๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 10:51:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการระดับ 8(เทียบเท่า) ใช้ตำแหน่งประกันตัว ข้อหาพาอาวุธปืนได้หรือไม่  (อ่าน 10069 ครั้ง)
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 10:29:03 PM »

ไม่ใช่พนักงานสอบสวนแต่เพิ่มเติมให้อีกนิดนึงนะครับ Cheesy  ข้าราชการระดับชำนาญการพิเศษ

ซึ่งเทียบเท่าซี 8 เดิม  สามารถใช้ตำแหน่งประกันตัวเองหรือผู้อื่นได้ในวงเงินไม่เกิน  200,000  บาท 

ซึ่งโดยปกติจะต้องใช้หนังสือรับรองเงินเดือน / ตำแหน่ง  จากผู้บังคับบัญชา  แต่ในกรณีที่มีความจำ

เป็นหรือเร่งด่วนเช่นถูกจับในเวลากลางคืนไม่สามารถขอหนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชาได้ทัน  ใน

กรณีเช่นนี้มีระเบียบของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ( จำเลขหนังสือ + วันที่ลงในหนังสือไม่ได้แล้วครับ ) 

ให้ใช้หลักฐานอื่นที่พอจะยืนยันได้ว่าผู้ขอประกันมีตำแหน่งเช่นว่านั้นแทนได้ชั่วคราวครับ  เช่น  บัตร

ประจำตัวข้าราชการเป็นต้น  จากนั้นค่อยนำหนังสือรับรองมาให้พนักงานสอบสวนต่อไปได้ครับ

ขอบคุณครับ    ไหว้ + 1
ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
ที่ผ่านมาผมใช้วิธีขอหนังสือรับรองเงินเดือนเป็นระยะ ๆ

เรื่องนี้ผมจำได้ขึ้นใจเลยครับ  เพราะเมื่อหลายปีก่อนเคยมีกรณีผู้พิพากษาศาลฎีกา

ขอยื่นประกันตัวคนรู้จักของตนเองซึ่งถูกจับในเวลากลางคืนซึ่งไม่สามารถหาหนังสือรับ

รองได้ทัน  ผู้พิพากษาท่านนี้ก็เลยขอใช้บัตรข้าราชการของตนเองแทนหนังสือรับรองเป็น

การชั่วคราว  แต่สารวัตรเจ้าของคดีไม่อนุญาตแถมรู้สึกว่าจะพูดจาไม่ค่อยสุภาพสักเท่า

ไหร่  วันรุ่งขึ้นเลยเป็นเรื่องราวใหญ่โตเลยครับ  แต่ผมไม่ทราบว่าเรื่องจบลงยังไง  ด้วยความ

สงสัยก็เลยไปลองหาหนังสือเวียนของกรมตำรวจมาอ่านดูครับก็พบว่าในกรณีที่ขอหนังสือ

รับรองไม่ทันก็น่าจะใช้บัตรข้าราชการได้  ยังไงจะลองค้นดูเผื่อได้ใช้ในการอ้างอิง  และผม

เชื่อว่าพนักงานสอบสวนใหม่ ๆ ก็ไม่น่าจะทราบว่ามีหนังสือตัวนี้อยู่ครับ 

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 12:10:31 AM »

เรื่องการรับรอง นี่ก็เป็นเรื่อง"ตลกราชการ"
ตัวผมเองตอนขอใบรับรองแนบการขอป.3 ตามคู่มือบอกว่าต้องเป็นผู้บังคับบัญชาระดับผู้อำนวยการขึ้นไป
ผมจะให้เพื่อนที่เป็นซี8ด้วยกันรับรองก็ไม่ได้นะครับ ทั้งที่ซี8 รวมทั้งตัวผมด้วย รับรองคนทั่วไปได้ทั้งประเทศ
และใบรับรองใบนี้ เมื่อนายทะเบียน "เห็น" แล้ว ออกป.3ให้ ท่านไปซื้อปืนมาปล้น หรือไปยิงคนตาย
ผู้รับรองหรือนายทะเบียนไม่เกี่ยว ไม่ต้องมารับผิดชอบอะไรด้วย
แล้วจะรับรองไปทำไม จะต้องใช้ดุลยพินิจทำไม ไม่เข้าใจเหมือนกัน อยู่มาจนจะเกษียณอยู่แล้ว

ข้าราชการระดับ ๘ ไม่ต้องใช้หนังสือรับรองครับ...

