๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 14, 2024, 04:42:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: evanix ar 6 ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 42978 ครั้ง)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:12:17 AM »

ซื้อปืนมาได้เกือบ 2 ปียิงไปหมดกระสุนไม่ถึง 400 นัด  ขณะนี้พบปัญหาคือ เติมลม 200 บาร์ทิ้งไว้ประมาณ 3-4 เดือน ต่อมายิงเล่นไป 100 บาร์ทิ้งไว้อีก 2 เดือนนำมายิงใหม่จนหมดลม แล้วเติมลมใหม่ปรากฎว่าลมรั่วจากท่อเก็บลมจนหมด  ทดลองใหม่เติมลมอีกครั้งคราวนี้เติมเท่าไหร่ลมออกปลายลำกล้องทันที  ทดลองเติมใหม่คราวนี้ลมเข้าปืนปกติ ระหว่างที่รอแรงดันลมที่คาสายเติมประมาณ 10 นาที  ลมยังรั่วจากที่เติมลมจาก 80 เหลือ 60 บาร์  รอไม่ไหวเลยปลดสายเติมลมออก  แล้วยิงกระสุนเล่นไป 1 โม่ 6 นัด เพื่อไล่สิ่งที่คิดว่าสกปรกในท่อลมออก แต่ลมก็ยังรั่วออกจนหมด  สอบถามผู้ขาย pyramyd.com แล้วตอบมาว่าดังนี้

My evanix ar6 is problemMonday, 2 August, 2010, 8:49 PM
From: "Tech Team" <tech@pyramydair.com>Add sender to ContactsTo:

Huh? this can not be fully understood by English speaking technicians.
Evanix rifle must be cocked to fill when empty.  (Pull hammer back before pumping)
Can not be sure why air leaks from reservoir in 3 months?  Dirt, sand, dust in fittings? 

Thanks,
Stacey

เพื่อน ๆ พี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ทำอย่างไรดีขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2010, 01:45:38 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:55:10 AM »

ถ้าลมรั่วฝั่งเติมก็คงมีเศษสิ่งสกปรกเข้าไปขวางอยู่ตรงวาล์วเข้า....
ถ้ารั่วออกปากกระบอกปืนตลอดเวลาก็คงจะเป็นตัววาล์วที่เปิดลมออกไปดันลูกกระสุนปิดไม่สนิท...(วาล์วทีจะโดนฆ้อนตีเวลายิงครับ)

ลองใช้วิธีนี้ดูครับ  คือยิงปืนไประหว่างเติมลมเข้าปืนโดยการยิงแห้งซัก 5-10 ครั้งดูครับ
กับดูอีกที...ว่าท่อลมถอดออกจากตัวปืนได้หรือเปล่าครับ....ถ้าถอดได้ก็ปล่อยลมให้หมดท่อแล้วใช้ประแจขันด้านฝั่งที่เติมลมเข้า ออกมาดูได้ครับ ไม่รู้ว่าจะเหมือนของ กระบอกลมของฮัทซาน หรือเปล่า....

ผมรักในหลวง...ครับ
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:10:55 PM »

ล่าสุดนี่ มีเสียงลมรั่วตรงปากท่อเติมลมใต้กระบอกปืนอย่างเดียวครับ เสียงเหมือนยางรถฯ รั่ว  ได้ยินเสียงแต่ไม่แรงและไม่ใช่รั่วทันทีหมดหลอดลม  ส่วนปากท่อเติมลมมีลักษณะเป็นหัวเทเปอร์กลม ด้านหนึ่งเล็กด้านหนึ่งใหญ่เสียบผิดด้านไม่ได้
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:36:35 PM »

ผมคิดว่าถ้ารั่วด้านที่เติมลมบางทีตัวลิ้นที่กันลมไหลออกจากท่อลมปิดไม่สนิทนะครับ บางทียางที่อยู่บริเวณนั้นอาจจะหมดอายุหรือมีอะไรไปขวางทำให้ปิดไม่สนิทก็ได้นะครับ Grin Grin

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:39:53 PM »

ล่าสุดนี่ มีเสียงลมรั่วตรงปากท่อเติมลมใต้กระบอกปืนอย่างเดียวครับ เสียงเหมือนยางรถฯ รั่ว  ได้ยินเสียงแต่ไม่แรงและไม่ใช่รั่วทันทีหมดหลอดลม  ส่วนปากท่อเติมลมมีลักษณะเป็นหัวเทเปอร์กลม ด้านหนึ่งเล็กด้านหนึ่งใหญ่เสียบผิดด้านไม่ได้

จากที่คุยกัน ตอนซ่อมควรล้างภายในกระบอกลมด้วยครับ เยี่ยม เยี่ยม ไหว้
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:43:27 PM »

ก็ภาวนาให้เป็นอย่างนั้น อย่าให้เป็นเรื่องใหญ่ถึงขนาดผ่าปืนเลย  อีกอย่างตอนนี้เมล์ไปถามผู้ผลิตที่เกาหลี  เรียกไม่ถุกว่าอะไรนะ ทีเป็นภาพแสดงส่วนประกอบต่าง ๆ ของปืน  ตอนซื้อปืนมาก็ไม่มีคู่มือปืนให้
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:17:31 PM »

