๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 06, 2024, 06:41:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อความประหลาด เข้ามาใน mail box ของผม  (อ่าน 808 ครั้ง)
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 07:24:41 AM »

ประมาณว่า "เครื่องของผมมีมี malware ต้องรีบ scan โดยด่วน มิฉะนั้นจะแจ้ง ให้ ISP ของผมดำเนินการกับผม วิธีการ scan ก็โดยการ click เข้าไปที่ web ของเขา"

ผมอยากจะแจ้งเตือนเพื่อนๆ สมาชิก อย่าได้หลง click เข้าไปเด็ดขาด เพราะ ไอ้ web นั้นมันเป็นตัวปล่อย malware หรือ virus นั่นเอง

ถ้าเราเผลอ click เข้าไป มันก็จะเป็นการ Down Load virus เข้าสู่เครื่องเรา แล้ว มันจะก็ เรียกร้องเงินเรา เพื่อลง Program กำจัด Virus (ของมันเอง)

ผมเคยเจอ mail แบบนี้บน mail สาธารณะ แต่เพิ่งเคยเห็นใน mail box ส่วนตัว เลยรู้สึกแปลกใจมาก

อย่างไรก็ตาม อยากให้เพื่อน สมาชิกระวังไว้หน่อย ถึงจะแก้ไขได้ไม่ยาก แต่มันก็ทำเอาหงุดหงิด ทีเดียว

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 07:56:05 AM »

ขอบคุณครับ  .......   มีการตั้งกระทู้แจ้งนับสิบกระทู้เมื่อหลายวันก่อนแล้วครับ

kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 08:49:23 AM »

ของผมก็มี

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
หน้า: [1]
  พิมพ์