๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 07:06:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 90 91 92 [93] 94 95 96 ... 149
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งเขากินเหล้ากันอย่างไรครับ..  (อ่าน 467951 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1380 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:44:29 PM »

เข้ามาถึงชักพะอืดพะอมอีกแล้วครับ ยิ้มีเลศนัย

จั่งซี่มันต้องถอนครับลุงจอย... Grin Grin Grin

ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1381 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 09:04:34 AM »

เข้ามาถึงชักพะอืดพะอมอีกแล้วครับ ยิ้มีเลศนัย

จั่งซี่มันต้องถอนครับลุงจอย... Grin Grin Grin

ไหว้

ปล่าวแฮงค์ครับคือเข้ามาแล้วมันอยาก ขำก๊าก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #1382 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2010, 11:01:33 AM »

เปิด toutube ไปเรื่อยๆ เจอเพลงนี้... เลยคิดถึงกระทูนี้... ขอมอบเพลงนี้คาราวะสมาชิกทุกๆ ท่านครับ... ไหว้

สหายสุรา - มาลีฮวนน่า

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1383 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 08:35:02 AM »

เมื่อคืนนึกครึ้มอยากกินเสือ สองคนเกือบสามขวด ขวดที่สามไม่หมดสงสัยว่าถ้าหมดจากเสือคงเป็นหมาแน่ ขำก๊าก

NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #1384 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 10:05:03 PM »

อักษรย่อบนขวดบรั่นดีบอกอะไร

" หลายคนอาจเคยสังเกตว่า  ผู้ผลิตบรั่นดี  มักจะมีการพิมพ์อัการย่อภาษาอังกฤษไว้บนฉลากข้างขวด

อยากรู้ไหมครับ ว่า....  เจ้าอักษรย่อเหล่านี้บ่งบอกเกรดของบรั่นดีอย่างไร

อักษรย่อตัวแรก   V.S. ย่อมาจาก  Very Special  แปลตรงตัวง่าย ๆ  ก็คือพิเศษมาก

อย่างที่ทราบกันนะครับว่า   ขั้นตอนสุดท้ายของการผลิตบรั่นดีนั้น   จะเป็นการบ่มในถังไม้โอ๊ค  เพื่อเพิ่มรสชาติและกลิ่น

บรั่นดีระดับ  V.S. นั้น   จะบ่มในถังไม้โอ๊คอย่างน้อย  2ปีขึ้นไป

อักษรย่อต่อมาคือ   V.S.O.P. ย่อมาจาก  Very Special Old Pale อันนี้จะบ่มนานขึ้นไป

จากตัวแรก  2 เท่า  นั้นคือจะบ่มนานถึง  4 ปี  เป็นเกรดที่นิยมที่สุด  ทำให้ราคาบรั่นดีระดับนี้แพงขึ้นมาอีก

และที่แพงที่สุดก็คือบรั่นดีระดับ  X.O. ซึ่งย่อมาจาก  Extra  Old  ทั้งนี้เพราะ  มันจะถูกบ่มนานถึง  6 ปี

ก่อนจะนำออกมาจำหน่ายได้

ผมบอกได้แค่ทริคง่าย ๆ  ในการเลือกบรั่นดีนะครับ   ส่วนเรื่องรสชาติ   ว่าแต่ละสูตรแตกต่างกันอย่างไร

อันนี้ต้องไปพิสูจน์เองครับ "

ผมลอกมาจากคำเปรยของโฆษณาบรั่นดียี่ห้อหนึ่งนะครับ

ถ้ามิตรสุราวาทีพอจะรับได้    จะลอกมาฝากกันอีกนะครับ  เกรงว่าจะมีลิขสิทธิ์หรือเปล่า

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #1385 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 04:51:57 PM »

อักษรย่อบนขวดบรั่นดีบอกอะไร

" หลายคนอาจเคยสังเกตว่า  ผู้ผลิตบรั่นดี  มักจะมีการพิมพ์อัการย่อภาษาอังกฤษไว้บนฉลากข้างขวด

อยากรู้ไหมครับ ว่า....  เจ้าอักษรย่อเหล่านี้บ่งบอกเกรดของบรั่นดีอย่างไร

อักษรย่อตัวแรก   V.S. ย่อมาจาก  Very Special  แปลตรงตัวง่าย ๆ  ก็คือพิเศษมาก

อย่างที่ทราบกันนะครับว่า   ขั้นตอนสุดท้ายของการผลิตบรั่นดีนั้น   จะเป็นการบ่มในถังไม้โอ๊ค  เพื่อเพิ่มรสชาติและกลิ่น

บรั่นดีระดับ  V.S. นั้น   จะบ่มในถังไม้โอ๊คอย่างน้อย  2ปีขึ้นไป

อักษรย่อต่อมาคือ   V.S.O.P. ย่อมาจาก  Very Special Old Pale อันนี้จะบ่มนานขึ้นไป

จากตัวแรก  2 เท่า  นั้นคือจะบ่มนานถึง  4 ปี  เป็นเกรดที่นิยมที่สุด  ทำให้ราคาบรั่นดีระดับนี้แพงขึ้นมาอีก

และที่แพงที่สุดก็คือบรั่นดีระดับ  X.O. ซึ่งย่อมาจาก  Extra  Old  ทั้งนี้เพราะ  มันจะถูกบ่มนานถึง  6 ปี

ก่อนจะนำออกมาจำหน่ายได้

ผมบอกได้แค่ทริคง่าย ๆ  ในการเลือกบรั่นดีนะครับ   ส่วนเรื่องรสชาติ   ว่าแต่ละสูตรแตกต่างกันอย่างไร

อันนี้ต้องไปพิสูจน์เองครับ "

ผมลอกมาจากคำเปรยของโฆษณาบรั่นดียี่ห้อหนึ่งนะครับ

ถ้ามิตรสุราวาทีพอจะรับได้    จะลอกมาฝากกันอีกนะครับ  เกรงว่าจะมีลิขสิทธิ์หรือเปล่า

ขอบคุณครับท่านNAPALM  ไหว้

บรั่นดีระดับ  X.O. ซึ่งย่อมาจาก  Extra  Old  ทั้งนี้เพราะ  มันจะถูกบ่มนานถึง  6 ปี อยู่กับผม 5ปี รวม 11 ปีแล้ว น้ำลายหก น้ำลายหก
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #1386 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 09:56:16 PM »

****** หนุ่มหน้ามล  ทำงานเมืองชล  คนยะลา ******

คนตานี    อยู่ยะลา    มาทำงานกุงเตป   Grin Grin Grin

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1387 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 03:55:28 PM »

บรั่นดีระดับ  X.O. ซึ่งย่อมาจาก  Extra  Old  ทั้งนี้เพราะ  มันจะถูกบ่มนานถึง  6 ปี อยู่กับผม 5ปี รวม 11 ปีแล้ว น้ำลายหก น้ำลายหก
[/quote]
เอาติดมือมาเดี๋ยวจัดให้ น้ำลายหก

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #1388 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:35:35 PM »

เอาติดมือมาเดี๋ยวจัดให้ น้ำลายหก
[/quote]

ขวดนี้ผมจองแล้วครับลุงจอย... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ไหว้

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #1389 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 02:18:26 PM »

Thank : เว็บฝากรูป ฝากรูป
เริ่มต้นด้วย Johnnie Walker Red Label
นี่คือวิสกี้ที่ขายดีที่สุดในโลก และเป็นวิสกี้ระดับแสตนดาร์ดแบรนด์ที่ขายดีที่สุดในประเทศไทย
วันนี้ มาทำความรู้จัก Red Label กันให้มากขึ้นกันดีกว่าครับ
Red Label หรือในอดีตชื่อ JW Special Old Highland (เปลี่ยนมาใช้ชื่อ Red Label ในปี 1909)
เป็นวิสกี้ตระกูล JW ชนิดเดียว ที่ไม่ได้เป็น Scoth Whisky แท้ 100% หากแต่ว่า
JW เน้นไปที่รสชาดของวิสกี้ ที่สามารถปรับให้เข้าได้กับทุกสถานการณ์
มีทั้งความหวาน ความนุ่ม และความเผ็ดร้อนในเวลาเดียวกัน
Red Label เป็น Blended Whisky ที่ผ่านการผสมมาจาก Malt และ Blended Whisky 35 ชนิด
เป็น JW หนึ่งในไม่กี่ชนิด ที่ผลิตออกมาในขนาดที่แตกต่างกันออกไป
แต่ทุกขวดจะมีลักษณะเหมือนกันคือ ขวดทรงสี่เหลี่ยม และ ฉลากสีแดงขอบทอง
สัญลักษณ์เด่นอีกอย่างคือ ไสตรดิ้งแมน หรือกล่องของ Red Label
ที่สามารถนำมาเรียงต่อกันกลายเป็นฉลาก Red Label ขนาดใหญ่ได้

ข้อแนะนำในการดื่ม Red Label
สำหรับการดื่ม Red Label นั้น ไม่มีวิธีการดื่มทีแนะนำตายตัวมาจาก JW
สามารถดื่มผสมกับอะไรก็ได้ กินเพียวก็ได้ หรือจะนำไปทำค๊อกเทลก็ยังได้
บวกด้วยเรื่องของราคา ทำให้ Red Label เป็นเหล้าที่ขายดีที่สุดในปัจจุบัน

Johnnie Walker Black Label เป็น Blended Whisky อายุ 12 ปี
เป็นวิสกี้ Johnnie Walker ที่เก่าแก่ที่สุด โดยวางจำหน่ายตั้งแต่ปี 1865
ในชื่อของ Walker’s Old Highland ก่อนจะมาใช้ชื่อ Extra Special Old Highland ในปี 1906 - 1908
และสุดท้ายในปี 1909 ก็เปลี่ยนมาใช้ชื่อ Black Label จนถึงทุกวันนี้

ลักษณะเด่นของ Black คือกลิ่นหอม รมควันถ่านพีท กลิ่นขิงวานิลลา และกลิ่นผลไม่อย่างลูกแพร และแอปเปิ้ล
และส่วนผสมจาก เกรนและมอลท์ วิสกี้กว่า 40 ชนิด ผสมผสานออกมาเป็น JW Black Label ในปัจจุบัน

วิธีการดื่ม JW Black Label ที่ดีที่สุด จำกันเอาไว้นะครับ
Black จะต้องดื่มโดยผสมกับน้ำและน้ำแข็ง เพื่อที่จะทำให้ได้กลิ่นของบุหรี่แห้ง
กลิ่นของวานิลลา และกลิ่นของผลไม้ ที่จะอบอวลขึ้นมาหลังจากได้สัมผัสกับน้ำ
การผสมน้ำจะทำให้ได้รสของวิสกี้ที่ Strong ขึ้น (ภาษาไทยน่าจะเป็นคำว่า เข้มขึ้นครับ)

JW Green Label หรือ ในอดีตที่เราคุ้นเคยในชื่อของ JW Pure Malt
เป็นวิสกี้น้องใหม่ที่สุดในบรรดา 5 Label ทั้งหมด
ความพิเศษของวิสกี้ที่หมักบ่มนาน 15 ปีชนิดนี้ อยู่ตรงที่
Green Label เป็นวิสกี้ชนิดเดียวที่มีเพียงส่วนผสมของ Malt Whisky
โดยไม่มี Grained Whsiky ผสมอยู่เลย แถมส่วนผสมวิสกี้ทั้ง 15 ชนิด
ที่นำมา Blended จนกลายเป็น Green Label นั้น
มาจากแหล่งกำเนิด Whisky ชั้นดีของสก๊อตแลนด์คือ Talisker, Cragganmore, Linkwood, และ Caol Ila
จนกลายเป็น Pure Malt Green Label ในปัจจุบัน
วิธีการดื่ม Green Label ให้ได้รสชาติมากที่สุด จำไว้นะครับ
ให้กินในแบบของ On the Rock ด้วยการริน Green Label ลงในแก้วพอประมาณก่อน
หลังจากชิมและรับกลิ่นรมควันจางๆและไอทะเล กลิ่นถังเชอรรี่ รวมถึงผลไม้ชนิดต่างๆ
เช่น แอพพริคอท ผิวส้ม พีช บวกกับกลิ่นเปลือกไม้ป่า และหญ้าอ่อน

หลังจากนั้นจึงใส่น้ำแข็งตามไป 1 - 2 ก้อน จะได้เห็นน้ำมันของวิสกี้ Fusil Oil
และจะได้รับกลิ่นที่หอมเข้มข้นขึ้นตามลำดับ เมื่อวิสกี้ได้สัมผัสความเย็น

Green Label มีเอกลักษณ์อีกอย่างหนึ่งคือ เมื่อดื่มแล้วรสชาติจะแตกต่างกันทุกครั้ง
จากส่วนผสมต่างๆของ Pure Malt ทั้ง 15 ชนิดนั่นเอง

Gold Label ถูกเปิดตัวขึ้นเมื่อปี 1920 ในโอกาสครบรอบ 100 ปี Johnnie Walker
เป็นที่มาของคำว่า Century Blend ที่จารึกอยู่บนฉลากของ Gold ทุกขวด
วิสกี้หายากทุกชนิดที่ผสมออกมาเป็น Gold มีอายุไม่ต่ำกว่า 18 ปี
รวมทั้งน้ำแร่บริสุทธิ์ และถังสำหรับหมัก รวมทั้งส่วนผสมหลักคือ
Clynelish ซึ่งเป็นวิสกี้มอลทืที่หายาก และราคาสูง ทำให้เกิดสีทอง ในตัววิสกี้ Gold ขวดนี้
เนื่องจากการดื่มวิสกี้ ไม่จำเป็นจะต้องคำนึงว่า วิสกี้จะเกิดการแข็งตัว
เมื่อนำไป Frozen หรือ แช่ให้เย็นจัด โดยเฉพาะ Gold ขวดนี้
ยิ่งคุณได้สัมผัสมัน ด้วยความเย็นมากเท่าไหร่
รสชาดและกลิ่นของ Gold ขวดนี้ จะยิ่งนุ่มและอบอวลขึ้น
การจิบควรจิบทีละน้อย และยิ่งถ้าได้ ช๊อกโกแลต มารับประทานด้วยแล้ว
คุณจะได้สัมผัส ความพิเศษ ว่าทำไม วิสกี้ขวดนี้ จึงได้รับให้ประดับด้วยฉลากสีทอง

นี่คือการผสมผสานของ เกรนวิสกี้ และ มอลท์วิสกี้ จำนวน 16 ชนิด
ที่ต้องบอกว่า แพงที่สุดในโลก เพราะอะไรนั่นหรือ
เพราะในจำนวน 16 ชนิดดังกล่าว มีบางชนิดที่ผ่านการหมักบ่มมากว่า 60 ปี
และที่สำคัญ ในจำนวนวิสกี้ 1 ล้านถัง ที่ดิอาจิโอ ทำการผลิต
จะมีเพียง 1 หรือ 2 ถัง เท่านั้น ที่นำมาเป็นส่วนผสมของ Blue Label
ทุกขวดจะมีหมายเลขกำกับ เพื่อแสดงถึงจำนวนที่ผลิตว่า หาได้ยากยิ่งขนาดไหน
Blue ขวดนี้ จะมีจุกขวดที่ทำจากไม้ก๊อก หุ้มตะกั่วสีทอง
มีกล่องบรรจุใส่เป็นสีน้ำเงิน และทอง บุภายในด้วยผ้าซาตินอย่างดี

การดื่ม จำไว้ว่า ใครอยู่ตรวจบัตรได้ดื่ม Blue แล้ว อย่าเอาไปผสมมิกเซอร์
ให้คนเขาด่าในใจว่า ไอ้โง่ นะครับ ผมยังด่าในใจเลย เหอะๆๆๆ

การดื่มที่ดีที่สุด แน่นอนครับ วิสกี้ระดับนี้ จะต้องเป็นการดื่มแบบ จิบวิสกี้ โดยไม่เติมอะไร
หรือภาษาบ้านๆก็เรียกว่า ดื่มกันเพียวๆนี่แล่ะครับ
เจ้าของ JW บอกมาว่า จะให้ดี ควรจะอมน้ำแข็งให้เกิดความเย็นในปาก
เมื่อน้ำแข็งละลายหมด จึงค่อยจิบ Blue เข้าไป จะได้รับรสชาดที่ดีที่สุด

แล้วจะได้รู้ว่า วิสกี้ที่ว่ากันว่า ล้ำลึกที่สุดในโลก รสชาดเป็นเช่นใด

ก๊อปมาครับ....ลงแล้วต้องขออภัยแต่ใจมันรัก   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #1390 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 02:36:46 PM »

เคยได้อ่านทางเมล์ครับพี่มะเอ็ม... แต่ไม่มีภาพประกอบแบบนี้...

...ผมเคยสอยโกลด์เลเบิ้ลมาขวดนึง... ยังไม่ทันได้รู้รสเลย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...แต่ตอนนี้... ผมหลงเสน่ห์เหล้าขาวครับ...

ไหว้

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

« ตอบ #1391 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 04:02:03 PM »

เคยได้อ่านทางเมล์ครับพี่มะเอ็ม... แต่ไม่มีภาพประกอบแบบนี้...

...ผมเคยสอยโกลด์เลเบิ้ลมาขวดนึง... ยังไม่ทันได้รู้รสเลย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...แต่ตอนนี้... ผมหลงเสน่ห์เหล้าขาวครับ...

ไหว้

ผมเลือกได้ก็เลือกครับ....เหล้าขาว  ยอมแพ้ครับ  คิก คิก

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #1392 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 04:14:58 PM »

ไหว้

ผมเลือกได้ก็เลือกครับ....เหล้าขาว  ยอมแพ้ครับ  คิก คิก

เหล้าขาวรัสเซียครับ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1393 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 06:46:25 PM »

นานแล้วที่ไม่ได้กินเหล้า กินแต่เบียร์ เขาบอกว่ากินเบียร์แล้วอ้วน ผมอยากอ้วนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #1394 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 08:56:01 PM »

Ha Ha  ฮา  ท่าน "นาโย๊ก"  อยากจะกินเหล้าแบบ  ฝรั่ง  ฮา  อยู่ลำปาง เนี่ยะ  น๊ะ  ฮา

ยายก็ "เลือดเย็น"  อ่ะคร๊า  ฮา  ต้องทำตัวให้อุ่น  ฮา
ตอนเย็นก็เลยต้อง "กรึ๊บ"  ฮา   แต่พวกน้ำใส  ตาตั๊กแตน  ยายกระเดือกไม่ลง  ฮา
ถึงแม้ว่า  "แก่งเสือเต้น" จะติด ท๊อปไฟร์  ก็ตาม  ฮา

ยายอยากถามเพื่อนๆว่า  ในตู้เย็น  เก็บอะไรกันบ้าง  ฮา

ยายเร๊อะ  หัวสูงคร๊า  "ไส้กรอก"   ดุ้นโตๆ  ยี่ห้อดังๆ  คร๊า
ส่วนเครื่องปรุง  ก็มี ทาบาสโก้ขวดเล็ก  กับ "ลีเพอร์ริน"  อ่ะคร๊า
สองอย่างนี้  พอจะทำให้ชีวิต  ดูมีค่าในวันรุ่งขึ้น  อ่ะ   ฮา

ฮ่า ฮ่า  เริ่มเกลียด  ความตอแหล  เจ้าระเบียบ ของยายแล้วน๊ะคร๊า  ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 09:03:18 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 ... 90 91 92 [93] 94 95 96 ... 149
  พิมพ์