Smiley  เอามาฝากครับ .หายเร็วๆแล้วเอาผลการยิงมาฝาก สมช.อัดลม  ด้วยนะครับ

somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:31:40 PM »

ขอบคุณครับ เนื่องจากผมเองไม่ใช่ช่างฯปืน ดูแล้วยังเรียกชื่อไม่ถูกเลยว่าชิ้นส่วนอะไร ชื่ออะไร ทำหน้าที่อย่างไร   ต้องให้ช่างปืนดูก่อนคงถึงบางอ้อนะครับ  พอจะเพิ่มข้อความบอกชื่อชิ้นส่วนแต่ละชิ้นได้ไหมครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ ไหว้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 03:37:52 PM »

ซื้อปืนมาได้เกือบ 2 ปียิงไปหมดกระสุนไม่ถึง 400 นัด  ขณะนี้พบปัญหาคือ เติมลม 200 บาร์ทิ้งไว้ประมาณ 3-4 เดือน ต่อมายิงเล่นไป 100 บาร์ทิ้งไว้อีก 2 เดือนนำมายิงใหม่จนหมดลม แล้วเติมลมใหม่ปรากฎว่าลมรั่วจากท่อเก็บลมจนหมด  ทดลองใหม่เติมลมอีกครั้งคราวนี้เติมเท่าไหร่ลมออกปลายลำกล้องทันที  ทดลองเติมใหม่คราวนี้ลมเข้าปืนปกติ ระหว่างที่รอแรงดันลมที่คาสายเติมประมาณ 10 นาที  ลมยังรั่วจากที่เติมลมจาก 80 เหลือ 60 บาร์  รอไม่ไหวเลยปลดสายเติมลมออก  แล้วยิงกระสุนเล่นไป 1 โม่ 6 นัด เพื่อไล่สิ่งที่คิดว่าสกปรกในท่อลมออก แต่ลมก็ยังรั่วออกจนหมด  สอบถามผู้ขาย pyramyd.com แล้วตอบมาว่าดังนี้

My evanix ar6 is problemMonday, 2 August, 2010, 8:49 PM
From: "Tech Team" <tech@pyramydair.com>Add sender to ContactsTo:

Huh? this can not be fully understood by English speaking technicians.
Evanix rifle must be cocked to fill when empty.  (Pull hammer back before pumping)
Can not be sure why air leaks from reservoir in 3 months?  Dirt, sand, dust in fittings? 

Thanks,
Stacey

เพื่อน ๆ พี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ทำอย่างไรดีขอบคุณครับ

สนิมหรือเขรอะมันจับหน้าวาวล์ทำให้ตัวปิดลมปิดไม่สนิท ลองตรวจสอบ อุปกรณ์หมายเลข 4
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 12:59:45 AM »

ปัญหาลมรั่วออกทางหัวเติมลม Quick Fill เคยเกิดขั้นในปืน AA S410 ของคุณ dachay ต้องเดือดร้อนเดินทางไปถึงร้านปืนเอกภัทธ ทางร้านเลยรื้อดูหัวเติมลม จึงพบว่าซีลโอริงที่ทำหน้าที่ปิดลมขาด พอเปลี่ยนยางโอริงใหม่ก็หายเป็นปกติครับ

ก็ขอคาดการณ์ไว้ก่อนว่าน่าจะเป็นจุดเดียวกัน คงต้องถอดหัวเติมลมออกมาดูว่าวาล์วโอริงมันเสื่อมสภาพไปหรือเปล่า

ถ้าในรูป Page 3  ก็จะเป็นหมายเลข 17 ที่สรวมอยู่กับหมายเลข 18  หรือสปริงหมายเลข 19 อาจจะหย่อนไปก็ได้ครับ แต่ความน่าจะเป็นก็คือ ยางโอริงหมายเลข 17 ขาดหรือเสื่อมสภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 09:42:16 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:12:06 AM »

ใช้แล้วครับ ปืน PCP มีจุดอ่อนคือซีลรั่ว แต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เพราะเปลี่ยนซีลเรื่องก็จบ
ปืนรุ่นนี้ตอนซื้อแถมโอริงอะไหล่มาให้ด้วยแล้ว

ผมเองก็ไม่อยากคิดว่าซีลมันจะหมดอายุเร็วขนาดนั้นเวลาแค่ 2 ปี
เห็นบอกว่ามีลมรั่วออกปลายลำกล้อง ไม่ใช่รั่วออกทางท่อเก็บลม ผมคิดว่าต้องเป็นวาวล์ปิดลม
ที่ฆ้อนตีวาวล์ตีเข้าไปนั้นหละครับ ถ้าตัวนี้มีปัญหา เวลาเติมลม ลมจะรั่วออกทางลำกล้องปืน

อันที่จริงดัดแปลงไปใช้แทนโบลวเวอร์เป่าฝุ่นผงก็ดีนะครับ Cheesy
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:43:31 AM »

