๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 04, 2024, 07:16:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุบโรงเรียนเล็ก ดีหรือไม่ดี  (อ่าน 3262 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:54:33 PM »

โรงเรียนที่มีนักเรียนน้อยเกินไปก็สมควรยุบครับ โอนย้ายบุคคลากรไปด้วย ไม่น่ามีปัญหา จะมีปัญหาเฉพาะกับนักเรียนบางคนต้องเดินทางไปเรียนไกลขึ้น  Cheesy

ประเด็นนี้ถูกหยิบยกมาพูดถึงกันมาก "เรื่องการเดินทาง"
ทำให้นึกถึงหนั่งฝรั่งหลายเรื่องที่เคยดู เด็กๆจะมี "รถบัส" มารับ ไปโรงเรียนกัน
ถ้าเราจะจัดแบบนั้นบ้าง ก็น่าจะดี อย่าปล่อยให้ "เป็นภาระ" ของใครของมัน  เยี่ยม

ไร้คำกล่าว............................................
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:13:35 PM »

โรงเรียนที่มีนักเรียนน้อยเกินไปก็สมควรยุบครับ โอนย้ายบุคคลากรไปด้วย ไม่น่ามีปัญหา จะมีปัญหาเฉพาะกับนักเรียนบางคนต้องเดินทางไปเรียนไกลขึ้น  Cheesy

ประเด็นนี้ถูกหยิบยกมาพูดถึงกันมาก "เรื่องการเดินทาง"
ทำให้นึกถึงหนั่งฝรั่งหลายเรื่องที่เคยดู เด็กๆจะมี "รถบัส" มารับ ไปโรงเรียนกัน
ถ้าเราจะจัดแบบนั้นบ้าง ก็น่าจะดี อย่าปล่อยให้ "เป็นภาระ" ของใครของมัน  เยี่ยม

เมืองไทยคงยาก... เอาแค่จัดระเบียบรถรับส่งที่มีอยู่ให้เข้าใกล้มาตรฐานซักนิดก็ยังดี... ผมก็อยากให้มีระบบขนส่งนักเรียนที่ดีและปลอดภัย... แต่ ณ ปัจจุบัน... ผมทนไปรับ-ส่งลูกสองคนสองโรงเรียนดีกว่าครับ... เห็นข่าวหลายๆ ข่าวแล้ว... ไม่อยากให้เกิดขึ้นอีก... ไม่ว่าจะเป็น... ลืมเด็กไว้ในรถ... เด็กตกรถขณะกำลังวิ่ง... หรือคนขับมัวแต่คุยโทรศัพท์กับเพื่อน... จนไม่เห็นรถที่วิ่งมาในถนนที่กำลังจะพารถรับส่งนักเรียนวิ่งข้าม... ฯลฯ

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:20:49 PM »

ดีบางแห่ง ไม่ดีบางแห่ง
โรงเรียนขนาดเล็กก็จริงแต่มีผลงานระดับเขต ระดับประเทศ ยังไม่ควรยุบควรให้การส่งเสริม สนับสนุนบุคลากรมีกี่คนไม่ค่อยสำคัญเท่าความสามัคคีและจริงใจ
ไม่ดีสำหรับการควบรวม เช่น โรงเรียน ก สอน ป ๑-๒  โรงเรียน ข สอน ป ๓-๔ โรงเรียน ค สอน ป๕-๖ แล้วตาแช่มที่เลี้ยงหลาน(แม่มันไข่ฝากไว้) ๓ คน ป๑  ป๓ และ ป๖ จะทำอย่างไรดี สนับสนนโรงเรียนละกี่ยาทดี วันประชุมไปโรงเรียนไหนละ  ข้าวห่อต้องแยกเป็นสามห่อใช่ไหม ตกเย็นต้องนั่งรอรถรับส่ง ๒ คัน...
บางโรงเรียนยุบไปเถอะ ในเมื่อชุมชนไม่หวงแหน ดูแลรักษา เป็นโรงเรียนขนาดเล็กในชุมชนใหญ่ เพราะส่งลูกหลานไปเรียนในเมือง เอกชนหมด(แบบว่า ..มีเงินฮะ..รถตู้สะดวก..ได้ไปเปิดหูเปิดตาบ้าง ... .)แล้วก็ไม่ต้องสนใจความเป็นอยู่ของโรงเรียนใกล้บ้าน
ข้อความข้างต้นเป็นความคิดของคนวิตกจริตอย่างผมครับ ไหว้

โรงเรียนแบบนี้ ควรเป็นหลัก ในการจัดการ "ควบรวม" เลยครับ  ผมมีตัวอย่าง
โรงเรียนวัดแห่งหนึ่งในตำบล อาคารเรียนไม้อายุซักสาม-สี่สิบปี เด็กนักเรียน น่าจะไม่เกินร้อยห้าสิบคน
มีผลงานแข่งขันดนตรีไทย ระดับจังหวัด ไปแข่งที่ไหน ต้องมีรางวัลติดมือกลับมา น่าสนับสนุนยิ่งนัก
ข่าวล่าสุด นักดนตรีรายงานมา ครูสอนดนตรี จะย้ายไปอยู่ที่อื่นเสียแล้ว
  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อันนี้มีตัวอย่างอีกเช่นกัน  ลูกเพื่อนผม อยู่ในเมือง ตื่นแต่ตีห้า พ่อขับรถไปส่งโรงเรียน ใช้เวลา1-2 ชั่วโมง
ด้วยเหตุผล โรงเรียนที่ให้ลูกไปเรียน มีชื่อเสียง พูดชื่อมาใครๆก็รู้จัก (แป๊ะเจี๊ยะเป็นแสน) สังคมดี มีแต่ลูกคนรวย คนใหญ่คนโต
  หลงรัก

ไร้คำกล่าว............................................
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:21:06 PM »

บริการของรัฐที่มีต่อเด็ก  มาคิดแต่เรื่องผลกำไร  เป็นความ "อุบาทว์"  ของคนคิด  ของคนทำครับ   Smiley

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:26:37 PM »

ความคุ้มค่าของการศึกษาคืออะไรครับ
คุณภาพของการศึกษาคืออะไร

ที่ผมกำลังสื่อคือ โอกาสทางการศึกษาของนักเรียนต่างจังหวัด คนที่โตมาในเมืองไม่เข้าใจเรื่องโอกาสแบบนี้หรอกครับ การเดินทางไกลขึ้น หมายถึงค่าใช้จ่ายที่มากขึ้น ค่าเดินทางหรือหอพัก มันหมายถึงเด็กหลายๆคนจะไม่มีโอกาสได้เรียนเพราะทุนทรัพย์ รวมถึงโรงเรียนที่ใกล้ที่สุด รองรับได้เท่าไหร่ ต้องขยายขนาดโรงเรียนหรือเปล่า
บุคคลากรสำหรับโรงเรียนเหล่านั้นในความเป็นจริงมีแค่คนเดียว หรือ2คน (ตัวเลขของกระทรวงเท่าไหร่ผมไม่รู้)กระดานดำ แล้วก็แทบเล็ต 3Gโฆษณาว่าอะไรนะ อยู่บนดอยก็เรียนได้ ผู้เชี่ยวชาญสอนถึงบ้าน

เด็กที่มีโอกาสน้อย ยิ่งน้อยไปใหญ่ครับ เรื่องงบประมาณไม่รู้จะพูดยังไง โครงสร้างพื้นฐาน2ล้านล้าน ก็จะหยิบยืมมาให้ได้ แต่โอกาสทางการศึกษาของเด็กในชลบท กลับจะยึดไป ผมมองว่าเป็นความล้มเหลวของการบริหารการศึกษา

ประเด็นนี้ ผมว่าเราน่าจะมาพิจารณากันถึงเรื่อง "การศึกษาฟรี 100% " กันจริงจังได้แล้วล่ะครับ
เรียนฟรี อาหารกลางวันฟรี รถรับส่งฟรี ควรจะเกิดขึ้นได้แล้ว
ประเทศนี้ทำอะไร ทำได้หมด จ่ายแพงอย่างไรไม่ว่า ยกเว้นเรื่องเดียว "เรื่องการศึกษา"  หัวเราะร่าน้ำตาริน

กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:29:50 PM »

ประเทศที่ยังมีคนกราบไหว้ ตุ๊กแกสองหาง กล้วยออกลูกเหมือนพญานาค วัวหกขา
ยังเขียนป้ายติดหน้าบ้านหลอกผีแม่ม่าย ยังมีรายการโทรทัศน์ "คนอวดผี"

แต่กำลังจะมีรถไฟความเร็วสูงใช้ 555  สมบัติ มาซบ จริงๆ  แบร่

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:46:54 PM »

ประเทศที่ยังมีคนกราบไหว้ ตุ๊กแกสองหาง กล้วยออกลูกเหมือนพญานาค วัวหกขา
ยังเขียนป้ายติดหน้าบ้านหลอกผีแม่ม่าย ยังมีรายการโทรทัศน์ "คนอวดผี"

แต่กำลังจะมีรถไฟความเร็วสูงใช้ 555  สมบัติ มาซบ จริงๆ  แบร่

รายการนี้หลอกลวงคนดูครับ  ผมไม่เคยเห็นผีซักที  เห็นแ่ต่ "นม"  แขกรับเชิญ    คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 12:27:39 AM »

โรงเรียนที่มีนักเรียนน้อยเกินไปก็สมควรยุบครับ โอนย้ายบุคคลากรไปด้วย ไม่น่ามีปัญหา จะมีปัญหาเฉพาะกับนักเรียนบางคนต้องเดินทางไปเรียนไกลขึ้น  Cheesy

ตรงนี้แหละครับที่เป็นปัญหาใหญ่... ผมเห็นมาแล้วกับโรงเรียนแถวบ้าน... ที่อยู่ใกล้โรงเรียนใหญ่ในตลาด... มีนักเรียนหกสิบกว่าคนทั้งๆ ที่เป็นโรงเรียนในหมู่บ้านขนาดใหญ่... ตอนยุบก็ว่าดี... ครูก็แฮปปี้ที่ได้เข้าโรงเรียนใหญ่... พอได้มีสอนพิเศษเล็กๆ น้อยๆ ตอนเย็นระหว่างนักเรียนรอผู้ปกครองไปรับ(ผู้ปกครองบางคนเลิกงานช้า... บางคนต้องเดินทางไกล... ทำให้มารับลูกช้า... ก็ได้ฝากครูเหล่านี้แหละครับดูแลให้) แต่ปัญหาอยู่ที่นักเรียน... ที่ต้องเดินทางไปโรงเรียนไกลขึ้นอีกหิโลกว่าๆ ซึ่งระยะทางก็ไม่มากนัก... แต่... มันต้องข้ามถนนใหญ่สายหลักที่เชื่อมระหว่างจังหวัด... รถก็มากซะเหลือเกิน... ชั่วโมงเร่งด่วนต่างคนต่างก็รีบ... ทำให้มีอุบัติเหตุบ่อยครั้ง... ปัญหายังไม่หมด... เมื่อย้ายไปโรงเรียนใหญ่... อะไรๆ ก็เป็นเงินเป็นทองไปหมด... ค่าน้ำมันรถไปส่งลูกก็เพิ่มขึ้น... ถ้าไปทำงานไกลก็ต้องฝากกับครูให้เรียนพิเศษนอกเวลา... รายจ่ายก็เพิ่มขึ้น... ไหนจะไปคบกับเพื่อนใหม่ๆ ในตลาด... ที่ดีก็ดีไป... ที่เกเรก็สุดๆ ไปเลย... ทั้งๆ ที่อยู่สังคมเดิมไม่มีอะไรอย่างนี้... อีกอย่าง... โรงเรียนใหญ่ๆ ใครๆ ก็จับตามอง... ใครๆ ก็คาดหวังให้ดูดี... เสื้อผ้าขาดๆ เก่าๆ รองเท้าแตะที่โรงเรียนเดิมเคยอนุโลมให้... ก็คงไม่ได้แล้ว... แล้วส่วนกลางยังสั่งมา... ว่าต้องมีชุดนั่นชุดนี่... วันศุกร์ต้องชุดพื้นเมืองนะ... วันพุธต้องชุดประจำโรงเรียน... ฯลฯ ซึ่งกระทบกับค่าใช้จ่ายของผู้ปกครองแน่ๆ

...การยุบโรงเรียนที่ไม่คุ้มค่า... เขาทำกันมานานแล้วครับ... ยุบตามหลักเกณฑ์ที่กำหนดไว้... โดยชุมชนมีส่วนร่วม... แต่ไม่ใช่นโยบายประหยัดงบฯ ของรัฐมนตรีศึกษาธิการคนใด... ที่ไม่คุ้มค่าเขาก็ยุบไปหมดแล้ว... ที่ยังเหลืออยู่... แสดงว่ายังจำเป็นกับชุมชน... คงไม่คุ้มที่จะยุบ...

