๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 07:38:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 149
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งเขากินเหล้ากันอย่างไรครับ..  (อ่าน 467951 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #780 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 04:42:42 PM »

การกลั่นเหล้าเขาทำอย่างไรหรอครับ  เหล้าที่ทำจากน้ำตาลโตนด ที่ชาวบ้านเขากลั่นกัน
ถามเป็นความรู้ครับ ไม่ได้จะเอาไปกลั่นหรอกครับ
เคยกินน้ำตาลที่ใส่ไม้เคี่ยม เขาเรียนว่าอะไร

เขาเรียกตะหวาก หรือ หวาก ครับไม่ได้กลั่นใช้แบบหมักโดยใช้ไม้ทางใต้ หรือที่เขาเรียกว่าต้นเคี่ยม บางพื้นที่ใช้ต้นมะม่วงหิมพานต์ แช่ในน้ำตาลตะโหนด ประมาณ 1 วันก็จะมีรส 

ชาดออดฝาดๆเปรี้ยวๆเมาดีนัก บางคนนิยมดื่มแบบลูกยอด คือช่วงเช้าจะออกไปรองน้ำหวานจากปลายงวงตาล พอตกเย็นก็ไปเก็บรสชาดจะออกหวานแต่ก็เมาได้เหมือนกัน น้ำลายหก

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #781 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 05:04:05 PM »

การกลั่นเหล้าเขาทำอย่างไรหรอครับ  เหล้าที่ทำจากน้ำตาลโตนด ที่ชาวบ้านเขากลั่นกัน
ถามเป็นความรู้ครับ ไม่ได้จะเอาไปกลั่นหรอกครับ
เคยกินน้ำตาลที่ใส่ไม้เคี่ยม เขาเรียนว่าอะไร

เขาเรียกตะหวาก หรือ หวาก ครับไม่ได้กลั่นใช้แบบหมักโดยใช้ไม้ทางใต้ หรือที่เขาเรียกว่าต้นเคี่ยม บางพื้นที่ใช้ต้นมะม่วงหิมพานต์ แช่ในน้ำตาลตะโหนด ประมาณ 1 วันก็จะมีรส 

ชาดออดฝาดๆเปรี้ยวๆเมาดีนัก บางคนนิยมดื่มแบบลูกยอด คือช่วงเช้าจะออกไปรองน้ำหวานจากปลายงวงตาล พอตกเย็นก็ไปเก็บรสชาดจะออกหวานแต่ก็เมาได้เหมือนกัน น้ำลายหก

เพชรบุรี-อุทันธานีเรียกน้ำตาลเมาครับ  ใส่เปลือกมะเกลือเผา(ย่าง) สุดยอด เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #782 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 05:52:31 PM »

เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก .....เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก .......เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก .....เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก ......เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก ....เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก ...ท่องไว้ๆๆ คิก คิก คิก คิกกลัวลืมครับ ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #783 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 05:56:15 PM »

เพชรบุรี-อุทันธานีเรียกน้ำตาลเมาครับ  ใส่เปลือกมะเกลือเผา(ย่าง) สุดยอด เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ตกลงเมาเพราะฤทธิ์ของไม้ที่ใส่ลงไป... หรือเมาเพราะน้ำตาลมันกลายเป็นสุราครับ... Grin Grin Grin

เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก .....เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก .......เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก .....เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก ......เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก ....เหล้า สไปร์ท เกลือ มะนาว ใส่แก้วเป๊ก กระแทกป๊อก ...ท่องไว้ๆๆ คิก คิก คิก คิกกลัวลืมครับ ไหว้

ท่านพี่นายกเล่นซะ ๖ ป๊อก... มิเมาแย่เหรอครับ... Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 06:01:14 PM โดย -::- jungle ♥ รักในหลวง ♥ -::- » บันทึกการเข้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #784 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 08:40:15 PM »

