๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 13, 2024, 06:29:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขออนุญาตสร้างบ้าน  (อ่าน 3931 ครั้ง)
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 09:52:39 PM »

ถึงยายครับ เร่ื่องขอบิณฑบาท ชายหาด ถ้าหมายถึงการรุกล้ำชายหาดนั้น ไม่ทำหรอกครับ มาเช่าอยู่แคใหนก็แค่นั้นแหละครับ ไม่เคยรุกล้ำเพิ่มเติมแต่อย่างใด เป็นที่ถมดินครับต่างระดับกับชายหาด หลายๆความเห็นของยายมีประโยชน์ดีครับ อ้อผมนะจะรุ่นน้องยายนะ
เห็นรูปแลัวยายไม่แก่เลย คุ้นๆเหมือนคนที่ผมรู้จัก Grin
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 10:55:07 PM »

ถึงยายครับ เร่ื่องขอบิณฑบาท ชายหาด ถ้าหมายถึงการรุกล้ำชายหาดนั้น ไม่ทำหรอกครับ มาเช่าอยู่แคใหนก็แค่นั้นแหละครับ ไม่เคยรุกล้ำเพิ่มเติมแต่อย่างใด เป็นที่ถมดินครับต่างระดับกับชายหาด หลายๆความเห็นของยายมีประโยชน์ดีครับ อ้อผมนะจะรุ่นน้องยายนะ
เห็นรูปแลัวยายไม่แก่เลย คุ้นๆเหมือนคนที่ผมรู้จัก Grin
ใหนเอามาดูบ้าง Grin

BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 11:12:05 PM »

อยู่บน กอปอปอสอ ครับ หรือว่าผมเข้าใจผิด Grin
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 11:21:25 PM »

ตอบช้าไปป่าวไม่รู้นะครับ(ปวดกบาลกับงานอยู่)  กรณีนี้ ต้องดูว่าในท้องถิ่นนั้นประกาศเป็นเขตุควบคุมอาคารตาม พรบใควบคุมอาคาร 2522หรือไม่ หรือ ประกาศเป็นเขตผังเมืองรวมหรือผังตำบลหรือไม่
ถ้าใช่ ต้องดำเนินการดังนี้ ไปให้ ผญบ. ออกใบเลขที่บ้านให้ ใบยาวๆเท่ากระดาษF14 ในนั้น ผญบ.จะเขียนเลขที่บ้านล่าสุดให้ท่าน   ไปที่ อนามัย.ให้ออกใบมีส้วมถูกสุขลักษณะให้  จากนั้น นำหลักฐานดังนี้  แบบแปลน(เฉพาะแปลนพื้นอาคาร)กรณีอาคารเกิน200ตารางเมตรใช้แบบเต็มพร้อมสถาปนิกหรือวิศวะกรรับรอง แบบผังบริเวณก่อสร้าง สำเนาทะเบียนบ้านบัตรประชาชนของผู้ขออนุญาติ(เจ้าบ้าน) สำเนาโฉนดที่ดิน กรณีสร้างในที่ดินผู้อื่นต้องมีหนังสือยินยอมให้ปลูกสร้างอาคารในพื้นที่  จากนั้น อบตใหรือเทศบาลจะให้ท่านกรอกแบบ ข.1 เพื่อขออนุญาติก่อสร้างอาคาร เมื่อกรอกเสร็จ ถ้าเป็นบ้านใหม่ อบต จะดำเนินการตรวจสอบแบบว่าถูกต้องไหมถ้าถูกต้อง อบต จะออกใบอนุญาติให้ก่อสร้างอาคาร หรือใบ อ1 มาให้ มีอายุหนึ่งปีให้ท่านดำเนินการก่อสร้างได้ ค่าธรรมเนียมใบ อ1 20บาท ค่าธรรมเนียมตรวจแบบก่อสร้าง ตารางเมตรละห้าสิบสตางค์(กรณีบ้านพักอาศัย)  กรณีนี้ อำเภอได้ออกบ้านเลขที่มาแล้ว แปลว่ากระบวนการจบ ถ้ามาอ้างว่าไม่ได้ขออนุญาติเป็นไปไม่ได้เพราะอำเภอจะออกบ้านเลขที่ให้ก็ต่อเมื่อท่านมีใบ อ1 มาแสดงกับอำเภอ  

อีกกรณีคือ บ้านสร้างมาก่อนประกาศเป็นเขตุควบคุมอาคาร แต่ไม่มีบ้านเลขที่ การขอก็เหมือนกัน แต่ อบต จะออกใบรับรองการมีโรงเรือนหรือสิ่งปลูกสร้างให้ หรือใบ อ6 นำใบนั้นไปขอเลขที่บ้านที่อำเภอครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 11:26:40 PM »

แล้วถ้า บ้านเดิมรื้อทิ้งสร้างใหม่ต้องขออนุญาตใหม่มั๊ยครับ
จะใช้เลขที่บ้านเดิม น้ำไฟเดิมได้หรือปล่าวครับ
จะทำใหม่เป็นบ้านชั้นเดียวหลังเล็ก ๆ นะครับ 
               araki

555555  พี่  อารากิ  สร้างที่ไหน อ่ะ  ฮา 55555

ถ้าเมืองไทย  อยู่ในเขตเทศบาล หรือ เขตประกาศควบคุมอาคาร ฮา

รื้อแล้วสร้างใหม่   ของเดิม ของเก่า ก็เป็นอันยุติ  อ่ะ ฮา

55555  รื้อแล้วสร้างใหม่ ก็ต้อง "นับหนึ่ง" ใหม่ อ่ะ

เห็นข้างบ้าน มีคนมาเช่าระยะยาว รื้อของเก่าออกหมด กะสร้างใหม่ใหญ่กว่าเดิม แต่ อบต.ไม่อนุญาต (ภายหลังเป็นเขตควบคุมอาคาร) ถ้ามีการซ่อมแซ่ม ต่อเติม สร้างใหม่ จะใช้วิธีทำทีละส่วน ครับ

