๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 15, 2024, 08:56:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการระดับ 8(เทียบเท่า) ใช้ตำแหน่งประกันตัว ข้อหาพาอาวุธปืนได้หรือไม่  (อ่าน 10068 ครั้ง)
19green
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 04:06:08 PM »

คือจะเตรียมตัวไว้น่ะครับ
ผมเป็นข้าราชการระดับชำนาญการพิเศษ มีกีฬายิงปืนเป็นงานอดิเรก
ตั้งแต่เกิดมา ไม่เคยมีปัญหากับใคร ไม่เคยเห็นคนยิงกัน นอกจากในหนัง
นำอาวุธปืนไปสนามยิงปืนเป็นประจำเดือนละหลายครั้ง
ส่วนใหญ่ จะเอาใส่กระเป๋าใส่ท้ายรถไว้ บางครั้งไม่ได้เอารถไปเอง จะใส่เป้สะพายไป

คิดว่าคงโดนคดีสักวัน และเมื่อนั้น จะสู้คดีในชั้นศาล
ไม่ทราบว่าใช้ตำแหน่งประกันตัวได้หรือไม่
มิฉะนั้นก็จะเอาเงินประกันตัวใส่เตรียมไว้ในกระเป๋าปืนเลย 20,000 บาทถูกต้องหรือไม่
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 04:53:03 PM »

...ผมไม่เคยโดนกับตนเองนะครับ  แต่เคยใช้ตำแหน่งประกันตัวให้ญาติ  ได้ครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 04:56:06 PM »

เคยประกันคนอื่นเหมือนกันครับ สมัยนั้นแค่ C6 เองครับ... แต่เขาจะให้ขอหนังสือรับรองจากต้นสังกัด รับรองเงินเดือนและอายุราชการ, โดยทางตำรวจจะคำนวณบำเหน็จขณะนั้นออกมาเป็นตัวเงิน แล้วเอาตัวเงินที่ว่านั้นเป็นวงเงินประกันตัวครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2011, 01:30:26 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
19green
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:02:44 PM »

มีพนักงานสอบสวนอยู่แถวนี้บ้างใหมครับ
ขอความรู้หน่อย จะได้เตรียมตัวถูก
kaminii2009
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:37:37 PM »

ผมเป็นข้าราชการระดับชำนาญการพิเศษ มีกีฬายิงปืนเป็นงานอดิเรก
ตั้งแต่เกิดมา ไม่เคยมีปัญหากับใคร ไม่เคยเห็นคนยิงกัน นอกจากในหนัง
นำอาวุธปืนไปสนามยิงปืนเป็นประจำเดือนละหลายครั้ง
ส่วนใหญ่ จะเอาใส่กระเป๋าใส่ท้ายรถไว้ บางครั้งไม่ได้เอารถไปเอง จะใส่เป้สะพายไป

คิดว่าคงโดนคดีสักวัน และเมื่อนั้น จะสู้คดีในชั้นศาล
ไม่ทราบว่าใช้ตำแหน่งประกันตัวได้หรือไม่
มิฉะนั้นก็จะเอาเงินประกันตัวใส่เตรียมไว้ในกระเป๋าปืนเลย 20,000 บาทถูกต้องหรือไม่
kaminii2009
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:41:13 PM »

ผู้มีสิทธิยื่นขอประกันหลักทรัพย์ประกันตัวข้อหาพกปืน

ข้อ  1.  ขอประกันตัวเองโดยใช้ตำแหน่งคำประกันได้ครับ  แต่หนังสือรับรองควรจะไม่เกิน  1-6  เดือน  (ทางที่ดีควรจะภายใน  1  เดือนครับ  เพราะการที่ตำรวจจะอนุญาตให้เราประกันในชั้นโรงพักได้  ตำรวจจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบหากมีการหลบหนี  ดังนั้นเอกสารต่างๆ  จึงอยู่ในดุลยพินิจของตำรวจ)
ข้อ  2.  ข้อหามีอาวุธปืนของผู้อื่นมีทะเบียน (พกพา)   เงินประกัน  80,000  บาท
           ข้อหาปืนไม่มีทะเบียน (พกพา)
               พาติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะ  เงินประกัน  150,000  บาท
               พาไปโดยเปิดเผยในที่ชุมนุมชน  เงินประกัน  200,000  บาท
          ข้อหาปืนมีทะเบียนของตนเอง
              พาติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน ทางสาธารณะ  เงินประกัน  20,000  บาท
              พาไปโดยเปิดเผยในที่ชุมนุมชน  เงินประกัน  40,000  บาท   

