๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 01:50:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 151 152 153 [154] 155 156 157 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 945136 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2295 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 12:30:10 PM »

ครับผม.....บ้านพี่น้ำท่วมป่าว...สะพานพระราม4ตัดปากเกร็ดรถเล็กผ่านไม่ได้แล้วครับ.....

............ หลงรัก บ้านผมยังไม่ท่วมครับ หมู่บ้านผมถมดินสูงจากถนนซอย เกือบ 1 ม. และตอนนี้ถนนซอยและถนนหลักก็ยังไม่ท่วมขัง ครับ  เยี่ยม

............ คิก คิก เมื่อวานขับรถไป จ.ปราจีน ต้องลุยหลายจุดเหมือนกัน ทางขาดก็มี ดีที่เอารถสูงไป ไม่งั้นคงไปไม่ถึง  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2296 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 03:25:50 PM »

ครับผม.....บ้านพี่น้ำท่วมป่าว...สะพานพระราม4ตัดปากเกร็ดรถเล็กผ่านไม่ได้แล้วครับ.....

............ หลงรัก บ้านผมยังไม่ท่วมครับ หมู่บ้านผมถมดินสูงจากถนนซอย เกือบ 1 ม. และตอนนี้ถนนซอยและถนนหลักก็ยังไม่ท่วมขัง ครับ  เยี่ยม

............ คิก คิก เมื่อวานขับรถไป จ.ปราจีน ต้องลุยหลายจุดเหมือนกัน ทางขาดก็มี ดีที่เอารถสูงไป ไม่งั้นคงไปไม่ถึง  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

บ้านผมคงใกล้จะท่วมแล้วละครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2011, 04:40:40 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2297 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 06:47:04 PM »

บ้านผมคงใกล้จะท่วมแล้วละครับ...

........ หลงรัก . เอาใจช่วยครับคุณNUTAPHOL ตุนอาหารและน้ำดื่มไว้เลย   หลงรัก

คิก คิก วันนี้ผมไปโลตัส ซื้อข้าวสาร น้ำมันพืช และอาหารอื่นๆ มาเตรียมไว้

แต่ส่วนใหญ่หมดครับ โดยเฉพาะไข่ ไปดู 2 ห้าง ไม่เจอเลย หมดเกลี้ยง  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2298 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 08:34:45 AM »

........ หลงรัก . เอาใจช่วยครับคุณNUTAPHOL ตุนอาหารและน้ำดื่มไว้เลย   หลงรัก

คิก คิก วันนี้ผมไปโลตัส ซื้อข้าวสาร น้ำมันพืช และอาหารอื่นๆ มาเตรียมไว้

แต่ส่วนใหญ่หมดครับ โดยเฉพาะไข่ ไปดู 2 ห้าง ไม่เจอเลย หมดเกลี้ยง  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ก็ตุนไว้นิดหน่อยครับ  ไม่ได้ตุนไว้เยอะ  กลัวว่าคนอื่นทีและเดือดร้อนจริงๆมากกว่าเราจะลำบากครับมากขึ้นไปอีกนะครับแถวบ้านตามห้างฯ ไปเดินดูอาหารแห้งเรียบหมดเหมือนกันครับ  ตุนลูกกระสุนยังเยอะกว่าเลยครับ Grin   ก็หวังว่ามันคงไม่สาหัสเหมือนจังหวัดที่น้ำผ่านมา...
keto
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2299 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:28:56 AM »

ตกใจ
Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #2300 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 12:24:51 PM »

ม้าซุปในบ้านเราก็มีไม่น้อยเลยนะครับ แสดงว่ามันต้องมีอะไรมากกว่าความเป็นม้าแน่นอนครับ  เยี่ยม

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2301 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 12:50:29 PM »

