๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 03:44:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 58 59 60 [61] 62 63 64 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303135 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #900 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 08:42:48 PM »

อาหาร คือข้าวสารที่เตรียม + ปลา ที่ใช้ตะคัดขึงจับ จากน้ำแควใหญ่.. และปืนยิงปลาที่ทำง่าย ๆ เอาก้านร่มผูกกับหนังยาง
ปักเป้า ตัวเขียว ๆ นี่เห็นคน มันต้องเอาฟันคม ๆ แทะตามนิ้ว และปลาที่ติดตะคัด ถ้าปล่อยไม่เก็บ เป็นแหว่ง เพราะปักเป้า น้ำจืดนี่ละครับ
ปลาพวกนี้ เป็นจอมกัดซะเคย ไม่กลัว-ไม่หนีคน ยิงด้วยปืนยิงปลา ก็เท่านั้น ขนาดคนยิงยังสงสาร ต้องเลิกยิงไปเอง.

โอวที่โดนนี่ปักเป้า เราก็นึกว่าตะพาบมางับปลาแหว่ง Grin Grin Grin หาตัวแทบแย่ 55555

น้ำแควใหญ่ ใสแจ๋ว ผมลืมตาในน้ำไม่เป็น แต่ใช้หน้ากาก..
เห็นแต่ปลาตัวเล็ก ๆ  ตัวใหญ่ไม่เห็นตัว น่าจะหลบอยู่ตามวังน้ำลึก มีอยู่ไปทั่ว

แต่ปั๊กเป้า นี่ แค่แกว่งเท่าเล่น ก็มาทักทายแล้วครับ ฟันคมมาก แต่ปากไม่ใหญ่
ไม่อย่างนั้น จะไม่แทะ มันงับเลย ละครับ พอเข้าใกล้ จะขู่พองตัวกลม เป็นจุดเขียว มีพรายน้ำ    หลงรัก

ถ้านำมาเลี้ยงเป็นปลาตู้ได้ จะสวยมากเลยละครับ แต่ต้องไม่มี ปลาอื่นปน     เยี่ยม

ตะคัด ตาถี่ สมัยเมื่อ ๓๕ ปี ก่อน ปากละ ราว ๑๐๐.- บาท เองครับ .. 
พอใช้แล้ว ขาดแหว่ง ขากลับ พอกู้แล้ว ก็ทิ้งไว้ โคนต้นไผ่ เผื่อชาวบ้านจะเก็บไปใช้ต่อ  Grin

ปักเป้าน้ำจืดไม่ใหญ่ แต่ดุทีเดียวครับพี่

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #901 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 08:55:12 PM »

ผมก็กำลังฝึกเด็กๆครับ 8ขวบ ตอนนี้ พ่อบุกไปถึงใหน เขาสามารถไปด้วยได้(ไม่ได้ถึงขนาด ออฟโร็ด ฮาร์ตคอ) แค่ประมาณรถ SUV ไปได้ สอนให้เขารักธรรมชาติ ดูแล ไม่ทำลาย ต่อๆไป จะให้เขารู้จักการปรุงอาหารประกอบอาหารกินเองได้ เพราะไปเที่ยวไม่มีเซเว่น เด็กๆสมัยนี้ ไม่ต้องพูดถึงการผลิตหรอกครับ แค่การปรุงวัตถุดิบให้เป็นอาหารเพื่อรับประทานได้ ค่อนข้างเป็นปัญหา ยิ่งไม่ได้อยู่บ้าน ไม่มีไฟฟ้านี่จบเห่เลย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #902 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 06:29:40 AM »

ผมก็กำลังฝึกเด็กๆครับ 8ขวบ ตอนนี้ พ่อบุกไปถึงใหน เขาสามารถไปด้วยได้(ไม่ได้ถึงขนาด ออฟโร็ด ฮาร์ตคอ) แค่ประมาณรถ SUV ไปได้ สอนให้เขารักธรรมชาติ ดูแล ไม่ทำลาย ต่อๆไป จะให้เขารู้จักการปรุงอาหารประกอบอาหารกินเองได้ เพราะไปเที่ยวไม่มีเซเว่น เด็กๆสมัยนี้ ไม่ต้องพูดถึงการผลิตหรอกครับ แค่การปรุงวัตถุดิบให้เป็นอาหารเพื่อรับประทานได้ ค่อนข้างเป็นปัญหา ยิ่งไม่ได้อยู่บ้าน ไม่มีไฟฟ้านี่จบเห่เลย

8 ขวบเริ่มช่วยตัวเองได้ ถ้ารักธรรมชาติด้วยยิ่งดีครับ Grin Grin Grin ได้อยู่สอนลูกนี่สุดยอด

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #903 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 02:54:28 PM »

8 ขวบเริ่มช่วยตัวเองได้ ถ้ารักธรรมชาติด้วยยิ่งดีครับ Grin Grin Grin ได้อยู่สอนลูกนี่สุดยอด

เด็กยุคนี้ หากได้ บิดาสนับสนุน ถือเป็นบุญของเด็กคนนั้นเลย ครับ  Cheesy
ตอนเป็นเด็ก ๘ ขวบ +/- กับน้องชาย จะเดินเที่ยวเล่นด้วยกัน ระหว่าง บ้านย่า ริมคลอง พระยาราชมนตรี ใกล้ วัดนิมมานรดี
และบ้านที่อยู่ ระหว่างกลางวันรางบัว กับวัดนิมฯ ห่างกันราว ๑ กม

ครั้งนั้น ถนนเพชรเกษม กำลังขยายเป็น ๒ เลน อย่างปัจจุบัน สองข้างทาง จะมีหลุม บ่อทราย ฝนตกน้ำจะขัง ถึงขนาด ผมลงไปเล่น
แล้วมีสัตว์ตัวยาว ลื่น  มาถูกตัว จึงตามจับเป็นปลาไหล ตัวขนาดข้อมือผม

พออายุ ๑๐ ขวบ ได้ย้ายบ้านมาอยู่แถว เชิงสะพานวัดนางชี ภาษีเจริญ กำลังเริ่มโต มีเพื่อนวัยเดียวกัน เกือบทุกบ้าน
ชีวิต จึงชอบอยู่นอกบ้านกับเพื่อน ๆ วันไหน ฟ้าคริ้ม มีฝนลง จะรีบเข้าซุ้มต้นเฟื่องฟ้าที่หนาที่จะพอหลบฝนบาง ๆ ได้ 

ชีวิตในวัยเด็กเกิดจากสิ่งที่ชอบจากในตัวเอง ฝังอยู่โดยไม่ถูกแทนที่.. เมื่อมีจังหวะ จึงถูกเติมด้วยสิ่งที่ชอบนี้เข้าไปอีก
และยิ่งเข้าสู่วิถี คบปืนเป็นเพื่อน มีพาหนะเป็นรถยนต์ แทนม้า จึงเข้าครรลอง อย่างที่เป็นไปตาม หัวกระทู้ เลยครับ  ยิ้มีเลศนัย

motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #904 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:09:20 PM »

มารอพี่  Ro@d ครับ  Cry

T.  081 4390538 T. 089 0599898
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #905 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:27:52 PM »

มารอพี่  Ro@d ครับ  Cry

ขอบคุณมาก นะครับ หากมีวัตถุดิบ ที่คิดขึ้นได้ จะมาเติมอีก นะครับ.  Cheesy

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #906 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 06:46:11 AM »

เอามาฝากครับ ไปเห็นมา เขาคงเอาไว้แข่ง

ฝนตกพรำๆ หมอกลง เย็นสบายจริงครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #907 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 01:04:18 PM »

เอามาฝากครับ ไปเห็นมา เขาคงเอาไว้แข่ง

ฝนตกพรำๆ หมอกลง เย็นสบายจริงครับ

รถตามภาพ ทำมาเพื่อเข้าป่านะครับ อาจไม่ใช่เพื่อลงแข่งขัน ถ้าจะแข่ง ความเบาของรถ มีความสำคัญ Snorkel
ในสนามแข่งอาจไม่จำเป็น แต่จำเป็นมากในการเที่ยวป่า

แต่รถแบบนี้ ที่ทำมาเพื่อแข่งขัน ทำจริง จะถอดตัวถังออกหมด เหลือแต่เครื่อง-โครง -ช่วงล่าง และปรับเปลี่ยน
เพิ่มเติมบางอย่างลงไปและที่ขาดไม่ได้คิอ โรลบา ป้องกันตอนรถพลิก

ในชุดของการเริ่มสร้าง ต้นแบบ อยู่ที่คนรู้จักกัน เป็นช่างชื่อ เบิร์ดใช้อู่ที่ทั้งขายอุปกรณ์ และแต่งรถ 4x4 ที่สามพราน
(ตอนนี้เลิกกิจการไปแล้ว)

ผลิตกันเป็นคันออกมาง่าย ๆ  ราวปี ๒๕๔๒ แล้วลงแข่ง ก็ได้รางวัลติดเท้่ามา.. ไปที่ไหนต้องลากกัน แบที่เห็น  . Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2013, 01:10:44 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #908 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 02:31:06 PM »

ไปที่ไหนต้องลากกัน แบที่เห็น  . Grin[/color]

เขาว่าแคริเบี้ยนนี่วิ่งทางไกลไม่สบายเอาเลย Grin Grin Grin แต่ล้อสะใจดีครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #909 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 05:40:43 PM »

ไปที่ไหนต้องลากกัน แบที่เห็น  . Grin[/color]

เขาว่าแคริเบี้ยนนี่วิ่งทางไกลไม่สบายเอาเลย Grin Grin Grin แต่ล้อสะใจดีครับ

แคริเบี้ยน เข้าป่า ต้องมีการปรับ เครื่องยนต์-ช่วงล่าง-ยางให้เหมาะสม จะกลายเป็นเสือขนาดเล็กเลยละครับ เมื่อพลิก ก็ใช้คนช่วยกันพลิก
เวลาลุยดินโคลน ไม่ต้องต้องพันโซ่ ไม่ต้องกังวลเรื่องท้องแขวน กลัวอย่างเดียว ถังน้ำมันจุน้อย ต้องสำรอง หรือเพิ่มถังติดรถ