...การยุบโรงเรียนขนาดเล็กในชุมชน... ผมว่าทำให้ชมชนนั้นๆ อ่อนแอลงครับ... ไหว้

ตามตัวแดงผมเห็นด้วยครับ ประเทศชาติบ้านเมืองจะเจริญรุ่งเรืองหรือไม่ จะเป็นผู้นำหรือผู้ตามในประชาคมโลก ขึ้นอยู่กับการศึกษาของลูกหลานเราที่จะนำความรู้ความสามารถไปต่อกรกับนานาอารยประเทศ  สถานศึกษาเป็นสิ่งสำคัญมาก แต่หากบางโรงเรียนที่เด็กมาเรียนน้อย ดูตามข่าวมีว่าบางโรงมีนักเรียนแค่สิบกว่าคน มีครู ๑ คน แบบนี้น่าจะต้องพิจารณาว่าเกิดจากอะไร  เช่น โรงเรียนอยู่ไกลชุมชนเกินไป หรือคุณภาพการสอนของครูไม่ได้มาตรฐานทำให้ผลสัมฤทธิ์การเรียนด้อยกว่าที่อื่นๆ หรือมีโรงเรียนระดับชั้นการสอนเดียวกันอยู่ใกล้กันแต่ชื่อเสียงดีกว่าระดับผลสัมฤทธิ์ดีกว่า  อย่างนี้สมควรยุบ  
    แต่หากคิดในทางกลับกัน ทำไมกระทรวงศึกษาฯ ไม่คิดลดขนาดของโรงเรียนดังที่อยู่ในอาณาเขตใกล้กันกับโรงเรียนเล็กๆที่แต่ละปีมีเด็กแย่งกันแห่แหนไปเรียน แล้วไปขยายขีดความสามารถให้โรงเรียนเล็กที่อยู่ใกล้กัน พัฒนาให้ทัดเทียมโรงเรียนใหญ่  เด็กๆของไทยจะได้มีโรงเรียนดีๆเรียนกันทั่วทุกท้องที่? อย่างนี้จะเป็นประโยชน์มากกว่าไหมครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 12:30:20 AM โดย konklong » บันทึกการเข้า

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:38:03 AM »

ตกใจถ้าจะยุบ.....ถามว่าเด็กชนบททุรกันดาร หากโรงเรียนมันอยู๋ไกลบ้านเด็กจะทำยังไงครับ ตกใจ อ๋อย
ไม่อยากคิดปัญหาเด็กทิ้งการเรียน

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:41:18 AM »

ไม่มีใครคิดหาวิธีการกระจายการศึกษาโดยใช้เทคโนโลยี่กันบ้าง เช่นห้องเรียนอีเลคโทรนิคส์ ไปดูงานกันบ่อยๆเคยเห็นของอินเดียบ้างไหมที่เรียกว่า hole in the wall น่ะให้เด็กข้างถนนได้เรียนรุ็ เอามาประยุกต์ใช้ตามชุมชนตอนเช้าก็พาลูกหลานมานั่งหน้าจอฟังบรรยายไปพร้อมๆกันถ้าว่างทำการบ้านก็ไปหน้าคอม รัฐสามารถจัดหาช่องสื่อสารให้ได้อยู่แล้วเช่น 3G ไง

http://www.hole-in-the-wall.com/Beginnings.html
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 12:30:06 PM »

ครูเดี๋ยวนี้ Huh แข่งดีแข่งเด่นทุกรูปแบบเพื่อขีด ขั้นและเงิน......ตามนโยบายแบบบริษัท... ไม่มีอาวุโส..... เก่งได้ไป ไม่เก่งตกรุ่น บู่
การแข่งขันกันจะให้ได้ที่หนึ่งทุกคนมันเป็นไปไม่ได้... คุณสอนเก่ง ยอมรับ::002:: แล้วคนอื่นเขาไม่สอนหรือ เอาครูเก่งสอนหมดทั้งโรงเรียนคนเดียว ได้ไหม