ขอบคุณพี่ ๆ ที่กรุณาช่วยแบ่งปันประสบการณ์ความรู้และให้ความเห็นครับ  เท่าที่คุยกับคุณ 123 dog-dog  ผมเองก็มีจุดอ่อนที่คิดไม่ถึงว่า การใช้ถังเติมลม คือถังเหล็กมือสองด้วย เวลาที่ผ่านไปอาจเกิดหยดน้ำและสนิมภายในถัง สิ่งปกสรกเหล่านี้ป่านนี้เข้าไปอาละวาดในระบบปืน โดยที่เราไม่รู้ตัว นี่ก็เพิ่งเริ่มแสดงผล  แต่ระยะเวลา 2 ปีผมคิดเอาเองว่าซิลต่าง ๆ ยังไม่น่าถึงกับเสื่อมสภาพ  การใช้งานส่วนใหญ่ผมจะเติมลมเต็มเสมออยู่ในสภาพพร้อมใช้งานไม่ว่าจะนานกี่เดือนก็แล้วแต่  คิดอยู่เหมือนกันว่าระบบเก็บลมทำงานเต็มที่ตลอดเวลาจะส่งผลให้ระบบภายในปืนเสื่อมสภาพเร็วหรือไม่

ล่าสุดนี่เมื่อวานลองเมล์ไปหาผู้ผลิตที่เกาหลี  ผู้ผลิตส่งเมล์ต่อไปที่ pyramyd.com  เช้านี้ผู้ขายคือ pyramyd.com แจ้งให้ผมติดต่อกลับ  ที่นี้มันมีปัญหาเรื่องภาษาอังกฤษ อธิบายไม่ค่อยถูกต้องตรงประเด็น ก็น่าหนักใจ
แต่ตอนนี้คิดว่าต้องนำปืนนี้ส่งร้านซ่อมฯ แล้ว

MY EVANIX AR6 IS PROBLEMTuesday, 3 August, 2010, 9:30 PM
From: "evanix" <evanix@evanix.com>Add sender to ContactsTo: xxxxxxxxxx
Cc: "Val Gamerman" <val@pyramydair.com>
Please contact Pyramidair ?

Regards

Siyoung Lee
----- Original Message -----
From: xxxxxxxx
To: <EVANIX@EVANIX.COM>
Sent: Tuesday, August 03, 2010 12:42 PM
Subject: MY EVANIX AR6 IS PROBLEM

Please tell me.How can my clean  or how can  make my rapair evanix ar6. And your give me handbook for evanix ar6. Or suggest website for download  Structural components gun. form my problem lists below.
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:03:52 AM »

ตอนแรกก็บอกว่ามันออกทั้งที่ปลายลำกล้อง และที่หัวเติมลม

แต่พอง้างนกปืนเติมลม ลมที่ออกทางปลายลำกล้องก็หายไป แต่ยังเหลือที่หัวเติมลมยังมีรั่วออกมาอีก

ถ้ามันรั่วออกที่หัวเติมลมก็ปัญหาเดียวกับ S410 ของคุณdachay คือ โอริง(O-ring) หมายเลข 17 มันขาด , เปื่อย , ยุ่ย หรือหมดสภาพ ขนาดปืน S410 เข้ามาไม่ถึง 1 เดือนก็ยังมีปัญหาเกิดขึ้นได้ แล้วปืนที่ใช้มา  2 ปีโดยเฉพาะอย่างยิ่งเป็นปืนที่แถมอะไหล่พวกโอริงมาด้วยก็แสดงว่าผู้ผลิตเขาเข้าใจปัญหาพวกนี้ดีจึงแถมอะไหล่มาด้วยยังไงหละครับ  และก็ซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ยิงนี่ซิครับ ทำให้มันเกิดปัญหาได้เร็วขึ้นเพราะชิ้นส่วนไม่มีการเคลื่อนไหว ไม่ได้เอ๊กเซอร์ไซ อะไรแบบนี้ครับ เพราะฉะนั้นต้องเอาออกมายิงครับ ยิง ยิง ยิง แล้วก็ยิง 

ตอนนี้ Air Arms S410 ของผมยิงไปแล้วมากกว่า 3,000 นัด  มีปัญหานิดเดียวคือไม่ค่อยมีกระสุนให้ยิงเท่านั้นเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2010, 02:44:42 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 10:10:31 AM »

ตัวนี้น่าจะเป็นตัวปัญหาในปืนคุณสมนึกนะครับ  แต่รูปนี้เป็นรูปวาล์วเติมลมปืน HW100T ของคุณสิทธาที่แอบไปถ่ายรูปมาได้ตอนแกกำลังโมดิฟายปืนของแกครับ

* Fill-valve-assembly.jpg (43.73 KB, 1024x502 - ดู 6686 ครั้ง.)

* Fill-valve-component.jpg (12.69 KB, 381x438 - ดู 2599 ครั้ง.)
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 09:57:49 PM »

จากที่คุยกัน ตอนซ่อมควรล้างภายในกระบอกลมด้วยครับ เยี่ยม เยี่ยม ไหว้
เจอนายช่างใหญ่รับรองครับแก้ไขได้ครับ เยี่ยม เท่าที่บอกมาโอริงไม่ได้ขาดแน่นอนครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์