอย่างเดียว เพิ่งได้ครอบครอง โคล์ท ตัวจริงเมื่อวานนี้เองครับ ขอบพระคุณครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2376 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 09:38:45 PM »

จริงมั๊ยคับที่เค้าว่าลูก .38 super หาซื้อยาก

เคยเป็นอย่างนั้น เมื่อ ๒๐ ปีก่อน แต่ไม่ถึงกับหายาก เป็นแต่คาที่สูงกว่า ๙ พารา  นะครับ
ปัจจุบัน กระสุนหายาก ขาดแคลนพอ ๆ กัน  และราคา .๓๘ super กับ ๙ พารา ก็มีราคาเท่ากัน

จึงเป็นจังหวะของช่องทาง ที่จะหาเจอ เมื่อไร  ก็ควรซื้อเก็บไว้ให้พอใช้ ..  อย่างน้อย ควรต้องมี ๓-๔ กล่อง ยิงไปเท่าไร ก็ควรซื้อเติมไว้เท่านั้น
ผมเคยขาดแคลน มีกระสุนติดปืน เพียง ๙ นัด มา ๒ ครั้ง และหลังจากนั้น จักไม่ยอมซ้ำรอยเดิมอีก  Grin

ขออนุญาตครับพี่ Ro@d ลูกจริงของบลูเล็ต เราควรเก็บไม่เกินกี่ปีครับ ขอโทษครับพี่ ผมขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ กำลังดำเนินการด้านเอกสารอยู่ครับ ถ้าเรียบร้อยแล้ว จะเอารูปมาลงให้พี่ๆ ชี้แนะครับ ปกติแอบอ่านอย่างเดียว เพิ่งได้ครอบครอง โคล์ท ตัวจริงเมื่อวานนี้เองครับ ขอบพระคุณครับ

ยินดีด้วย นะครับ คุณ ฮิทเลอร์ .. Cheesy

กระสุนปืนชนวนกลาง อยู่ในกล่องกระดาษที่มากับกระสุนปืน และอย่าให้กระสุนโดนน้ำมัน  เก็บได้นาน หลายสิบปี ครับ ไม่ต้องกังวลเลย ..
และเรื่องนี้ เป็นวิตกจริต (กังวลเกินเหตุ)  อย่างหนึ่งของคนมีปืน  คิก คิก

กระสุนปืนนั้นควรซื้อล็ิอตใหม่ ๆ นั้นถูกต้องแล้ว แต่การเก็บ มันไม่ด้านกันง่าย ๆ  ส่วนเรื่องที่ บางท่านกังวล และคิดว่า
เก็บได้แค่ ๑๐ ปี+/- นั้น เป็นเรื่องหลงเชื่อ ที่อาจไม่ถูกต้องนัก  จนกลายเป็นเป็นเรื่องเป็นราวไปซะ

การจัดซื้อของทางราชการ และการเก็บสำรอง นั้น เป็นความรับผิดชอบต่อความมั่นคง และมีเงินงบประมาณสนับสนุน
จึงต้องมีระยะเวลา มาเ้ป็นตัวกำหนด .. 

และพูดกันปากต่อปาก จึงกลายเป็นจับแพะชนแกะ เป็นกระสุนมีอายุแค่  ๑๐ ปี +/- ไปซะได้  คิก คิก

การใช้ปืน ทำให้ต้องนำกระสุนมาหมุนเวียนใช้ จึงทำให้กระสุนที่มีอยู่.. ไม่มีเรื่องต้องให้กังวล ระยะเวลา อีกเลย
ปัญหาจึงอยู่ว่า ถ้ามีการสำรองกระสุน อยู่ที่ ๒ กล่อง เมื่อยิงไปเท่าไร ต้องจัดหามาเติม อย่าให้พร่อง
ถ้าคิดว่าจะหาซื้อไม่ได้ ก็อย่าเพิ่งไปซ้อมยิง.. ขอให้ ติดปืน เก็บไว้ใช้ เมื่อคราวจำเป็นจะดีกว่า  นะครับ.  Grin

ฮิทเลอร์
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #2377 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 12:01:54 AM »

ขอบพระคุณครับพี่ ไหว้ Ro@d พี่ Ro@d เป็นผู้ใหญ่ใจดีเสมอกับน้องๆในเวปมาตลอด ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ เคารพ นับถือ และติดตาม การตอบคำถามของพี่ๆ ไม่ว่า จะเป็น ผู้การมะขิ่น ท่านรองสุพินท์ ผอ.ผนิศวร พี่นินจา พี่เต๋า พี่ตูรุท และพี่ๆอีกหลายๆคน ที่ไม่ได้กล่าวไว้ มีพี่ๆคอยให้คำแนะนำด้วยความเมตตา กับน้องๆเสมอมา ขอบพระคุณจากใจจริงๆครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
aroon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #2378 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 10:22:40 AM »

เอามาโชว์อีกครั้งครับ มรดกของคุณพ่อครับ ป.4ของคุณพ่อออกเมื่อ 10 มี.ค. 2512  ผมรับโอนมา 10 มี.ค. 2550ครับ

ปัจจุบันตัวนี้เป็นตัวแทนคุณพ่อที่อยู่กับเราตลอด
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2379 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:04:42 PM »

คุณค่าในปืนแต่ละกระบอก ในแต่ละรุ่นนั้น ในมุมมองของผม..  ควรอยู่ที่
๑. ยี่ห้อ คงต้อง เป็น Colt
๒. สภาพตัวปืน เน้นที่ ผิวเดิม ตัวอักษร เ้หลี่ยมมุม เป็นสันคม สำคัญกว่ารุ่นปืน  จะเป็นรุ่น ใดก็ได้

๓. รุ่นก่อน WWII ม้าจะอยู่ด้านขวา เรีียกว่า รุ่นม้ากลับ เป็นที่ต้องการเพราะเป็นปืนเก่า ผลิตมาน้อย
๔. Colt .๓๘ super ในรุ่น Combat Commander และ Commander ลำกล้อง ๔.๒๕ นิ้ว จะมีผลิตออกมาราวปี ๒๔๙๑ - ๒๕๑๒
จะเป็นรุ่นปืนที่หากยากมาก..  บางกระบอก เป็นสวัสดิการ แก่ข้าราชการทหารเรือ จะมี รูปสมอเรือ และเลขไทยใต้สมอ

เน้นที่สภาพเดิม ผิว-ม้าเดิม S/N จากโรงงาน ไว้ก่อน ครับ 
ถ้าแกะตัวหนังสือ-ม้า ถึงจะถือว่าเสียของ แต่ในการใช้งานนั้น ยังวางใจได้ไม่ผิดหวัง ครับ  Grin

ขอบคุณครับ
ถามต่ออีก พอมีข้อมูลมั้ยครับว่ารุ่นไหนงานละเอียดที่สุดครับ
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2380 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:19:38 PM »

รบกวนถามเพื่อนชาว 38 sup ครับว่าปืนของแต่ละท่านรอยเข็มที่จานท้ายกินต่ำมั้ยครับ ถามเพื่อเป็นข้อมูลเรื่องของการขัดกลอนของ upper lug  ส่วนของผมและเพื่อนกินต่ำเหมือนกันก็เลยสงสัยว่า 38 super ต้องขัดกลอนสูงกว่า .45 เพราะแรงดันรังเพลิงสูงมากหรือปล่าวอะครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2381 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 08:52:08 PM »

ขอบพระคุณครับพี่ ไหว้ Ro@d พี่ Ro@d เป็นผู้ใหญ่ใจดีเสมอกับน้องๆในเวปมาตลอด ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ เคารพ นับถือ และติดตาม การตอบคำถามของพี่ๆ ไม่ว่า จะเป็น ผู้การมะขิ่น ท่านรองสุพินท์ ผอ.ผนิศวร พี่นินจา พี่เต๋า พี่ตูรุท และพี่ๆอีกหลายๆคน ที่ไม่ได้กล่าวไว้ มีพี่ๆคอยให้คำแนะนำด้วยความเมตตา กับน้องๆเสมอมา ขอบพระคุณจากใจจริงๆครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
หลักการทำงานของ 1911 ถือว่าเป็นปืนต้นแบบของปืนพกส่วนใหญ่ ในปัจจุบัน ดังนั้น ถ้าท่านได้มันมา ท่านจะได้ใช้เป็นปืนครู ในการศึกษาพื้นฐาน  กลไก การปฏิบัติการของปืนพกกึ่งอัตโนมัติ จะได้ศึกษาถึงความคิดสร้างสรรค์ของผู้ออกแบบ ที่ใช้สลัก ขัดกันไป ขัดกันมา ก็กลายมาเป็นอาวุธได้  ถอดสลักตัวเดียว สามารถยกเครื่องในปืนออกมาได้ทั้งยวงเลยทีเดียว
นอกจากเป็นปืนครูแล้ว ยังได้รับถึงเสน่ห์ของมันที่ซ่อนอยู่ ซึ่งจะแตกต่างจากปืนโพลิเมอร์  เพราะ 1911 กับ โพลิเมอร์ มันคนละเรื่องกัน....ได้ศึกษา ได้อารมณ์ศิลปะ ......  ท่านมีแค่ 2 ตัว  1911 ซักตัว  โพลิเมอร์ยอดฮิต ซักตัว แค่นี้ ก็สุขแล้วครับ ขอให้ถูกใจกับปืนศิลปะ ได้มาแล้วขอดูรูปบ้างนะท่านนะ ผมชอบดูครับ
ฮิทเลอร์
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #2382 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2011, 09:35:45 PM »

