๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 04:13:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303038 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #810 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:35:09 PM »

ปัญหาต่อไปคือ สัจจะ จะใช้ไม่ได้น่ะครับ ในยุคปัจจุบันจนถึงรุ่นลูกผม...

พี่ฐาคือฮีโร่ หลายๆคนในเวปเราก็คือฮีโร่ แต่ส่วนใหญ่มักโดดเดี่ยว...

วันก่อนผมดูเรื่อง The talking of pelhem 123  ดูแล้วสะท้อนใจนิดนึง เป็นผู้เสียสละให้ส่วนรวม  ผู้คนทั้งเมืองยกให้เป็นฮีโร่.. แต่ไม่มีเงินแม้แต่จะซื้อนมให้ลูกกินตอนกลับบ้าน...

บ้านเราเหี้ยครองเมือง ทำชั่วได้ดี ไม่มีตัวอย่างที่ดีให้เด็กรุ่นใหม่ได้มองเลย สังคมเลวลงไปเรื่อยๆ...

หากเงินเป็นใหญ่อยากยุคปัจจุบัน เราจะเสียสละไปเพื่ออะไรครับ...

ขอบใจมาก ตั้ว  ผมได้่อบรมลูกผม ลูกผมไปบอกต่อ ถ้าไม่ใช่ของเรา อย่าไปยึดถือเป็นของเรา ต้องไปคืนเขา

เขาเก็บ เงินได้ ๕๐๐ ในห้าง ก็ไปส่งให้ รปภ.ประกาศหา พบ เครื่อง Organizer นำกลับบ้านก่อน  รุ่งขึ้นไปให้ ทางโรงเรียนประกาศหาเจ้าของ
และเมื่อถึงตัวเขาเอง ลืมมือถือตอนไปสอบ ในราม .. รุ่งขึ้น ไปตามของก็ได้คืน

และอีกครั้ง หลานผม ที่เคยอบรมไว้ เก็บกระเป๋าตังค์ มีเงินอยู่ ๒๖,๐๐๐. พร้อมบัตรเครดิต ๓ - ๔ ใบ
ตัวเขาตกใจ ทำอะไรไม่ถูก โทรมาปรึกษา ผมบอกต้องคืนเขา มันไม่ใช่ของเรา  ที่สุด นำมาลงประจำวัน ที่ สภ.อ. เมืองปากน้ำ
และให้ จนท.ติดต่อ ให้เจ้าของตามบัตรประชาชนให้มารับไป

สิ่งใด เมื่อตัวเรารู้ว่า เป็นสิ่งดี ที่ถูกต้อง กระทำต่อไปครับ ใครไม่รู้ แต่ตัวเรานั้นรู้ตัวเราดี นี่เป็นสิ่งที่ คนที่ เรียกว่า ฝ่ายธรรมะ พึงเลือกกระทำ ไม่มีบิดพริ้ว
ผมอยู่กับสิ่งเหล่านี้ มาแบบรู้สึกได้ ตั้งแต่ สมัยเรียนมัธยมปลาย มันซึมอยู่ในสายเลือดไปแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #811 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:07:48 AM »

ปัญหาต่อไปคือ สัจจะ จะใช้ไม่ได้น่ะครับ ในยุคปัจจุบันจนถึงรุ่นลูกผม...

พี่ฐาคือฮีโร่ หลายๆคนในเวปเราก็คือฮีโร่ แต่ส่วนใหญ่มักโดดเดี่ยว...

วันก่อนผมดูเรื่อง The talking of pelhem 123  ดูแล้วสะท้อนใจนิดนึง เป็นผู้เสียสละให้ส่วนรวม  ผู้คนทั้งเมืองยกให้เป็นฮีโร่.. แต่ไม่มีเงินแม้แต่จะซื้อนมให้ลูกกินตอนกลับบ้าน...

บ้านเราเหี้ยครองเมือง ทำชั่วได้ดี ไม่มีตัวอย่างที่ดีให้เด็กรุ่นใหม่ได้มองเลย สังคมเลวลงไปเรื่อยๆ...

หากเงินเป็นใหญ่อยากยุคปัจจุบัน เราจะเสียสละไปเพื่ออะไรครับ...