ขอบคุณทั้งยายและท่านคนแปลกหน้าที่ให้ความรู้ครับ
โชคดีที่น่าจะอยู่นอกเขตควบคุมรอดไปรื้อไปแล้วด้วย
ผมมักสื่อสารกับท่านท้องถิ่นเหล่านี้(เฉพาะผู้ที่ประพฤติตนไม่ดี)ไม่รู้เรื่องครับชอบคิดแต่เรื่องไม่ดี
เดี๋ยวจะละเมิดสิทธิในการดำรงชิวิตอยู่อย่างปกติของท่านเหล่านั้นเข้า
            araki
# อ้อยายครับบ้านผมอยู่บ้านนอกครับ  ตอนสมัครสมาชิกเวปเพิ่งเล่นเนทเป็น
นึกว่าต้องใช้ภาษาปะกิดก็เลยมีชื่ออารากิ แบบที่ยายว่าขี้เกียจเปลี่ยนนะเลยตามเลย Grin

[/quote]

ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงลักษณะบ้าน  ควรจะไปแจ้งให้ถูกต้องนะครับ  จะได้ไม่มีปัญหาในภายหลัง  ทุกวงการมีทั้งคนดีและคนเลวครับ   ไหว้
[/quote]

กรณีนี้จะเป็นการก่อสร้างต่อเติม ดัดแปลงอาคารครับ เกิน9 ตารางเมตรหรือมีผลต่อการรับน้ำหนักของอาคารต้องขออนุญาติ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 08:30:56 AM »

ตอบช้าไปป่าวไม่รู้นะครับ(ปวดกบาลกับงานอยู่)  กรณีนี้ ต้องดูว่าในท้องถิ่นนั้นประกาศเป็นเขตุควบคุมอาคารตาม พรบใควบคุมอาคาร 2522หรือไม่ หรือ ประกาศเป็นเขตผังเมืองรวมหรือผังตำบลหรือไม่
ถ้าใช่ ต้องดำเนินการดังนี้ ไปให้ ผญบ. ออกใบเลขที่บ้านให้ ใบยาวๆเท่ากระดาษF14 ในนั้น ผญบ.จะเขียนเลขที่บ้านล่าสุดให้ท่าน   ไปที่ อนามัย.ให้ออกใบมีส้วมถูกสุขลักษณะให้  จากนั้น นำหลักฐานดังนี้  แบบแปลน(เฉพาะแปลนพื้นอาคาร)กรณีอาคารเกิน200ตารางเมตรใช้แบบเต็มพร้อมสถาปนิกหรือวิศวะกรรับรอง แบบผังบริเวณก่อสร้าง สำเนาทะเบียนบ้านบัตรประชาชนของผู้ขออนุญาติ(เจ้าบ้าน) สำเนาโฉนดที่ดิน กรณีสร้างในที่ดินผู้อื่นต้องมีหนังสือยินยอมให้ปลูกสร้างอาคารในพื้นที่  จากนั้น อบตใหรือเทศบาลจะให้ท่านกรอกแบบ ข.1 เพื่อขออนุญาติก่อสร้างอาคาร เมื่อกรอกเสร็จ ถ้าเป็นบ้านใหม่ อบต จะดำเนินการตรวจสอบแบบว่าถูกต้องไหมถ้าถูกต้อง อบต จะออกใบอนุญาติให้ก่อสร้างอาคาร หรือใบ อ1 มาให้ มีอายุหนึ่งปีให้ท่านดำเนินการก่อสร้างได้ ค่าธรรมเนียมใบ อ1 20บาท ค่าธรรมเนียมตรวจแบบก่อสร้าง ตารางเมตรละห้าสิบสตางค์(กรณีบ้านพักอาศัย)  กรณีนี้ อำเภอได้ออกบ้านเลขที่มาแล้ว แปลว่ากระบวนการจบ ถ้ามาอ้างว่าไม่ได้ขออนุญาติเป็นไปไม่ได้เพราะอำเภอจะออกบ้านเลขที่ให้ก็ต่อเมื่อท่านมีใบ อ1 มาแสดงกับอำเภอ 

อีกกรณีคือ บ้านสร้างมาก่อนประกาศเป็นเขตุควบคุมอาคาร แต่ไม่มีบ้านเลขที่ การขอก็เหมือนกัน แต่ อบต จะออกใบรับรองการมีโรงเรือนหรือสิ่งปลูกสร้างให้ หรือใบ อ6 นำใบนั้นไปขอเลขที่บ้านที่อำเภอครับ
  ขอบคุณมากครับ  เขาเอา อ1 นี่หละมาขู่  ที่แท้มีอายุ 1 ปี  Grin ไหว้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 07:13:15 PM »

ถึงยายครับ เร่ื่องขอบิณฑบาท ชายหาด
ถ้าหมายถึงการรุกล้ำชายหาดนั้น ไม่ทำหรอกครับ

มาเช่าอยู่แคใหนก็แค่นั้นแหละครับ ไม่เคยรุกล้ำเพิ่มเติมแต่อย่างใด
เป็นที่ถมดินครับต่างระดับกับชายหาด
หลายๆความเห็นของยายมีประโยชน์ดีครับ อ้อผมนะจะรุ่นน้องยายนะ

อยู่บน กอปอปอสอ ครับ หรือว่าผมเข้าใจผิด Grin

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 07:22:31 PM »

หัวเท่านี้สงสัยลูกเป็นโหลแล้วยาย ขำก๊าก

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์