เด็กเดี๋ยวนี้ Huh เก่งหรือปึก ถึงอ่านเขียนไม่ได้เลย  ก็ได้ขึ้นได้ออก  อ๋อยยังไงก็ได้จบ ตามนโยบายส่วนกลางที่ไม่อยากให้มีซ้ำชั้น เด็กเลยไม่อยากเรียนให้ทำอะไรก็ไม่ทำ เพราะไงๆก็จบอยู่แล้ว
ตีก็ไม่ได้ ด่าก็ไม่ได้ ใครด่าเก่งตีเก่ง ประเมินภายนอกมา.. เจ็บ (แล้วใครจะเสี่ยง) แลบลิ้น

ผู้ปกครองเดี๋ยวนี้ Huhหวงลูก ทำโทษหนักหน่อยก็จะเตะครู (เพราะเทวดาสั่งหักไม้เรียวครูเอาใจคะแนนเสียงแล้ว) ครูสอนลูก ดูแลลูกให้แท้ๆ แต่บทอยากด่าครูตอนไหนก็ด่า
พูดอยู่นั่นแหละว่าเงินเดือนมาจากภาษีประชาชน (ทั้งที่ครูจ่ายภาษีมากกว่าประชาชนตั้งเยอะ) ทีตำรวจล่ะไม่เห็นไปด่าเขา ว่ามาจับประชาชนทำไม  ก็เขาได้เงินเดือนจากภาษีประชาชนเหมือนกันใช่ไหม

นโยบายเดี๋ยวนี้ Huh ห้ามท่องมากๆ ห้ามให้การบ้านมากๆ ห้ามสอนพิเศษเก็บเงินเด็ก ....เด็กเลยปึก (พวกโรงเรียนเอกชน..สอนท่อง ให้การบ้านมากๆ สอนพิเศษด้วย ชาวบ้านแห่ให้ลูกหลานไปเรียนตรึม)

สรุป....ยุบเถอะครับ ยุบให้หมด เด็กจะได้ปึกทั่วหน้า โตมาก็เป็นประชากรปึก ปกครองคนปึกง่ายดี จูงไปทำอะไรก็ได้ เยี่ยม
ชาวบ้านจะลำบากยากจนมากขึ้น ก็อัดประชานิยมเพิ่มปลอบใจเอา เยี่ยม

เบื่อการบริหารแบบบริษัทนี่เต็มทน อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 12:31:54 PM โดย Hang Forever » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 12:38:35 PM »

แต่หากคิดในทางกลับกัน ทำไมกระทรวงศึกษาฯ ไม่คิดลดขนาดของโรงเรียนดังที่อยู่ในอาณาเขตใกล้กันกับโรงเรียนเล็กๆที่แต่ละปีมีเด็กแย่งกันแห่แหนไปเรียน แล้วไปขยายขีดความสามารถให้โรงเรียนเล็กที่อยู่ใกล้กัน พัฒนาให้ทัดเทียมโรงเรียนใหญ่  เด็กๆของไทยจะได้มีโรงเรียนดีๆเรียนกันทั่วทุกท้องที่? อย่างนี้จะเป็นประโยชน์มากกว่าไหมครับ Cheesy

ปัญหานี้โรงเรียนที่ผมสอนเจอทุกปีครับ... เนื่องจากเป็นโรงเรียนขยายโอกาส... ที่เปิดถึงตั้งแต่ ป.๑ ถึง ม.๓ เพราะโรงเรียนมัธยมใหญ่พิเศษประจำอำเภอ... ใครๆ ก็อยากให้ลูกเข้าไปเรียน... โดยไม่ได้มองว่านักเรียนเยอะครูก็ดูแลไม่ทั่วถึง... คัดเอาพวกชั้นหัวกะทิไปก่อน... สอบเขาไม่ได้ค่อยมาเรียนโรงเรียนที่ผมสอนอยู่... แถมเกือบทุกปี... จะมีนักเรียนชั้น ม.๒-ม.๓ ที่โดนหักคะแนนความประพฤติเยอะๆ เกินจะเยียวยา... หรือพวกนักเรียนมีปัญหา... เขาจะให้ย้ายมาเรียนที่โรงเรียนที่ผมสอน... ทำให้ภาระหนักตกอยู่กับพวกผม... ที่นอกจากต้องสอนแล้วยังต้องดูแลเคี่ยวเข็ญให้นักเรียนกลุ่มนี้ให้จบให้ได้... ไม่ใช่ปล่อยให้จบง่ายๆ นะครับ... เพราะโรงเรียนก็ต้องรักษามาตรฐานไว้เหมือนกัน... ต้องคอยกำชับให้เข้าเรียน... คอยกำชับให้ส่งงาน... ไอ้คนที่ความประพฤติแย่หรือการเรียนแย่จริงๆ ก็ต้องหาวิธีแก้ปัญหาเป็นรายๆ ไป...

