๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 12:36:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 106 107 108 [109] 110 111 112 ... 149
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งเขากินเหล้ากันอย่างไรครับ..  (อ่าน 467960 ครั้ง)
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #1620 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:53:09 AM »

เจออยู่ฝุ่นเขรอะอยู่หลังตู้เย็นบ้านญาติ  เหล้าเกรดไหนครับนี่ 
น่าจะสักสิบปีขึ้น หากเป็นปัจจุบันก็เทียบเท่า เบนด์ 285 แรกเริ่มยี่ห้อนี้ดื่มดีมาก พอติดตลาดผลิตไม่ทันเริ่มชุ่ยจนเจ๊งครับ ยิ้มีเลศนัย

ออกมาหลังช่วง สเปย์โรเยล(ขวดม่วง)ครับ...ราคาไม่แพง จากนั้น 100 ท่อ ก็เข้ามา มันเลยหายไป ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1621 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 11:14:11 AM »

อุ้ยจะให้ใครกินครับเนี๊ย อ๋อย

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1622 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:15:09 PM »

เดี๋ยวผมแจ้งลบเลยครับพี่จอย ฐานทำให้กระทู้ที่บริสุทธิ์สดใสต้องแปดเปื้อนด้วยการโฆษณาสินค้าบ้าๆบอๆ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #1623 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:25:52 PM »

เมื่อวานร้านปิดกันหมด ไม่รู้จะดื่มอะไร เลยซัด  285 กับโซดา น้ำเปล่า?
คนเดียวครึ่งกลม เมื่อเช้ายกหัวแทบไม่ขึ้น
ยีห้อนี้ดื่มมาก็หลายครั้ง  พึ่งจะโดนขวดนี้ ที่เกิดอาการ
   Huh

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1624 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:49:40 PM »

เมื่อวานร้านปิดกันหมด ไม่รู้จะดื่มอะไร เลยซัด  285 กับโซดา น้ำเปล่า?
คนเดียวครึ่งกลม เมื่อเช้ายกหัวแทบไม่ขึ้น
ยีห้อนี้ดื่มมาก็หลายครั้ง  พึ่งจะโดนขวดนี้ ที่เกิดอาการ
   Huh
ขายดีย่อมมีปลอมครับ Grin

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1625 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 12:55:27 PM »

Huh
   Huh

ลองดื่มรีเจนซี่แทนครับ ดื่มเพียวๆ กับแกล้มเผ็ดๆแซ่บๆ  อย่าลืมของหวานพวกทองหยอด-ทองหยิบตบท้ายเกม(ชาวสุราพยายามรักษาตับกันด้วยครับ น้ำตาลจะช่วยรักษาตับและช่วยให้สดชื่นตอนเช้า)---ผมเคยคำนวนงบประมาณ285+มิเซอร์ vs รีเจนซี่1แบน+กับแกล้ม  ปรากฏว่าฝั่งรีเจนซี่ถูกกว่าและเมากว่ามาก----และตอนเช้ารีเจนซี่เกิดอาการน้อยกว่ามากๆๆ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #1626 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:14:57 PM »

Huh

ลองดื่มรีเจนซี่แทนครับ ดื่มเพียวๆ กับแกล้มเผ็ดๆแซ่บๆ  อย่าลืมของหวานพวกทองหยอด-ทองหยิบตบท้ายเกม(ชาวสุราพยายามรักษาตับกันด้วยครับ น้ำตาลจะช่วยรักษาตับและช่วยให้สดชื่นตอนเช้า)---ผมเคยคำนวนงบประมาณ285+มิเซอร์ vs รีเจนซี่1แบน+กับแกล้ม  ปรากฏว่าฝั่งรีเจนซี่ถูกกว่าและเมากว่ามาก----และตอนเช้ารีเจนซี่เกิดอาการน้อยกว่ามากๆๆ

ไหว้  ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดู   Grin น้ำลายหก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #1627 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:51:33 PM »

Erdinger Weissbier
เบียร์เยอรมันที่กลิ่นเฉพาะคล้ายผลไม้นานาพรรณ อันเกิดจากการใช้มอลล์ข้าวสาลี (Wheat Malt) และยีสต์คุณภาพเยี่ยม รสชาดนุ่มหอมมัน จนแทบจะลืมเบียร์จากบาร์เลย์มอลท์ไปเลย แอลกอฮอล์ 5.3%