ผมยื่นขอที่กรมการปกครองวังไชยามาหลายใบแล้วครับ... Cheesy

ตำแหน่งผมเทียบเท่ากับระดับ 8  เดิม ถ้าปัจจุบันก็เทียบเท่าชำนาญการพิเศษในสาย

วิชาการ  แต่ผมไม่ได้ดำรงตำแหน่งบังคับบัญชา  อย่างนี้ผมต้องใช้หนังสือรับรองด้วยรึเปล่า

ครับ   ไหว้

ผมก็ไม่มีตำแหน่งบังคับบัญชาครับ...

สอบถามจากเจ้าหน้าที่วังไชยาเองก็บอกว่าไม่จำเป็นต้องใช้ครับ...

ยื่นขอป.๓ ไปโดยไม่ใช้หนังสือรับรองก็น่าจะมากกว่า ๑๐ ใบแล้วครับ...

เห็นผ่านได้มาโดยตลอดครับ... ไหว้
19green
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:22:53 AM »

ผมเองก็ไม่ได้ตั้งใจจะให้เรื่องนี้เป็นเรื่องตลกนะครับ
จะขอความรู้ และเตรียมตัวแบบไม่ประมาทเท่านั้นเอง

แต่ไปๆมาๆ กลายเป็นเรื่องตลกไปได้ไง ตลกแบบขำไม่ค่อยออก
สรุปว่าประเทศใครประเทศมันก็แล้วกันครับ ไม่มีมาตรฐานอะไรให้ยึดถือ
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 06:33:23 PM »

ผมก็ไม่มีตำแหน่งบังคับบัญชาครับ...

สอบถามจากเจ้าหน้าที่วังไชยาเองก็บอกว่าไม่จำเป็นต้องใช้ครับ...

ยื่นขอป.๓ ไปโดยไม่ใช้หนังสือรับรองก็น่าจะมากกว่า ๑๐ ใบแล้วครับ...

เห็นผ่านได้มาโดยตลอดครับ... ไหว้

ขอบคุณมากครับคุณหมอ  ไหว้

ผมเองเคยอ่านระเบียบแต่ก็สงสัยมานานแล้วว่าระดับ ๘  ที่ไม่ต้องใช้หนังสือรับรองต้องเป็นตำแหน่งบังคับ

บัญชาเท่านั้นหรือไม่  เห็นคุณหมอเปิดประเด็นขึ้นมาก็เลยนึกขึ้นมาได้

ขออนุญาต +๑  ครับ   Grin  ไหว้

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:16:59 AM »

ของผมยิ่งน่าหัวเราะเข้าไปใหญ่

ตำแหน่งผม เทียบเท่าระดับ 8 มีหนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชา มาแล้ว

ยังต้องให้ผู้ใหญ่บ้านมาเซ็นรับรองเลยครับ

ก้อพี่เป็นลูกบ้าน ของผู้ใหญ่บ้านนี่ครับ  คิก คิก คิก คิก

ผู้ใหญ่บ้านเป็นผู้ปกครองลูกบ้าน ก้อพลอยเป็นผู้ปกครองของพี่ไปด้วย

พี่ก้อเลยต้องจำเป็นมีใบรับรองจากผู้ใหญ่บ้านด้วยอะครับ  ปลัดท่านคงคิดแบบนี้.... โดนชก โดนชก

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
crazy456
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:58:07 PM »

บัตรข้ารชการ ก็ต้องกลับไปเอาใบรับรองมาเปลี่ยนอีก
พันธบัตรก็ไม่รู้เมื่อไหร่ออก นานก็นานกว่าจะคืน
ดังนั้นโดยสรุปคือไปซื้อสลากออมสินมาใส่กระเป๋าปืนไว้ละนะครับ
ง่ายและเร็วด้วย ดีกว่าเอาเงินแช่ไว้ในบัญชีธนาคาร
ชีวิตจะได้มีสองทาง คือมีโอกาสถูกหวยด่านและหวยธนาคาร

