๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 11, 2024, 06:25:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 26
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง"เฮไม่ฮา..มาเล่าสู่กันฟัง" นะครับ  (อ่าน 83835 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #270 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 10:41:29 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  ผมก็อีกคน ปี2555  ไม่ขำเลยทั้งปี  โดนชก เศร้า บู่  พระศุกร์เข้าพระเสาร์แซก  แถมปีนี้ ชงแซง อีก  ไม่เชื่อก็ต้องเชือครับ  ไหว้
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #271 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:50:11 AM »

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ  ไหว้ ไหว้  ที่นำมาเล่าให้ฟังแค่อยากให้หลาย ๆ ท่านที่ไม่เคยเจออะไรหนัก ๆ ในชีวิตเตรียมพร้อมสำหรับมันเพราะเรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นได้กับทุกคน เมื่อสิบปีที่แล้วก็เคยโดนเรื่องเงินอยู่ดี ๆ มีหนี้สิบล้าน สงสัยครบรอบพอดี แต่ตอนนี้ก็ผ่านไปแล้วครับ

เหมือนพี่ดุกบอกใครโดนเข้า...ฮาไม่ออกจริง ๆ 

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #272 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:21:14 AM »

เรื่องปีใหม่ที่ไม่ค่อยสุขสรรค์

เรื่องแปลก ๆ สำหรับปีใหม่ไม่ว่าจะเป็นด้วยอุบัติเหตุ ความบังเอิญเราก็มักจะนำมาคิดกันว่าปีนี้โชคไม่ดีหรือปีนี้โชคดี
เมื่อกลางปี 2554 ผมเจอกับมรสุมยาวจนถึงปลายปี 2555

- เมื่อประมาณเดือนเมษา 2554 พ่อผมเข้าโรงพยาบาลประจำอำเภอเพื่อผ่าฝีที่กระดูกสะโพก
 หลังจากนั้นพ่อก็ไม่สบายตลอดจนถึงเดือนตุลาคม
   - ผมพาพ่อย้ายโรงพยาบาลไปที่โรงพยาบาลประจำจังหวัดหมอวิเคราะห์ว่าพ่อเป็นวัณโรคกระดูก
 พ่อน้ำหนักลดจากประมาณ 80 กก.เหลือประมาณ 35 กก.กินอาหารไม่ได้ต้องให้อาหารทางสายยาง
   - เดือนพฤศจิกายนแม่บอกผมว่าให้เตรียมบ้านให้พร้อมเพราะผมกับน้อง ๆทำบ้านหลังใหม่ให้พ่อแต่ยังไม่เสร็จดี
 แม่คิดว่าพ่อคงไม่รอด ผมเร่งทำบ้านให้พออยู่ได้ เตรียมพื้นที่ข้างบ้านไว้พร้อมเตรียมน้ำดื่มเผื่อมีอะไรจะได้ไม่ยุ่งมาก
   - ต้นเดือนธันวาคมพ่อเริ่มดีขึ้นบ้างแต่ยังคงนอนในห้องกันเชื้อและยังคงให้อาหารทางสายยาง
   - ปลายเดือนธันวาคมแม่หกล้มต้องนำส่งโรงพยาบาลหมอรับตัวไว้ดูแล
   - ต้นเดือนมกราคม 2555 พ่อออกจากโรงพยาบาลมาดูแลที่บ้านแต่แม่ยังคงอยู่ที่โรงพยาบาล
ประมาณวันที่ 10 มกราคม 2555 ผมรับแม่ออกจากโรงพยาบาลมาไว้ที่บ้านเพราะหมอบอกว่าไม่มีประโยชน์ที่จะให้
แม่อยู่ที่โรงพยาบาล
   - ช่วงนั้นเป็นช่วงเวลาที่ผมท้อแท้มากหันซ้ายเจอแม่หันขวาเห็นพ่อนอนอยู่บนเตียงแบบสภาพที่เรารับไม่ได้
แต่ด้วยเราเป็นหลักให้กับน้อง ๆ จะแสดงความอ่อนแอไม่ได้
   - วันที่ 20 มกราคม 2555 ผมเสียแม่ไป พ่อก็นอนอยู่บนเตียงช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ขยับแขนได้แค่ข้างเดียง
นอนมองงานศพแม่ไม่พูดไม่จาอะไร ผมมองพ่อนานไม่ได้ต้องเดินหนีเพราะกลัวน้ำตาไหล
   - หลังจากงานแม่ประมาณ 3 เดือนพ่อเริ่มดีขึ้น เริ่มกินข้าวเองได้ไม่ต้องใช้สายยาง ตั้งแต่กลางปี 2554 จนถึง
กลางปี 2555 ผมเดินทาง กรุงเทพ - สกลนคร ทุกสัปดาห์หรือไม่เกิน 2 สัปดาห์ ผมยังจำได้ประมาณเดือนเมษา 2555
ชมรมนัดเจอกันที่ 33 สนาม 2 พี่นะถามผมว่าเป็นไงบ้าง มันเหมือนกับมีอะไรมาสะกิดให้ความอ่อนไหวเข้ามาในใจน้ำตาผมแทบไหล
ไม่อยากจะเชื่อว่าอารมณ์แบบนั้นจะเกิดขึ้นกับตัวเอง