ขอบใจมาก ตั้ว  ผมได้่อบรมลูกผม ลูกผมไปบอกต่อ ถ้าไม่ใช่ของเรา อย่าไปยึดถือเป็นของเรา ต้องไปคืนเขา

เขาเก็บ เงินได้ ๕๐๐ ในห้าง ก็ไปส่งให้ รปภ.ประกาศหา พบ เครื่อง Organizer นำกลับบ้านก่อน  รุ่งขึ้นไปให้ ทางโรงเรียนประกาศหาเจ้าของ
และเมื่อถึงตัวเขาเอง ลืมมือถือตอนไปสอบ ในราม .. รุ่งขึ้น ไปตามของก็ได้คืน

และอีกครั้ง หลานผม ที่เคยอบรมไว้ เก็บกระเป๋าตังค์ มีเงินอยู่ ๒๖,๐๐๐. พร้อมบัตรเครดิต ๓ - ๔ ใบ
ตัวเขาตกใจ ทำอะไรไม่ถูก โทรมาปรึกษา ผมบอกต้องคืนเขา มันไม่ใช่ของเรา  ที่สุด นำมาลงประจำวัน ที่ สภ.อ. เมืองปากน้ำ
และให้ จนท.ติดต่อ ให้เจ้าของตามบัตรประชาชนให้มารับไป

สิ่งใด เมื่อตัวเรารู้ว่า เป็นสิ่งดี ที่ถูกต้อง กระทำต่อไปครับ ใครไม่รู้ แต่ตัวเรานั้นรู้ตัวเราดี นี่เป็นสิ่งที่ คนที่ เรียกว่า ฝ่ายธรรมะ พึงเลือกกระทำ ไม่มีบิดพริ้ว
ผมอยู่กับสิ่งเหล่านี้ มาแบบรู้สึกได้ ตั้งแต่ สมัยเรียนมัธยมปลาย มันซึมอยู่ในสายเลือดไปแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

นับถือๆ มนุษย์ต้องได้รับการสอนสั่ง...ผมขอโม้ต่อนิดๆครับ สองวันก่อนไปซื้อของในห้าง ลูกสาวตัวเล็ก ป.1 อยู่มันวิ่งหายแว๊ปไป วิ่งตามไปดู "น้องวิ่งเอาเงินไปคืนพี่เขา พี่เขาทำเงินตก" ผมเองไม่เห็นเหตุการณ์ ตอนที่เงินตก และเขาเก็บเงิน เห็นแต่ตอนที่เขาวิ่งตาม ผมก็ตามเขาไป และก็ไม่ทันเห็นคนที่เขาเอาเงินไปคืน..ถามว่า ไปใหนมา เขาก็บอกให้ฟัง...

ก็แอบดีใจลึกๆว่า มนุษย์ ต้องได้รับการสอนสั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 11:31:42 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #812 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:25:48 AM »

วันก่อนผมดูเรื่อง The talking of pelhem 123  ดูแล้วสะท้อนใจนิดนึง เป็นผู้เสียสละให้ส่วนรวม  ผู้คนทั้งเมืองยกให้เป็นฮีโร่.. แต่ไม่มีเงินแม้แต่จะซื้อนมให้ลูกกินตอนกลับบ้าน...

ขอบใจมาก ตั้ว  ผมได้่อบรมลูกผม ลูกผมไปบอกต่อ ถ้าไม่ใช่ของเรา อย่าไปยึดถือเป็นของเรา ต้องไปคืนเขา

เขาเก็บ เงินได้ ๕๐๐ ในห้าง ก็ไปส่งให้ รปภ.ประกาศหา พบ เครื่อง Organizer นำกลับบ้านก่อน  รุ่งขึ้นไปให้ ทางโรงเรียนประกาศหาเจ้าของ

ตัวเขาตกใจ ทำอะไรไม่ถูก โทรมาปรึกษา ผมบอกต้องคืนเขา มันไม่ใช่ของเรา  ที่สุด นำมาลงประจำวัน ที่ สภ.อ. เมืองปากน้ำ