ว่าแต่ว่า สองหมื่นแน่นะครับ ดูในเกณฑ์การประกันตัวชั่วคราวชั้นพนักงานสอบสวน ก็ไม่มีเรื่องอาวุธปืน

ขอถามต่อ
สมมุติถ้าระหว่างใช้สลากออมสินประกันตัว
ถ้าระหว่างนั้นถูกรางวันที่ หนึ่ง แล้วเงินรางวันจะตกเป็นของใคร

"หน้าที่นั้นหนักกว่าขุนเขาความตายนั้นเบากว่าขนนก"

เพราะแสวงหามิใช่เพราะรอคอย >เพราะเชี่ยวชาญมิใช่เพราะโอกาศ> เพราะสามารถมิใช่เพราะโชคช่วย> ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 03:33:01 PM »

คือจะเตรียมตัวไว้น่ะครับ
ผมเป็นข้าราชการระดับชำนาญการพิเศษ มีกีฬายิงปืนเป็นงานอดิเรก
ตั้งแต่เกิดมา ไม่เคยมีปัญหากับใคร ไม่เคยเห็นคนยิงกัน นอกจากในหนัง
นำอาวุธปืนไปสนามยิงปืนเป็นประจำเดือนละหลายครั้ง
ส่วนใหญ่ จะเอาใส่กระเป๋าใส่ท้ายรถไว้ บางครั้งไม่ได้เอารถไปเอง จะใส่เป้สะพายไป

คิดว่าคงโดนคดีสักวัน และเมื่อนั้น จะสู้คดีในชั้นศาล
ไม่ทราบว่าใช้ตำแหน่งประกันตัวได้หรือไม่
มิฉะนั้นก็จะเอาเงินประกันตัวใส่เตรียมไว้ในกระเป๋าปืนเลย 20,000 บาทถูกต้องหรือไม่
ผู้มีสิทธิยื่นขอประกันหลักทรัพย์ประกันตัวข้อหาพกปืน

ข้อ  1.  ขอประกันตัวเองโดยใช้ตำแหน่งคำประกันได้ครับ  แต่หนังสือรับรองควรจะไม่เกิน  1-6  เดือน  (ทางที่ดีควรจะภายใน  1  เดือนครับ  เพราะการที่ตำรวจจะอนุญาตให้เราประกันในชั้นโรงพักได้  ตำรวจจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบหากมีการหลบหนี  ดังนั้นเอกสารต่างๆ  จึงอยู่ในดุลยพินิจของตำรวจ)
ข้อ  2.  ข้อหามีอาวุธปืนของผู้อื่นมีทะเบียน (พกพา)   เงินประกัน  80,000  บาท
           ข้อหาปืนไม่มีทะเบียน (พกพา)
               พาติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะ  เงินประกัน  150,000  บาท
               พาไปโดยเปิดเผยในที่ชุมนุมชน  เงินประกัน  200,000  บาท
          ข้อหาปืนมีทะเบียนของตนเอง
              พาติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะ  เงินประกัน  20,000  บาท
              พาไปโดยเปิดเผยในที่ชุมนุมชน  เงินประกัน  40,000  บาท   

การขอประกันตัว  คือการขอให้ปล่อยตัวผู้ต้องหาในระหว่างสอบสวนหรือขอให้ปล่อยตัวจำเลยใน ระหว่างการพิจารณาของศาล  ซึ่งมีอยู่ด้วยกัน 3  ลักษณะ
   1. การปล่อยตัวชั่วคราวโดยไม่ต้องมีประกัน
   2. การปล่อยตัวชั่วคราวโดยมีประกัน
   3. การปล่อยตัวชั่วคราวโดยมีประกันและหลักประกัน