การขอประกันตัว  คือการขอให้ปล่อยตัวผู้ต้องหาในระหว่างสอบสวนหรือขอให้ปล่อยตัวจำเลยใน ระหว่างการพิจารณาของศาล  ซึ่งมีอยู่ด้วยกัน 3  ลักษณะ
   1. การปล่อยตัวชั่วคราวโดยไม่ต้องมีประกัน
   2. การปล่อยตัวชั่วคราวโดยมีประกัน
   3. การปล่อยตัวชั่วคราวโดยมีประกันและหลักประกัน

ทำได้เมื่อใด  ที่ไหน
   1. เมื่อผู้ต้องหาถูกควบคุมอยู่และยังมิได้อยู่ในอำนาจของศาล  ให้ยื่นต่อพนักงานสอบสวนหรือพนักงานอัยการแล้วแต่กรณี
   2. เมื่อผู้ต้องหาถูกขังตามหมายศาลและยังมิได้ถูกฟ้องต่อศาล ให้ยื่นต่อศาลที่ออกหมายขังนั้น
   3. เมื่อผู้ต้องหาถูกฟ้องเป็นจำเลยต่อศาลแล้ว  ให้ยื่นต่อศาลชั้นต้นที่ชำระคดีนี้
   4. เมื่อศาลอ่านคำพิพากษาศาลชั้นต้นหรือศาลอุทธรณ์แล้ว  หากมีอุทธรณ์หรือฎีกา  แต่สำนวนยังมิได้ส่งไปยังศาลอุทธรณ์หรือศาลฎีกาแล้วจะยื่นต่อศาลชั้นต้นที่ ชำระคดีนี้หากสำนวนส่งไปยังศาลอุทธรณ์หรือศาลฎีกาแล้วจะยื่นต่อศาลชั้นต้น ที่ชำระคดีนั้นหรือยื่นต่อศาลอุทธรณ์หรือศาลฎีกาแล้วแต่กรณี
   5.  กรณีผู้ต้องหาหรือจำเลยเป็นเด็กหรือเยาวชน    ซึ่งอยู่ในอำนาจของศาลเยาวชนและครอบครัว (อายุไม่เกิน  18  ปี)  ตำรวจมีอำนาจควบคุมเด็กและเยาวชนได้เพียง  24  ชั่วโมง  หลังจากนั้นตำรวจต้องส่งตัวเด็กหรือเยาวชนให้ผู้อำนวยการสถานพินิจและคุ้ม ครองเด็ก และเมื่อพนักงานอัยการฟ้องเด็กหรือเยาวชนต่อศาลแล้ว  การขอประกัน
   1. ผู้ต้องหาหรือจำเลย
   2. ผู้มีประโยชน์เกี่ยวข้อง  เช่น  ญาติพี่น้อง  นายจ้าง  ผู้บังคับบัญชาหรือเพื่อน  เป็นต้น

หลักทรัพย์ที่ใช้เป็นหลักประกันได้
   1. เงินสด
   2. หนังสือแสดงสิทธิในที่ดิน  เช่น  โฉนดที่ดิน   น.ส.3 ก
   3. พันธบัตรรัฐบาลหรือสลากออมสิน
   4. สมุดหรือใบรับฝากประจำของธนาคาร
   5. ตั๋วแลกเงินที่ธนาคารเป็นผู้จ่าย  และธนาคารผู้จ่ายรับรองตลอดไปแล้ว
   6. ตั๋วสัญญาใช้เงินที่ธนาคารเป็นผู้ออกตั๋ว
   7. หนังสือรับรองของธนาคารเพื่อชำระเบี้ยปรับแทนในกรณีผิดสัญญาประกัน
   8. บุคคลเป็นประกันและหลักประกัน
   9. หนังสือรับรองของบริษัทประกันภัย

หมายเหตุ
   1. ในกรณีวางสมุดเงินฝากหรือใบรับฝากประจำของธนาคาร จะต้องนำหนังสือรับรองยอดเงินคงเหลือปัจจุบันดังกล่าวของธนาคารและมีข้อความ อายัดจำนวนเงินนั้นมาแสดงด้วย
   2.ในกรณีวางโฉนดที่ดิน  น.ส. 3 ก จะต้องมีหนังสือรับรองราคาประเมินที่ดินของเจ้าพนักงานที่ดินหรือนายอำเภอ ท้องที่ซึ่งออกให้ภายในระยะเวลาไม่เกิน 6 เดือน  และต้องถ่ายสภาพที่ดิน จำนวน 2 รูป มาแสดงด้วย
   3. ให้ผู้ขอทำสัญญาประกันด้วยบุคคล เสนอหนังสือรับรองจากต้นสังกัดแสดงสถานะอัตราเงินเดือนและหากมีภาระผูกพันใน การทำสัญญาประกันหรือใช้ตนเองเป็นหลักประกันรายอื่นอยู่ก็ให้แสดงภาระผูกพัน นั้นด้วย  โดยสามารถทำสัญญาประกันได้ในวงเงินไม่เกิน 10 เท่าของอัตราเงินเดือน//@@ผมพอจะมีข้อมูลเท่านี้ครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อน สมาชิกบ้างครับ
kaminii2009
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:46:21 PM »

กระผมขอความอนุเคราะห์จ้าของกระทู้อย่าง1จะได้ๆไหมครับ คือกระผมกำลังหาคนเซ็นใบรับรองความประพฤติอยู่ครับ จะขอ.45 สะหน่อย ตอนนี้ ยื่นขอ9มม.ไปแล้ว จักขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ท้องที่กรุงเทพครับ
19green
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 07:39:40 PM »

ขอขอบพระคุณท่าน kaminii2009 เป็นอย่างสูงเลยครับ ชัดเจนมาก
สรุปคือเดี๋ยววันจันทร์ จะไปซื้อสลากออมสินใส่กระเป๋าปืนไว้เลย
 น่าจะสะดวกสุด และปลอดภัยที่สุด
รวมทั้งจากเหลือบ ริ้นไรไต่ตอมด้วย แถมอาจมีรางวัล
ทางอื่นลำบากกว่ามาก ใครจะไปรู้ว่าจะเจอเมื่อไร

ส่วนเรื่องการรับรอง ผมไม่ขัดข้องครับ
เพราะได้ใบอนุญาต 9 มม แล้ว ผมไม่เห็นว่า 11 มม มันจะต่างไปอย่างไร
และผู้รับรองจะต้องรับผิดชอบอะไร
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:39:23 PM »

ไม่ใช่พนักงานสอบสวนแต่เพิ่มเติมให้อีกนิดนึงนะครับ Cheesy  ข้าราชการระดับชำนาญการพิเศษ

ซึ่งเทียบเท่าซี 8 เดิม  สามารถใช้ตำแหน่งประกันตัวเองหรือผู้อื่นได้ในวงเงินไม่เกิน  200,000  บาท 

ซึ่งโดยปกติจะต้องใช้หนังสือรับรองเงินเดือน / ตำแหน่ง  จากผู้บังคับบัญชา  แต่ในกรณีที่มีความจำ

เป็นหรือเร่งด่วนเช่นถูกจับในเวลากลางคืนไม่สามารถขอหนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชาได้ทัน  ใน

กรณีเช่นนี้มีระเบียบของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ( จำเลขหนังสือ + วันที่ลงในหนังสือไม่ได้แล้วครับ ) 

ให้ใช้หลักฐานอื่นที่พอจะยืนยันได้ว่าผู้ขอประกันมีตำแหน่งเช่นว่านั้นแทนได้ชั่วคราวครับ  เช่น  บัตร

ประจำตัวข้าราชการเป็นต้น  จากนั้นค่อยนำหนังสือรับรองมาให้พนักงานสอบสวนต่อไปได้ครับ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
kaminii2009
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 10:41:11 PM »

ขอขอบพระคุณท่าน kaminii2009 เป็นอย่างสูงเลยครับ ชัดเจนมาก
สรุปคือเดี๋ยววันจันทร์ จะไปซื้อสลากออมสินใส่กระเป๋าปืนไว้เลย
 น่าจะสะดวกสุด และปลอดภัยที่สุด
รวมทั้งจากเหลือบ ริ้นไรไต่ตอมด้วย แถมอาจมีรางวัล
ทางอื่นลำบากกว่ามาก ใครจะไปรู้ว่าจะเจอเมื่อไร

