๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 05:30:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45 สำหรับการป้องกันตัวเน้นการพกซ่อนตัวไหนน่าเล่นครับ  (อ่าน 25023 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 06:14:05 PM »

HK P7
ขึ้นลําไว้ พกไปได้ทั่ว ไม่ต้องกลัวลั่น ...จะใช้ ก็บีบๆๆๆ...ยิงๆๆๆๆ
หรือ บีบยิง..บีบยิง

[/img]

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 06:22:56 PM »

เพิ่งจะเห็นมีสมาชิกมาโพสท์ขาย Para P12...ยักษ์แคระลูกดก...จขกท สนมั๊ยครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
marchy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

รัก ปัมปัม แปมแปมที่สู้ด

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 06:39:23 PM »

glock 30
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 07:13:50 PM »

Grin
ผมเชียร์ให้เลือกตัดปืนที่ใช้ยิงเป้าออกไปก่อนนะครับ
ถ้าจะยิงให้ลุ้นรางวัล คงต้องฟูลไซส์ขนาด 5 นิ้ว
พกยากอ้ะ.....หรือพกแล้วคนอื่นสังเกตเห็นง่าย.....ท่านอาจโดนปลดอาวุธก่อน (ปลดโดยผู้ปลดไม่ยอมให้ท่านส่งปืนให้ผู้ปลด ส่วนวิธีการเป็นเช่นใดนั้น  ตามแต่ท่าน จขกทจะจินตนาการ)
ผมอยากให้ลองดูตัวนี้บ้างครับ
พารา LDA แคร์รี่ เพิ่งลงใน อวป. ฉบับล่าสุด (หาได้ตามแผงใกล้บ้าน)
ว่าตามอาจารย์บัณฑุ.....ว่าไม่ต้องใส่เซฟ  ชักแล้วยิงเลย
ตัวเทียบใกล้เคียง อาจเป็นกล๊อก 36
ผมเคยนั่งคิด.....ถ้าเป็นคนลนๆแบบตัวผม  ผมไม่ค่อยมั่นใจว่าไกแบบกล๊อกนั้นผมจะทำปืนลั่นหรือไม่ ตอนที่ชักปืนขึ้นจากซอง
อาจจะต้องใช้ซองแข็งพิเศษ
เลยอยากเชียร์ให้ลองพิจารณาตัวนี้ดูด้วยครับ
(หากท่านตัดสินใจซื้อแล้ว ช่วยแชร์ความคิดเห็นด้วยนะครับ  จะได้ช่วยเป็นข้อมูลระหว่างผมกำลังเจรจาขอป.3 จากเมียอยู่)

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
DB1-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 07:29:18 PM »

บางครั้งมันบอกยากครับว่า มีเหตุผลอย่างไร ในการเลือกปืน ขนาดใด หรือแบบใดแบบหนึ่ง กรณีนี้เข้าใจว่า จขถ.ตัดสินใจใว้แล้วว่า ต้องเป็น .45.....ถ้าพกซ่อน นาทีนี้ที่ดูว่าน่าจะหาได้ สะดวกสุด ราคาเหมาะสมสุด น่าจะเป็น KIMBER ครับ...
พกซ่อน ลักษณะแบบนั้น ผมว่า โมเดล SST ultra carry 3 นิ้วครับ โครงอัลลอยด์ สไลด์ แสตนเลส น่าจะ OK พกได้ทั้งวันและไม่หนักเหมือน ..Colt โครงเหล็ก ตัวเต็มทั้งหลาย...ในวงกระสุนมาตราฐาน 7 นัดที่เท่ากัน....
ผมว่าข้อเสียของปืนในกลุ่มนี้ก็คือจำนวนกระสุนที่น้อยกว่า 9 มม.ทั่วไป...ผมเองแก้ปัญหาด้วยการใช้แม็คสำรองครับ....
ทำอยางไรได้ก็ใจมันรัก... .11 มม... Grin Grin Grin Grin
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 10:03:41 PM »

หลงรัก ตัวเลือกเยอะครับ Cool ถ้า ตามหัวข้อของกระทู้ :Smiley สำหรับผม เลือกที่ ชอบครับ จับเหมาะมือ และก็รูปทรงที่ไม่น่าเบื่อครับ Grin Grin เพราะใบ ขอยากกกก Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2006, 10:21:14 PM »

ผมเชียร์กระบอกนี้เลยครับใช้อยู่.......................... Shocked Shocked Shocked           

กระบอกนี้ก็น่าใช้.............. ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2006, 10:25:14 PM โดย PLOY » บันทึกการเข้า

[URL=h
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 03:28:46 AM »

ตามโจทย์ของจขกท. ก็เชียร์ Kimber ขนาด 3"

"Sound Mind in Sound Body"
กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 07:56:48 AM »

เอาแบบ Colt 1991 Compact หรือเปล่าลำกล้อง 3.5 นิ้วหุ่นเดียวกับ Colt Officer  ตอนนี้ใช้อยู่พกเนียมมากแต่ก็ถือว่ายังหนักอยู่  หากไม่เปลี่ยนแนวคิดที่ต้องเป็นขนาดกระสุน .45 ละก้อ  ตัวเลือกมีไม่มากไม่คิมเบอร์ก็ต้องโคลท์ตัวสั้น  ในตลาดตอนนี้ปืนใหม่จะหาคิมเบอร์ได้ง่ายกว่า...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 08:02:10 AM »

นายสมชายคิดแบบนี้มาก่อนแล้วรอบนึง... แล้วไปเอา G19

เรื่องแรกเรื่องเลือกปืน .45 ที่ตัวเล็กๆ จริงยากครับ...
ปืน .45 คอมแพคลำกล้อง 3.5 นิ้ว ยาวตลอด 7.25 นิ้วจะเท่ากับ G19 ครับ... จะเห็นว่าหลายท่านมักเลี่ยงไปหา G19 เสียเลย คือลูกแยะกว่าตั้งแยะ...

ในฉากใช้ปืนที่ภาคใต้เท่าที่อ่านจากหนังสือพิมพ์ไม่ใช่ดวลกันระยะประชิดแสงสว่างจ้ามีแดดตอนกลางวันนะครับ มักเป็นฉากถูกไล่ตอนกลางคืนบนถนน โอกาสใช้ปืนเป็นลักษณะแว้งตัวยิง ขับรถหนึ่งมือ อีกมือยิงสกัด ยิงขู่เพื่อให้คนล่าหนีไป ยกแรกรอด ต่อยกสองให้รอด... แบบนี้มีหลายนัดจะดีกว่าครับ อ่านตามข่าวมีบางท่านวิ่งหนีเข้าพงป่าละเมาะข้างทางแล้วโดนตามไปยิงในป่า...

ฉากต่อสู้ที่เหมาะสำหรับ .45 มักเป็นระยะประชิดแบบไม่ที่ทางให้หนีให้หลบ เช่นเฝ้าบ้าน ไม่มีที่ให้หนีเพราะเป็นบ้านเราเอง... คุ้มครองทรัพย์บนท้องถนน กทม. เช่นโดนปาดหน้าให้จอดเพื่อจี้ชิงเงินฝากในรถยนต์... แสงดี ตอนกลางวัน สว่างโล่ง หนีไม่พ้นเพราะเป็นที่โล่ง หากหนีก็ให้มันเอาทรัพย์ไป หรือหันหลังให้จะโดนยิงร่วง... มีลูกแยะก็ไม่แน่ว่าจะมีโอกาสใช้ได้หมดแม็ก เลยต้องรีบยิงแบบไม่ดูศูนย์ ทรงด้ามต้องดี อำนวยให้ยิงแบบใช้สัญชาติญาณ... ลูกน้อยหน่อยแต่ลูกหนัก เหมือนเคาบอยยิงกันในหนัง ใครหันหลังโดนยิงร่วงแน่ครับ...

เรื่องทำหมันหลังอ่อน...
เพื่อสามารถยิงได้โดยไม่ต้องกำด้ามให้เต็มอุ้งมือเสียก่อน นายสมชายเคยลองสมัยหัดยิงปืนใหม่ๆ ใช้วิธีเอาหนังยางรัดเอาไว้... ฟังดูมันก็ดีนะครับ

แต่นายสมชายฝึกตัวเองมาตลอดเวลาเรื่องกำด้ามให้ลงที่เดิมได้ทุกครั้งที่จับปืน... หากกำด้ามไม่ลงที่เดิม ยกปืนยิงเหลือบมองศูนย์ก็ต้องขยับปืนขยับมือใหม่ เพราะเห็นๆว่ายิงไปก็ไม่ถูก... เลยเห็นว่าการทำหมันหลังอ่อนไม่ใช่ประเด็นครับ หากต้องการยิงให้เร็วๆ ให้หัดกำด้ามเข้าง่ามมือเข้าแง่กระดูกบนอุ้งมือจะไวกว่าครับ...

ใครเคยลองกำด้าม .45 ไม่เต็มอุ้งมือแล้วลั่นไกบ้างไหมครับ นายสมชายกลัวปืนหลุดมือเวลากระสุนลั่น... ถึงแม้ .45 รีคอยล์ไม่แรงมากแต่ถ้ากำด้ามหมิ่นๆ กลัวปืนหลุดมือครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 09:14:45 AM »

1911เล่นตัวฟูลไซด์ไปเถอะครับ ไหนจะเอาไปยิงเป้าด้วย ขื่นซื้อ .45 คอมแพ็ค จะได้ปืนที่ เล็กก็ไม่เล็ก โตก็ไม่โต นน. พอๆกะ ลูกโม่โครงเค .38 ตัว 4 "
จุกระสุนได้ 6 นัด บางที่ ก็ 7 นัด ยิงก็ยากกว่า โอกาสแจมมีมากกว่า เพราะปืนผิดธรรมชาติ ตัวเล็กลูกโต ผิดกะตัวฟูลไซด์ ที่รุ่นใหม่ๆโอกาสขัดลำมีน้อย ปินแบบนี้คงเหมาะกะสถานะการณ์ทั่วไปมากกว่า ไม่เหมาะกะกรณีถูกหมายเป็นเป้าสังหารโดยตรง

อีกอย่างมิติตัวปืน ก็ไม่ได้เล็กกว่า กล็อก 19 สักเท่าไรนั้น เกรงจะซื้อปืนซ้ำซ้อนวัตถุประสงค์

..

.. ผมเห็นด้วยกับ คุณ โทน ๗๓..  และเห็นสอดคล้องกับเพื่อนคอปืน บางท่าน.

ผมมีปืนอยู่ในมือให้เลือก.. พอให้ลังเลว่า จะหยิบกระบอกไหน ไปคู่กัน.

แต่ผมจะทิ้งลืม .๓๘ super  ส่วนอีกตัว ไม่ Glock ๑๙   ก็ต้อง .๔๕ Full size   
   น้อยครั้งจะเลือก Combat Commander .๔๕  ครับ.

อาวุธปืน เลือกให้เหมาะสม แต่อย่าไปจำกัด และลดขีดความสามารถตัวเอง ลงไป

อย่าไปดัดแปลง ให้มันผิดสภาพที่ดีอยู่แล้ว เรื่องหลังอ่อน หลังอาน  ไม่จำเป็นอย่าไปยุ่งกับมัน.

ประเมินสถานการณ์ ประเมินตัวเรา  ว่าต้องช่วยตัวเราเอง และชาวบ้านให้ได้ ..
   ส่วนปัญหา เฉพาะหน้า .. มันเลือกเกิดเอง.. เราไม่ได้กำหนด .. ค่อยใช้ไหวพริบแก้ไข กัน ตอนนั้น ครับ.  Smiley

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 11:29:48 AM »

มีอยู่ครับ .45 แต่ไม่เคยประจำกาย ลองหา compact size ของ colt markIV มือสอง ดูสิครับ ถ้ารมดำรักษายากหน่อยเพราะ ขจกท ใช้ในพื้นที่ สแตนเลสง่ายกว่าแต่ก็เป็นรอยง่าย เรื่องศูนย์ไม่มีปัญหาเพราะปรับไม่ได้ไม่ค่อยเคลื่อน ขนาดกำลังเหมาะ+แม่นด้วยแต่กระสุนน้อย
ค่าตัวถูกกว่าตัวนี้แน่

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 11:43:30 AM »

หลงรัก
ครับ
ผมใช้ตัวนี้ครับ
รักมาก วางใจมากครับ
 หลงรัก

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 12:30:29 PM »

ด้วยความเคารพครับ......

ผมใช้ sig 228 สำหรับ 9 ส่วน 11 เป็น  SPRINGFIELD 1911-A1 CHAMPION 4 นิ้ว....

พอใส่ลูก 8 นัด ชั่งน้ำหนักได้ประมาณ 1.2 กก.ครับ พกซ่อนได้ดีพอสมควรครับ..........

ขอบคุณครับ.................

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2006, 12:38:44 PM »

ทำงานอยู่สามจังหวัดชายแดนภาคใต้ มีกล็อก 19แล้ว กำลังสนใจ .45 ใช้ยิงเป้าบ้าง พกซ่อนบ้าง งบประมาน 90000 บาท มีตัวไหนน่าเล่นบ้างคร้บ

1.มี glock 19  ซึ่งเป็นปืนระดับ compact ขนาด 9 มม.อยู่แล้ว
2.ต้องการ .45 สำหรับพกซ่อน ซึ่งน่าจะเป็นระดับ compact หรือ sub compact
3.เน้นพกซ่อน เป็นหลัก ผมสันนิษฐานว่า จขกท.ไม่ใช้  เจ้าหน้าที่ฯ บ้านเมือง

มี ปืน compact อยู่แล้ว จะซื้อปืน compact เพิ่มอีกทำไม
ประเด็นจึงน่าจะเป็นไปได้ว่า ไม่มั่นใจกับกระสุนขนาด 9 มม. จึงคิดจะหา .45 มาเพิ่ม stopping power แต่ในความเป็นจริงมีกระสุนขนาด 9 มม.ที่มีอำนาจหยุดยั้งสูงกว่าปกติ อย่างเช่น กระสุนจำพวก jhp(หัวรูประเภทต่าง ๆ ) ซึ่งมีอำนาจหยุดยั้งสูงกว่ากระสุนหัวบอล(fmj) โดยที่อำนาจการยิงไม่ลดลง

ถ้าเป็นผม มีปืน glock 19 พกซ่อนอยู่แล้ว
อีกกระบอกผมเลือกตัว full size อยากได้ .45 เลือกที่ glock 21 น่าใช้กว่าเยอะ มั่นใจได้ในขนาดของกระสุน และ จำนวนกระสุน

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์