งานศาสตราวุธอยุธยา

<< < (2/4) > >>

bancha - รักในหลวง:
เล่มบนเป็นดาบที่ตีโดยช่างไทย แต่ตีแบบดาบญี่ปุ่น  สมัยก่อนก็เหมือนสมัยนี้ที่ดาบญี่ปุ่นแท้ๆแพงมาก(เทียบกันแล้วแต่ก่อนแพงกว่าสมัยนี้)

ส่วนเล่มล่างเป็นดาบไทยภาคกลางแท้ๆ   มีการพบใบดาบลักษณะนี้อีกในหลายพื้นที่ของอยุธยาครับ   เชื่อว่าหลายท่านอาจจะยังไม่เคยทราบว่าหน้าตาดาบไทยมีแบบนี้ด้วย

ทั้งสองเล่มงมขึ้นมาจากแม่น้ำเจ้าพระยา ที่วัดไก่เตี้ย จ.อยุธยา เป็นข่าวโด่งดังเมื่อเกือบสิบปีก่อน
(แต่ดังว่ามีคนไปขอหวยครับ)

ปัจจุบันยังเก็บรักษาที่วัด......เมื่อแรกขึ้นมาสภาพดีกว่าที่เห็นในภาพมาก

USP40:
เล่มที่สองทำไมด้ามยาวจัง ไว้ใช้ในลักษณะใด

bancha - รักในหลวง:
เท่าที่ผมทราบด้ามดาบสมัยก่อนค่อนข้างยาว
คงได้ทั้งเรื่องสมดุล ใช้ด้ามกระแทก และการป้องกันทางอาวุธของฝ่ายตรงข้ามเป็นต้น

ที่เห็นอยู่ในปัจจุบันคือพระแสงราชศาสตราประจำเมืองกำแพงเพชรครับ

USP40:
อ้างจาก: bancha ที่ กรกฎาคม 10, 2006, 07:55:18 AM

เท่าที่ผมทราบด้ามดาบสมัยก่อนค่อนข้างยาว
คงได้ทั้งเรื่องสมดุล ใช้ด้ามกระแทก และการป้องกันทางอาวุธของฝ่ายตรงข้ามเป็นต้น

ที่เห็นอยู่ในปัจจุบันคือพระแสงราชศาสตราประจำเมืองกำแพงเพชรครับ

ขอบคุณครับ

BADBOY:
เมื่ออาทิตย์ก่อนไปแวะทีอยุธยา.....ซื้อดาบคู่มา ๑ คู่  ....ไว้เป็นที่ระลึก.....ซื้อไว้ ให้ลูกหลานได้ดูว่า  บรรพชนไทย...รักษาแผ่นดินนี้ไว้ได้...ก็มาจากดาบ.....เช่นนี้ส่วนหนึ่ง...เหมือนกัน........

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว