๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:15:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 149
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งเขากินเหล้ากันอย่างไรครับ..  (อ่าน 467946 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #465 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 12:10:57 PM »

พี่แป๋งดูหนุ่มกว่าผมเยอะเลย Cheesy  นี่ขนาดนอนดึกดื่มหนัก  คงเพราะเป็นคนสบายๆไม่เครียดจุกเครียดจิกเหมือนผม ผมห้าสิบเองหงอกเต็มกบาลแล้ว  เศร้า เบาหวานความดันหัวใจแม่(ง)นัดกันมาครบเลย ไหว้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #466 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 01:46:34 PM »

อ่านมาครบหมดทุกหน้าแล้ว

ขอ"ร่วม"ด้วยคนครับ  ไหว้

ผมเคยมีบาร์ชายหาดที่เกาะสมุย

แต่ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้ว ที่เดิมหมดสัญญา หาที่ไม่ได้

อ่านแล้วคิดถึงบรรยากาศตอนทำบาร์จังเลย

อย่างนึงที่ผมเห็นจากพวกฝรั่งคือ

- การดื่มจะมีศิลปะมาก (ไม่นับพวกวัยรุ่น) ดื่มอะไร ตอนไหน อย่างไร จะมีขั้นตอนมาก

เหล้าก็จะทำให้มีรสชาดที่ชวนดื่ม หลากหลายชนิดมากมาย

- ผมเห็นเวลาที่ดื่ม ส่วนมากไม่นิยม "กินกับ" ยกเว้นเบียร์กับไวน์ ที่ดื่มในมื้ออาหาร

- การดื่มถือเป็นการพักผ่อนอย่างนึง บางคนอยู่บ้านเมืองตัวเองไม่ดื่ม (อาจเพราะราคาด้วย)

แต่มาเที่ยวนี่น่าจะ 80% เลยมั้งที่ดื่ม

สนใจร้านพี่ใหม่อ่ะครับ ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นกลุ่มไหน

จากที่ผมเคยทำร้าน คนไทยไม่ค่อยชอบค็อกเทลเท่าไหร่ ถามว่าอร่อยไหมก็ว่าอร่อย

แต่ไม่ชอบเพราะ ............ เปลือง เมาช้า สู้วิสกี้+โซดา หรือเบียร์ช้างไม่ได้  บู่

ไร้คำกล่าว............................................
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #467 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 01:48:40 PM »

พี่แป๋งดูหนุ่มกว่าผมเยอะเลย Cheesy  นี่ขนาดนอนดึกดื่มหนัก  คงเพราะเป็นคนสบายๆไม่เครียดจุกเครียดจิกเหมือนผม ผมห้าสิบเองหงอกเต็มกบาลแล้ว  เศร้า เบาหวานความดันหัวใจแม่(ง)นัดกันมาครบเลย ไหว้
ลุงแป๋งแกก็หมดยาย้อมผมไปเป็นลังเหมือนกันครับ Grin

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #468 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 03:00:37 PM »

ใครไปเที่ยวลาวคงเคยเห็น....ไม่ทราบว่าแบบนี้ดื่มได้จริงๆหรือครับ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีดเห็นแล้วอยากฮากแตก... แบร่ แบร่

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #469 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 03:10:08 PM »

ผมว่าผมผ่านเรื่องดื่มมาก็เยอะ แต่แบบนี้รับไม่ได้ อ๋อย บู่ กิ๊วก๊าว

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #470 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 03:33:05 PM »

เวลารินอย่าให้เห็นขวด    ผมสอยหมด

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #471 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 03:50:01 PM »

เวลารินอย่าให้เห็นขวด    ผมสอยหมด
คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #472 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 04:22:24 PM »

มันก็มีบางส่วนครับที่แก่  ร่างกายจะไปเล่นกีฬาหนักๆเหมือนเดิมก็ไม่ไหวแล้ว  มีน้องๆทางแม่สอดช่วยไปถ่ายภาพหมูป่าผมยังสองจิตสองใจอยู่เลยครับ  เดินไกลๆพอไหวแต่เดินทางลาดชันหายใจลำบากแล้วครับ

ลุงแป๋งแกก็หมดยาย้อมผมไปเป็นลังเหมือนกันครับ Grin

เคยย้อมแค่สองครั้งเองครับ  ย้อมแล้วพอผมยาวดูไม่ดีสีน่าเกลียดเลยเลิกย้อม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #473 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 08:41:39 PM »