Grin ใน 1 แก้วชอต Gin 1/2 Vodka 1/4 เบียร์ 1/4 เรียกว่า Duckfuck ครับ Grin

Grin .50 Caliber big gun แก้วร๊อค น้ำแข็ง 2-3 ก้อน ใส่ Whiskey 1 ออนซ์ Gin ½ ออนซ์ Vodka ½ แล้ว ไม่ชอบหวานเติม Soda หรือชอบหวานหน่อยเติม Sprite ลงไป ให้รวมเป็น 2/3 แก้ว Grin

จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #785 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:46:08 PM »

Grin ใน 1 แก้วชอต Gin 1/2 Vodka 1/4 เบียร์ 1/4 เรียกว่า Duckfuck ครับ Grin

Grin .50 Caliber big gun แก้วร๊อค น้ำแข็ง 2-3 ก้อน ใส่ Whiskey 1 ออนซ์ Gin ½ ออนซ์ Vodka ½ แล้ว ไม่ชอบหวานเติม Soda หรือชอบหวานหน่อยเติม Sprite ลงไป ให้รวมเป็น 2/3 แก้ว Grin

คุณใหม่ครับขออนุญาติเชยครับ  ไหว้เหล้ายินนี่ผมไม่เคยกินเลยอยากจะลองกินครับยี่ห้ออะไรดีครับ แล้วดีกรีแรงไหมครับ แล้วราคารโหดไหมครับ  รสชาตินี่คล้ายวิสกี้หรือเปล่าครับ...สุดท้ายทำจากข้าวอะไรครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #786 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:10:16 PM »

ถ้าแนวนั้น  ผมขอเฉพาะ  "ลูกยอด"

ผมไม่ดื่มหวากเท  ครับน้าหลวง......................

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #787 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:46:34 PM »

คุณใหม่ครับขออนุญาติเชยครับ  ไหว้เหล้ายินนี่ผมไม่เคยกินเลยอยากจะลองกินครับยี่ห้ออะไรดีครับ แล้วดีกรีแรงไหมครับ แล้วราคารโหดไหมครับ  รสชาตินี่คล้ายวิสกี้หรือเปล่าครับ...สุดท้ายทำจากข้าวอะไรครับ

Grin เหล้ายินคือเหล้าที่หมักจากข้าวและผล Juniper Berries และเครื่องเทศบางอย่างครับ จะมีกลิ่นหอมของผลจูนิเปอร์ สีขาวใส ดีกรีที่มีขายอยู่แบบมีแสตมป์ก็ 40-41% ครับ ยี่ห้อที่นิยมในบ้านเรา Gilbey's (เซเว่นก็มีขาย 325 บาท) Gordon's หรือ Bombay's ครับ สองยี่ห้อนี้ต้องดูตามห้าง ราคาก็พอ ๆ กับพวก Absolut ครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #788 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:35:50 AM »

Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's.....Gordon's หรือ Bombay's....ท่องๆๆๆๆๆๆๆขอบคุณครับคุณใหม่หยั่งกะคุณใหม่เคยบอกทีแล้ว Cheesyแต่ผมจะไล่อ่านก็ไม่ไหวหลายหน้าเหลือเกิน ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #789 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 12:41:58 PM »

หรั่งกับคนไทยจะไม่แตกต่างกันเท่าไรหรอกครับ   เมื่อดื่มแล้วติดลม   
                               ก้อจะมีภาพออกมาแบบนี้ครับ    เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม คิก คิก

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #790 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 08:43:32 PM »

คุณใหม่ครับ ไหว้กอร์ดอนนี่กินเพียวหรือต้องผสมครับ Cheesy ถ้าจำต้องผสม-ส่วนผสมอะไรที่ง่ายที่สุดครับ  Cheesy คนในวงเหล้าผมมันปากเปราะค่อนแคะเก่ง ถ้ามามัวผสมเปาะๆแปะๆพวกมันจะไล่ผมกลับบ้านครับ คิก คิก

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #791 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 05:19:00 AM »

คุณใหม่ครับ ไหว้กอร์ดอนนี่กินเพียวหรือต้องผสมครับ Cheesy ถ้าจำต้องผสม-ส่วนผสมอะไรที่ง่ายที่สุดครับ  Cheesy คนในวงเหล้าผมมันปากเปราะค่อนแคะเก่ง ถ้ามามัวผสมเปาะๆแปะๆพวกมันจะไล่ผมกลับบ้านครับ คิก คิก

Grin เพียวก็ได้ครับ แต่ที่ร้านผม Gin and Tonic จะขายได้บ่อย หาส่วนผสมง่าย และทำง่ายด้วยครับ ส่วนผสม ใส่น้ำแข็งก้อนในแก้วไฮบอล (แก้ว 10 ออนซ์) สัก 3-4 ก้อน Gin 1 ออนซ์ มะนาว 1/4 ซีก บีบน้ำไปในแก้ว แล้วทิ้งเปลือกใส่ไว้ในแก้วเลย (จะมีกลิ่นหอมของเปลือกมะนาว) แล้วใส่น้ำโทนิค (หาซื้อได้ที่ห้างโลตัส) จนเต็ม คนให้เข้ากัน พร้อมเสริฟครับ Grin
 Grin อีกสูตรที่ง่าย French 75 (ดัดแปลง) ครับ ส่วนผสม Gin 1 ออนซ์ มะนาว 1/2 ออนซ์ (หรือประมาณ 1/2 ลูก) น้ำเชื่อม 1/2 ออนซ์ ใส่ส่วนผสมข้างต้นในเชคเกอร์พร้อมน้ำแข็ง เขย่าให้เข้ากัน เทเอาแต่น้ำใส่แก้วแชมเปญ เทสปายไวท์ (แช่ไว้ให้เย็นจัดยิ่งดี) จนเต็ม คนเล็กน้อยให้เข้ากัน พร้อมเสริฟ (สูตรนี้ผมแปลงจากแชมเปญเป็นสปายไวท์ครับ) Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #792 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:10:28 PM »

Grin เพียวก็ได้ครับ แต่ที่ร้านผม Gin and Tonic จะขายได้บ่อย หาส่วนผสมง่าย และทำง่ายด้วยครับ ส่วนผสม ใส่น้ำแข็งก้อนในแก้วไฮบอล (แก้ว 10 ออนซ์) สัก 3-4 ก้อน Gin 1 ออนซ์ มะนาว 1/4 ซีก บีบน้ำไปในแก้ว แล้วทิ้งเปลือกใส่ไว้ในแก้วเลย (จะมีกลิ่นหอมของเปลือกมะนาว) แล้วใส่น้ำโทนิค (หาซื้อได้ที่ห้างโลตัส) จนเต็ม คนให้เข้ากัน พร้อมเสริฟครับ Grin
 Grin อีกสูตรที่ง่าย French 75 (ดัดแปลง) ครับ ส่วนผสม Gin 1 ออนซ์ มะนาว 1/2 ออนซ์ (หรือประมาณ 1/2 ลูก) น้ำเชื่อม 1/2 ออนซ์ ใส่ส่วนผสมข้างต้นในเชคเกอร์พร้อมน้ำแข็ง เขย่าให้เข้ากัน เทเอาแต่น้ำใส่แก้วแชมเปญ เทสปายไวท์ (แช่ไว้ให้เย็นจัดยิ่งดี) จนเต็ม คนเล็กน้อยให้เข้ากัน พร้อมเสริฟ (สูตรนี้ผมแปลงจากแชมเปญเป็นสปายไวท์ครับ) Grin

เมื่อคืน Grin Grinซื้อกอร์ดอนไปบ้านเพื่อน1ขวด(590บาท) ตั้งแต่ก่อนบ่ายผมสั่งให้เตรียมมะนาวและน้ำโทนิค คิก คิก  เอ็นไก่ทอด และหูหมูลิ้นหมูนึ่งเอาไว้ แล้วผมจะซื้อสเต็กสักสามชุดเข้าไปแจม  ไอ้เพื่อนตัวแสบจอมขี้เกียจ  ยี๊ดันซื้อชเว็ปมะนาวและชเว็ปโทนิคอย่างละสี่ป๋องให้ผม  ของมันกินผสมฉลาม(โครตจับกังเลย)  ผมโผล่เข้าไปเริ่มเลยบ่นๆๆ เสียของเสียโอกาสลองวิชา และที่สำคัญนี่เป็นการก้าวเข้าสู่วิถีมาร(แบบหนังกำลังภายในไงครับ)   เยาะเย้ย ไอ้เพื่อนมันว่าเมิงอย่าบร้ายี่ห้อ  เหล้าขาวก็เหล้าขาวจะแพงจะถูกก็เหล้าขาวกูกินมาเยอะ  มาเดี๋ยวกูผสมเองนั่งๆๆๆ

ผลปรากฏว่า แจ๋วครับ เยี่ยม ดรายจินผสมชเว็ปมะนาว+ชเว็ปโทนิค(ขมๆ)สักนิดน้ำแข็งก้อนใหญ่ๆคนๆๆๆๆๆ โอ้โห..ซดคล่องคอมากมายครับ...ทูทัมป์อัพขอบอก...สุดท้ายตอนแลนดิ้งตอนเช้านิ่มนวลเหลือเชื่อตื่นมาสดชื่นเหมือนเมื่อคืนหลับเต็มอิ่มไม่มีอาการโอ๊อ๊ากปวดหัวเลยแม้แต่น้อยครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  (เมือคืนเมาหนักขับรถกลับบ้านด้วยความเร็วคนวิ่งเหยาะๆครับ)

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #793 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 11:34:21 AM »

เมื่อคืน Grin Grinซื้อกอร์ดอนไปบ้านเพื่อน1ขวด(590บาท) ตั้งแต่ก่อนบ่ายผมสั่งให้เตรียมมะนาวและน้ำโทนิค คิก คิก  เอ็นไก่ทอด และหูหมูลิ้นหมูนึ่งเอาไว้ แล้วผมจะซื้อสเต็กสักสามชุดเข้าไปแจม  ไอ้เพื่อนตัวแสบจอมขี้เกียจ  ยี๊ดันซื้อชเว็ปมะนาวและชเว็ปโทนิคอย่างละสี่ป๋องให้ผม  ของมันกินผสมฉลาม(โครตจับกังเลย)  ผมโผล่เข้าไปเริ่มเลยบ่นๆๆ เสียของเสียโอกาสลองวิชา และที่สำคัญนี่เป็นการก้าวเข้าสู่วิถีมาร(แบบหนังกำลังภายในไงครับ)   เยาะเย้ย ไอ้เพื่อนมันว่าเมิงอย่าบร้ายี่ห้อ  เหล้าขาวก็เหล้าขาวจะแพงจะถูกก็เหล้าขาวกูกินมาเยอะ  มาเดี๋ยวกูผสมเองนั่งๆๆๆ

ผลปรากฏว่า แจ๋วครับ เยี่ยม ดรายจินผสมชเว็ปมะนาว+ชเว็ปโทนิค(ขมๆ)สักนิดน้ำแข็งก้อนใหญ่ๆคนๆๆๆๆๆ โอ้โห..ซดคล่องคอมากมายครับ...ทูทัมป์อัพขอบอก...สุดท้ายตอนแลนดิ้งตอนเช้านิ่มนวลเหลือเชื่อตื่นมาสดชื่นเหมือนเมื่อคืนหลับเต็มอิ่มไม่มีอาการโอ๊อ๊ากปวดหัวเลยแม้แต่น้อยครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  (เมือคืนเมาหนักขับรถกลับบ้านด้วยความเร็วคนวิ่งเหยาะๆครับ)

เทียบกับวอดก้าแล้วอันไหนแลนดิ้งนุ่มกว่ากันครับ... Grin Grin Grin

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #794 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 12:49:04 PM »

Grin ยินดีด้วยครับ จริง ๆ แล้ว คอกเทลจะสผมอะไรก็ได้ขอให้อร่อย แต่สงสัยนิดนึง ชเวป โทนิด คือน้ำโทนิค เป็นน้ำสปล๊าคกลิ้งรสเปลือกมะนาว (มันถึงขม) ครับ แต่ชเวปมะนาวนี่ผมไม่เคยเห็นแฮะ เห็นแต่ จิงเจอร์เอล ประป๋องแดง ซึ่งเป็นสปล๊าคกลิ้งรสขิงครับ นอกนั้นจะเห็นอีกแค่ ชเวปโซดากระป๋องดำ Huh Grin

หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 149
  พิมพ์