นี่แหละครับฝรั่งกินโดยตรงเลยครับพี่เข้ม  แต่กอฮอลล์น้อยไปหน่อยสำหรับผม  

เรียนถามพี่เข้มและสมาชิกสุราผู้ทรงเกียรติ์ทุกท่านครับ ว่าฝรั่งมันทำเหล้าข้าวเหนียวมาขายพวกเราบ้างไหมครับ   ของบ้านๆเราเดี๋ยวนี้ไม่ไหวครับ ไม่รู้มันไปเอาอุบาทว์อันใดคิดขึ้นมาครับ ปรากฏว่าที่ลำปางมีการเอาปลายตอกจุ่มแลนเนทแล้วเอามาคนในไหเหล้า ว่ากันว่าเมาได้สนิทดี ทำกันทุกเจ้าครับ วันนั้นผมไปนั่งกินเหล้าปั่นกลับบ้านมาอาเจียรเลยไม่เมาเหล้าครับแต่เวียนหัวและกระเพาะผิดสำแดงขย้อน  จริงรัฐบาลน่าจะสนับสนุนให้ใช้ข้าวเหนียวทำเหล้าออกมาขายเยอะๆ  ราคาข้าวจะได้แพงๆไงครับ

ยังหาไม่เจอครับ ท่านนายก แต่ไปเจอเจ้านี่มาแทน

GIN การกำเนิดเหล้ายิน

การ ผลิตเหล้าเจนีเวอร์ หรือเจนีวา หรือเหล้ายิน เพิ่งจะเริ่มในปลายศตวรรษที่ 16 การทำเหล้าเจนีเวอร์ของชาวดัชในยุคแรก ใช้มอล์ทของข้าวบาร์เลย์ผสมกับวิสกี้ไรย์และหมักกลั่นก็กลั่นด้วยพอทสตีลล์ ขนาดจิ๋ว ออกมาเป็นน้ำเหล้าดีกรีขนาดปานกลาง คือ 70 - 85 ดีกรีระบบยุโรปเมื่อปล่อยให้แอลกอฮอล์เย็นตัวลงประมาณ 2-3 วัน ก็จะนำสุราดังกล่าวมาหมักซ้ำกับผลจูนีเปอร์และเครื่องเทศต่าง ๆ พอส่าได้ที่แล้วก็ลำเลียง ไปกลั่นซ้ำอีกหนหนึ่งในประเทศอังกฤษได้มีการผลิตเหล้าพิสดารไปอีกชนิดหนึ่ง คือการ ใช้กากน้ำตาล (Mol.) เป็นวัตถุดิบในการ หมักกลั่นเหล้ายิน เมื่อผลิตสำเร็จรูปออกมาจึงเรียกเหล้ายินชนิดนี้ว่า "ไดร์ยิน" หรือเหล้ายินที่มีหวานแต่น้อย ซึ่งได้รับความนิยมจากคอทองแดงในมหานครลอนดอนมากโข ทุกวันนี้ประเทศอังฤษเป็นชาติที่ผลิตเหล้ายินได้มากเป็นอันดับหนึ่ง และเหล้ายินของอังกฤษก็ได้รับความนิยม จากนักเลงสุราสูงสุด

คุณสมบัติที่เลิศของเหล้ายิน
เหล้ายินเปรียบเสมือนเหล้ายาของพวกฝรั่งตาน้ำข้าว เหล้ายินชนิดหลักก็โดยกากนำแอลกอฮอล์เกรนไปหมักกับผลจูนีเปอร์ และเครื่องเทศสมุนไพรอีกบางชนิดแล้วนำไปกลั่นซ้ำ เครื่องเทศสมุนไพร่ต่าง ๆ ที่ใช้โดยทั่วไปก็มีดังนี้

* เปลือกสัม (Orang Peel) ให้กลิ่นหอมและรสซ่า
    * ลูกอาหนี (Anise) ซึ่งให้กลิ่นหอมยั่วยวนชวนใจ
    * ยี่หร่า (Caraway) เป็นยากระตุ้นพลังขับเลือดขับลม
    * หวายเทศ (Caramus) เป็นยาอายุวัฒนะ
    * ออร์ริส (Orris) ต้นลานที่มีรากหอม และเป็นยาแก้โรคสารพัดชนิด
    * ขโกฎน้ำเต้า (Rhubarv) เป็นยารักษาโรคสารพัดโรคอีกชนิดหนึ่ง
    * เมล็ดอามันต์ (Almond) เมล็ดเครื่องเทศที่มีกลิ่นหอมมาก
    * คาลัมบา (Calamba) ต้นไม้รากขมชนิดหนึ่งที่ใช้เป็นยารักษาโรค
    * จูนีเปอร์ (Junuper) ต้นไม้ที่มีผลเขียวรสเผ็ดและหอมหวานเป็นสิ่งที่เหล้ายินขาดไม่ได้เลย คือถ้าหล้ากลั่นที่ผลิตในลักษณะยินแต่ขาดส่วนผสมของ จูนีเปอร์อาจไม่ถูกจัดอยู่ในประเภทเหล้ายินไปเลย