ดองแบบนี้น่าจะมีกลิ่นเน่าด้วยนะครับ โดนชก โดนชก

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #474 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 12:36:43 AM »

ใครไปเที่ยวลาวคงเคยเห็น....ไม่ทราบว่าแบบนี้ดื่มได้จริงๆหรือครับ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีดเห็นแล้วอยากฮากแตก... แบร่ แบร่

ผมเคยไปเดินแถวๆ ช่องเม็ก... มองไปพราวไปทั้งร้าน... แค่ร้านเดียวก็หลายร้อยขวดแล้วครับ... เหล้าดองงูเห่า... อย่างธรรมดาก็แผ่แม่เบี้ยอยู่ในขวดเฉยๆ แบบพิเศษก็คาบหางแมงป่องด้วย... ขนาดผมไม่ชอบงู... ทั้งเกลียดทั้งกลัว... ผมยังรู้สึกว่าน่าเป็นห่วมันจะสูญพันธุ์เลยครับ...

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #475 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 02:53:57 AM »

เรียนถามครับ บรันดี นี่ทำมาจากอะไรครับ องุ่น หรือ ข้าว ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #476 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:07:42 AM »

เรียนถามครับ บรันดี นี่ทำมาจากอะไรครับ องุ่น หรือ ข้าว ครับ
ไหว้ ไหว้

บรั่นดี (brandy ย่อมาจาก บรั่นดีไวน์ (brandywine) จากภาษาดัตช์ว่า brandewijn) บรั่นดีเป็นเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ที่ได้จากากรกลั่นของการหมักน้ำผลไม้ต่างๆ หรือไวน์ต่างๆ เช่นองุ่น แอปเปิล แต่เมื่อผลิตจากผลไม้อื่นก็จะเรียกชื่อตามผลไม้นั้นๆ แต่ถ้าผลิตจากองุ่นก็จะเรียกบรั่นดี กรรมวิธีการผลิตโดยการหมักน้ำองุ่นแล้วนำมาต้มกลั่น แล้วนำไปบ่มต่อในถังโอ๊คซึ่งจะทำให้แอลกอฮอล์ที่มีอยู่เดิมลดลง และเมื่อยิ่งบ่มไว้นานแอลกอฮอล์ก็จะลดต่ำลงไปเรื่อยๆ บรั่นดีบางตัวเมื่อบ่มเกิน 50 ปีขึ้นไปจะมีแอลกอฮอล์ลดลงต่ำกว่า 40 ดีกรี และเมื่อบรรจุขวดก็จะมีแอลกอฮอล์เพียง 36 ดีกรี อันจะทำให้บรั่นดีนั้นมีความพิเศษเฉพาะ และมีความสุขุม นุ่มนวลจากการเก็บบ่มอันยาวนานนั่นเอง ชื่อบรั่นดีนั้นจะใช้เรียกสำหรับเหล้าที่ผลิตจากองุ่น บรั่นดีอาจจะผลิตจากผลไม้อื่นๆก็ได้ซึ่งก็จะใช้ชื่อผลไม้นั้นเรียกแตกต่างกันไป บรั่นดีหลายๆ ตัว ไม่ได้มีการหมักบ่มในถังโอ๊ค อันเนื่องจากลักษณะเฉพาะตัว เช่นสีใส รวมถึงบรั่นดีบางชนิดที่ไม่ได้ผลิตจากองุ่นที่ต้องการคงไว้ซึ่งรสชาติ กลิ่น อโรมาของตัวเอง ในบางประเทศ เช่นประเทศฝรั่งเศส ในแคว้นคอนยัค (Cognac) อมายัค (Armagnac) และ ควาลวาดอส (Calvados) ที่มีความชำนาญและเชี่ยวชาญในการผลิตบรั่นดีมีชื่อเสียงไปทั่วโลก ซึ่งบรั่นดีสามารถผลิตที่ไหนในโลกตราบใดเท่าที่ใช้องุ่นเป็นวัตถุดิบ เช่นที่ Douro valley ในประเทศโปรตุเกส Jerez de la Frontera ในประเทศสเปน