ผมอยู่กับสิ่งเหล่านี้ มาแบบรู้สึกได้ ตั้งแต่ สมัยเรียนมัธยมปลาย มันซึมอยู่ในสายเลือดไปแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

นับถือๆ มนุษย์ต้องได้รับการสอนสั่ง...ผมขอโม้ต่อนิดๆครับ สองวันก่อนไปซื้อของในห้าง ลูกสาวตัวเล็ก ป.1 อยู่มันวิ่งหายแว๊ปไป วิ่งตามไปดู "น้องวิ่งเอาเงินไปคืนพี่เขา พี่เขาทำเงินตก" ผมเองไม่เห็นเหตุการณ์ ตอนที่เงินตก และเขาเก็บเงิน เห็นแต่ตอนที่เขาวิ่งตาม ผมก็ตามเขาไป และก็ไม่เห็นคนที่เขาเอาเงินไปคืน..ถามว่า ไปใหนมา เขาก็บอกให้ฟัง...

ก็แอบดีใจลึกๆว่า มนุษย์ ต้องได้รับการสอนสั่ง

นี่ละครับ เด็กดีก็เพราะ มีผู้ใหญ่ที่ดี ช่วยอบรม แนะนำ  สิ่งที่เขากระทำ คือส่วนหนึ่งของคุณธรรม ความดี เป็นสิ่งที่น่ารัก น่าภูมิใจ 

เมื่อเด็กที่ดีนี้ เติบโต จะเป็นหลักประกันให้บ้านเมือง.. สังคมจะมีความสุข ความเจริญ ได้อย่างยั่งยืน. .  เยี่ยม

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #813 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 04:55:29 PM »

วันก่อนผมดูเรื่อง The talking of pelhem 123  ดูแล้วสะท้อนใจนิดนึง เป็นผู้เสียสละให้ส่วนรวม  ผู้คนทั้งเมืองยกให้เป็นฮีโร่.. แต่ไม่มีเงินแม้แต่จะซื้อนมให้ลูกกินตอนกลับบ้าน...

ขอบใจมาก ตั้ว  ผมได้่อบรมลูกผม ลูกผมไปบอกต่อ ถ้าไม่ใช่ของเรา อย่าไปยึดถือเป็นของเรา ต้องไปคืนเขา

เขาเก็บ เงินได้ ๕๐๐ ในห้าง ก็ไปส่งให้ รปภ.ประกาศหา พบ เครื่อง Organizer นำกลับบ้านก่อน  รุ่งขึ้นไปให้ ทางโรงเรียนประกาศหาเจ้าของ

ตัวเขาตกใจ ทำอะไรไม่ถูก โทรมาปรึกษา ผมบอกต้องคืนเขา มันไม่ใช่ของเรา  ที่สุด นำมาลงประจำวัน ที่ สภ.อ. เมืองปากน้ำ

ผมอยู่กับสิ่งเหล่านี้ มาแบบรู้สึกได้ ตั้งแต่ สมัยเรียนมัธยมปลาย มันซึมอยู่ในสายเลือดไปแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

นับถือๆ มนุษย์ต้องได้รับการสอนสั่ง...ผมขอโม้ต่อนิดๆครับ สองวันก่อนไปซื้อของในห้าง ลูกสาวตัวเล็ก ป.1 อยู่มันวิ่งหายแว๊ปไป วิ่งตามไปดู "น้องวิ่งเอาเงินไปคืนพี่เขา พี่เขาทำเงินตก" ผมเองไม่เห็นเหตุการณ์ ตอนที่เงินตก และเขาเก็บเงิน เห็นแต่ตอนที่เขาวิ่งตาม ผมก็ตามเขาไป และก็ไม่เห็นคนที่เขาเอาเงินไปคืน..ถามว่า ไปใหนมา เขาก็บอกให้ฟัง...

นี่ละครับ เด็กดีก็เพราะ มีผู้ใหญ่ที่ดี ช่วยอบรม แนะนำ  สิ่งที่เขากระทำ คือส่วนหนึ่งของคุณธรรม ความดี เป็นสิ่งที่น่ารัก น่าภูมิใจ  

เมื่อเด็กที่ดีนี้ เติบโต จะเป็นหลักประกันให้บ้านเมือง.. สังคมจะมีความสุข ความเจริญ ได้อย่างยั่งยืน. .  เยี่ยม

เด็กดีส่วนใหญ่ได้ดีเพราะผู้ใหญ่ดีๆเป็นคนสอน ..... จริงอยู่การอบรมสั่งสอนที่ดี ทำให้เด็กมีโอกาสโตมาดี
อันนี้แต่ละคนนั้นอาจความดีไม่เท่ากัน ... แต่ถ้าไม่สอนกันเลยน่าจะยุ่ง

ผมมีเรื่องจริงเรื่องนึงที่เคยได้ยินจากคนทำเล่าคุยกันให้ได้ยิน...
..... สมัยนั้นผมยังเรียน ปวส.อยู่เลย... เด็กชายวัยประถมปลายคนนึง เก็บเงินได้จำนวนนึง...
หลังจากเก็บเงินได้...เขานิ่งคิดสักพัก...เขาก็เอาเงินไปแจ้งให้คุณครูทราบ...ผมเก็บเงินได้ สองร้อยบาท ...
คุณครูรีบประกาศหา ... ผู้ที่ทำเงินหาย...แต่ไร้ผู้มาขอรับเงินสองร้อยบาทคืน
คุณครู แสดง ชื่นชม ยินดี ... ต่อหน้านักเรียนหน้าเสาธง เวลาเคารพธงชาติ ในวันถัดมา
... หลายวันต่อมาไม่มีผู้มาขอรับเงินคืน.....คุณครูประกาศให้เงินที่เก็บได้นั้น ให้กับนักเรียนที่เก็บได้...
 เรื่องนี้จะเป็นเรื่องดี น่ายกย่อง จบสวยงาม ... ถ้า เด็กคนนั้น เก็บเงินได้ สองร้อยบาทจริงๆ....แต่เรื่องจริงคือ
เขา...เก็บได้เป็นเงิน 500 บาท...ธนบัตรใบละ500  จำนวน1ใบ แต่เขาเอาเงินตนเองสองร้อยไปแจ้งครู... คงมีคนมาขอคืนหรอก แบร่
เชื่อไหมว่า..เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นจริงๆ...แต่จำนวนเงินที่เก็บได้ไม่แน่ใจว่า หนึ่งพัน หรือ ห้าร้อย แต่ที่
ฟังครอบครัว เขาคุยอย่างภูมิใจ(ตรงไหน)... ประมาณว่า เก็บได้แจ้งครึ่งนึง ได้ทั้งของและคำชม...
แม่ผมได้ยินแล้ว  Huh ....แต่ครอบครัวคนทำกลับชื่นชมสะงั้น...ที่รู้เพราะเขาคุยให้คนอื่นฟัง ผมดันไปได้ยิน กิ๊วก๊าว

เด็กๆวัยประถมฯผมเคยไปเล่นกับเพื่อนช่วงปิดเรียน เจอแบงค์500 พับเป็นก้อนตกเปื้อนดินอยู่... ตอนแรกนึกว่าแบงค์โดเรมอน สมัยนั้นเด็กๆชอบเอามาพับวางบนพื้นแกล้งกัน พวกเพื่อนๆผมเล่นกันไม่มีใครสนใจ ผมหยิบมาจะขว้างเล่นใส่เพื่อน...มองดูของจริงนี่หว่า  สรุป อีก วันสองวันนั้น ขนมกินเพียบ...(แบบเด็กๆ) ที่เจอตอนนั้น ปิดภาคเรียน ไม่รู้จะไปแจ้งคืนให้ใคร ไม่ใครอยู่ให้แจ้ง....เด็กๆคิดอะไรไม่ออก ก็ซื้อของกินมาช่วยกันกิน  แต่ให้เทียบระหว่างผมกับเพื่อนที่เจอแล้วไปกินขนมกัน กับเด็กที่ ไปแจ้ง ครู โดยที่ยอดเงินไม่ตรงนั้น...ผมว่า เทียบกันไม่ติดเลย

โตมาก็ไม่เคยเอาของใคร... เจอกระเป๋าเงิน ก็ส่งคืน ทีอยู่ตามบัตร..(หลายครั้ง บางครั้งมีเงินหลายพัน...แต่ก็มีบางกระเป๋าไม่มีเงินเหลือมีแต่กระเป๋ากับบัตรต่างๆผมก็ส่งคืน).... แต่ล่าสุด เจอผู้หญิงลุกจากเก้าอี้ แล้วมือถือ หล่นบนเก้าอี้ไม่รู้ตัว ก็เดินไปเรียกคืน...เชื่อไหมไม่มีแม้แต่คำขอบคุณ...เหอๆ กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 04:58:12 PM โดย EAK1980♥รักในหลวง♥ » บันทึกการเข้า

Long Live The King

Kai_Army_Navy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #814 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:06:35 PM »

สวัสดีครับพี่....มารายงานตัวด้วยคนครับ Grin

ตนคอเดียวกัน จึงมาพบGun...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #815 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:29:25 PM »

สวัสดีครับพี่....มารายงานตัวด้วยคนครับ Grin

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับ คุณไก่ฯ และดีใจด้วย ที่ได้เลือกปืน .๔๐ มาเป็นเพื่อนคู่กับ ม้าเทศ .. Jeep Cherokee .๔ ลิตร.  Cheesy

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #816 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:56:26 PM »

นี่ละครับ เด็กดีก็เพราะ มีผู้ใหญ่ที่ดี ช่วยอบรม แนะนำ  สิ่งที่เขากระทำ คือส่วนหนึ่งของคุณธรรม ความดี เป็นสิ่งที่น่ารัก น่าภูมิใจ 

ทำดีได้ดี Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Kai_Army_Navy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #817 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:55:11 PM »

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับ คุณไก่ฯ และดีใจด้วย ที่ได้เลือกปืน .๔๐ มาเป็นเพื่อนคู่กับ ม้าเทศ .. Jeep Cherokee .๔ ลิตร.  Cheesy
ขอบคุณพี่ฐาที่ให้การต้อนรับนะครับ....ผมไปขอ ป.๓ .๔๐ แล้วครับพี่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับพี่....แล้วเจอกันที่พิษณุโลกครับพี่

ตนคอเดียวกัน จึงมาพบGun...
toonbook
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #818 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:29:24 PM »

เข้ามาตามอ่านข้อคิดดีๆๆจากพี่ road ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #819 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 05:53:44 PM »

เด็กดีส่วนใหญ่ได้ดีเพราะผู้ใหญ่ดีๆเป็นคนสอน ..... จริงอยู่การอบรมสั่งสอนที่ดี ทำให้เด็กมีโอกาสโตมาดี
อันนี้แต่ละคนนั้นอาจความดีไม่เท่ากัน ... แต่ถ้าไม่สอนกันเลยน่าจะยุ่ง

ผมมีเรื่องจริงเรื่องนึงที่เคยได้ยินจากคนทำเล่าคุยกันให้ได้ยิน...
..... สมัยนั้นผมยังเรียน ปวส.อยู่เลย... เด็กชายวัยประถมปลายคนนึง เก็บเงินได้จำนวนนึง...
หลังจากเก็บเงินได้...เขานิ่งคิดสักพัก...เขาก็เอาเงินไปแจ้งให้คุณครูทราบ...ผมเก็บเงินได้ สองร้อยบาท ...
คุณครูรีบประกาศหา ... ผู้ที่ทำเงินหาย...แต่ไร้ผู้มาขอรับเงินสองร้อยบาทคืน
คุณครู แสดง ชื่นชม ยินดี ... ต่อหน้านักเรียนหน้าเสาธง เวลาเคารพธงชาติ ในวันถัดมา
... หลายวันต่อมาไม่มีผู้มาขอรับเงินคืน.....คุณครูประกาศให้เงินที่เก็บได้นั้น ให้กับนักเรียนที่เก็บได้...
 เรื่องนี้จะเป็นเรื่องดี น่ายกย่อง จบสวยงาม ... ถ้า เด็กคนนั้น เก็บเงินได้ สองร้อยบาทจริงๆ....แต่เรื่องจริงคือ
เขา...เก็บได้เป็นเงิน 500 บาท...ธนบัตรใบละ500  จำนวน1ใบ แต่เขาเอาเงินตนเองสองร้อยไปแจ้งครู... คงมีคนมาขอคืนหรอก แบร่
เชื่อไหมว่า..เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นจริงๆ...แต่จำนวนเงินที่เก็บได้ไม่แน่ใจว่า หนึ่งพัน หรือ ห้าร้อย แต่ที่
ฟังครอบครัว เขาคุยอย่างภูมิใจ(ตรงไหน)... ประมาณว่า เก็บได้แจ้งครึ่งนึง ได้ทั้งของและคำชม...
แม่ผมได้ยินแล้ว  Huh ....แต่ครอบครัวคนทำกลับชื่นชมสะงั้น...ที่รู้เพราะเขาคุยให้คนอื่นฟัง ผมดันไปได้ยิน กิ๊วก๊าว

เด็กๆวัยประถมฯผมเคยไปเล่นกับเพื่อนช่วงปิดเรียน เจอแบงค์500 พับเป็นก้อนตกเปื้อนดินอยู่... ตอนแรกนึกว่าแบงค์โดเรมอน สมัยนั้นเด็กๆชอบเอามาพับวางบนพื้นแกล้งกัน พวกเพื่อนๆผมเล่นกันไม่มีใครสนใจ ผมหยิบมาจะขว้างเล่นใส่เพื่อน...มองดูของจริงนี่หว่า  สรุป อีก วันสองวันนั้น ขนมกินเพียบ...(แบบเด็กๆ) ที่เจอตอนนั้น ปิดภาคเรียน ไม่รู้จะไปแจ้งคืนให้ใคร ไม่ใครอยู่ให้แจ้ง....เด็กๆคิดอะไรไม่ออก ก็ซื้อของกินมาช่วยกันกิน  แต่ให้เทียบระหว่างผมกับเพื่อนที่เจอแล้วไปกินขนมกัน กับเด็กที่ ไปแจ้ง ครู โดยที่ยอดเงินไม่ตรงนั้น...ผมว่า เทียบกันไม่ติดเลย

โตมาก็ไม่เคยเอาของใคร... เจอกระเป๋าเงิน ก็ส่งคืน ทีอยู่ตามบัตร..(หลายครั้ง บางครั้งมีเงินหลายพัน...แต่ก็มีบางกระเป๋าไม่มีเงินเหลือมีแต่กระเป๋ากับบัตรต่างๆผมก็ส่งคืน).... แต่ล่าสุด เจอผู้หญิงลุกจากเก้าอี้ แล้วมือถือ หล่นบนเก้าอี้ไม่รู้ตัว ก็เดินไปเรียกคืน...เชื่อไหมไม่มีแม้แต่คำขอบคุณ...เหอๆ กิ๊วก๊าว

ขอบคุณมากครับ คุณ EAK1980♥รักในหลวง♥  ที่นำเรืองมาบอกเล่า  + ให้ อีก ๑ ครับ

บางครั้งคนที่ตกใจ แบบคาดไม่ถึง ก็คิดถึงแต่ตนเอง จนลืมแม้แต่คำขอบคุณที่ง่ายนักที่จะออกจากปาก
เพื่อขอบคุณ คนที่ช่วยเหลือตน .. ถึงขนาดคนที่ถูกช่วยเหลือชีวิต นอกจากจะลืมขอบคุณแล้ว ยังไม่ทราบแม้คนที่ได้ช่วยเหลือตนเอง

คนอื่นไม่ทราบ  แต่ คนในกระทู้นี้ ได้ทราบแล้วครับ ต้องขอขอบคุณในสิ่งที่ได้กระทำดีครั้งนั้น และครั้งต่อไป นะครับ.  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #820 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 05:18:04 PM »

ระหว่างนั่งรอ ให้งานจบ  มีหนังสืออ่านสำหรับผม หลายเล่ม อ่านติดต่อกัน ๓ ปี คงไม่ครบ..

