๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 05:12:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุบโรงเรียนเล็ก ดีหรือไม่ดี  (อ่าน 3261 ครั้ง)
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 08:31:14 PM »

ตกใจถ้าจะยุบ.....ถามว่าเด็กชนบททุรกันดาร หากโรงเรียนมันอยู๋ไกลบ้านเด็กจะทำยังไงครับ ตกใจ อ๋อย
ไม่อยากคิดปัญหาเด็กทิ้งการเรียน

โรงเรียนที่อยู่ในพื้นที่พิเศษ (กันดาร) ตอนนี้ยังไม่ยุบครับ  ส่วนนักเรียนที่อยู่ไกลก็มาเป็นนักเรียนหอพัก มีงบประมาณนักเรียนพักนอน มาวันจันทร์เช้า  กลับเย็นวันศุกร์  ที่ผ่าน ๆ มา ผู้ปกครองกลับชอบใจเสียอีก  ที่มีโรงเรียนเป็นภาระเลี้ยงดูให้ 

ไม่มีใครคิดหาวิธีการกระจายการศึกษาโดยใช้เทคโนโลยี่กันบ้าง เช่นห้องเรียนอีเลคโทรนิคส์ ไปดูงานกันบ่อยๆเคยเห็นของอินเดียบ้างไหมที่เรียกว่า hole in the wall น่ะให้เด็กข้างถนนได้เรียนรุ็ เอามาประยุกต์ใช้ตามชุมชนตอนเช้าก็พาลูกหลานมานั่งหน้าจอฟังบรรยายไปพร้อมๆกันถ้าว่างทำการบ้านก็ไปหน้าคอม รัฐสามารถจัดหาช่องสื่อสารให้ได้อยู่แล้วเช่น 3G ไง

http://www.hole-in-the-wall.com/Beginnings.html

โรงเรียนที่อยู่ในพื้นที่กันดาร และขาดแคลนครู  ใช้การศึกษาทางไกลผ่านดาวเทียมจาก"ไกลกังวล"มานานแล้วครับ เรียนหน้าจอไปพร้อม ๆ กันทั่วประเทศ ตารางการสอนออกอากาศในแต่ละวันก็ส่งให้เป็นประจำ  ครูสามารถจัดเด็กรอเรียนได้เลย

""
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 08:44:38 PM »

แล้วคุณครูสามารถ สุทะ คุณครูแห่งโรงเรียนเรียนแพ ณ เขื่อนภูมิพล บ้านแก่งก้อ อ.ลี้ จ.ลำพูน เพื่อนร่วมอาชีพของผมละ จะย้ายท่านไปไหน ย้ายท่านไปไม่ว่า แต่เด็กที่ท่านสอนจะไปเรียนที่ไหน ยังไงถ้านโยบายนี้ออกมาและมีผลบังคับใช้ รร เรือนแพที่ครูร่วมกับชาวบ้านสร้างมาก็ต้องถูกยุบ เศร้า

อนงค์นางเหล่านี้ก็ไม่วายที่จะเกาะกระแสของคุณครูไปด้วย คริคริ  Grin คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 09:02:19 PM »

คิดถึงครูซัน ครูหลังม้า รวมถึงครูบนแพ และอีกหลายๆครู ไหว้
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 10:22:22 PM »

ถ้าสร้างระบบให้ดีและกระจายไปให้ทั่วถึง
กรณีแบบครูสามารถ ครูซัน ครูหลังม้า ก็คงไม่เกิดขึ้น

ผมมองว่า กรณีที่กล่าวมา คือ "ผล" จากการจัดการที่ "ล้มเหลว"  เศร้า

ไร้คำกล่าว............................................
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 10:47:28 PM »

"เลือกยุบ"เพื่อคุณภาพการเรียนการสอน ดีครับ

"เหมายุบ"เพื่อประหยัดเงินไปผลาญทางอื่น อุบาทย์ครับ

"เหมายุบ"เพื่อประหยัดเงินไปผลาญทางอื่นและหวังผลประโยชน์เรื่องสัมปทานพาหนะขนส่งนักเรียน สารเลวครับ มันทำลายชีวิตเด็กเป็นแสนคนเพื่อหวังผลประโยชน์จากรายได้รับเหมาเด็กแค่หมื่นกว่าคน

เด็กเป็นแสนคน ต้องใช้รถตู้กี่คัน แล้วเด็กที่เหลือจะให้ตากฝนย่ำโคลนไปโรงเรียนกันยังไง ?

ถ้ามันยุบกันจริง อีกแค่ไม่เกินปีปัญหาเยาวชนในพื้นที่ห่างไกลทิ้งการศึกษากลางคันจะกลับมากระฉูดอีกครั้ง

+1 ให้พี่จ้าวครับ 

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:34:38 PM »

ท้ายสุดก็คงเหมือนที่ผ่านมาคือยังยุบไม่ได้ หรือไม่มีวิธีจัดการเรื่องการศึกษาซะที เห็นทำมาตั้งแต่ปี 2536 ก๊่รัฐบาลแล้วล่ะ
ลองให้องค์กรท้องถิ่นจัดการดีไหมเรื่องของพื้นที่ใครก็ดูแลกันเอง
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:38:31 AM »

ท้ายสุดก็คงเหมือนที่ผ่านมาคือยังยุบไม่ได้ หรือไม่มีวิธีจัดการเรื่องการศึกษาซะที เห็นทำมาตั้งแต่ปี 2536 ก๊่รัฐบาลแล้วล่ะ
ลองให้องค์กรท้องถิ่นจัดการดีไหมเรื่องของพื้นที่ใครก็ดูแลกันเอง

เห็นด้วยครับ ท้องถิ่นควรร่วมกันจัดการ เพราะจะรู้ปัญหาและความต้องการดีที่สุด
แต่ก็อย่างที่เห็น คนไม่ได้มีความคิด ไม่ได้มี "สำนึก" กันทุกคน
พ่อ-แม่หลายคน มองว่าโรงเรียนคือ "ที่ฝากลูก" ตัวเองก็ตั้งหน้าตั้งตา ทำมาหากินไป
และท้องถิ่นเอง หลายที่ก็ยังมีผู้บริหารที่ "ซื้อ" ตำแหน่งมา
งานเป็นประโยชน์ แต่ไม่เห็นผลประโยชน์  มันไม่ค่อยชอบทำกันน่ะสิ

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:56:17 AM »

เคยได้อ่านมา ประเทศอย่างออสเตรเลีย โรงเรียนขึ้นอยู่กับองค์กรท้องถิ่น
จะจ้าง จะปลด จะทำอะไร ต้องผ่านความเห็นชอบจากคนในท้องถิ่น

การศึกษาเป็นเรื่องที่ควรทุ่มเท และใส่ใจดูแลอย่าง "เข้มข้น"
เพราะ "คน" คือทรัพยากรที่สำคัญของประเทศ
จะเจริญ จะล้าหลัง จะเป็นผู้นำ หรือจะเป็นผู้ตาม ก็ล้วนมาจาก "คุณภาพของคน"

เรื่องแบบนี้ น่าแปลกที่คนมีการศึกษาสูงๆ นั่งบริหารประเทศกันมากมาย
ไม่มีใคร "คิดได้" บ้างเลยหรือ หรือกลัว "คนฉลาด" มันจะ "ปกครองยาก" ครับ  แบร่

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:51:14 AM »

ท้ายสุดก็คงเหมือนที่ผ่านมาคือยังยุบไม่ได้
หรือไม่มีวิธีจัดการเรื่องการศึกษาซะที เห็นทำมาตั้งแต่ปี 2536 ก๊่รัฐบาลแล้วล่ะ

ลองให้องค์กรท้องถิ่น  จัดการดีไหม  เรื่องของพื้นที่ใครก็ดูแลกันเอง

เห็นด้วยครับ ท้องถิ่นควรร่วมกันจัดการ เพราะจะรู้ปัญหาและความต้องการดีที่สุด
แต่ก็อย่างที่เห็น คนไม่ได้มีความคิด ไม่ได้มี "สำนึก" กันทุกคน
พ่อ-แม่หลายคน มองว่าโรงเรียนคือ "ที่ฝากลูก" ตัวเองก็ตั้งหน้าตั้งตา ทำมาหากินไป
และท้องถิ่นเอง หลายที่ก็ยังมีผู้บริหารที่ "ซื้อ" ตำแหน่งมา
งานเป็นประโยชน์ แต่ไม่เห็นผลประโยชน์  มันไม่ค่อยชอบทำกันน่ะสิ

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ  ฮา

ตกลง "เบื้องต้น"  เห็นด้วย ยุบ ควบรวม  80% เป็นเสียงข้างงมาก อ่ะ ฮา

ทีนี้ ประเด็น  ใครจะเป็นคนบริหาร จัดการ  ส่วนกลาง หรือ ท้องถิ่น ฮา

เรื่องนโยบาย  "การศึกษา"  มันเป็นเรื่องใหญ่ ระดับชาติเลยอ่ะ ฮา
มันเป็นเรื่องที่ต้องใช้  "งบประมาณ"  มโหราญ  อย่างต่อเนื่อง อ่ะ ฮา

555 ถ้าให้ท้องถิ่นบริหารงบ  สามหมื่นล้าน (ยายไม่รู้ตัวเลข)น๊ะ ฮา
คงจะเละ  ตุ๊มเป๊ะ  เหมือน  โจ๊กโดนสิบล้อทับ อ่ะ ฮา
เราเพิ่งตั้งกระทู้ เรื่อง อบจ อบต อสม และ อีกหลาย  ออ อ่ะ ฮา
มันฉ้อฉลกัน  เละเทะ  ต่างคนต่างทำ ต่างคนต่างบริหาร  ฮา

