๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 06:01:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Benelux 3 : เนเธอร์แลนด์ แถมแฟรงค์เฟิร์ต  (อ่าน 3548 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:41:49 PM »

Benelux ภาคสามครับ จากลักเซมเบิร์ก ขึ้นรถมุ่งสู่เนเธอร์แลนด์

^นั่งในรถไม่มีอะไรทำ  ถ่ายรูปตัวเอง  รถพวงมาลัยซ้ายนะครับ

^แวะทานอาหารกลางวัน  จานนี้เป็นแซนด์วิชมอสโซเรลล่ากับแฮม  ขนมปังเปลือกแข็งโป๊ก

^ไม่ใช่ก๋วยเตี๋ยวนะครับ  เป็นสลัดเนยกรีก  ที่เห็นเป็นแท่งเหมือนตะเกียบนั้นขนมปังขาไก่

^จานนี้สลัดปลาซาลมอน (ฝรั่งจะออกเสียง แซม่อน ไม่มี L)

^กว่าจะถึงก็บ่าย เข้าช่วงรถติดพอดี  บ้านเขาก็มีเหมือนกันแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:45:57 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:42:24 PM »

เช้าขึ้นอากาศดีหน่อย  วันนี้จะไปดูท่าเรือ

^ภาพจากหน้าต่างโรงแรมครับ

^อาหารเช้าแบบเบาๆ  ปลา กุ้ง (ตัวเล็กมาก) ถัว เห็ด  มะเขือเทศ แตงกวา มะกอก

^ลงเรือที่รอทเตอร์ดัม ใหญ่กว่าท่าเรือแหลมฉบังหลายสิบเท่า  ลำนี้เป็นเรือเปิดข้างไว้ขนคอนเทนเนอร์

^มีแท่นเจาะน้ำมันมาเข้าอู่ซ่อมอยู่ด้วย

^เรือบรรทุกเรือก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:47:59 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:42:56 PM »

ขึ้นบก ไปเมือง Delft ดูงานเขื่อนกันน้ำท่วม

^ของว่างเจ้าภาพเลี้ยง ส้มตำ ทอดมัน  หน้าตาเหมือนของไทยแต่เค็มจัดมาก

^เข้าไปในเมือง  มีขนมครกดัทช์  ราดเนย โรยน้ำตาล !!

^โบสถ์ ที่จตุรัสกลางเมือง

^กำลังมีพิธีแต่งงานครับ  เจ้าบ่าวเจ้าสาวดูว่าน่าจะพาหลานๆ มาร่วมงานได้

^ใกล้ค่ำเมื่อกลับถึงโรงแรม เทียบกับภาพก่อนหน้าครับ  มีหมอกช่วยได้อีกบรรยากาศ

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:43:23 PM »

วันสุดท้าย ไปเที่ยวในเมือง ดูพิพิธภัณฑ์ (ห้ามถ่ายภาพ)

^ข้างตัวตึกพิพิธภัณฑ์  เป็นบ่อน้ำกว้าง  อีกสองสามเดือนน้ำจะแข็งโป๊กให้เล่นสเกตกันได้

^มีเจ้านก Coot ยืนแช่น้ำอยู่ริมบ่อ

^ส่วนนกนางนวลตัวเล็กนี้  อยู่บนหัวเสา  ทำท่าเหมือนเปรียบเทียบตีนของมันกับของเจ้า Coot

^ออกรถไปวิ่งเลียบคลองด่านของดัทช์ครับ  ดูกังหันลม

^สังเกตให้ดีครับ  โรงนากับวัวนั้นอยู่ต่ำกว่าระดับน้ำลงไปเมตรกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:39:29 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:44:01 PM »

จากอัมสเตอร์ดัม ไปต่อเครื่องที่แฟรงค์เฟิร์ท มีเวลาหลายชั่วโมง ท่านกงศุลพาไปดูศาลาไทย

^สร้างไว้ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 5 ครั้งที่เสด็จเยอรมันครับ

^มีพระรูปพระปิยะมหาราช  ลองอ่านใต้พระรูปครับ  เขียนว่า ??