นี่เป็นตัวอย่างส่วนน้อยของเครื่องเทศสมุนไพรต่าง ๆ ที่ใช้ในการผลิตสุรายินอื่นจากนี้ยังมีอีกมากผลจากการนำแอลกอฮอล์ ที่คัดเลือกแล้วไปกลั่นซ้ำ ๆ ซาก ๆ โดยผสมผลจูนีเปอร์และเครื่องเทศสมุนไพรนานาชนิดนี่เองทำให้เหล้ายินมี คุณสมบัติดีเลิศชนิดหนึ่ง ที่เหนือกว่าเหล้ากลั่นชนิดอื่นใด คือเป็นเหล้าที่ปราศจาก "ฟูเซลออย" ซึ่งเป็นน้ำมันที่ปนละลายอยู่ในน้ำเหล้าที่มีโทษต่อร่างกาย เป็นปัจจัยที่ทำให้คอเหล้าเมาค้าง ปวดหัว คลื่นไส้ และ อาเจียน

คำว่าเหล้าเจนีเวอร์ หรือเจนีวาที่ใช้เรียกว่าเหล้ายินนั้นไม่ได้มีอะไรที่เกี่ยวข้องกับเมืองเจ นีวา ในประเทศสวิสเซอร์แลนดเลยแต่คงจะมีเหตุผลมาจากการใช้ผลจูนีเปอร์เป็นวัตถุ ดิบเป็นแน่แท้ ที่ทำให้เหล้ายินมีชื่อถูกเรียกขานเป็นเหล้าเจนีเวอร์ หรือ เจนีวาในฝรั่งเศส เหล้ายินถูกเรียกว่า (genie've) หรือ เจนีวา เหมือนกัน

ประเภทต่าง ๆ ของเหล้ายิน
มีหลายประเภท ที่เด่นดังมากได้แก่ชนิดต่าง ๆ เหล่านี้

* โอล์ด ทอม ยิน คือเหล้ายินที่ผลิตด้วยโมลาส หรือไดร์ยินนั่นเองชาวอังกฤษในนครลอนดอนติดใจมาก
    * ไพล์เม้าท์ ยิน เป็นเหล้ายินที่บริษัทไพล์เม้าท์ ได้ผลิตจนโด่งดังจึงเรียกเหล้ายิน ของเขาควบไปกับชื่อริษัทโกลเด้นยินเป็นเหล้ายิน ที่มีการเก็บบ่มเช่นเดียวกับ เหล้าวิสกี้ หรือบรั่นดี โดยทำการเก็บบ่มใน ถังไม้โอ๊กจนน้ำเหล้ามีสีเหลืองทอง
    * เหล้ายินผลไม้ เป็นเหล้ายินที่ใช้ส่วนผลมของผิวมะนาว ผิวส้มบ้างเป็นส่วนประกอบในการผสมหมักลั่นครั้งที่สอง

สรุปสุรายินกล่าวได้ว่าเหล้ายิน คือสุรากลั่นที่นำแอลกอฮอล์ที่บริสุทธิ์ที่สุด (คัดเอาหัว - หางทิ้งไปชั้นหนึ่ง) ทำการหมักกับเครื่องเทศ สมุนไพรและผลจูนีเปอร์แล้วนำไปกลั่นซ้ำเป็นครั้งที่สองจึงเป็นสุรา ที่มีสารพิษตกค้างน้อยที่สุด ดื่มแล้วเชิดชูสุขภาพผู้ดื่มได้เหนือกว่าสุรากลั่นอื่นใด
[/size]

ปล.ไม่ส่งเสริมให้ดื่มแอลกอฮอ...เป็นกรณีศึกษา ฉะนั้นผู้เยาว์ ควรได้รับคำแนะนำ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2011, 01:55:01 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #1628 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 01:55:55 PM »

Erdinger Weissbier
เบียร์เยอรมันที่กลิ่นเฉพาะคล้ายผลไม้นานาพรรณ อันเกิดจากการใช้มอลล์ข้าวสาลี (Wheat Malt) และยีสต์คุณภาพเยี่ยม รสชาดนุ่มหอมมัน จนแทบจะลืมเบียร์จากบาร์เลย์มอลท์ไปเลย แอลกอฮอล์ 5.3%

นี่แหละครับฝรั่งกินโดยตรงเลยครับพี่เข้ม  แต่กอฮอลล์น้อยไปหน่อยสำหรับผม 

เรียนถามพี่เข้มและสมาชิกสุราผู้ทรงเกียรติ์ทุกท่านครับ ว่าฝรั่งมันทำเหล้าข้าวเหนียวมาขายพวกเราบ้างไหมครับ  ของบ้านๆเราเดี๋ยวนี้ไม่ไหวครับ ไม่รู้มันไปเอาอุบาทว์อันใดคิดขึ้นมาครับ ปรากฏว่าที่ลำปางมีการเอาปลายตอกจุ่มแลนเนทแล้วเอามาคนในไหเหล้า ว่ากันว่าเมาได้สนิทดี ทำกันทุกเจ้าครับ วันนั้นผมไปนั่งกินเหล้าปั่นกลับบ้านมาอาเจียรเลยไม่เมาเหล้าครับแต่เวียนหัวและกระเพาะผิดสำแดงขย้อน  จริงรัฐบาลน่าจะสนับสนุนให้ใช้ข้าวเหนียวทำเหล้าออกมาขายเยอะๆ  ราคาข้าวจะได้แพงๆไงครับ

พี่อภิสิทธิ์ครับ ลองยี่ห้อนี้ครับของไทย ทำจากน้ำตาลมะพร้าว กล้วย แล้วก็มันฝรั่ง แพงกว่าเหล้าข้าวเหนียวชาวบ้าน แต่ดื่มกินได้สนิทใจกว่าครับ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #1629 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:00:07 PM »

อีกกรณี ผมสงสัยว่า ทางเมืองฝรั่ง มันปลูกข้าวเหนียวไม่ได้ หรือไม่มีปลูก หรืออะไรก็ยังไม่ทราบ ยังหาข้อบ่งชี้ไม่เจอ

สืบสวนมา ทราบได้แต่ว่า ทางเมืองฝรั่ง มันทำเหล้ามาจากสองทางคือ

น้ำผลไม้ เป็นไวน์ เป็นบรั่นดี

แล้วก็จากธัญพืชต่างๆ(ยังสืบทราบไม่ได้ ว่ามีข้าวเหนียวด้วยหรือไม่ )ทราบก็แต่จากพวก ข้าวโพด ข้าวสาลี ข้าวบาเลย์ พวกนี้ครับ

หากแต่ไม่มีข้าวเหนียวปลูก หรือปลูกไม่เป็นผมว่าหากปลูกได้ น่าจะมาออกมา เพราะตอนนี้ฟรั่งได้เมียไทย เชื้อสายทางภาคอีสานไปเยอะ เผื่อใครไปปลูกมั่ง อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1630 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:03:41 PM »

เมื่อวานร้านปิดกันหมด ไม่รู้จะดื่มอะไร เลยซัด  285 กับโซดา น้ำเปล่า?
ยีห้อนี้ดื่มมาก็หลายครั้ง  พึ่งจะโดนขวดนี้ ที่เกิดอาการ
  Huh

เมื่อวานหลังจากส่งหีบบัตรลงคะแนนฯ เสร็จ... ขับรถผ่านร้านเลขเจ็ด... ว่าจะไปสอบเอาบาคาดี้... หรือไม่ก็สมินอฟกรีนแอปเปิ้ล... มายกแก้เหนื่อย... ปรากฏว่าเขาไม่ขายครับ... กลับถึงบ้านเลยไปเอา 037 มาขวดนึง... ยัดใส่ช่องฟรีซไว้พร้อมแก้วขนาด ๕๐๐ ซี.ซี. จากนั้นไปอาบน้ำ... แต่งตัวเสร็จก็ริน 037 ใส่แก้วเย็นที่เจี๊ยบ... โดยไม่ใส่น้ำแข็ง... รวดเดียวเกือบหมดขวด... ยกไปพร้อมกับกินข้าว+พะโล้(ไข่+ซี่โครงอ่อน) สุดยอดมากครับ... หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1631 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:07:51 PM »