ยายนึกไม่ออกว่า  "รูปแบบ"  มันจะเป็นอย่างรัย ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 ยายจำได้เรื่องหนึ่งคือ  ฮา

"เสาธง"  ต้นละ ห้าแสน ฮา  แลบลิ้น
กับใช้เงิน  "ร้อยล้าน"  ให้พวกเขาร้องเพลงชาติ ตอนเย็น ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
กับ แปดร้อยล้าน  ซื้อเครื่องกลึง เครื่องอ๊อก ให้อาชีวะ  อาชีวะบอกกูงง  ขออย่าง ได้อีกอย่าง ฮา

5555 ไอ้เผือก เอ้ย ไป "สนามหลวง" กับยายมั้ย  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:21:40 PM »

ยุบโรงเรียนขนาดเล็กอ้างว่าเปลืองงบ  แล้วคิดจะซื้อรถตู้ ๑,๐๐๐ คันนี้ไม่เปลืองงบหรือ ?

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:30:13 PM »

ยุบโรงเรียนขนาดเล็กอ้างว่าเปลืองงบ 

แล้วคิดจะซื้อรถตู้ ๑,๐๐๐ คันนี้ไม่เปลืองงบหรือ ?

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong  อ่ะ  ฮา

ใครซื้อ  ใครขาย ซื้อมาทำมัย  เอาข่าวมาจากไหน ง่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 ไป "สนามหลวง"  กับยายมั้ย  ฮา  ยี๊ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 03:12:08 PM »

555 ถ้าให้ท้องถิ่นบริหารงบ  สามหมื่นล้าน (ยายไม่รู้ตัวเลข)น๊ะ ฮา

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

งบประมาณ  กระทรวงศึกษาธิการ ปี 2556  ฮา
สี่แสน หกหมื่นล้าน บาท  ฮา
23%  ของงบประมาณ  ทั้งประเทศ  ฮา

มากกว่ายายคาดเอาไว้ 12-13 เท่าเลยอ่ะ ฮา
ซื้อ  "สิบล้อ"   ได้เยอะเลย น๊าาาา  ฮา  เศร้า

หัว...ฆรวย

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 03:37:29 PM »

เรื่องยุบ รร. ผมไม่มอง ผมมองที่คนสอนมากกว่า นักเรียนน้อย น่าจะมีคุณภาพ

ยกตัวอย่างที่ผมเห็นมา มีนักเรียน ป 1 - ป 6 รวมกันทั้งหมด 22 คน มีครู สอน 2

อัตราจ้าง 1 ผอ 1 ผอ เงินเดือน 40000 กว่าๆ ครู อีกคน 30000 นิดๆ และอีกคน

20000 นิดนิด ไม่รวม อัตราจัาง และ ภารโรง ครับ แต่นักเรียน จบมาแทนที่สอบเข้า

มัธยม ประจำจังหวัด น่าจะได้บ้าง แต่นี่คะแนน ไม่ได้เรื่อง ไม่ได้เรื่องตรงใหน เอ้าวันนี้

เราจะเรียนอะไรกัน มาถอนผมหงอก ให้หน่อยซิ มานวดให้หน่อยซิ หน้าที่เด็กนักเรียนหรือ

ที่ต้องทำ เห็นแล้ว อนาจใจ แต่ ครูหรืออาจารย์ ท่านใด ไม่ได้เป็นอย่างที่ผมบอก ขอให้ท่าน

เจริญขึ้นยิ่งๆ ไปในหน้าที่ของท่านครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 06:58:23 PM »

ระบบการศึกษาให้ท้องถิ่นจัดการไม่ได้ครับ ต้องมาจากส่วนกลาง เพราะไม่สามารถควบคุมบุคลากรการสอนได้เท่าเทียมกันได้ทั้งประเทศ...

แต่ละท้องถิ่นจะบิดเบือนยัดองค์ความรู้สู่เยาวชนแบบผิดๆตามที่แต่ละท้องถิ่นเป็นขี้ข้านักการเมืองคนไหนหรือฝ่ายใด.. ประวัติศาตร์เดียวกันแต่คำสอนจะผิดเพี้ยนจนแทบจะแยกประเทศกันอยู่เป็นจังหวัดๆ...

มีอยู่ยุคนึง ผู้นำประเทศบางคนต้องการให้เป็นอย่างนั้นครับ...

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:12:28 PM »

ยุบโรงเรียนขนาดเล็กอ้างว่าเปลืองงบ 

แล้วคิดจะซื้อรถตู้ ๑,๐๐๐ คันนี้ไม่เปลืองงบหรือ ?

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong  อ่ะ  ฮา

ใครซื้อ  ใครขาย ซื้อมาทำมัย  เอาข่าวมาจากไหน ง่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 ไป "สนามหลวง"  กับยายมั้ย  ฮา  ยี๊ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ลองไปถามรัฐบาลดูสิครับ  จะซื้อมาทำไม  รถตู้ ๑,๐๐๐ คัน   ขำก๊าก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์