มีหนังสือเล่มหนึ่งปกหน้า เขียนว่า
เรียนรู้เพื่อค้นหาหลักการใช้ชีวิตของคนโบราณ
ระบบความฮิต
ระบบความคิด

สุภาษิตและปรัชญาจีนโบราณ

พบข้อความที่มีประโยชน์เพื่อเตือนใจ จะเลือก และทยอย มาให้อ่าน ครับ

2.1     คนที่ทำงานดี.. ต้องฝึกจิตใจให้สงบราบรื่น
2.4     ปัญญาเกิดจากสมาธิ  สมาธิเกิดจากความเงียบ
2.6     ความโกรธไม่ดี แต่โกรธเพราะเห็นคนทำสิ่งไม่ควรทำ  ต้องมี

2.7     อารมณ์ที่ควบคุมยากที่สุดคือความโกรธ
2.10   อยู่อย่างสบาย ๆ ตัณหาน้อย และทำบางอย่างให้ดีที่สุด ไม่มีสิ่งใดสุขกว่านี้
2.11   คิดประมาทเพียงแว๊บเดียว อาจเสียคนตลอดชีวิต

2.20   เมื่อผิดหวังจงหุบปาก หากพูดออกไปจะยิ่งเหนื่อยใจ และยุ่งยากยิ่งขึ้น
2.26   คนจนไม่โทษใครนั้นยาก  คนรวยไม่ทะนงทำง่ายกว่า
2.39   ในท่ามกลางความเป็นความตาย ลูกผู้ชายรอดออกมาได้

2.41   ลูกผู้ชายจงเป็นฝ่ายให้อภัยคนอื่น  อย่าเป็นฝ่ายถูกคนอื่นให้อภัย
2.46   คนชั่วมักปากเสียวิจารณ์เรื่องคนอื่น ส่วนคนป่วยหนักคือคนที่ทำผิดแล้วยังไม่รู้ตัวว่าผิด
2.55   ผู้ชายที่ถูกคนลบหลู่ก็ชักกระบี่ออกมา พฤติกรรมนี้ยังไม่สามารถเรียกว่าเป็นความกล้าแท้จริง

2.59   พูดมากต้องพลาด
2.60   คำพูดนั้น เมื่อได้ใจความแล้วต้องหยุด หากต่อความยาวออกไป จะไร้ค่าทันที
2.61   คำพูดไม่ใช้ส่งเดช ต้องคิดให้ดีก่อน

2.62   ภัยออกมาจากปาก
2.63   คนพูดส่งเดชมักไม่รักษาคำพูด และถูกดูแคลนในภายหลัง
2.67   เมื่อเจอคนที่พูดโดยมุ่งเอาชนะอย่างเดียว จงอย่าพูดด้วย

2.69   หนังสือไม่เขียนจนหมดภูมิ คำพูดไม่พูดจนหมดใจ
2.72   ทำดีตลอดชีวิต แต่พินาศเพราะพูดผิดเพียงคำเดียว
2.75   สุภาพชนไม่กลัวเสือ แต่กลัวปากคนที่ชอบยุแหย่

2.88   คำพูดใส่ร้ายเป็นคำพูดของคนที่ชั่วที่สุด  
2.95   อุดมการณ์ไม่ตรงกัน อย่าร่วมวางแผน
2.96   คนที่เจตนาทำลายคนอื่นจะถูกตามทำลายในภายหลัง

2.99   ในเมืองคนถ่่อย อย่าถือสามากนัก จงทำใจกว้างไว้
2.102 สุภาพชนก็คือคนที่ซื่อตรง และจริงใจ
2.108 คนถ่อยยกย่องใคร คนนั้นยิ่งเสียหาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 08:19:00 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

moddiad
Full Member

คะแนน 17

ข้าคือคนไทย

« ตอบ #821 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 02:50:09 PM »

น่าสนุกดี

ข้าคือคนไทย
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #822 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:44:05 PM »

ระหว่างนั่งรอ ให้งานจบ  มีหนังสืออ่านสำหรับผม หลายเล่ม อ่านติดต่อกัน ๓ ปี คงไม่ครบ..