ทำได้เมื่อใด  ที่ไหน
   1. เมื่อผู้ต้องหาถูกควบคุมอยู่และยังมิได้อยู่ในอำนาจของศาล  ให้ยื่นต่อพนักงานสอบสวนหรือพนักงานอัยการแล้วแต่กรณี
   2. เมื่อผู้ต้องหาถูกขังตามหมายศาลและยังมิได้ถูกฟ้องต่อศาล ให้ยื่นต่อศาลที่ออกหมายขังนั้น
   3. เมื่อผู้ต้องหาถูกฟ้องเป็นจำเลยต่อศาลแล้ว  ให้ยื่นต่อศาลชั้นต้นที่ชำระคดีนี้
   4. เมื่อศาลอ่านคำพิพากษาศาลชั้นต้นหรือศาลอุทธรณ์แล้ว  หากมีอุทธรณ์หรือฎีกา  แต่สำนวนยังมิได้ส่งไปยังศาลอุทธรณ์หรือศาลฎีกาแล้วจะยื่นต่อศาลชั้นต้นที่ ชำระคดีนี้หากสำนวนส่งไปยังศาลอุทธรณ์หรือศาลฎีกาแล้วจะยื่นต่อศาลชั้นต้น ที่ชำระคดีนั้นหรือยื่นต่อศาลอุทธรณ์หรือศาลฎีกาแล้วแต่กรณี
   5.  กรณีผู้ต้องหาหรือจำเลยเป็นเด็กหรือเยาวชน    ซึ่งอยู่ในอำนาจของศาลเยาวชนและครอบครัว (อายุไม่เกิน  18  ปี)  ตำรวจมีอำนาจควบคุมเด็กและเยาวชนได้เพียง  24  ชั่วโมง  หลังจากนั้นตำรวจต้องส่งตัวเด็กหรือเยาวชนให้ผู้อำนวยการสถานพินิจและคุ้ม ครองเด็ก และเมื่อพนักงานอัยการฟ้องเด็กหรือเยาวชนต่อศาลแล้ว  การขอประกัน
   1. ผู้ต้องหาหรือจำเลย
   2. ผู้มีประโยชน์เกี่ยวข้อง  เช่น  ญาติพี่น้อง  นายจ้าง  ผู้บังคับบัญชาหรือเพื่อน  เป็นต้น

หลักทรัพย์ที่ใช้เป็นหลักประกันได้
   1. เงินสด
   2. หนังสือแสดงสิทธิในที่ดิน  เช่น  โฉนดที่ดิน   น.ส.3 ก
   3. พันธบัตรรัฐบาลหรือสลากออมสิน
   4. สมุดหรือใบรับฝากประจำของธนาคาร
   5. ตั๋วแลกเงินที่ธนาคารเป็นผู้จ่าย  และธนาคารผู้จ่ายรับรองตลอดไปแล้ว
   6. ตั๋วสัญญาใช้เงินที่ธนาคารเป็นผู้ออกตั๋ว
   7. หนังสือรับรองของธนาคารเพื่อชำระเบี้ยปรับแทนในกรณีผิดสัญญาประกัน
   8. บุคคลเป็นประกันและหลักประกัน
   9. หนังสือรับรองของบริษัทประกันภัย

หมายเหตุ
   1. ในกรณีวางสมุดเงินฝากหรือใบรับฝากประจำของธนาคาร จะต้องนำหนังสือรับรองยอดเงินคงเหลือปัจจุบันดังกล่าวของธนาคารและมีข้อความ อายัดจำนวนเงินนั้นมาแสดงด้วย
   2.ในกรณีวางโฉนดที่ดิน  น.ส. 3 ก จะต้องมีหนังสือรับรองราคาประเมินที่ดินของเจ้าพนักงานที่ดินหรือนายอำเภอ ท้องที่ซึ่งออกให้ภายในระยะเวลาไม่เกิน 6 เดือน  และต้องถ่ายสภาพที่ดิน จำนวน 2 รูป มาแสดงด้วย
   3. ให้ผู้ขอทำสัญญาประกันด้วยบุคคล เสนอหนังสือรับรองจากต้นสังกัดแสดงสถานะอัตราเงินเดือนและหากมีภาระผูกพันใน การทำสัญญาประกันหรือใช้ตนเองเป็นหลักประกันรายอื่นอยู่ก็ให้แสดงภาระผูกพัน นั้นด้วย  โดยสามารถทำสัญญาประกันได้ในวงเงินไม่เกิน 10 เท่าของอัตราเงินเดือน//@@ผมพอจะมีข้อมูลเท่านี้ครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อน สมาชิกบ้างครับ