รบกวนสอบถามคุณ Ro@d ครับ 9มม. ยิงกับ 38 Sup บ่อยมั้ยครับ เมืออาทิตย์ที่แล้วพึ่งไปลองมาถ้าผมจะใช้แบบประจำเลยมันจะมีอันตรายต่อลำกล้องในระยะยาวหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2011, 01:15:26 PM โดย s.somsak » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2302 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 01:22:44 PM »

รบกวนสอบถามคุณ Ro@d ครับ 9มม. ยิงกับ 38 Sup บ่อยมั้ยครับ ผมคิดว่าผมจะใช้แบบประจำเลยมันจะมีอันตรายต่อลำกล้องหรือไม่ครับ เมืออาทิตย์ที่แล้วพึ่งไปลองมาถ้ามันมีผลในระยะยาวผมว่าจะลองหาลำสำรองใว้ซักลำ

ยิงได้ เท่าที่อยากจะยิง ด้วยการโหลดจากซองกระสุน นะครับ แต่ต้องเผื่อใจไว้นิด ว่า ปืนถูกออกแบบมาให้ใช้กับกระสุน .๓๘ super
แต่เราคนใช้ ที่ใช้ความรู้ความเข้าใจ และพิจารณาจากข้อเท็จจริงแล้ว เรื่องความปลอภัย อันตรายที่จะเกิดกับลำกล้อง หรืิอตัวปืน ไม่น่ามีปัญหา ครับ

.๓๘ super แรงดันในรังเพลิงสูงกว่า ๙ พารา ราว ๒-๓,๐๐๐ หน่วย และการพากระสุนเข้ารังเพลิง รั้งจะจับจานท้าย และพาเข้ารังเพลิง
และนี่เป็นอาการที่ปรกติของ ปืนกึ่งออโต .. ไม่ใช่ดันปลอก แล้วขอรังเข้าไปจับ 

Colt  .๓๘ super จึงเป็นปืนที่ยิงกระสนได้ ๒ แบบ คือ .๓๘ super และ ๙ พารา ผมเจอ ๙ พารา ที่ด้าน จะเก็บไว้ และมายิงใน .๓๘ super ผลผ่านทุกนัด
แต่การปฎิบัติงานอาจมีปัญหา ได้ถ้าไปเจอกระสุนที่เสื่อม อ่อนแรง  อาจไม่คัดปลอกนะครับ  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2303 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 01:36:15 PM »

รบกวนสอบถามคุณ Ro@d ครับ 9มม. ยิงกับ 38 Sup บ่อยมั้ยครับ เมืออาทิตย์ที่แล้วพึ่งไปลองมาถ้าผมจะใช้แบบประจำเลยมันจะมีอันตรายต่อลำกล้องในระยะยาวหรือไม่ครับ

.......... เยี่ยม หาลูก 38 ซุป มาใช้ให้เต็มประสิทธิภาพของมันเลยดีกว่า ครับ  ขัดสนจริงๆค่อยหันไปมอง 9 พาราฯ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #2304 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 02:23:19 PM »

รบกวนสอบถามคุณ Ro@d ครับ 9มม. ยิงกับ 38 Sup บ่อยมั้ยครับ ผมคิดว่าผมจะใช้แบบประจำเลยมันจะมีอันตรายต่อลำกล้องหรือไม่ครับ เมืออาทิตย์ที่แล้วพึ่งไปลองมาถ้ามันมีผลในระยะยาวผมว่าจะลองหาลำสำรองใว้ซักลำ

ยิงได้ เท่าที่อยากจะยิง ด้วยการโหลดจากซองกระสุน นะครับ แต่ต้องเผื่อใจไว้นิด ว่า ปืนถูกออกแบบมาให้ใช้กับกระสุน .๓๘ super
แต่เราคนใช้ ที่ใช้ความรู้ความเข้าใจ และพิจารณาจากข้อเท็จจริงแล้ว เรื่องความปลอภัย อันตรายที่จะเกิดกับลำกล้อง หรืิอตัวปืน ไม่น่ามีปัญหา ครับ