แต่มาวันนี้ย่างเข้าปี 2556 ทุกอย่างเริ่มดีขึ้นพ่อผมเริ่มพึ่งตัวเองได้ถึงแม้แกจะเดินไม่ได้แต่ก็สามารถนั่งรถเข็นไปได้ทั่ว
สามารถหุงข้าวกินเองได้ ที่สำคัญสามารถหยิบปืนมายิงฉลองปีใหม่ได้(ไม่ต้องห่วงเรื่องอันตรายเพราะอยู่บ้านนอกเขารู้ทิศทางดี)
โดยส่วนตัวแล้ว 1 ปีที่คิดว่าโหดร้ายกับเรามาก วันนี้และวันต่อ ๆ ไปมันต้องดีขึ้นกว่านี้ จึงอยากฝากถึงสมาชิกชาวปืนลมเราและ
ทุก ๆ คน ว่าหากเราดูแล พ่อ แม่ ครอบครัวเป็นอย่างดี เราจะไม่รู้สึกเสียใจภายหลัง ทุกอย่างเป็นสัจธรรมเปลี่ยนแปลงไม่ได้
เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรมดา(แต่จะไม่ธรรมดาถ้าเกิดกับตัวเองเพราะเราไม่ใช่พระอาริยะสงฆ์ที่ตัดได้) คนเราเลือกเกิดไม่ได้
แต่เลือกทำได้ ถ้าเราเลือกทำในสิ่งที่ดีไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นผมว่ามันน่าภูมิใจนะ  ยิ่งถ้าทำแต่สิ่งดี ๆ กับคนที่บ้านเวลาขอ
ซื้อปืนก็จะผ่านง่าย ไม่งอแงครับ  Grin

กินพื้นที่พี่วิโรจน์มาเยอะแล้ว หลังจากอ่านเรื่องที่ไม่น่ารับรู้  มารออ่านเรื่องธรรมะที่น่ารับรู้จากพี่วิโรจน์ครับ

อ่านแล้วอดคิดถึงพลังแห่งความรักไม่ได้   ด้วยพลังแห่งความรักที่คุณแม่มีต่อคุณพ่อ
คุณแม่อาจอธิฐานสิ่งศักดิ์สิทธิ์ขอให้คุณพ่อปลอดภัยจากโรคร้ายโดยนำตัวคุณแม่ไปแทน

ไม่นึกว่าโรคฝีมีความร้ายกาจ เรียนประวัติศาสตร์จำได้ว่าสมเด็จพระนเรศวรก็ทรงประชวรด้วยโรคฝี
ผมเองก็เคยเป็นฝีจับต้องไม่ได้ปวดมาก แต่ก็อดไม่ได้เลยบีบแตกตั้งแต่ยังบวมแดงไปเสียก่อนที่จะโตขึ้น
เมื่อคนที่รักเป็นอะไรผมก็มักจะระลึกว่าถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงก็ขอให้ผมเป็นแทน

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ 
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #273 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:23:35 AM »

เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งใจ ครับ

ยังไงเราก็ต้องอยู่และสู้เดินหน้าต่อไปเพื่อครอบครัวที่อยู่ในปัจจุบันและอนาคต จนถึงวันที่เราต้องเป็นไปตามธรรมชาติครับ

หลงรัก หลงรัก

ผมรักในหลวง...ครับ
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #274 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:25:32 PM »

เป็นอีกกำลังใจ ครับ พี่สำราญ ขอให้ผ่านอุปสรรค์ ไปได้ด้วยดี ครับ
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #275 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:29:34 PM »

ไหว้เป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งใจ ครับ ไหว้

jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #276 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:47:38 AM »

สู้ๆครับ พี่สำราญ  เยี่ยม

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #277 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:57:31 AM »

พี่สำราญครับ...ถ้าจะสู้กะจุก...อย่าไปสู้นะครับ...จุกมันขี้โม้....55555 

ปล.อันนี้ล้อเล่นครับ...แต่เรื่องโม้ของจุกนั้น...โม้จริงๆครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น

jukdk
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

« ตอบ #278 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:23:49 AM »

พี่สำราญครับ...ถ้าจะสู้กะจุก...อย่าไปสู้นะครับ...จุกมันขี้โม้....55555 

ปล.อันนี้ล้อเล่นครับ...แต่เรื่องโม้ของจุกนั้น...โม้จริงๆครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น
                เรื่องจริงพี่ (โม้) 555555

สิทธิโชค
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #279 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 01:46:21 PM »

เสาร์นี้รู้กันว่า...โม้ป่าว...