ไปซื้อสลากออมสินเพิ่มดีกว่า  Grin   

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
beerbeem
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 06:52:24 PM »

ไม่ใช่พนักงานสอบสวนแต่เพิ่มเติมให้อีกนิดนึงนะครับ Cheesy  ข้าราชการระดับชำนาญการพิเศษ

ซึ่งเทียบเท่าซี 8 เดิม  สามารถใช้ตำแหน่งประกันตัวเองหรือผู้อื่นได้ในวงเงินไม่เกิน  200,000  บาท 

ซึ่งโดยปกติจะต้องใช้หนังสือรับรองเงินเดือน / ตำแหน่ง  จากผู้บังคับบัญชา  แต่ในกรณีที่มีความจำ

เป็นหรือเร่งด่วนเช่นถูกจับในเวลากลางคืนไม่สามารถขอหนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชาได้ทัน  ใน

กรณีเช่นนี้มีระเบียบของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ( จำเลขหนังสือ + วันที่ลงในหนังสือไม่ได้แล้วครับ ) 

ให้ใช้หลักฐานอื่นที่พอจะยืนยันได้ว่าผู้ขอประกันมีตำแหน่งเช่นว่านั้นแทนได้ชั่วคราวครับ  เช่น  บัตร

ประจำตัวข้าราชการเป็นต้น  จากนั้นค่อยนำหนังสือรับรองมาให้พนักงานสอบสวนต่อไปได้ครับ

ขอบคุณครับ    ไหว้ + 1
ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
ที่ผ่านมาผมใช้วิธีขอหนังสือรับรองเงินเดือนเป็นระยะ ๆ

เรื่องนี้ผมจำได้ขึ้นใจเลยครับ  เพราะเมื่อหลายปีก่อนเคยมีกรณีผู้พิพากษาศาลฎีกา

ขอยื่นประกันตัวคนรู้จักของตนเองซึ่งถูกจับในเวลากลางคืนซึ่งไม่สามารถหาหนังสือรับ

รองได้ทัน  ผู้พิพากษาท่านนี้ก็เลยขอใช้บัตรข้าราชการของตนเองแทนหนังสือรับรองเป็น

การชั่วคราว  แต่สารวัตรเจ้าของคดีไม่อนุญาตแถมรู้สึกว่าจะพูดจาไม่ค่อยสุภาพสักเท่า

ไหร่  วันรุ่งขึ้นเลยเป็นเรื่องราวใหญ่โตเลยครับ  แต่ผมไม่ทราบว่าเรื่องจบลงยังไง  ด้วยความ

สงสัยก็เลยไปลองหาหนังสือเวียนของกรมตำรวจมาอ่านดูครับก็พบว่าในกรณีที่ขอหนังสือ

รับรองไม่ทันก็น่าจะใช้บัตรข้าราชการได้  ยังไงจะลองค้นดูเผื่อได้ใช้ในการอ้างอิง  และผม

เชื่อว่าพนักงานสอบสวนใหม่ ๆ ก็ไม่น่าจะทราบว่ามีหนังสือตัวนี้อยู่ครับ 
ผมขอความกรุณาท่านช่วยหาหนังสือเวียนดังกล่าวด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
19green
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:41:44 PM »

หนังสือ ภ.๕ ที่๐๐๑๖.๑๓๒/๕๗๕๓ ลงวันที่ ๑๖ พย ๒๕๔๑
เรื่อง การปฏิบัติในการปล่อยตัวชั่วคราว และกำหนดจำนวนเงิน
ที่ระบุไว้ในสัญญาประกัน

สลากออมสิน ยังงัยก็เป็นของผู้ที่มีชื่อซื้อครับ ถูกรางวัลเงินเข้าบัญชีอัตโนมัติครับ แจ้งเจ้าของทางSMS
ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ หายก็ยังเป็นของเรา ปล้นไปได้ก็ยังเป็นของเราครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์