๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 12, 2024, 11:31:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นี้ขออนุญาตตั้งเพื่อเป็นข่าวสารเรื่องน้ำท่วมครับ  (อ่าน 49783 ครั้ง)
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:09:48 AM »

สมาชิกชาวปืนอัดลมท่านใดที่มีข่าวเรื่องน้ำท่วม ขอให้มาแจ้งข่าวที่กระทู้นี้ด้วยครับเพื่อเป็นข้อมูลให้ท่านอื่น ๆ ได้รับทราบ หรือว่ามีอะไรจะมาพูดคุย ระบายความอัดอั้นตันใจก็ได้ครับ อาจจะเริ่มช้าไปแต่ก็คงพอมีประโยชน์บ้างนะครับ

เห็นใจคนที่ถูกน้ำท่วมบ้านครับ เพื่อน ๆ ที่ทำงานผมโดนกันถ้วนหน้า ตอนนี้มานอนกันที่ทำงาน น้ำปีนี้มาแรงมาก ตามทุ่งนาแถวอยุธยา อ่างทอง น้ำท่วมสูง 3-4 เมตร ชาวบ้านเขาเรียกน้ำหลากทุ่ง กันยังไงก็คงไม่อยู่ หากเป็นชาวบ้านเมื่อก่อนเขาคงปล่อยให้น้ำไหลผ่านไปโดยไม่ต้องกั้นทางน้ำถึงน้ำจะท่วมก็คงไม่นานก็จะไหลผ่านไป เพราะยิ่งกันทางน้ำ น้ำไหลช้าก็ยิ่งท่วมนาน

สิ่งที่ผมเป็นห่วงตอนนี้ก็คือคนที่ใช้ชีวิตอยู่ในกรุงเทพฯ เคยสะดวกสบาย ไปไหนมาไหนได้ ถ้าน้ำท่วมนานจะเกิดภาวะของกินของใช้ขาดแคลน โดยเฉพาะน้ำดื่ม หากน้ำท่วมเป็นเดือนคนกรุงเทพแย่แน่ครับ การที่จะหาของบริโภคมาดูแลคนสิบล้านคนไม่ใช่เรื่องง่าย ขณะนี้น้ำยังไม่เข้ากรุงเทพฯชั้นในแต่ข้าวสาร น้ำดื่มไม่มีขายแล้ว หากต้องโดนตัดไฟอีกลองคิดดูว่าจะเกิดอะไรขึ้น เรื่องน้ำท่วมกรุงเทพฯผมว่าท่วมแน่นอน เพียงแต่จะท่วมนานกี่วันเท่านั้นที่ต้องคิด เพราะทุกคนต้องประเมินตัวเองว่าเรามีความพร้อมที่จะอยู่ได้กี่วันครับ   ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:53:50 AM »

เตรียมอพยพ แล้วครับ   Grin

T.  081 4390538 T. 089 0599898
xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 12:32:04 PM »

ผมอพยบตั้งแต่วันเสาร์แล้วครับ

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:05:02 PM »

น้องๆซึนาสิ..หรือแผ่นดินไหว..ครับพี่สำราญ เพราะสองอย่างแรกมาแบบไม่ทันตั้งตัว...
แต่แบบที่บ้านเราประสบอยู่มาแบบรู้ตัวและยังพอหาทางแก้ไขผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ครับ

สำหรับผมวิธีแก้ไขคือ ต้องทำใจให้ได้ก่อน..แล้วตั้งสติว่าเราจะอยู่กับมันอย่างไร
..เปรียบเทียบให้เหมือนกับเราไปเที่ยวตั้งแคมป์กางเต๊นท์ในป่าตามเขา เราก็ยังดำรงชีพอยู่ได้..ตามสภาพที่เป็นอยู่รอบตัว
..ถ้าพอเราสามารถอยู่ได้ ก็ค่อยคิดออกไปช่วยเหลือเพื่อนๆพี่ๆน้องๆรอบข้าง ครับ..