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #280 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 01:53:23 PM »

เสาร์นี้รู้กันว่า...โม้ป่าว...

เสร์นี้จุกจองน้ำไว้ยัง...2 โหล... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #281 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:39:27 AM »

...หลังจากผมกลับเข้ากทม.  ปรากฎว่าวันจันทร์ที่ผ่านมา..ผบ.ทบ.นัดช่างมารื้อบ้านชั้น-2 เพราะว่า"น้องปลวก" บุกถึงหลังคา จำต้องขออภัยที่เข้ามาอ่านและตอบกระทู้ได้ไม่มาก  เนื่องจากฝุ่นตะหลบไปทั้งบ้านเลย ครับ  ไหว้

ปล. วันนี้อาจต้องหลบไปร้านลูกชายที่ปากน้ำ ส.ป.  เพื่อลงรูปและตอบในกระทู้เฮฮาฯ ขอรับ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 06:10:45 PM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #282 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:09:09 PM »

...หลังจากผมกลับเข้ากทม.  ปรากฎว่าวันจันทร์ที่ผ่านมา..ผบ.ทบ.นัดช่างมารื้อบ้านชั้น-2 เพราะว่า"น้องปลวก" บุกถึงหลังคา จำต้องขออภัยที่เข้ามาอ่านและตอบกระทู้ได้ไม่มาก  เนื่องจากฝุ่นตะหลบไปทั้งบ้านเลย ครับ  ไหว้

ปล. วันนี้อาจต้องหลบไปร้านลูกชายที่ปากน้ำ ส.ป.  เพื่อลงรูปและตอบในกระทู้เฮฮาฯ ขอรับ  หลงรัก

ขออนุญาต..พาชมผลงาน"เฮไม่ฮา..มาเล่าสู่กันฟัง" ของ"น้องปลวก" จอมขยัน ครับ เศร้า
    จากสภาพบ้านเรือนไม้..อายุราว 40ปีในพี้นที่เกือบ 80 ต.ร.วา  เมื่อผบ.ทบ.แจ้งผมว่า"ฝ่าเริ่มยุบตัว..รอพระสึกมาและตอนนี้นัดช่างไว้แล้ว"(ทิดใหม่..งานเข้า) ครับ  โดนชก  ในวันจันทร์ที่ 14 ม.ค.ช่างก็ได้มารื้อฝ่าบนชั้น 2 ตามนัดและเริ่มไล่จากไม้ปะกบฝ่าไปตามจุดต่างๆ..ตามภาพด้านล่าง ครับ  ยี๊

ก่อนแก้ไข
   1.ไม้แปรยึดหลังคา..ก็ไปด้วย กิ๊วก๊าว

2.ไม้ปะกบและไม้แปรยึดฝ่า..ไม่เหลือแน่นอน  อ๋อย

3.ไม้คานหน้าจั่ว..ยังโดนด้วย ขอรับ  บู่

หลังแก้ไข
   1.ฝ่าและตัวยึด..เปลียนแบบใหม่ให้สู้กับ"น้องปลวก"ได้  Shocked

2.ไม้อัดกั้นห้อง..รื้อออกไปใส่แผ่นยิบซัมดีกว่า   Grin

3.ไม้คานหน้าจั่ว..ไม่เอาแล้วใช้คานเหล็กแน่นอนกว่า ครับ  เยี่ยม

สรุปแล้ว..ตอนนี้ 10 วันพอดี เหลืองานทาสี,เดินไฟและเก็บงาน  แต่ผบ.ทบ.ของผมนั้นเครียดจน"ไมเกรน"และความดันขึ้น เลยได้ไปพักผ่อนที่ร.พ.เกือบครึ่งวัน นี่เริ่มดีขึ้นแล้ว..เนื่องจากฝุ่นตะหลบไปทั้งบ้าน เริ่มลดลงแล้ว ขอรับ  Smiley

ปล. นี่ขนาดผบ.ทบ.ของผมนั้น พี่ระเบียบเรียก"พี่"..น้องปลวก ยังมากระตุกหนวดนางเสือ เพราะฉนั้นเพื่อนๆสมช.ควรระวัง" น้องปลวก"ให้จงดี  เดี๋ยวอย่าหาว่า..จ่าโรจน์ไม่เตือน  คิก คิก คิก คิก ไหว้                                                                                                                                                                                ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 07:57:10 AM โดย EV2MK4 » บันทึกการเข้า

jukdk
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

« ตอบ #283 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:16:45 PM »

ถ้าจะติดกล้องวงจรปิดใว้ดูปลวก บอกผมใด้นะครับ  คิก คิก

สิทธิโชค
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #284 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:40:04 PM »

ถ้าจะให้ดี จากกระเบื้องลอนเล็ก เปลี่ยนหลังคาเป็นเมททอลชีท ความยาวตามจันทัน จบ ไม่มีโอกาสรั่ว ให้ฝ้า มีปัญหา ไหว้
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 26
  พิมพ์