๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 06:41:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 149
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งเขากินเหล้ากันอย่างไรครับ..  (อ่าน 467951 ครั้ง)
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 07:06:53 AM »

นายใหม่เปลี่ยนแนวมาชงกาแฟ..อิอิ

ที่ร้านผมมีเครื่องชงกาแฟอันนึง ด้วยความที่กินกาแฟไม่ได้เลยไม่เคยสนใจมันเลย

วันก่อนมีลูกค้าสั่งกาแฟตั้งแต่เช้า เฮ้ยย..มันเปิดเครื่องยังไงวะ

Grin Grin Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 11:12:08 AM »

นายใหม่เปลี่ยนแนวมาชงกาแฟ..อิอิ

ที่ร้านผมมีเครื่องชงกาแฟอันนึง ด้วยความที่กินกาแฟไม่ได้เลยไม่เคยสนใจมันเลย

วันก่อนมีลูกค้าสั่งกาแฟตั้งแต่เช้า เฮ้ยย..มันเปิดเครื่องยังไงวะ

Grin ลองถ้าเป็นเปิดช้างสิ โซ้ยตี๋เปิดฝาหมดลังภายใน 3 วินาที และหมดน้ำภายในครึ่งชั่วโมง เยาะเย้ย
 Grin มีเครื่องรุ่นไหนอยู่หรอ Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 11:19:23 AM »

ก่อนอื่น ต้องเตรียมดอกไม้ ธูปเที่ยน เสียก่อน  แล้ว อาราธนาศีล ..................

....ตามล่า...อีตอแหล
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 12:03:39 PM »

ตอนนี้นายใหม่อยู่นครสวรรค์พิกัดใดครับ?  ปิดเทอมนี้มีผ่านไปทางนครสวรรค์ แวะได้จะแว้บ เอ้ย... แวะครับ Grin

Grin สวัสดีครับเฮีย ไม่ได้คุยกันซะนานเลย Grin
 Grin ยังอยู่พิกัด อ.ตาคลี เดิมครับ แต่ย้ายร้านนิดหน่อย ไมได้หุ้นที่สตรีท 1 แล้ว เปิดร้านของตัวเองครับ Grin

รับทราบครับ นายใหม่  ถ้าต้องพักที่นครสวรรค์ จะไปพักที่ตาคลี กินอิ่ม นอนฟรี มีคนนำเที่ยว Grin
มีบริการแถมเบอร์...อีกครับเฮีย คิก คิก

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 01:32:35 PM »

Grin เปลี่ยนเป็นแนวกาแฟ คุณอภิสิทธิ์หายเลย Grin
 Grin อีกสองสามวันกล้องผมจะกลับมาแล้ว จะถ่ายรูปทั้งคอกเทลและกาแฟสวย ๆ มายั่วครับ Grin

Cheesy Cheesyอิอิ ตามอ่านครับแต่โนคอมเม้นครับ  ชีวิตผมมันขมปี๋จนกาแฟทุกวันนี้แทบไม่ใส่น้ำตาลครับ  สูตรค๊อกเทลคุณใหม่ให้มานี่กินเหล้าลื่นคอดีแท้ครับ  แม่ละอ่อนถามว่าเมื่อคืนทำอะไรในครัวข้างล่างอ่ะครึ่งชัวโมงปั่นปรื๋อครึ่งชัวโมงปั่นปรื๋อครึ่งชัวโมงปั่นปรื๋อเสร็จแล้วของกองกระจายเต็มไปหมดไม่เก็บไม่กวาด  ไอ้ผมก็ไม่กล้าบอกความจริงว่าเมาแอ๋ลงมาจัดเก็บไม่ไหว คิก คิก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 01:35:50 PM »

บ่าย ๆ รับข้าวแฝ่ร้อนซักแก้วม่ะคร๊าบบบบ...........คริ คริ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 01:37:38 PM »

โกปี๊...คร๊าบบบ................
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 04:54:37 PM »

Cheesy Cheesyอิอิ ตามอ่านครับแต่โนคอมเม้นครับ  ชีวิตผมมันขมปี๋จนกาแฟทุกวันนี้แทบไม่ใส่น้ำตาลครับ  สูตรค๊อกเทลคุณใหม่ให้มานี่กินเหล้าลื่นคอดีแท้ครับ  แม่ละอ่อนถามว่าเมื่อคืนทำอะไรในครัวข้างล่างอ่ะครึ่งชัวโมงปั่นปรื๋อครึ่งชัวโมงปั่นปรื๋อครึ่งชัวโมงปั่นปรื๋อเสร็จแล้วของกองกระจายเต็มไปหมดไม่เก็บไม่กวาด  ไอ้ผมก็ไม่กล้าบอกความจริงว่าเมาแอ๋ลงมาจัดเก็บไม่ไหว คิก คิก

Grin ขนาดนั้นเลยหรือ ให้ดื่มเพลิน ๆ ไม่ใช่ให้ติดลมนะครับ 555 Grin

Grin เอารูปกาแฟไปดูเพิ่มเติม ช่วงนี้อาจมีรูปกาแฟมากหน่อย เพราะกำลังเห่อ Grin
 Grin มอกค่าปั่น ปรับปรุงรูปโฉมใหม่เล็กน้อย เพิ่มลายชอคโกแลตข้างแก้วเข้าไป และเริ่มทำฟองนมได้ดีขึ้นครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 05:28:55 PM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 06:37:02 PM »

Grin มีเครื่องรุ่นไหนอยู่หรอ Grin

ยี่ห้อ Sara Lee เขาให้ใช้รุ่นนี้ก็ใช้ไป ผ่อนค่าเครื่องเป็นรายเดือนไปน่ะ

Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 07:12:59 PM »

ยี่ห้อ Sara Lee เขาให้ใช้รุ่นนี้ก็ใช้ไป ผ่อนค่าเครื่องเป็นรายเดือนไปน่ะ

Grin ทำขายหรือเอาไว้บริการลูกค้าน่ะ Grin
 Grin ผมได้เครื่อง Nuova Simonelli รุ่น Oscar มา Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 08:49:43 PM »

คุณใหม่  แนะนำลอง ทำกาแฟ  รสเข้มนิดๆ แล้วทำให้เป็นเอกลักษณ์ เฉพาะร้านเราสิ    ตัวนี้ไม่ต้องไปทำสูตรอะไรให้วุ่นวาย แบบพวก มอคคา , อเมริกาโน , เอสโพรโซ ฯลฯ  ทำเป็นกาแฟร้อน เย็น ธรรมดา  รสเข้ม  เหมือนกาแฟที่บริการใน ล็อบบี้โรงแรมใหญ่

เอาไว้บริการคอกาแฟ ในระดับชาวบ้าน   ที่อยากกินกาแฟสด เข้มข้นนิดหน่อย  แต่สั่งชื่อแปลกๆไม่เป็น  และ กินที่แปลกลิ้นมากๆไม่ได้ด้วย  ...... เคยเห็นคนรุ่นลุงป้าแบบชาวบ้าน เข้าไปนั่งร้านกาแฟสด เจอเมนูแล้วสั่งไม่เป็นหนะ   อธิบายกะคนขายก็ไม่ถูก
(ที่จริงคนขายนั้นแหละที่ไม่เป็น)  ผมนั่งอยู่พอดีเลยช่วยถามให้  เขาบอกว่า อยากกินเข้มนิดๆ  แต่ไม่เอากินกาแฟอินแสตนท์  พอดูในเมนูก็มีแต่ชื่อแปลกๆ  เอสเพรสโซ ก็เข้มเกินไป  คาปูชิโนหรือ ลาเต้ ก็เลี่ยน  ...... ผมเลยสั่ง อเมริกาโน ให้แทน แต่ดันไม่มีใน เมนูอีก  เด็กในร้านก็ไม่รู้จะทำยังไง  เลยบอกทำ เอสเพรสโซ แต่ให้จางลงแทน

....ตามล่า...อีตอแหล
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 09:12:41 PM »

ตอนนี้นายใหม่อยู่นครสวรรค์พิกัดใดครับ?  ปิดเทอมนี้มีผ่านไปทางนครสวรรค์ แวะได้จะแว้บ เอ้ย... แวะครับ Grin

Grin สวัสดีครับเฮีย ไม่ได้คุยกันซะนานเลย Grin
 Grin ยังอยู่พิกัด อ.ตาคลี เดิมครับ แต่ย้ายร้านนิดหน่อย ไมได้หุ้นที่สตรีท 1 แล้ว เปิดร้านของตัวเองครับ Grin

รับทราบครับ นายใหม่  ถ้าต้องพักที่นครสวรรค์ จะไปพักที่ตาคลี กินอิ่ม นอนฟรี มีคนนำเที่ยว Grin
มีบริการแถมเบอร์...อีกครับเฮีย คิก คิก
เบอร์โทรฯ ของนายใหม่ล่ะใช่ครับ Grin  แต่เบอร์อื่น... ถูกทุบแน่ๆ ครับ Embarrassed

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 09:28:16 PM »

คุณใหม่  แนะนำลอง ทำกาแฟ  รสเข้มนิดๆ แล้วทำให้เป็นเอกลักษณ์ เฉพาะร้านเราสิ    ตัวนี้ไม่ต้องไปทำสูตรอะไรให้วุ่นวาย แบบพวก มอคคา , อเมริกาโน , เอสโพรโซ ฯลฯ  ทำเป็นกาแฟร้อน เย็น ธรรมดา  รสเข้ม  เหมือนกาแฟที่บริการใน ล็อบบี้โรงแรมใหญ่

