ความแตกต่างลูกปืน Minor กับ Major

(1/18) > >>

berm:
ไปสนามยิงปืนมาได้ยินกลุ่มข้างๆพูดถึงแข่ง IPSC และพูดถึงลูกปืน Major และ Minor ใครทราบอธิบายให้หน่อยครับ

นาจา™รักในหลวง:
ผู้คุมกฎกำลังออนไลร์พอดี...ให้ผู้คุ้มกฎตอบดีกว่า ;D ;D

Choltit:
ศัพท์นี้มาจากกีฬายิงปืนระบบ IPSC เท่านั้นครับ
สั้น ๆ ก็คือ  เมเจอร์คือลูกแรง , ไมเนอร์คือลูกเบาครับ
คราวนี้จะแรงเท่าไหร่ หรือเบาเท่าไหร่  คำนวณจาก น้ำหนักหัวกระสุน (เกรน) คูณด้วยความเร็ว (ฟุตต่อวินาที)  แล้วหารด้วย 1000 ครับ
แต่ละรุ่น(ดิวิชั่น)ของ IPSC ค่าเพดานของ เมเจอร์-ไมเนอร์ไม่เท่ากัน 

ได้ยินจากไหนล่ะครับ   บางคนพูดใส่คนฟังที่กำลังทำหน้างง เพราะรู้สึกว่าศัพท์มันเท่ห์ดีก็เยอะครับ
ทั้งที่คนพูดก็ไม่รู้พอ ๆ กัน  ;D

นาจา™รักในหลวง:
 ;D ;D ;D

โจ:
 ;D ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป