๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 07:59:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วฺุฒิภาวะของผู้ครอบครองอาวุธปืน  (อ่าน 2414 ครั้ง)
Ki-jang-aey
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 11:01:07 PM »

คนจะมีปืน...ควรได้รับการอบรมให้ความรู้ในมาตรฐานเดียวกัน...อันนี้เห็นด้วย
แต่การจำกัดสิทธิ ที่ไม่มีหลักกฎหมายชัดเจนรองรับ บอกว่าไอ้นี่ดูตาขวางๆ เถียงนายทะเบียนฯ ดูก้าวร้าว ไม่อนุญาตนะ ... ดีไหม
เอายังงี้....เจาะDNAไปตรวจเลยก็แล้วกัน ..... พวกมีแนวโน้มวุฒิภาวะต่ำอย่างผม ห้ามมีอาวุธเด็ดขาด   Shocked

ไหว้ ด้วยความเคารพ....ในสังคมเราๆนั้น....ยิ่งตั้งกฎเกณฑ์ ก็ยิ่งเปิดช่องให้พวกฉ้อฉล
แค่ที่เป็นอยู่ ยังถูกพวกตีความขยายอำนาจ แสวงหาประโยชน์เรียกราคาตามขนาดปืน
ต้องไปแก้วุฒิภาวะของคนกลุ่มนี้ก่อน .... จะได้คัดกรองแยกแยะคนดี-คนชั่ว คนปกติ-ไม่ปกติ ได้ถูกต้อง

ใครลุแก่โลภะ โทสะ โมหะ ใช้ปืนในทางที่ผิด กฎหมายก็กำหนดโทษานุโทษไว้แล้ว
สร้างกรรม ก็รับผลแห่งกรรมนั้นไป

เทียบใบขับขี่ .... คนขับรถสอบผ่าน ก็ไม่ได้บอกถึงความคะนอง
ไม่ได้บอกความรับผิดชอบต่อผู้อื่น ว่าถ้าดื่มเหล้า จะไม่ขับรถ ปีหนึ่งตายกันเพราะคนพวกนี้ไปเท่าไร  เยาะเย้ย

ผมกลัวคนที่ขับรถ เพราะคนขับรถควบคุมโมเมนตัมมากกว่าปืน อันตรายกว่าคนมีปืนเป็นร้อยเท่าพันเท่า
ผมไม่กลัวคนมีปืน ........ เพราะผมก็มีปืนเหมือนกัน  ยิ้มีเลศนัย

เห็นด้วยครับ..เพราะว่าแต่ละเทศกาลใหญ่ๆ ของประเทศไทยเราตายกันเป็นเบือ ก็เพราะวุฒิภาวะเรื่องการใช้รถใช้ถนนนี่แหละ...

ถ้าจะให้มีการสอบก่อนออกใบอนุญาติ....สักพักมันก็จะเป็นอีหรอบเดียวกันอีกนั่นแหละ.....
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 11:37:18 AM »

คนจะมีปืน...ควรได้รับการอบรมให้ความรู้ในมาตรฐานเดียวกัน...อันนี้เห็นด้วย
แต่การจำกัดสิทธิ ที่ไม่มีหลักกฎหมายชัดเจนรองรับ บอกว่าไอ้นี่ดูตาขวางๆ เถียงนายทะเบียนฯ ดูก้าวร้าว ไม่อนุญาตนะ ... ดีไหม
เอายังงี้....เจาะDNAไปตรวจเลยก็แล้วกัน ..... พวกมีแนวโน้มวุฒิภาวะต่ำอย่างผม ห้ามมีอาวุธเด็ดขาด   Shocked

ไหว้ ด้วยความเคารพ....ในสังคมเราๆนั้น....ยิ่งตั้งกฎเกณฑ์ ก็ยิ่งเปิดช่องให้พวกฉ้อฉล
แค่ที่เป็นอยู่ ยังถูกพวกตีความขยายอำนาจ แสวงหาประโยชน์เรียกราคาตามขนาดปืน
ต้องไปแก้วุฒิภาวะของคนกลุ่มนี้ก่อน .... จะได้คัดกรองแยกแยะคนดี-คนชั่ว คนปกติ-ไม่ปกติ ได้ถูกต้อง

ใครลุแก่โลภะ โทสะ โมหะ ใช้ปืนในทางที่ผิด กฎหมายก็กำหนดโทษานุโทษไว้แล้ว
สร้างกรรม ก็รับผลแห่งกรรมนั้นไป

เทียบใบขับขี่ .... คนขับรถสอบผ่าน ก็ไม่ได้บอกถึงความคะนอง
ไม่ได้บอกความรับผิดชอบต่อผู้อื่น ว่าถ้าดื่มเหล้า จะไม่ขับรถ ปีหนึ่งตายกันเพราะคนพวกนี้ไปเท่าไร  เยาะเย้ย

ผมกลัวคนที่ขับรถ เพราะคนขับรถควบคุมโมเมนตัมมากกว่าปืน อันตรายกว่าคนมีปืนเป็นร้อยเท่าพันเท่า
ผมไม่กลัวคนมีปืน ........ เพราะผมก็มีปืนเหมือนกัน  ยิ้มีเลศนัย

ผมชอบความเห็นที่แตกต่างเพื่อกระตุ้นแนวคิดของพี่ธำรง นะครับ ปัจจุบันก็มีการบังคับเอกสารประกอบต้องผ่านการฝึกการใช้อาวุธปืนพื้นฐานอันนี้น่าจะตรงกับที่พี่ให้ไว้ แต่การจะไปบังคับให้ข้าราชการหรือพวกผู้แสวงหาประโยชน์จากข้อกฎหมายมีวุฒิภาวะที่ดีขึ้น(ซึ่งผมว่าเป็นกลุ่มคนที่น้อยกว่าประชาชนที่มีวุฒิภาวะดีๆ) ผมว่ายากกว่าการที่จะมีตัวบทกฎเกณฑ์มาตรฐานในการคัดกรองที่เหมาะสมซึ่งหมายถึงว่า ไม่ว่าใครจะตาขวาง หน้าตาผิดระเบียบจริงๆ ผิวคล้ำดำเข้ม หนวดเครารุงรัง แต่ถ้าผ่านเกณฑ์มาตรฐาน(ซึ่งปัจจุบันผมเห็นว่าไม่มี)นี้ไปได้เค้าก็มีสิทธิ์ที่จะมีปืน มีสิทธิ์เท่ากับประชาชนคนนึงที่มีสิทธิปกป้องชีวิตและทรัพย์สินตัวเอง ไม่ใช่ดุลยพินิจฯเลื่อนลอย
ผมถึงมาตั้งคำถามเปิดไว้ว่า ท่านๆเห็นควรอย่างไรถ้าจะต้องมีมาตรฐาน เพื่อการครองปืนโดยปลอดภัยต่อสาธารณะชน

อ้อ จากคำตอบพี่ธำรงตอบไว้ ผมผู้น้อยนะครับแต่เห็นว่าคำตอบพี่แสดงชัดเจนครับว่า พี่มีวุฒิภาวะดีพอที่จะครองอาวุธปืนแน่นอนครับ ด้วยความเคารพ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 11:58:23 AM »

หากมีการสอบเพื่อจะซื้อและมีใช้อาวุธปืนหล่ะก็ โอว่าคงต้องผ่าน 3ขั้นตอนค่ะ
1. ทดสอบข้อเขียน นิดๆหน่อยๆ ในเรื่องของ EQ จิตใต้สำนึก ฯลฯ
2. ทางด้านจิตวิทยา พบจิตแพทย์ ดูอารมณ์ ความรุนแรงในจิตใจ ฯลฯ
3. ทดสอบภาคสนาม ไม่ต้องถึงขั้นยิงได้10X แต่อย่าไปยิงโดนชาวบ้านก็พอ

หากทำได้แบบนี้เมื่อไหร่ ทางการสามารถแจกป.12ให้กับบุคคลธรรมดาได้อย่างสบายใจแน่นอนค่ะ เยี่ยม

เรียนน้องโอครับ...

จิตแพทย์ทั้งประเทศไทยที่เป็นสมาชิกราชวิทยาลัยจิตแพทย์มีแค่ 242 ท่านนะครับ...

จะไหวหรือครับ...Cheesy

โอ้โฮ งั้นน้าผมก็เป็นหมอชนิดหายากสิครับ ฮิ ฮิ มิน่าเกณียณแล้วเขายังให้ไปสอนต่อ

ผมว่าเมืองไทยมีผู้ที่ควรได้รับการดูแลจากจิตแพยท์มากกว่านี้ตั้ง หลายพันเท่าครับ คิก คิก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
M2N68
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 02:18:15 PM »

ทางเวปน่ามีการจัดสอน อบรมความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับปืนครับ (หรือว่ามีอยู่แล้ว)

น่าสนใจครับ ช่วยสังคมและ newbie ครับ

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:33:09 PM »

ที่ผมคิดไว้คล้ายๆแบบ สวิสฯครับ  คือให้คนมีปืน เป็นเหมือนกองกำลังป้องกันตนเอง(ชาติ ภูมิลำเนา หมู่บ้าน)เลยครับ คือพอมีปืนแล้วต้องมาฝึกกับทางราชการ เช่น กรมทหาร สถานีตำรวจ หรือหน่วยงานทางปกครองใกล้บ้าน โดยให้ออกค่าใช้จ่าย(กระสุน เป้า หรือค่าธรรมเนียมที่จะเป็นเบี้ยเลี้ยงให้ จนท.ฝึก)เองด้วย ไม่ต้องทุกปีครับ แค่ทุกสามหรือห้าปี ตามวันหยุดราชการ ที่สะดวก หากไม่มาก็ไม่ต้องออก ป๓. ให้ซื้ออีกจนกว่าจะไปเข้ารับการฝึกครับ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:39:05 PM »

ที่ผมคิดไว้คล้ายๆแบบ สวิสฯครับ  คือให้คนมีปืน เป็นเหมือนกองกำลังป้องกันตนเอง(ชาติ ภูมิลำเนา หมู่บ้าน)เลยครับ คือพอมีปืนแล้วต้องมาฝึกกับทางราชการ เช่น กรมทหาร สถานีตำรวจ หรือหน่วยงานทางปกครองใกล้บ้าน โดยให้ออกค่าใช้จ่าย(กระสุน เป้า หรือค่าธรรมเนียมที่จะเป็นเบี้ยเลี้ยงให้ จนท.ฝึก)เองด้วย ไม่ต้องทุกปีครับ แค่ทุกสามหรือห้าปี ตามวันหยุดราชการ ที่สะดวก หากไม่มาก็ไม่ต้องออก ป๓. ให้ซื้ออีกจนกว่าจะไปเข้ารับการฝึกครับ

...ข้อเสนอนี้น่าสนใจครับ ถ้าเป็นไปได้จริงๆ ผมจะได้มีข้ออ้างกับผบ. ที่บ้านอีกด้วยครับ...  Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์