อีกกรณี ผมสงสัยว่า ทางเมืองฝรั่ง มันปลูกข้าวเหนียวไม่ได้ หรือไม่มีปลูก หรืออะไรก็ยังไม่ทราบ ยังหาข้อบ่งชี้ไม่เจอ

สืบสวนมา ทราบได้แต่ว่า ทางเมืองฝรั่ง มันทำเหล้ามาจากสองทางคือ

น้ำผลไม้ เป็นไวน์ เป็นบรั่นดี

แล้วก็จากธัญพืชต่างๆ(ยังสืบทราบไม่ได้ ว่ามีข้าวเหนียวด้วยหรือไม่ )ทราบก็แต่จากพวก ข้าวโพด ข้าวสาลี ข้าวบาเลย์ พวกนี้ครับ

หากแต่ไม่มีข้าวเหนียวปลูก หรือปลูกไม่เป็นผมว่าหากปลูกได้ น่าจะมาออกมา เพราะตอนนี้ฟรั่งได้เมียไทย เชื้อสายทางภาคอีสานไปเยอะ เผื่อใครไปปลูกมั่ง อิๆ

ยังมีเหล้าที่หมักจากกากน้ำตาล... น้ำตาลจากผลไม้... หรือน้ำเชื่อมของผมไม้... คือตระกูล "รัม" ครับ... จะว่าไปแล้วเหล้าขาวเหล้าสีที่ออกมาจากโรงงานบางยี่ขัน... ก็น่าจะจัดอยู่ในตระกูลเหล้ารัมนะครับ... เพราะผลิตจากกากน้ำตาลกันทั้งเพ... ไหว้

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #1632 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 02:59:30 PM »

เรียนถามพี่เข้มและสมาชิกสุราผู้ทรงเกียรติ์ทุกท่านครับ ว่าฝรั่งมันทำเหล้าข้าวเหนียวมาขายพวกเราบ้างไหมครับ  ของบ้านๆเราเดี๋ยวนี้ไม่ไหวครับ ไม่รู้มันไปเอาอุบาทว์อันใดคิดขึ้นมาครับ ปรากฏว่าที่ลำปางมีการเอาปลายตอกจุ่มแลนเนทแล้วเอามาคนในไหเหล้า ว่ากันว่าเมาได้สนิทดี ทำกันทุกเจ้าครับ วันนั้นผมไปนั่งกินเหล้าปั่นกลับบ้านมาอาเจียรเลยไม่เมาเหล้าครับแต่เวียนหัวและกระเพาะผิดสำแดงขย้อน  จริงรัฐบาลน่าจะสนับสนุนให้ใช้ข้าวเหนียวทำเหล้าออกมาขายเยอะๆ  ราคาข้าวจะได้แพงๆไงครับ

พี่อภิสิทธิ์ครับ ลองยี่ห้อนี้ครับของไทย ทำจากน้ำตาลมะพร้าว กล้วย แล้วก็มันฝรั่ง แพงกว่าเหล้าข้าวเหนียวชาวบ้าน แต่ดื่มกินได้สนิทใจกว่าครับ
[/quote]

รัฐบาลเคยสนับสนุนครับ แต่ปรากฎว่าไปไม่รอดเพราะชาวบ้านไม่ชอบรดชาด เขาว่าเหล้าขาวดีกว่า
ตื่นเช้าไม่แฮงค์ ที่จริงผมว่าเหล้าเด็ดหรือเหล้าที่กลั่นจากเหล้าโทน่าจะดีกว่าถ้าไม่พิเรนไปเอา โฟลิดอนมั่ง แลนเนทมั่งเป็นส่วนผสม ไม่รู้คิดได้ไง ไม่รู้อยากเมาหรืออยากตายกันแน่

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1633 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 03:20:33 PM »

เหล้าที่กลั่นจากสาโทเดี๋ยวนี้ผมว่าเหมือนต้มอย่างเดียวนะ ไม่ได้กลั่นหยดติ๋ง ๆ จากใบหญ้าคาเหมือนแต่ก่อนที่ผมเคยขโมยกิน เอ้ย..เคยเห็นชาวบ้านเรากลั่นไว้ในงานลงแขกเกี่ยวข้าว ขายมั่งก็มี  คิก คิก

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1634 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2011, 03:24:37 PM »

ไม่น่าเข้ามาเลย น้ำลายหก

หน้า: 1 ... 106 107 108 [109] 110 111 112 ... 149
  พิมพ์