ผมเคยใช้ Toyota LN106 ในเส้นสระบุรี-หล่มสัก ขาล่อง.. มีแมลงหวี่ สีเหลือง คนขับชื่อ ประชา ไชยะ ขณะที่ผมใช้ความเร็ว ๑๒๐ กม
ถ้าเป็นรถคันอื่น คือ ๑๔๐ กม/ชม. ถูกแมลงหวี คันนี้ฉีกกระดาษ และแบบอาการ ถ้ากวดตาม ถ้าพลาดก็จบ เลยไม่เอาดีกว่า.  เยี่ยม   คิก คิก   

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #910 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 06:46:39 AM »

แคริเบี้ยน เข้าป่า ต้องมีการปรับ เครื่องยนต์-ช่วงล่าง-ยางให้เหมาะสม จะกลายเป็นเสือขนาดเล็กเลยละครับ เมื่อพลิก ก็ใช้คนช่วยกันพลิก
เวลาลุยดินโคลน ไม่ต้องต้องพันโซ่ ไม่ต้องกังวลเรื่องท้องแขวน กลัวอย่างเดียว ถังน้ำมันจุน้อย ต้องสำรอง หรือเพิ่มถังติดรถ

ผมเคยใช้ Toyota LN106 ในเส้นสระบุรี-หล่มสัก ขาล่อง.. มีแมลงหวี่ สีเหลือง คนขับชื่อ ประชา ไชยะ ขณะที่ผมใช้ความเร็ว ๑๒๐ กม
ถ้าเป็นรถคันอื่น คือ ๑๔๐ กม/ชม. ถูกแมลงหวี คันนี้ฉีกกระดาษ และแบบอาการ ถ้ากวดตาม ถ้าพลาดก็จบ เลยไม่เอาดีกว่า.  เยี่ยม   คิก คิก  

จะเล่นกันขนาดพลิกคว่ำเลยหรือครับ Grin Grin Grin ผมเน้นแค่ไปกลับออกมาได้ครับ เที่ยวเอาขำ ขำ

ถ้าปรับแต่งแล้วคงดีครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #911 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 01:16:52 PM »

ถ้าเป็นรถคันอื่น คือ ๑๔๐ กม/ชม. ถูกแมลงหวี คันนี้ฉีกกระดาษ และแบบอาการ ถ้ากวดตาม ถ้าพลาดก็จบ เลยไม่เอาดีกว่า.  เยี่ยม   คิก คิก   

จะเล่นกันขนาดพลิกคว่ำเลยหรือครับ Grin Grin Grin ผมเน้นแค่ไปกลับออกมาได้ครับ เที่ยวเอาขำ ขำ

ถ้าปรับแต่งแล้วคงดีครับ

แมลงหวี่ พลิกง่ายที่สุด เป็นปรกติธรรมดามากครับ ตัวรถเบา ลีบ และ ออกไปทางสูง ..
แต่ ถึงพลิกในป่า จากสภาพทาง ก็ไม่มีเจ็บ ครับ  Grin

ไม่เหมือนพลิก บนทางหลวง ..  แมลงหวีบนทางหลวง ต้องเปลี่ยนเป็นโช็คน้ำมัน ให้หนึบ
จะนิ่มและเกาะถนนดีขึ้น  เยี่ยม

เที่ยวป่า แมลงหวี เป็นรถเล็กที่ดีมาก ค่าบำรุงรักษาไม่สูง ค่าตัวที่จับก็ไม่แรง แต่ก็ไปจับธรรมชาติ ได้แล้ว
นอกจากนี้ การยอมรับแมลงหวี่ เท่ากับ ได้ยกระดับ ค่านิยม ของคน ด้วย

ผมใช้ Toyota LN 106  บางครั้งพบพวก เที่ยวป่า มองผมใช้รถแบบเหยียด ๆ .. พวกกบ เหล่านี้
ที่เพิ่งจะใช้ Disco - Jeep - Tiger - Vigo เข้าป่า. ยังต้องสัมผัสเรียนรู้อะไรอีก พอสมควร.  Tongue

motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #912 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 10:16:35 AM »

หลงรัก หลงรัก หลงรัก

T.  081 4390538 T. 089 0599898
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #913 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 10:30:27 AM »

13-15 ไปห้วยล้อ Grin Grin Grin กาญ

ทำไมพวกขายของชอบกระทู้นี้จัง เห็นหลายรอบ 555555555

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #914 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 05:59:50 PM »

เงียบครับ เลยเอามาให้ชมเฉยๆ เช้านี้ Grin Grin Grin ไว้เดือนหน้าเข้า แล้วถ้ามีอะไรเอามาให้ชมอีกที

หน้า: 1 ... 58 59 60 [61] 62 63 64 ... 68
  พิมพ์