ผมรักในหลวง...ครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:18:00 PM »

...ผมอพยบตั้งแต่วันพฤหัสทีแล้วโน้น ครับ
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา  ผมต้องไปยื่นเอกสารพร้อมกับรูปถ่ายน้ำท่วมบ้านและสวน"แก้วมังกร"ให้กับผู้ใหญ่บ้าน เพื่อขอรับเงินช่วยเหลือผุ้ประสบอุทกภัย ทีแรกคิดไปว่าจากการผันน้ำไปทางตะวันออกของกทม.น้ำที่สวนนั้นคงท่วมถึงเอวหรืออกแล้ว  แต่ปรากฎว่าระดับน้ำทรงตัว ครับ คือที่ถนนในบ้าน(สนามซ้อมยิงปืน)สูงแค่หัวเข่าหรือประมาณ 50 ซ.ม.เท่าเดิม..นับว่ายังโชคดีพอใช้  ที่ผมสามารถเข้าไปตรวจดูภายในบ้านทรัพย์สินที่เหลือได้อีกครั้ง   Shocked ยี๊
   นี่จาก..เริ่มน้ำท่วมมาก็เกือบ 2เดือนแล้ว..ผมสงสารแต่"น้องแก้ว" จะอยู่หรือรอด  Huh ก็ยังเป็น..ลูกผี ลูกคน ขอรับ อ๋อย บู่  แบร่
...สบายใจไปหนึ่ง(ท่วมแล้ว) ยังเหลืออีก 2แห่ง คือบ้านคุณแม่ปากเกร็ดกับบ้านตัวเองที่สาธุประดิษฐ์ อีกที่คอยลุ้นกันต่อไป สาธุ สาธุ สาธุ

ปล.ขอขอบคุณท่านเลขาฯที่ช่วยเปิดหัวข้อกระทู้นี้ ขอ+1ให้ นะครับ มีข่าวคืบหน้า..ผมจะรายงานให้ทราบต่อไป ไหว้
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:47:28 PM »

ร่วมเป็นกำลังใจให้ผู้ประสพภัย  สู้  ๆ   ครับ

ขอให้สิ่งที่เลวร้ายผ่านพ้นไปโดยเร็ว  และสิ่งดี ๆ งาม ๆ  จงประสพแด่.....

สมาชิกทุกท่าน รวมทั้งคนไทยทั้งประเทศ ด้วยเทอญ::014:: ไหว้
juggit
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 02:55:25 PM »

บ้านผมที่ฉะเชิงเทราจากที่เคยเป็นสนามซ้อมปืนตอนนี้กลายเป็นผืนน้ำแผ่นใหญ่ไปแล้วครับกินเวลามาเดือนกว่าแล้วครับระดับน้ำจากที่เคยจอดรถก็ประมาณ 2 เมตรครับกลายเป็นท่าเรือแทน555 เป็นห่วงก็ตอนนี้ระครับที่อยู่ที่กรุงเทพนี่สิครับ ซ.พหลโยธิน52 สะพานใหม่ด้านปากซอยตลาดยิ่งเจริญเริ่มแล้วครับ เริ่มเป็นยิ่งจมแล้ว ในซอยยังโอเคอยู่ ทุกอย่างในบ้านเตรียมพร้อมแล้วครับยกระดับทุกอย่าง(น่าจะต่อขาไเราด้บ้างจังยิ่งเตี้ยๆอยู่)ส่วงเรื่องปืนนั้นผมยกระดับเป็นอันดับแรกครับ หลังตู้ชั้นสองเกือบติดฝ้าเลย คิก คิก คิก คิก  ตอนนี้ก็นั่งจิบน้ำสีอำพันรอแล้วรอครับคิดอยู่อย่างเดียว "มีคนลำบากกว่าเราอีกเยอะ"
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 03:55:13 PM »

บ้านผมที่ฉะเชิงเทราจากที่เคยเป็นสนามซ้อมปืนตอนนี้กลายเป็นผืนน้ำแผ่นใหญ่ไปแล้วครับกินเวลามาเดือนกว่าแล้วครับระดับน้ำจากที่เคยจอดรถก็ประมาณ 2 เมตรครับกลายเป็นท่าเรือแทน555 เป็นห่วงก็ตอนนี้ระครับที่อยู่ที่กรุงเทพนี่สิครับ ซ.พหลโยธิน52 สะพานใหม่ด้านปากซอยตลาดยิ่งเจริญเริ่มแล้วครับ เริ่มเป็นยิ่งจมแล้ว ในซอยยังโอเคอยู่ ทุกอย่างในบ้านเตรียมพร้อมแล้วครับยกระดับทุกอย่าง(น่าจะต่อขาไเราด้บ้างจังยิ่งเตี้ยๆอยู่)ส่วงเรื่องปืนนั้นผมยกระดับเป็นอันดับแรกครับ หลังตู้ชั้นสองเกือบติดฝ้าเลย คิก คิก คิก คิก  ตอนนี้ก็นั่งจิบน้ำสีอำพันรอแล้วรอครับคิดอยู่อย่างเดียว "มีคนลำบากกว่าเราอีกเยอะ"