...ที่สำคัญ... ผู้บริหารโรงเรียนใหญ่ๆ คงไม่ยอมแน่ๆ เพราะงบฯ การศึกษาขึ้นอยู่กับจำนวนนักเรียนในโรงเรียน... นับเป็นรายหัว ณ วันที่ ๑๐ มิถุนายนของทุกๆ ปี... จะสังเกตุว่า... ถ้าจะขอย้ายนักเรียน... โรงเรียนส่วนใหญ่จะขอร้องให้รอก่อน... ให้ย้ายหลังวันที่ ๑๐ มิถุนายนก่อน... เพราะถ้าย้ายก่อนโรงเรียนจะไม่ได้รับเงินงบประมาณรายหัวครับ... หายไปคนหนึ่งก็หลายพันบาท... นี่ไม่นับเงินอื่นๆ ที่นักเรียนต้องจ่ายนะครับ... พวกค่าจ้างครูต่างชาติ... เงินเรียนฟรี ๑๕ ปี(ไม่น่าเรียกว่าเงินเรียนฟรี... แค่ผันจากเงินปัจจัยพื้นฐานที่มีอยู่เดิมอยู่แล้ว... เอามาเรียกชื่อใหม่... ตั้งเกณฑ์การใช้ใหม่) และรายจ่ายจิปาถะอื่นๆ อีกนับไม่ถ้วน...

...และโรงเรียนใหญ่ๆ มักจะมีฐานสนับสนุนที่แน่นหนา... ถ้าจะไปลดขนาด... แค่มีคนส่งสัญาณให้ผู้ปกครองต่อต้าน... ก็เกิดม๊อบขนาดใหญ่แล้วครับ... ไหว้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 05:56:00 PM »

ความคุ้มค่าของการศึกษาคืออะไรครับ
คุณภาพของการศึกษาคืออะไร

ที่ผมกำลังสื่อคือ โอกาสทางการศึกษาของนักเรียนต่างจังหวัด
คนที่โตมาในเมืองไม่เข้าใจเรื่องโอกาสแบบนี้หรอกครับ
การเดินทางไกลขึ้น หมายถึงค่าใช้จ่ายที่มากขึ้น
ค่าเดินทางหรือหอพัก มันหมายถึงเด็กหลายๆคนจะไม่มีโอกาสได้เรียนเพราะทุนทรัพย์
รวมถึงโรงเรียนที่ใกล้ที่สุด รองรับได้เท่าไหร่

ต้องขยายขนาดโรงเรียนหรือเปล่า
บุคคลากรสำหรับโรงเรียนเหล่านั้นในความเป็นจริงมีแค่คนเดียว หรือ2คน
(ตัวเลขของกระทรวงเท่าไหร่ผมไม่รู้)กระดานดำ
แล้วก็แทบเล็ต 3Gโฆษณาว่าอะไรนะ อยู่บนดอยก็เรียนได้ ผู้เชี่ยวชาญสอนถึงบ้าน

เด็กที่มีโอกาสน้อย ยิ่งน้อยไปใหญ่ครับ
เรื่องงบประมาณไม่รู้จะพูดยังไง
โครงสร้างพื้นฐาน2ล้านล้าน ก็จะหยิบยืมมาให้ได้
แต่โอกาสทางการศึกษาของเด็กในชลบท กลับจะยึดไป
ผมมองว่าเป็นความล้มเหลวของการบริหารการศึกษา

็Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

เรื่อง "ยุบ"  โรงเรียนขนาดเล็ก ฮา
คำจำกัดความมันก็ "เพียงพอ"  แล้วอ่ะ ฮา

"ขนาดเล็ก"  น่าจะหมายถึง โรงเรียนที่อยู่ในชนบท ขนาดเล็ก เล็กมากๆ อ่ะ ฮา
โรงเรียนลักษณะนี้  เป็น  "ภาคบังคับ" หลวงจัดให้กับเด็ก ทุกคน อ่ะ ฮา