คอนยัค (Cognac) ซึ่งเป็นบรั่นดีที่มีชื่อเสียงและเป็นที่นิยมไปทั่วโลก ซึ่งหลายๆคนไม่เข้าใจความแตกต่างของชื่อคอนยัค (Cognac) และบรั่นดี (Brandy) ให้เข้าง่ายๆ คอนยัคก็คือบรั่นดี ซึ่งต้องผลิตจากองุ่นที่ปลูกในแคว้นคอนยัค ประเทศฝรั่งเศส ซึ่งรวมถึงกระบวนการผลิตก็จะต้องผลิตในคอนยัคเช่นเดียวกัน คอนยัคโดยส่วนหลักผลิตจากองุ่นพันธุ์แซง เอมีลียง (Saint-Émilion) คอนยัคจะบ่มทั้งในถังไม้โอ๊คเก่าและใหม่ โดยจะเปลี่ยนถ่ายจากถังใหม่สู่ถังเก่าเพื่อหมักบ่มต่อซึ่งจะได้กลิ่นและรสอันขึ้นอยู่กับชนิดของไม้ของถังที่นำมาใช้บ่ม ระยะเวลาบ่มในขั้นตอนนี้ก็จะทำให้ได้คอนยัคชนิดต่างๆดังนี้ ชนิดธรรมดาที่มีชื่อเรียกว่า VS (very superior) เป็นคอนยัคสามดาว และเป็นคอนยัคในระดับธรรมดา มีอายุการบ่มไม่มากประมาณ 3-5 ปี ชนิดดีที่มีชื่อเรียกว่า VSOP (very special old pale) จะมีสีที่เข้มกว่า ซึ่งอาจจะมีการเพิ่มสัญลักษณ์ตัวอักษรเพิ่มเข้าไปอีกเช่น F (fine) X (extra) คอนยัคนี้จะมีอายุการหมักบ่มจากที่ประมาณ 7-10 ปี ซึ่งจะมีรสชาติที่สุขุม นุ่มนวล กลิ่นจรุง มากกว่าระดับสามดาว ชนิดพิเศษที่ผ่านการหมักบ่มอันยาวนาน ที่มีน้อยและราคาแพง ซึ่งจะมีชื่อเรียกที่แตกต่างกันออกไป ตัวอย่างเช่น Napoleon ของ Courvoisier หรือ Cordon Bleu ของ Martell หรือ Bras d’Or ของ Hennessy เป็นต้น คอนยัคชนิดนี้จะผ่านการบ่มอันยาวนานถึง 15-25 ปีเลยทีเดียว และจากการบ่มอันยาวนานนี้จะทำให้คอนยัคชนิดนี้มีความจรุงทั้งกลิ่นและรส รวมถึงมีแทนนิน (tannin) สูงที่ได้ไม้โอ๊ค คอนยัคชนิดนี้ยังมีชื่ออื่นๆ อีกเช่น XO (extra old) Extra Vielle Grand Reserve เป็นต้น

อมายัค (Armagnac) เป็นบรั่นดีอีกชนิดหนึงที่มีชื่อเสียงเป็นที่ชื่นชชอบไปทั่วโลก ผลิตจากองุ่นและผลิตอยู่ในแคว้นอมายัค ประเทศฝรั่งเศสเฉกเดียวกับคอนยัค มีสถานที่ผลิตสำคัญๆอยู่สามที่คือ Haut Armagnac Tènarèze และ Bas Armagnac โดยใช้พันธุ์คล้ายกันกับคอนยัคดือ Folle Blanche และ Baco 22A ซึ่งปลูกกันมากใน Saint-Émilion อมายัคจะบ่มในถังไม้โอ๊คดำ ซึ่งแตกต่างจากเครื่องดื่มที่ได้จากกลั่นตัวอื่น แม้กระทั่งคอนยัคเองก็จะบ่มจากถังไม้โอ๊คขาว อมายัคจะมีการบ่มที่ยาวนานกว่าคอนยัค และสิ่งที่ไม่เหมือนคอนยัคอีกอย่างคืออมายัคจะมีการระบุปี (Vintage) อมายัคเองก็มีการแบ่งชนิดออกเป็น 3 ชนิดตามอายุการบ่มเช่นกัน อมายัคที่มีอายุบ่มน้อยที่สุดคือประมาณ 3 ปี และในระดับ VSOP จะบ่มนานประมาณ5-10 ปี และในระดับที่มีอายุการบ่ม 15-25 ปี จะเรียกว่า Hors d’Age หรือ Vieille Réserve นอกจากนี้ยังมีบรั่นดีอื่นๆ อีกเช่น Apple brandy ที่ผลิตจากแอปเปิ้ล รวมถึงCalvados จากประเทศฝรั่งเศส ซึ่งมีหลายชนิด เช่น Calvados du Pays d’Auge และ Eau-de-vie de Cidre