.๓๘ super แรงดันในรังเพลิงสูงกว่า ๙ พารา ราว ๒-๓,๐๐๐ หน่วย และการพากระสุนเข้ารังเพลิง รั้งจะจับจานท้าย และพาเข้ารังเพลิง
และนี่เป็นอาการที่ปรกติของ ปืนกึ่งออโต .. ไม่ใช่ดันปลอก แล้วขอรังเข้าไปจับ 

Colt  .๓๘ super จึงเป็นปืนที่ยิงกระสนได้ ๒ แบบ คือ .๓๘ super และ ๙ พารา ผมเจอ ๙ พารา ที่ด้าน จะเก็บไว้ และมายิงใน .๓๘ super ผลผ่านทุกนัด
แต่การปฎิบัติงานอาจมีปัญหา ได้ถ้าไปเจอกระสุนที่เสื่อม อ่อนแรง  อาจไม่คัดปลอกนะครับ  Grin

ผมเคยคุยกับช่างร้านKing ตามคำแนะนำของช่าง เขาบอกยิงได้แต่ไม่ควร ให้ซื้อลำกล้อง9มมใส่จะดีกว่า
ผมเข้าใจว่าสาเหตุที่ไม่ควรยิงด้วยลูก9มมในลำกล้อง.38ซูเปอร์ เพราะกระสุนสั้นกว่า เมื่อใส่กระสุน9มมลงไป จะมีช่องว่างในรังเพลิงเหลืออยู่
หัวกระสุนจะไม่จ่อกับรูลำกล้องพอดี ตรงจุดนี้อาจทำให้เกิดแรงดันเพิ่มขึ้นได้ อาจทำให้ปืนเสียหายได้ ตรงนี้เดาเอานะครับ
จริงๆแล้ว.38ซูเปอร์ของผมเองก็ยิงด้วยลูก9มมเช่นกัน ยิงได้แน่นอน แม่นด้วย

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2305 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 03:41:26 PM »

ผมเคยคุยกับช่างร้านKing ตามคำแนะนำของช่าง เขาบอกยิงได้แต่ไม่ควร ให้ซื้อลำกล้อง9มมใส่จะดีกว่า
ผมเข้าใจว่าสาเหตุที่ไม่ควรยิงด้วยลูก9มมในลำกล้อง.38ซูเปอร์ เพราะกระสุนสั้นกว่า เมื่อใส่กระสุน9มมลงไป จะมีช่องว่างในรังเพลิงเหลืออยู่
หัวกระสุนจะไม่จ่อกับรูลำกล้องพอดี ตรงจุดนี้อาจทำให้เกิดแรงดันเพิ่มขึ้นได้ อาจทำให้ปืนเสียหายได้ ตรงนี้เดาเอานะครับ
จริงๆแล้ว.38ซูเปอร์ของผมเองก็ยิงด้วยลูก9มมเช่นกัน ยิงได้แน่นอน แม่นด้วย

ขอบคุณ   มากครับ คุณบุญ .. คงเป็นตามที่คุณบุญบอก แต่อาจยังไม่ถึงขนาดนั้น.ผมมาต่อยอดให้นิดนึง ครับ   Grin

การให้ความเห็นของช่าง ในเมกานั้น ควรต้องเป็นอย่างนั้น เพราะในเมกา หาลำกล้องได้ง่ายราคาไม่สูงนัก และยังไม่มีปัญหาเรื่องข้อกฎหมาย
การให้เปลี่ยนลำ จึงเป็นแก้ไข ที่ตรงจุดที่สุดและทำได้ง่าย แต่ สำหรับเมืองไทย นั้น อาจทำได้ยาก

จึงจะนำคำช่างเมกา มาใช้เท่าที่จะทำได้.. สำหรับคอปืนอย่างพวกเรา ทำให้ต้องหันมาดูในข้อเท็จจริงว่า จะเกิดอันตรายจริงไหม