ส่วนเรื่องการรับรอง ผมไม่ขัดข้องครับ
เพราะได้ใบอนุญาต 9 มม แล้ว ผมไม่เห็นว่า 11 มม มันจะต่างไปอย่างไร
และผู้รับรองจะต้องรับผิดชอบอะไร
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับท่าน 19greenท่านมีบุคลิกกล้าได้กล้าเสียดีครับผมชอบไว้ถ้ามีโอกาสเจอกันผมขอนุญาตเลี้ยงข้าวหมูแดงอันลือเลื่อง แถวหลังวังนนะครับ (ตอนผมไปเดินหาปืนผมเดินถามทุกร้านในย่านนั้น)
19green
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 12:19:06 PM »

เรื่องการรับรอง นี่ก็เป็นเรื่อง"ตลกราชการ"
ตัวผมเองตอนขอใบรับรองแนบการขอป.3 ตามคู่มือบอกว่าต้องเป็นผู้บังคับบัญชาระดับผู้อำนวยการขึ้นไป
ผมจะให้เพื่อนที่เป็นซี8ด้วยกันรับรองก็ไม่ได้นะครับ ทั้งที่ซี8 รวมทั้งตัวผมด้วย รับรองคนทั่วไปได้ทั้งประเทศ
และใบรับรองใบนี้ เมื่อนายทะเบียน "เห็น" แล้ว ออกป.3ให้ ท่านไปซื้อปืนมาปล้น หรือไปยิงคนตาย
ผู้รับรองหรือนายทะเบียนไม่เกี่ยว ไม่ต้องมารับผิดชอบอะไรด้วย
แล้วจะรับรองไปทำไม จะต้องใช้ดุลยพินิจทำไม ไม่เข้าใจเหมือนกัน อยู่มาจนจะเกษียณอยู่แล้ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 01:21:57 PM »

เรื่องการรับรอง นี่ก็เป็นเรื่อง"ตลกราชการ"
ตัวผมเองตอนขอใบรับรองแนบการขอป.3 ตามคู่มือบอกว่าต้องเป็นผู้บังคับบัญชาระดับผู้อำนวยการขึ้นไป
ผมจะให้เพื่อนที่เป็นซี8ด้วยกันรับรองก็ไม่ได้นะครับ ทั้งที่ซี8 รวมทั้งตัวผมด้วย รับรองคนทั่วไปได้ทั้งประเทศ
และใบรับรองใบนี้ เมื่อนายทะเบียน "เห็น" แล้ว ออกป.3ให้ ท่านไปซื้อปืนมาปล้น หรือไปยิงคนตาย
ผู้รับรองหรือนายทะเบียนไม่เกี่ยว ไม่ต้องมารับผิดชอบอะไรด้วย
แล้วจะรับรองไปทำไม จะต้องใช้ดุลยพินิจทำไม ไม่เข้าใจเหมือนกัน อยู่มาจนจะเกษียณอยู่แล้ว

มองประชาชนในแง่ร้ายครับ, คือสมมติฐานก่อนว่าเป็นคนไม่ดี ต้องมีคนรับรองเสียก่อน จึงจะเชื่อว่าเป็นคนดี... แล้วถ้าไม่ใช่ข้าราชการ มีข้าราชการออกใบรับรองให้แล้ว ก็ยังต้องให้ สน. ตรวจสอบประวัติความประพฤติเสียอีก แปลว่าที่ข้าราชการรับรองแล้วก็ยังไม่เชื่อ สงสัยสมมติฐานว่าข้าราชการคนที่รับรองโกหกอีกกระมังครับ... แฮ่ๆ...
ศักย์ชัย
เพราะคนเราไม่เท่ากัน โลกจริงและฝันเข้ากันไม่ได้ จึงยังมีคนผิดหวังมากมาย ชีวิตไม่ง่ายดายอย่างที่เป็น
Jr. Member
**

คะแนน 5

ฝันไว้แล้วไปให้ถึง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 03:36:21 PM »

มารอฟังเช่นกันครับ ระดับ8 นี่มันก็สูงงงงง มากแล้วนิครับเนี้ย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 04:31:48 PM »

ข้าราชการระดับ ๘ ไม่ต้องใช้หนังสือรับรองครับ...

ผมยื่นขอที่กรมการปกครองวังไชยามาหลายใบแล้วครับ... Cheesy
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 04:38:19 PM »

..ข้าราชการระดับ ๘ ตำแหน่งเทียบเท่าผู้อำนวยการกอง ไม่ว่าจะขอ ป.๓  ป.๑๒ ไม่ต้องใช้หนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชาครับ...ยืนยันอีกเสียง...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์