^ป้ายจารึกในสวน อัญเชิญพระนามมาเป็นชื่อถนน  และบอกปีที่ท่านเสด็จประพาสและสร้างศาลาไทย

^อาคารสโมสร Kaiser Wilhelms Bad คือ King Wilhelms' Spa ครับ

^อาหารมื่อสั่งลาที่เยอรมันครับ  หนึ่งถาดให้ทานกันสี่คน (จุก !!) ในภาพนี้หลังจากตักไปแล้วสองจาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:59:40 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:57:31 PM »

ข้อความที่ป้ายใต้พระบรมรูปครับ

-M-O-N-G-
<ลูกพ่อขุนผาเมือง>
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:15:01 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์ผณิศวร มากครับ  ไหว้       มารอขอชมต่อครับ    Cheesy

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:59:35 PM »

ขอบคุณครับ อ.ผณิศวร

นึกภาพบ้านเมืองเขา กับ บ้านเมืองเรา.........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 07:18:36 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ  ไหว้

กังหันลมนอกจากผลิตไฟฟ้าแล้ว ใช้ประโยชน์อื่นอีกหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ  ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 07:55:18 PM »

รูปสวยมากครับ อาจารย์  ไหว้ ไหว้
เดินทางบ่อยระวังสุขภาพด้วยนะครับอาจารย์ อากาศน่าจะเริ่มเย็นแล้ว  ไหว้ ไหว้
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:14:58 PM »

กังหันลมนอกจากผลิตไฟฟ้าแล้ว ใช้ประโยชน์อื่นอีกหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ  ไหว้

กังหันลมดั้งเดิม ใช้นวดข้าว โม่แป้ง จึงเรียกว่า Wind Mill (สีลม) ครับ  บ้านเราใช้ฉุดระหัดวิดน้ำเป็นส่วนมาก
สมัยใหม่ใช้ปั่นไฟ มีทั้งแบบ 2 ใบ 3 ใบ ขึ้นไปจน 12 ใบก็มี  ใหญ่ๆ ก็ผลิตไฟขายคืนให้รัฐได้  เล็กๆ ก็ปั่นไฟเข้าแบ็ตไว้เดินเครื่องสูบน้ำอีกทีครับ

รูปสวยมากครับ อาจารย์  ไหว้ ไหว้
เดินทางบ่อยระวังสุขภาพด้วยนะครับอาจารย์ อากาศน่าจะเริ่มเย็นแล้ว  ไหว้ ไหว้

Benelux ไปตั้งแต่เดือนตุลาครับ  ไม่ค่อยมีเวลาโพสท์รูปเลยดองไว้นานหน่อย
อาทิตย์ที่ผ่านมานี้ไปเกาหลี เพิ่งกลับ  เดือนหน้าอาจต้องไปสหรัฐฯ เรื่องกุ้งอีกแล้วครับ  ทั้ง AD ทั้งเรื่องแรงงานเด็ก
เจ้าริโก้นี่ เผลอแผล็บเดียวใช้งานไปสามพันกว่ารูปแล้วครับ เฉพาะที่ออกนอกประเทศก็ เวียตนาม, อิตาลี, พม่า, ญี่ปุ่น, เบเนลักซ์, เกาหลี
สงสาร LX3 เฝ้าบ้านตลอด

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:31:11 PM »

Benelux ไปตั้งแต่เดือนตุลาครับ  ไม่ค่อยมีเวลาโพสท์รูปเลยดองไว้นานหน่อย
อาทิตย์ที่ผ่านมานี้ไปเกาหลี เพิ่งกลับ  เดือนหน้าอาจต้องไปสหรัฐฯ เรื่องกุ้งอีกแล้วครับ  ทั้ง AD ทั้งเรื่องแรงงานเด็ก
เจ้าริโก้นี่ เผลอแผล็บเดียวใช้งานไปสามพันกว่ารูปแล้วครับ เฉพาะที่ออกนอกประเทศก็ เวียตนาม, อิตาลี, พม่า, ญี่ปุ่น, เบเนลักซ์, เกาหลี
สงสาร LX3 เฝ้าบ้านตลอด
โอ้โห............  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน แค่ดิเรื่องเดินทางก็เหนื่อยแทนแล้วครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:38:21 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ผณิศวร...ไหว้

อาหารของเนเธอร์แลนด์ดูๆแล้วไม่ชวนกินซักอย่างเลยนะครับ...

แต่เรือนั้นอลังการ์มากครับ...

นก Coot นี่ท่าทางจะถูกโฉลกกับอาจารย์นะครับ เจอกันมาหลายรอบแล้ว...คิก คิก
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 02:25:55 PM »

อาจารย์ครับผมว่าคนอยู่แถวนี้ได้ประหยัดค่าไฟปัมน้ำเดือนละหลายตังเลยนะครับภาพสวยทุกภาพเลยครับอาจารย์ เหมือนผมได้เทียวไปในตัวเลยครับ   เห็นอาหารแล้วสวยทุกจานเลยครับ น้ำลายหกขอบคุณครับ

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 04:39:36 PM »

ชาวดัทช์ ไม่กลัวแล้งครับ กลัวน้ำท่วมอย่างเดียว  เพื่อนเล่นทำเขื่อนกั้นน้ำทะเลแล้วเข้าไปอยู่โดยไม่ถมที่นี่  นับถือจริงๆ

หน้า: [1]
  พิมพ์