คิดแบบนี้ได้ก็แก้ปัญหาได้มากกว่าครึ่งแล้วครับ  เยี่ยม  เป็นกำลังให้ครับ  ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 04:18:03 PM »

สระบุรี น้ำไม่ท้วมครับ ร้อนมาก
juggit
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 05:53:31 PM »

สระบุรี น้ำไม่ท้วมครับ ร้อนมาก

ร้อนมากก็มาแบ่งน้ำไปหน่อยไหมครับ คิก คิก คิก คิก
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 06:04:43 PM »

ร้อนมากก็มาแบ่งน้ำไปหน่อยไหมครับ คิก คิก คิก คิก
  ผมยอมร้อนครับ ไม่ต้องแบ่งมานะ Grin
     ขอเป็นกำลังใจกับผู้ประสพภัยครับ   หลงรัก
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 06:13:18 PM »

PM มาถามก็ตอบไปครับ

เซ็นเซ่อร์ซะบางเจี๊ยบเลยนะครับพี่ดุก ..
                เอาไว้ให้ลุ้นครับ 
เห็นแบบนี้แสดงว่าสถานะการณ์น้ำที่บ้านพี่ดุกยังปกติ.......ทีแรกโทรไปติดต่อไม่ได้นึกว่าวุ่นอยู่กับการรับมือน้ำท่วม
          ขอบคุณครับคุณ อู๋  จริงๆก็วุ่นอยู่กับการรับมือน้ำท่วมล่ะครับ
 ป.ล ลูกบอกว่ามีเพื่อนโทรมาแต่มันบอกว่าจำชื่อไม่ได้ 6655 อ๋อย ขอโทษทีครับ
        ตอนนี้ยังปกติอยู่  ไม่เครียดแล้วครับ ท่วมก็ท่วม ฮิฮิ คิก คิก คิก คิก อ๋อย
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 06:25:03 PM »

เอาใจช่วยดีดุกครับเพราะตอนนี้เครื่องคอมของพี่เค้าก็เสียอยู่ครับ
          ขอบคุณครับ เช่นกันครับขอเป็นกำลังใจด้วยครับ หลงรัก
เป็นห่วงพี่ดุกกันทุกคนเลนนะ
 หลงรัก หลงรัก หลงรัก
โดยเฉพาะ"ของใคร ๆ "
 ขำก๊าก
เอาไว้ชั้นสองเลยนะ
 ยิ้มีเลศนัย

ตอนนี้อยู่เลยชั้นสองแล้ว Grin
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 07:35:43 PM »

ไหว้พี่สำราญ และเพื่อนๆในห้องปืนลมทุกท่าน บ้านใครน้ำท่วม ไม่มีที่จอดรถ เชืญมาฝากไว้ที่สุพรรณได้นะครับ หรือใครมีญาติพี่น้องน้ำท่วมทั้งหลัง ไม่มีที่อยู่ ยกครอบครัวมาอยู่ที่ไร่ผมได้เลยครับ ยินดีให้อยู่ฟรี ไหว้

juon2001
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 07:57:19 PM »

ไหว้พี่สำราญ และเพื่อนๆในห้องปืนลมทุกท่าน บ้านใครน้ำท่วม ไม่มีที่จอดรถ เชืญมาฝากไว้ที่สุพรรณได้นะครับ หรือใครมีญาติพี่น้องน้ำท่วมทั้งหลัง ไม่มีที่อยู่ ยกครอบครัวมาอยู่ที่ไร่ผมได้เลยครับ ยินดีให้อยู่ฟรี ไหว้

บวกครับ เยี่ยมเลย
หน้า: [1] 2 3 4 ... 15
  พิมพ์