มีหนังสือเล่มหนึ่งปกหน้า เขียนว่า
เรียนรู้เพื่อค้นหาหลักการใช้ชีวิตของคนโบราณ
ระบบความฮิต
ระบบความคิด

สุภาษิตและปรัชญาจีนโบราณ

พบข้อความที่มีประโยชน์เพื่อเตือนใจ จะเลือก และทยอย มาให้อ่าน ครับ

2.1     คนที่ทำงานดี.. ต้องฝึกจิตใจให้สงบราบรื่น
2.4     ปัญญาเกิดจากสมาธิ  สมาธิเกิดจากความเงียบ
2.6     ความโกรธไม่ดี แต่โกรธเพราะเห็นคนทำสิ่งไม่ควรทำ  ต้องมี

2.7     อารมณ์ที่ควบคุมยากที่สุดคือความโกรธ
2.10   อยู่อย่างสบาย ๆ ตัณหาน้อย และทำบางอย่างให้ดีที่สุด ไม่มีสิ่งใดสุขกว่านี้
2.11   คิดประมาทเพียงแว๊บเดียว อาจเสียคนตลอดชีวิต

2.20   เมื่อผิดหวังจงหุบปาก หากพูดออกไปจะยิ่งเหนื่อยใจ และยุ่งยากยิ่งขึ้น
2.26   คนจนไม่โทษใครนั้นยาก  คนรวยไม่ทะนงทำง่ายกว่า
2.39   ในท่ามกลางความเป็นความตาย ลูกผู้ชายรอดออกมาได้

2.41   ลูกผู้ชายจงเป็นฝ่ายให้อภัยคนอื่น  อย่าเป็นฝ่ายถูกคนอื่นให้อภัย
2.46   คนชั่วมักปากเสียวิจารณ์เรื่องคนอื่น ส่วนคนป่วยหนักคือคนที่ทำผิดแล้วยังไม่รู้ตัวว่าผิด
2.55   ผู้ชายที่ถูกคนลบหลู่ก็ชักกระบี่ออกมา พฤติกรรมนี้ยังไม่สามารถเรียกว่าเป็นความกล้าแท้จริง

2.59   พูดมากต้องพลาด
2.60   คำพูดนั้น เมื่อได้ใจความแล้วต้องหยุด หากต่อความยาวออกไป จะไร้ค่าทันที
2.61   คำพูดไม่ใช้ส่งเดช ต้องคิดให้ดีก่อน

2.62   ภัยออกมาจากปาก
2.63   คนพูดส่งเดชมักไม่รักษาคำพูด และถูกดูแคลนในภายหลัง
2.67   เมื่อเจอคนที่พูดโดยมุ่งเอาชนะอย่างเดียว จงอย่าพูดด้วย

2.69   หนังสือไม่เขียนจนหมดภูมิ คำพูดไม่พูดจนหมดใจ
2.72   ทำดีตลอดชีวิต แต่พินาศเพราะพูดผิดเพียงคำเดียว
2.75   สุภาพชนไม่กลัวเสือ แต่กลัวปากคนที่ชอบยุแหย่

2.88   คำพูดใส่ร้ายเป็นคำพูดของคนที่ชั่วที่สุด 
2.95   อุดมการณ์ไม่ตรงกัน อย่าร่วมวางแผน
2.96   คนที่เจตนาทำลายคนอื่นจะถูกตามทำลายในภายหลัง

2.99   ในเมืองคนถ่่อย อย่าถือสามากนัก จงทำใจกว้างไว้
2.102 สุภาพชนก็คือคนที่ซื่อตรง และจริงใจ
2.108 คนถ่อยยกย่องใคร คนนั้นยิ่งเสียหาย

ขอบคุณครับ...เป็นหลักในการใช้ชีวิตได้เลย ไหว้

Long Live The King

accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #823 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 07:52:38 PM »

ขอเข้าร่วมอุดมการณ์ด้วยคนครับ  ไหว้

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #824 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 11:08:55 PM »

ขอเข้าร่วมอุดมการณ์ด้วยคนครับ  ไหว้

ด้วยความยินดี ครับ คุณ accuracy รักในหลวง..  ไหว้

มี Tripใด นำมาเล่าสู่กันฟังบ้าง ขอเชิญเลย นะครับ     Cheesy

หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 68
  พิมพ์