ในประเด็น จะทำให้แรงดัน เพิ่มขึ้นนั้น จะเกิดขึ้นได้ต้องอยู่่ในที่จำกัด ขณะที่เกิดการเผาไหม้  แต่กรณีนี้ เกิดขึ้นในปลอกกระสุน
พร้อมกับปลอกถอยหลังหลุดจากการขัดกลอน และหัวกระสุนวิ่งออกไปข้างหน้าแล้ว ความดันจจะลดลงทันที 
ถึงจะมีช่องว่างเป็นมุม หน้าปลอก ก็ไม่ทำให้เกิดแรงดัน เพิ่มขึ้น

แต่ จุดตรงนี้ อาจเกิด การชำรุดขึ้นได้ แต่ควรขึ้นอยู่กับจำนวนกระสุนทีี่ยิง และนั่นจะเกิดกับการยิงแบบผลาญกระสุน
เพื่อจะทดสอบความแข็งแรง ไม่ใช่การใช้งานอย่างปรกติ อย่้างคอปืน อย่างพวกเรา แล้ว ละ .

ตรงบริเวณที่เรียกว่าอู่รังเพลิงที่กระสุนวางตัวอยู่นั้น เป็นส่วนหนาที่สุดของลำกล้อง .. จึงไม่ต้องกังวล กับเรื่อง
กระสุน ๙ พารา ยิง ในลำของ .๓๘ super แล้วจะมีีปัญหา แต่ การยิงกระสุน ๙ พารา ใน ปืน .๓๘ super
ถึงอย่างไร ก็ยังผิดฝาผิดตัว จึงขอให้เลือกใช้ ในคราวที่กระสุน .๓๘ super ขาดแคลน

เก็บออมกระสุนปืน กันบ้าง อย่ายิงถึงขนาด หมดหน้าตักกัน เลย นะครับ.  คิก คิก

จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #2306 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 05:56:08 PM »

ยิง 9 มม.ใน .38 ซุปเปอร์ ยิงได้เท่าที่จำเป็นแน่นอนครับ แต่มันมีข้อเสียอยู่บ้าง
ผมมองว่าข้อเสียของมันคือ มิติของปลอกกระสุนมันไม่เท่ากัน  คือ
9 มม. ลักษณะปลอกจะสั้นกว่า เรียวสอบไปหาส่วนปลาย จานท้ายแบบ ริมเลส
.38ซุปเปอร์ ลักษณะปลอกตรง ยาวกว่า กระสุนมีจานท้ายนิดๆ คือ  แบบเซมิริม
เมื่อ 9 มม.ไปอยู่ในรังเพลิงของ .38ซุปเปอร์ จะไม่มีตัวกำหนดระยะปลอกกระสุนที่แน่นอน (Head space )
ภาระหนักจะอยู่ที่ข้อรั้งปลอกกระสุน ที่จะต้องหอบหิ้วกระสุนให้เข็มแทงชนวนมาตอกดากหรือจานท้ายกระสุน
แต่บอกไม่ได้ว่ายิงไปแค่ไหน ข้อรั้งฯถึงจะออกอาการ ต้องถามคนที่ยิงด้วย 9 มม.เยอะๆนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 02:38:20 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
keto
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2307 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:21:23 AM »

ซื้อปืนมาหลายหมื่นท่านซื้อลูกอีก2+++จะเป็นไร...9มมใช้ได้อยู่แล้ว...ใส่แม็กเท่านั้น....ผมยิงต่อเนือง100นัดปืนไม่เป็นไรเลย.มาพูดถึงประสิทธิภาพ...สู้ไม่ได้เลยยยยย.....จะยิงคนป้องกันตัวก็ใช้ลูกซุปเปอรเถอะ..จะซ้อมก็9มมยิงไปเหอะ..สบายๆอย่าเครียดเราไม่ได้อยู่ในสงคราม....ยังไงก็ไม่พัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2011, 09:35:22 AM โดย keto » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #2308 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 11:03:11 AM »