การยุบไปควบรวม กับแห่งอื่น ยายว่าเกิดประโยชน์ มากกว่าโทษ อ่ะ ฮา
มันเป็นการย้าย  ทั้งเด็ก ทั้งอัตราครู ไปรวมกันกับโรงเรียนใหญ่
ที่สถานที่  รวมถึงวัสดุการสอง  เขาพร้อม อ่ะ ฮา

ส่วนการเดินทาง อาจจะำไกล  หรือ ใกล้ขึ้น อ่ะ ฮา
แต่ไม่ได้  "หมายรวม"  ถึงต้องเดินทาง ข้ามอำเภอ ข้ามจังหวัด อ่ะ ฮา
สถานที่แห่งใหม่  ยังคงอยู่ใน "แอร์เรีย"  นั้น อยู่ในตำบลนั้น อยู่ในอำเภอนั้น อ่ะ ฮา

ยายว่า  "ควบรวม"  ดีกว่า ให้กระจัดกระจาย  มีนักเรียน สิบยี่สิบคนอ่ะ ฮา
เพราะมันเป็นการใช้ "ทรัพยากร"  แบบ ฟุ่มเฟือย  ไม่คุ้มค่า อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 07:09:49 PM »

บริการของรัฐที่มีต่อเด็ก  มาคิดแต่เรื่องผลกำไร  เป็นความ "อุบาทว์"  ของคนคิด  ของคนทำครับ   Smiley

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  พี่ Sitthipong อ่ะ  ฮา

ยายเจอ "กาว" แล้วอ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เขาจะยุบ  ตรงเส้น 60 ลบง่ะ  ฮา  ยิ้มีเลศนัย

---------------------------------------------
นายพงศ์เทพ รัฐมนตรี ศธ. เปิดเผยหลังประชุมผู้อำนวยการเขตพื้นที่การศึกษาทั่วประเทศเพื่อรับฟัง นโยบาย
เตรียมความพร้อมรับเปิดภาคเรียน 2556 ว่า เบื้องต้นได้มอบนโยบายให้ผู้อำนวยการเขตฯ ไปสำรวจโรงเรียน

พบว่า โรงเรียนใดมีนักเรียนน้อยและด้อยคุณภาพ ก็ให้ยุบรวมกับโรงเรียนที่อยู่ใกล้เคียง
โดยโรงเรียนที่จะยุบจะต้องมีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 60 คน
โดยจะดูเป็นรายโรงเรียนไม่ได้เหมารวมทั้งหมด
และจะรวบรวมตัวเลขมาประชุมร่วมกันอีกครั้ง และให้เร่งทำความเข้าใจกับชุมชน
เพื่อลดการต่อต้าน โดยต้องชี้แจ้งว่า รัฐไม่มีกำลังงบประมาณจะพัฒนาโรงเรียนทุกแห่ง
และไม่สามารถนำงบจากเงินภาษีมาดูแลทุกโรงเรียนได้เท่าเทียมกัน

ด้าน เลขาธิการ กพฐ. บอกว่า โรงเรียนขนาดเล็กที่เข้าข่ายว่าอาจถูกยุบ มีรายละเอียด ดังนี้
โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 120 คน มีทั้งหมด 14,816
โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 60 คน มีทั้งหมด 8,962 โรง

โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียน 41-60 คน จำนวน 3,163 โรง
โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียน 21-40 คน จำนวน 2,090 โรง
โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียนไม่เกิน 20 คน จำนวน 709 โรง

ข้อมูลโดย : www.talkystory.com

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 07:51:48 PM »

ตกใจถ้าจะยุบ.....ถามว่าเด็กชนบททุรกันดาร หากโรงเรียนมันอยู๋ไกลบ้านเด็กจะทำยังไงครับ ตกใจ อ๋อย
ไม่อยากคิดปัญหาเด็กทิ้งการเรียน

ปัญหานี้ ผมเห็นพูดกันมาก ทั้งที่ยังไม่รู้ สถานที่ ที่จะต้องไปเรียน  เศร้า
เห็นพวกไฟฟ้า หน่วยทหารบางหน่วย ราชการ รัฐวิสาหกิจบางแห่ง เค้าจัด "รถรับ-ส่ง"
อย่างไฟฟ้าบางกรวย วิ่งกันเป็นขบวน ทุกเช้าเย็น  กิ๊วก๊าว

ทำไมไม่มีใครคิดจัดให้เด็กๆบ้าง รถเมล์ฟรี รถไฟฟรี ยังทำได้  บู่

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์