๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 09:42:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องการขายไม้ยูคา  (อ่าน 3032 ครั้ง)
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:30:06 AM »

ไอ้แค่3000ต้น นี่ก็ปวดหัวแล้ว ยังมีอีกแปลง ประมาณ 5000 ต้น จะทำยังไงกันดีล่ะทีนี้ เวลาปลูกล่ะฝันหวานว่าจะรวย ถึงเวลาขายกลับไม่ได้ราคา เฮ้อ...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:42:12 AM »

ไอ้แค่3000ต้น นี่ก็ปวดหัวแล้ว

ยังมีอีกแปลง ประมาณ 5000 ต้น จะทำยังไงกันดีล่ะทีนี้

เวลาปลูกล่ะฝันหวานว่าจะรวย ถึงเวลาขายกลับไม่ได้ราคา เฮ้อ...

555555  พี่ มนตรี  "วาดหวัง "  ว่าจะได้ราคา เท่าไหร่  ไอ้ สามพันต้น นั่น อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าตอนนี้  ยังขายไม่ได้  ยังขายไม่ออก  ยายเห็นด้วยกับพี่  สมศักดิ์  อ่ะ ฮา

แต่ถ้า  จะเอา  "ที่ดิน "  ไปเพาะ  ไปปลูก พืชชนิดอื่น ฮา

ก็ต้องตัด  ตอนนี้ นี่แหละ อ่ะ ฮา

55555  เพราะมันเข้าฤดู ฝน  แล้ว อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:46:23 AM »

ไอ้แค่3000ต้น นี่ก็ปวดหัวแล้ว ยังมีอีกแปลง ประมาณ 5000 ต้น จะทำยังไงกันดีล่ะทีนี้ เวลาปลูกล่ะฝันหวานว่าจะรวย ถึงเวลาขายกลับไม่ได้ราคา เฮ้อ...
หล่มหลุมของงานทุกอย่างมีอยู่ครับ
สำหรับผมมองว่า ท่านมนตรีวางแผนแบบปลูกขาย และแน่นอนเมื่อต้องการขายต้องขายได้ หากสะดุดก็พาลท้อ
จริงๆ ไม้มันแค่ทรัพย์สินที่สภาพคล่องต่ำ ไม่ใช่ทอง ขายเมื่อไหร่ก็ได้

ระหว่างรอฤดูกาลก่อสร้างถัดไป  ลองอ่านเล่นๆ
ไม้โตเร็ว เช่น ไม้ยูคาลิปตัส ไม้สะเดาเทียม การเจริญเติบโตที่รวดเร็วของไม้ทำให้เกิดแรงเค้นขึ้นในเนื้อไม้ โดยไม้ที่มีอายุน้อย
แรงเค้นจากาการเจริญเติบโต ( growth stress ) ค่อนข้างรุนแรงทำให้เกิดอาการแตกที่ปลายไม้ได้ง่าย ดังนั้น ในการอบแห้ง
จำเป็นต้องทาสีที่หัว-ท้ายของไม้ เพื่อลดการคายความชื้นในไม้เร็วเกินไป ขณะเดียวกันปลายไม้ทั้งสองด้านต้องใช้ไม้คั่นวาง
ทั้งสองด้านให้พอดีกับหัวและปลายไม้และบนสุดของกองไม้ ควรวางน้ำหนักกดทับกองไม้ด้วย เนื่องจากไม้โตเร็วเมื่อศูนย์เสีย
ความชื้นในไม้ แรงเค้นจากการเจริญเติบโตจะโดนปล่อยออกมาด้วย อาจทำให้ไม้เกิดตำหนิ โก่ง หรือโค่งได้ เพื่อป้องกันและลด
อาการดังกล่าวจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องเอาน้ำหนักทับกองไม้ไว้ขณะทำการอบแห้งหรือผึ่งในกระแสอากาศ ดังนั้นรูปแบบในการแก้ไข
ปัญหาเกี่ยวกับไม้โตเร็วจำเป็นต้องสังเกตุอาการต่างๆ ที่เกิดขึ้นกับไม้ จากที่กล่าวมาข้างต้นมิได้เป็นข้อปฏิบัติตายตัวจำเป็นที่ผู้
ปฏิบัติต้องบันทึกจดไว้ เพื่อเป็นแนวทางในการแก้ไขปัญหาที่เกิดจากการอบหรือการผึ่งแห้ง

อีกอัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24929.64

แบบบ้านไม้ยูคาอีกแบบ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:11:13 AM »

ไม้ยูคาผุง่ายไหมครับ Grin Grin Grin

ผมเอาง่ายครับ แผ่นกระเบื้องลายไม้ low cost house

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:34:21 AM »

ไม้ยูคาผุง่ายไหมครับ Grin Grin Grin

5555  ถ้าปลูกบ้าน  ตามภาพของ น้าซับ เนี่ยะ ฮา

อยู่ได้เป็น  " สิบปี " คอยดูปลวก  อย่างเดียว อ่ะ ฮา

ยายเอาเสา  มาทำ " เล้าไก่ เล้าเป็ด "  ปลายฝังลงดิน อ่ะ ฮ

มันอยู่  สาม สี่ห้าปี แล้ว อ่ะ ฮา 555555

ยายเคยเห็น เขาเอา ไม้ หน้า สิบ    หน้าสิบสอง    มาทำ เสาบ้าน อ่ะ ฮา
โคนตรงที่  ฝังดิน ก็เอา  ถุงพลาสติค หุ้ม อ่ะ ฮา
ก่อนเทคอนกรีตล้อมเสา   ก็เอา  "น้ำยาฆ่าปลวก "  ใส่ก้นหลุม อ่ะ ฮา

เวลา " เปลือก " ไม้ยูคาลอก  มันก็สวย ไปอีกแบบ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:38:32 AM »

มันมีวิธีอบไม้ครับ แต่ผมไม่ทราบแหล่งที่อบ จำได้ว่าอีสานบนมี กันมดแมง ปลวก

ลองไปตามลิ้งค์ที่ผมให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 11:40:04 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:45:29 AM »

มันมีวิธีอบไม้ครับ แต่ผมไม่ทราบแหล่งที่อบ
จำได้ว่าอีสานบนมี กันมดแมง ปลวก

ลองไปตามลิ้งค์ที่ผมให้ครับ

5555  โอ้ยพี่ซับ  เอาไม้ราคาถูก  ไป "อบน้ำยา " ทำมัย อ่ะ ฮา 55555

ค่าขนย้าย  สองรอบ  ค่าอบน้ำยา  บวกค่าไม้  โดนเท่ากับ ไม้เนื้อแข็ง แล้วอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:26:39 PM »

5555  ถ้าปลูกบ้าน  ตามภาพของ น้าซับ เนี่ยะ ฮา
อยู่ได้เป็น  " สิบปี " คอยดูปลวก  อย่างเดียว อ่ะ ฮา
ยายเอาเสา  มาทำ " เล้าไก่ เล้าเป็ด "  ปลายฝังลงดิน อ่ะ ฮ
มันอยู่  สาม สี่ห้าปี แล้ว อ่ะ ฮา 555555
ยายเคยเห็น เขาเอา ไม้ หน้า สิบ    หน้าสิบสอง    มาทำ เสาบ้าน อ่ะ ฮา
โคนตรงที่  ฝังดิน ก็เอา  ถุงพลาสติค หุ้ม อ่ะ ฮา
ก่อนเทคอนกรีตล้อมเสา   ก็เอา  "น้ำยาฆ่าปลวก "  ใส่ก้นหลุม อ่ะ ฮา
เวลา " เปลือก " ไม้ยูคาลอก  มันก็สวย ไปอีกแบบ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin แค่ 5ปีก็เอาแล้วครับ เดี๋ยวลองดู

แต่ขนาดที่น่าตัดทำเสานี่กี่นิ้วดีครับ ทำเล้า ทำเพิงทั่วไป

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:40:06 PM »

แหมๆ แถวสวนพี่มีไม้ขายเยอะไป ลองมาถึงหัวหินดูก็ได้

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 12:47:00 PM »

ไม้ยูคาทำไมบางต้นมอดกินบางต้นมอดไม่กินครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 01:05:05 PM »

ไอ้แค่3000ต้น นี่ก็ปวดหัวแล้ว

ยังมีอีกแปลง ประมาณ 5000 ต้น จะทำยังไงกันดีล่ะทีนี้

เวลาปลูกล่ะฝันหวานว่าจะรวย ถึงเวลาขายกลับไม่ได้ราคา เฮ้อ...