หลักการทำงานของ 1911 ถือว่าเป็นปืนต้นแบบของปืนพกส่วนใหญ่ ในปัจจุบัน ดังนั้น ถ้าท่านได้มันมา ท่านจะได้ใช้เป็นปืนครู ในการศึกษาพื้นฐาน  กลไก การปฏิบัติการของปืนพกกึ่งอัตโนมัติ จะได้ศึกษาถึงความคิดสร้างสรรค์ของผู้ออกแบบ ที่ใช้สลัก ขัดกันไป ขัดกันมา ก็กลายมาเป็นอาวุธได้  ถอดสลักตัวเดียว สามารถยกเครื่องในปืนออกมาได้ทั้งยวงเลยทีเดียว
นอกจากเป็นปืนครูแล้ว ยังได้รับถึงเสน่ห์ของมันที่ซ่อนอยู่ ซึ่งจะแตกต่างจากปืนโพลิเมอร์  เพราะ 1911 กับ โพลิเมอร์ มันคนละเรื่องกัน....ได้ศึกษา ได้อารมณ์ศิลปะ ......  ท่านมีแค่ 2 ตัว  1911 ซักตัว  โพลิเมอร์ยอดฮิต ซักตัว แค่นี้ ก็สุขแล้วครับ ขอให้ถูกใจกับปืนศิลปะ ได้มาแล้วขอดูรูปบ้างนะท่านนะ ผมชอบดูครับ
ครับพี่เต๋า ถ้าเรียบร้อยเมื่อไหร่ จะรีบเอามาให้พี่ชี้แนะครับ แต่บอกได้ก่อนครับว่าไม่เดิมแล้วครับ (ขนาดไม่เดิมยังไม่หายเห่อเลยครับ) ผมมี G.19 มาแปดปีแล้วครับ แต่ก็พยายามตามหาโคลท์ มาตลอด วันนี้ฝันเป็นจริงแล้ว ถูกอย่างที่พี่เต๋าว่า ความรู้สึกมันคนละเรื่องเลยครับ ระหว่าง โคลท์1911 กับ โพลิเมอร์ แต่กล๊อกที่ใช้อยู่ข้อดีคือเป็นปืนที่ไม่เคยทำให้ผิดหวังนะครับ ไม่เคยขัดลำ เบา และไม่ต้องดูแลกันมาก ซุปเปอร์กระบอกนี้ตั้งใจเก็บไว้เป็นมรดกยันลูก-หลานครับ สำหรับผมถือว่าต่อให้มีปืนสักกี่กระบอก แต่ถ้าไม่มี โคลท์1911 ไว้สักกระบอก ถือว่า เสียทีที่ไม่มีโอกาสได้สัมผัส ความเป็นตำนานที่แท้จริงของอาวุธปืน (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2383 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 02:27:34 PM »

ครับพี่เต๋า ถ้าเรียบร้อยเมื่อไหร่ จะรีบเอามาให้พี่ชี้แนะครับ แต่บอกได้ก่อนครับว่าไม่เดิมแล้วครับ (ขนาดไม่เดิมยังไม่หายเห่อเลยครับ) ผมมี G.19 มาแปดปีแล้วครับ แต่ก็พยายามตามหาโคลท์ มาตลอด วันนี้ฝันเป็นจริงแล้ว ถูกอย่างที่พี่เต๋าว่า ความรู้สึกมันคนละเรื่องเลยครับ ระหว่าง โคลท์1911 กับ โพลิเมอร์ แต่กล๊อกที่ใช้อยู่ข้อดีคือเป็นปืนที่ไม่เคยทำให้ผิดหวังนะครับ ไม่เคยขัดลำ เบา และไม่ต้องดูแลกันมาก ซุปเปอร์กระบอกนี้ตั้งใจเก็บไว้เป็นมรดกยันลูก-หลานครับ สำหรับผมถือว่าต่อให้มีปืนสักกี่กระบอก แต่ถ้าไม่มี โคลท์1911 ไว้สักกระบอก ถือว่า เสียทีที่ไม่มีโอกาสได้สัมผัส ความเป็นตำนานที่แท้จริงของอาวุธปืน (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
เอาน่า....ขอให้ได้มาเหอะ  ปืนซูเปอร์ เป็นปืนโด่งดังในอดีต ช่วงรอยต่อ ก่อน ซีรีส์ 70 จนล้ำเข้ามาในยุคของ 70 มาร์คโฟร์ ก็ปืนมัน 40-50 ปีมาแล้ว จะให้มันเดิมก็คงจะยาก
ได้ลำกล้องเรียบมา ก็ถือว่า ดูโบราณดี   ได้ลำกล้อง หัวโต ปากแตร 70 มา ก็ถือว่า สุดยอด ลำกล้องหัวโต เกลียวจะชัด มากๆ เลย  ยังไง ดูเกลียวลำกล้องให้แจ่มๆ หน่อยนะ  แค่ความใส ในลำกล้อง น้อยกว่า  กล็อค 19 ที่ครอบครองอยู่ซักเล็กน้อย ก็พอรับได้แล้ว
littlejohn
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2384 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 08:57:19 PM »

สอบถามท่านสมาชิกครับ .38 Super ของคุณพ่อ ป4 ปี 2513 เขียนว่าเป็นขนาด 9 มม ซื้อจากสวัสดิการกรมตำรวจในสมัยนั้น ผมเลยสับสนว่าสมัยก่อนเวลาออกป4 นายทะเบียนลงขนาด .38 Super กับ 9 มม เป็น 9 มม เหมือนกันเหรอครับ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 156 157 158 [159] 160 161 162 ... 210
  พิมพ์