ฟรุตอูเดอวี (Fruit Eaux-de-Vie) ก็เป็นบรั่นดีที่ผลิตจากผลไม้ต่างๆ ซึ่งไม่ได้มีการบ่มในถังโอ๊ค เพราะฉะนั้นบรั่นดีชนิดนี้จึงมีสีใสและมีกลิ่น รสเป็นลักษณะเฉพาะของแต่ละตัวนั้นไป ฟรุตอูเดอวีจะผลิตกันมากในแถบยุโรป และอเมริกาเหนือ กรรมวิธีการผลิตทั่วไปก็จะมี 2 แบบ แบบแรกจากการหมักผลไม้ให้เกิดเป็นไวน์แล้วจึงนำไปกลั่น คล้ายกับกรรมวิธีของคอนยัค โดยหลักจะใช้เชอร์รี่ (cherry) พลัม (plum) และแพร์ (pear) และอีกกรรมวิธีซึ่งจะใช้ผลไม้ที่มีเปลือกอ่อนเช่นราสเบอร์รี่ (Raspberries) โดยจะนำผลไม้ไปแช่ในเหล้าที่มีแอลกอฮอล์สูง แล้วจึงนำไปกลั่น ฟรุตอูเดอวีที่มีชื่อเสียงเป็นที่นิยม จะได้จากผลไม้ต่างดังนี้

เชอรรี่ (Cherry) Kirsch, Kirschwasser
แพร์ (Pear) Poire Williams, Williams Birnenbrand
ราสเบอร์รี่ (Raspberry) Framboise, Himbeergeist
ลูกพลัมเหลือง (Yellow plum) Mirabelle, Mirabellewasser
ลูกพลัมม่วง (Violet plum) Quetsch, Zwetschgenwasser, Slivowitz

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B5
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #477 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:27:04 AM »

เมาเลยแฮะ...............

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #478 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 11:38:58 AM »

เหล้าตระกูลบรั่นดี... จะมีวัตถุดิบขั้นต้นเป็นจำพวกผลไม้ครับ... ส่วนตระกูลวิสกี้นั้นจะมีวัตถุดิบขั้นต้นเป็นพวกธัญพืชต่างๆ ซึ่งทั้งสองยังแยกย่อยออกไปอีกนับไม่หวาดไม่ไหว...

...แถมท้ายอีกนิด... ว่าเหล้าที่ผลิตในประเทศไทยตอนนี้... ทั้งเหล้าขาวและเหล้าสี... ล้วนแต่เป็นตระกูลรัม... เพราะผลิตจากกากน้ำตาลครับ... (รัม ผลิตจากกากน้ำตาล, น้ำเชื่อม ฯลฯ)

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #479 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:40:05 PM »

เมาเลยแฮะ...............

อ่า......เมาเลย........บรั่นดีนี่เมาแบบมีสไตล์นะครับ ก็เนื่องจากเป็นเหล้าที่กลิ่นแรงหอมจึงนิยมกินกันเพียวๆตบน้ำก็ตบเบาๆเดี๋ยวชะความหอมในคอออกไปหมด  เมื่อกลิ่นติดจมูกติดคอเสียงนักร้องบนเวทีก็จะพลอยเสนาะหู ยิ่งเป่าแซ๊กเพลงเคนนี่ จี ด้วยแล้วเคลิ้มเลยขอบอก

บรั่นดีนี่เพราะกินเพียวจึงเมาเร็วครับ  คลื่นแรกโถมมาก็ขาชาตาปรือ+หูทอง....และพอยิ่งกินยิ่งเพลินก็เจอคลื่นสองงานนี้ก้นหนักนั่งยาวไปไหนไม่ได้แล้ว บ้านมันหมุนครับ  บางครั้งผมล๊อกรถเดินกลับบ้านครับ  ขำก๊าก  น้ำลายหก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หน้า: 1 ... 29 30 31 [32] 33 34 35 ... 149
  พิมพ์