ยิง 9 มม.ใน .38 ซุปเปอร์ ยิงได้เท่าที่จำเป็นแน่นอนครับ แต่มันมีข้อเสียอยู่บ้าง
ผมมองว่าข้อเสียของมันคือ มิติของปลอกกระสุนมันไม่เท่ากัน  คือ
9 มม. ลักษณะปลอกจะสั้นกว่า เรียวสอบไปหาส่วนปลาย จานท้ายแบบ ริมเลส
.38ซุปเปอร์ ลักษณะปลอกตรง ยาวกว่า กระสุนมีจานท้ายนิดๆ คือ  แบบเซมิริม
เมื่อ 9 มม.ไปอยู่ในรังเพลิงของ .38ซุปเปอร์ จะไม่มีตัวกำหนดระยะปลอกกระสุนที่แน่นอน (Hade space )
ภาระหนักจะอยู่ที่ข้อรั้งปลอกกระสุน ที่จะต้องหอบหิ้วกระสุนให้เข็มแทงชนวนมาตอกดากหรือจานท้ายกระสุน
แต่บอกไม่ได้ว่ายิงไปแค่ไหน ข้อรั้งฯถึงจะออกอาการ ต้องถามคนที่ยิงด้วย 9 มม.เยอะๆนะครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ Jackle.... ที่ช่วยกันมอง    ผมมาต่อยอดในข้อเท็จจริงให้นิด นะครับ.

กระสุนกึ่งออโต การเข้ารังเพลิง นั้น เมื่อกระสุนหลุดจากแม็กฯ จะถูกขอรั้งจับและพาเข้ารังเพลิง 
ไม่ใช่ ในอาการของ Hade Space มารับหน้าปลอก แล้วขอรั้งตามไปจับจานท้าย 
Hade Space จะทำหน้าที่ได้เมื่อยันปลอกกระสุน ที่ยาวผิดขนาด หรือเมื่อมีการหยอดกระสุนเข้ารังเพลิง แต่ไม่ใช่อาการของการโหลดจากแม็กฯ

อาการทั้งหมดนี้ ไม่ว่า .๓๘ super หรือ ๙ พารา ขอรั้งจะจับอยู่ที่จานท้ายตลอดเวลา ฉะนั้น เมื่อมีการตอกดาก อาการทุกอย่างจะเหมือนกัน
ปลอกกระสุนถอยหลังเพราะ แรงผลักจากแรงปฎิกริยา  Action= Reaction ไม่ใช่ถอยหลัง เพราะการเกี่ยวของขอรั้งปลอก

ขอรั้งปลอกหน้าที่ จริง ๆ นั้น คือการรั้งกระสุน ในขณะไม่มีการยิงกระสุนนัดนั้น เพราะการเมื่อกระสุนลั่น ปลอกจะถอยหลัง
ขอรั้งจึงมีหน้าที่จับปลอกไว้ไม่ให้หลุดเพื่อ ให้ตัวเตะปลอก เขี่ยออกไป

ปลอกกระสุน ๙ พารา ที่สอบนิด ๆ นั้น แต่รังเพลิง ยังตรงไม่ได้ทำแบบสอบตามไปด้วย 
ผมนำ กระสุน .๓๘ super ใส่เข้าไปในรังเพลิง ๙ พารา ของ Glock และ  Sig  เข้าได้ปรกติเหมือนกับใส่ในลำ .๓๘ super เพียงแต่ได้ในระยะที่ Hade Space ยันไว้

จานท้่าย ของ ๙ พารา จะมีจุดเกี่ยวตื้นกว่า .๓๘ super นิดนึง ขอรั้งใน ๑๙๑๑ เป็นเหล็กสปริง เมื่อมีการจุดระเบิด  จึงมีการยึดหยุ่น เพื่อประคอง ปลอกกระสุน
ไม่ใช่กระชากกระสุนถอยหลัง เพราะการถอยหลังเกิดจากแรงปฎิกริยา จะมีการ solf ตามที่บอกข้างต้น.. 