555555  พี่ มนตรี  "วาดหวัง "  ว่าจะได้ราคา เท่าไหร่  ไอ้ สามพันต้น นั่น อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าตอนนี้  ยังขายไม่ได้  ยังขายไม่ออก  ยายเห็นด้วยกับพี่  สมศักดิ์  อ่ะ ฮา

แต่ถ้า  จะเอา  "ที่ดิน "  ไปเพาะ  ไปปลูก พืชชนิดอื่น ฮา

ก็ต้องตัด  ตอนนี้ นี่แหละ อ่ะ ฮา

55555  เพราะมันเข้าฤดู ฝน  แล้ว อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รอได้ครับผม
   ไม้เส้นผ่าศูนย์กลาง 7 นิ้ว - 8นิ้ว  ลำต้นตรง สูงเกิน 20 เมตร พวกมาเหมาให้ต้นละ 100 บาท ไม้ไม่ถึง 4 นิ้วแถมว่างั้น
 บางคนมาเหมายกแปลง ให้ราคาซะ ยิ่งกว่าเหมาผักบุ้ง  บางครั้งพวกพูดซะจนอยากแถมที่ดินให้ด้วยเลย
 เอาเป็นว่าศึกษาไปเรื่อยๆก่อนดีกว่า แล้วค่อยตัดขาย
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 01:25:50 PM »

แหมๆ แถวสวนพี่มีไม้ขายเยอะไป ลองมาถึงหัวหินดูก็ได้

ผมมีสวนยูคาอยู่หน่อย จะตัดใช้เอง Grin Grin Grin ไม่อยากซื้อ เปลือง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 01:30:17 PM »

ไม้ยูคาทำไมบางต้นมอดกินบางต้นมอดไม่กินครับ

อืม..ร้านอาหารบางร้านทำไมคนเข้าเยอะ บางร้านคนไม่เข้า....  Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 01:30:45 PM »

ไม้เส้นผ่าศูนย์กลาง 7 นิ้ว - 8นิ้ว  ลำต้นตรง สูงเกิน 20 เมตร พวกมาเหมาให้ต้นละ 100 บาท ไม้ไม่ถึง 4 นิ้วแถมว่างั้น
 บางคนมาเหมายกแปลง ให้ราคาซะ ยิ่งกว่าเหมาผักบุ้ง บางครั้งพวกพูดซะจนอยากแถมที่ดินให้ด้วยเลย
 เอาเป็นว่าศึกษาไปเรื่อยๆก่อนดีกว่า แล้วค่อยตัดขาย

ขำก๊าก ขำก๊าก  ยี๊

เจอเหมือนกัน....  ไม้เรารู้ราคาอยู่แล้ว ว่าต้นเท่าไหร่

พวกมาพูดซะ จะเอาราคานั้นแหละ  แต่เอาสามต้น แถมเลือกด้วย....

....แถมพูดซะ ทำให้เราคิดว่า นี่เป็นนาทีทองในชีวิตนั่นเชียว  ไม่ขายวันนี้ต้องรอร้อยปีถึงโอกาสจะมา....

ไอ้ร้อยปีนั่น คงไม่อยู่รอหรอก  แต่ห้าปีสิบปีนี่ รอได้สบาย  ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงินทองขนาดต้องขายร้อน

อย่างน้าซับว่า ไม้มันเป็นของราคาสูง กำไรมาก แต่สภาพคล่องต่ำ 

ไม่เจอเนื้อคู่ก็ไม่ได้ราคาหรอก  เพราะฉะนั้น ใจเย็นไว้ดีกว่า  Grin
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 01:31:28 PM »

อืม..ร้านอาหารบางร้านทำไมคนเข้าเยอะ บางร้านคนไม่เข้า....  Grin

เพิ่งยอไปแหม็บ ๆ .....  ตอบลายเคงซะแระ...
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์