เอาไว้บริการคอกาแฟ ในระดับชาวบ้าน   ที่อยากกินกาแฟสด เข้มข้นนิดหน่อย  แต่สั่งชื่อแปลกๆไม่เป็น  และ กินที่แปลกลิ้นมากๆไม่ได้ด้วย  ...... เคยเห็นคนรุ่นลุงป้าแบบชาวบ้าน เข้าไปนั่งร้านกาแฟสด เจอเมนูแล้วสั่งไม่เป็นหนะ   อธิบายกะคนขายก็ไม่ถูก
(ที่จริงคนขายนั้นแหละที่ไม่เป็น)  ผมนั่งอยู่พอดีเลยช่วยถามให้  เขาบอกว่า อยากกินเข้มนิดๆ  แต่ไม่เอากินกาแฟอินแสตนท์  พอดูในเมนูก็มีแต่ชื่อแปลกๆ  เอสเพรสโซ ก็เข้มเกินไป  คาปูชิโนหรือ ลาเต้ ก็เลี่ยน  ...... ผมเลยสั่ง อเมริกาโน ให้แทน แต่ดันไม่มีใน เมนูอีก  เด็กในร้านก็ไม่รู้จะทำยังไง  เลยบอกทำ เอสเพรสโซ แต่ให้จางลงแทน

Grin กำลังทำแบบนั้นอยู่คุณโทน แก้วในโพสหลังนี่ก็ปรับสูตรแล้ว เข้มกลิ่นกาแฟ+หวานชอคโกแลต+นุ่มฟองนม แต่ยังไม่ได้ตั้งชื่อเป็นของตัวเองน่ะครับ จากต้นทางมอกค่า เลยเรียกว่ามอกค่าไปก่อน แต่กะว่าในเมนูจะมีคำอธิบายต่อท้ายด้วยว่าแบบนั้น ๆ มีรสชาติอย่างไร Grin
 Grin ส่วนสูตรพื้นฐานนั้นยังไงก็ต้องทำให้เป็น จะได้อธิบายให้ลูกค้าฟังได้ เวลาผมแนะนำเมนูเหล้าปั่นหรือคอกเทลแก่ลูกค้า ผมมักจะอธิบายไปด้วย ว่ามันเป็นอย่างไร เพราะส่วนใหญ่แล้วไม่รู้จักหรอก เหล้ายิน เหล้ารัม ฯลฯ ได้แต่ได้ยินเขาพูดมา ส่วนใหญ่ก็รู้แต่วอดก้า เตกีล่า บรั่นดี วิสกี้ แต่ก็รู้แค่ชื่อไม่รู้ว่ามันคืออย่างไร ผมก็จะอธิบายให้ลูกค้าฟังด้วย Grin
 Grin วันก่อนไปธุระซื้อกาแฟร้านหนึ่ง มีฝรั่งมาซื้อกาแฟ พยายามสั่งแบบไทย ๆ คงไปเจอมา เพราะหลายที่ที่คนขายไม่เข้าใจเพราะไม่รู้ว่ากาแฟสูตรพื้นฐานนั้นเป็นอย่างไร เจอกาแฟแบบไทย ๆ เข้าคงงง ได้ยินสั่งเป็นภาษาไทยแบบไม่ชัดปนอังกฤษว่า "กาแฟ 1 แก้ว ใส่นมนิดหน่อย" แต่คนขายงง ว่านมที่ว่านั้นคือนมสดหรือนมข้นหวาน ซึ่งถ้าฝรั่งนมในความหมายเขาคือนมสด แบบนี้ผมรู้แล้วว่าคือคาปูชิโน่ แต่ถ้าเป็นนมที่ใส่กาแฟในความหมายของของคนไทยคือนมข้นหวาน คาปูก็ใส่นมข้นหวาน ลาเต้ก็ใส่นมข้นหวาน อะไรก็ใส่นมข้นหวาน Grin

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 07:50:57 AM »

เบอร์โทรฯ ของนายใหม่ล่ะใช่ครับ Grin  แต่เบอร์อื่น... ถูกทุบแน่ๆ ครับ Embarrassed
ของนายใหม่เอาไปทำอะไรครับเฮีย คิก คิก

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 08:19:12 AM »

เห็นในรูปของคุณอภิสิทธิ์ แล้ว นึกถึงฝรั่งคนหนึ่งครับ เขาอยู่เท็กซัส ได้ภรรยาคนไทย เขาเปิดร้านอาหารตรงหัวมุมถนน โรงแรมทองธารินทร์ เลยครับ ขายแบบที่คุณอภิสิทธิ์ ว่า ครับ  เป็นเป็ก แต่ตอนนี้ แกพาแม่ยาย ลูกสาว ลูกชาย ภรรยา ไปอเมริกาหมดแล้วครับ  ว่าแล้วก็นึกถึงเหมือนกันครับ 

ปล. ตอนนั้นยังไม่มีสิทธิ์ดื่มครับ ไม่ถึง 18 ครับ

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 149
  พิมพ์