ข้อเท็จจริงที่แจ้งนี้ จะเห็นว่า ขณะที่กระสุน .๓๘ super นั้นแรงดันสูงกว่า เมื่อมายิง กับ ๙ พารา ในกระบวนการที่ไม่แตกต่างกัน ซึ่งเป็นปรกติของปืนกึ่งออโต
คอ .๓๘ super จึงสามารถเลือกใช้กระสุน ๙ พารา แบบกระสุุนสำรอง เมื่อคราวกระสุนขาดแคลน ยิงได้เท่าที่อยากจะยิง  แต่ต้องเข้าใจว่า ยังผิดฝา-ผิดตัว

การบกพร่องชำรุดย่อมเกิดได้ง่ายกว่า.. แต่ถ้าพิจารณาอย่างเข้าใจ การชำรุดบกพร่องที่อาจจะเกิด มันพ้นไปจากการยิงใช้งาน อย่างพวกเราไปมากเลยครับ.. 

การยิง ๙ พารา ในปืน .๓๘ super  จะนุ่มเบามือ และซ้ำได้เร็ว ไม่ดีดหนัก รุนแรง.. ไม่ มันส์ เหมือนกับยิงด้วย .๓๘ super .  Grin

Builderman-รักในหลวง
บางอย่างเอากลับคืนมาได้ แต่บางอย่างเอากลับคืนมาไม่ได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 142

แมวจะสีขาวหรือสีดำไม่สำคัญ ตราบใดที่มันยังจับหนู

« ตอบ #2309 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 11:56:39 AM »

ลูก 9 mm. สามารถยิงใน .38 Super ได้แน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นลูกซ้อมแบบชนิดหัวตะกั่วล้วน ( LRN ) ค่อนข้างล้างลำกล้องบริเวณเกลียวหน้ารังเพลิงยากมากครับ
เพราะเศษตะกั่วจะติดตรงบริเวณนั้นเยอะกว่าลูกซ้อมหัวตะกั่วล้วนในขนาด .38 Super เอง และลูก 9 mm.นั้นตรงโคนปลอกกระสุนจะอ้วนกว่าปลายปลอก หากเจอปลอกที่
Reload มาบ่อยแล้วมักจะบวมและทำให้เกิดอาการคาบปลอกหรือติดอยู่ในรังเพลิง ต้องใช้ตะเกียบตอกเอาปลอกออก น่ารำคาญครับและอีกอย่างคือสไลด์ถอยไม่สุดครับ
เนื่องจากแรงดันในรังเพลิงของลูก 9 mm. น้อยกว่า .38 Super อยู่ไม่น้อย และไม่ได้อารมณ์และความรู้สึกแบบ .38 Super ครับ
   ส่วนตัวแล้ว ไม่ซ้อมยิงด้วยลูก 9 mm. บ่อยนักในปืน .38 Super เว้นแต่จะหาลูกซ้อมของ .38 Super ไม่ได้ เพราะว่าเราจะคุ้นกับรีคอยท์ที่ไม่ใช่ .38 Super เมื่อใช้งานด้วยกระสุนจริงจะควบคุมปืนได้ไม่ดีนัก   

แผ่นดินนี้ ได้มีวีรชนคนรุ่นก่อน ได้ปกป้องรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดังเช่นพวกเราในวันนี้ แล้วเราคนในรุ่นนี้ ที่กำลังจะเป็นคนรุ่นก่อนต่อไป จะทำสิ่งใดไว้ให้คนรุ่นหลัง ตักตวง เห็นแก่ตัว คิดเห็นเพียงผลประโยชน์ของตนเป็นที่ตั้งอย่างนั้นหรือ คำว่า " ไท " เราไม่เคยเป็นทาส ไม่เคยขาดซึ้งความสามัคคี
หน้า: 1 ... 151 152 153 [154] 155 156 157 ... 210
  พิมพ์