๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 05:07:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303171 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #795 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:15:37 PM »

เมื่อคลัทช์หมดบนเนินชัน ท่ามกลางร่องน้ำเซาะ     แบร่

ภาพพร่า เพราะละอองน้ำจับเล็นส์ หรือ โดนคนกดชัตเตอร์ แกล้ง ครับ ลุงปู.   คิก คิก   คิก คิก 

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #796 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:40:23 AM »

เมื่อคลัทช์หมดบนเนินชัน ท่ามกลางร่องน้ำเซาะ     แบร่
เอา..ลุงปูไปกินครัทช์ทำไมละ?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #797 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:48:46 AM »

ผมห่างหาย การได้ไปเที่ยวมาหลายปี ทำให้มีความอยากไปอีกมากๆ

แต่ยังไม่พร้อมหลายอย่าง คงอีกสักระยะ คาดว่าก่อนสังขารจะโรยรา ขับรถไกลๆไม่ใหว คงจะต้องได้ออกไปอีกครั้งอิๆๆ

ตอนนี้ ติดที่ ใอ้ตัวเล็ก อยู่ป.1 ต้องดูแลใกล้ชิดเขาสักพัก...

และพาหนะ ไม่พร้อม...ม้าศึกตัวเก่า ค่อนข้างชราพอสมควร พาออกนอกเส้นทางไม่ใหว.....ท่องกันมาหลายหมื่นโค้งแร๊ะครับ...รอหาม้าศึกตัวใหม่สักพัก คงจะได้ไปอีกสักครา.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 09:53:02 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #798 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:52:16 AM »

มีงาน ก็มีหน้าที่ต้องรีบผิดชอบ ทำให้เสร็จสิ้น แล้ว
จะได้มีเวลา หันมาทำในสิ่งที่เราทำแล้วสบายใจ ได้ต่ออีก.  Cheesy

สาธุ Grin Grin Grin ตามนั้นครับ

ทำแล้วสบายใจ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #799 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 12:55:53 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ฐา.. ไหว้

เหมือนตาเห็นเลยครับพี่เกี่ยวกับเรื่ิองกฏเกณฑ์ เมื่อวานวางแผ่นพื้น + เทท๊อปปิ๊งประมาณ 700 ตรม. หนักตั้งแต่เช้าจนถึง 5 โมงเย็นเพิ่งเทได้ประมาณครึ่งหนึ่ง และส่วนที่เหลือจัดแผ่นพื้นยังไม่เสร็จ เห็นหน้าตาลูกน้องแต่ละคนแล้วเลยหยุดเทก่อน เลี้ยงเบียร์เย็นๆนั่งดื่มกันตามประสาลูกพี่ลูกน้อง ทั้งที่ทีแรกกะเอาให้จบเลยเมื่อคืน... Smiley

วันนี้ลูกน้องฟิตเทปูนต่อช่วงบ่าย เย็นๆคงเสร็จ... เหลือเสาอีก 52 ต้น ถึงได้งวด อีก 3 วันจบ ค่อยไปเที่ยวบ้างซักครึ่งวันครับ... อ๋อย Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #800 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 03:32:01 PM »

การสัมพัน กับคนจำนวนมาก มีปัญหาร้อยแปด ที่คาดไม่ถึง และน่าเบื่อหน่าย จะเข้าใจหรือไม่ ก็ยังยุ่งยากส์ ผิดจาก อุดมคติสมัยเป็นนักศึกษา
หลักของปัญหา  อาจอยู่ที่ตัวเราเองนี่ละ เพราะมีผลกระทบต่อตัวเรา เมื่อเราคิดถึงมันอยู่อีก

เราอาจต้องจัดการบางปัญหา ด้วยตัวเราเอง ถ้ายังเป็นความรับผิดชอบของเรา.. ถ้าไม่อยู่ในความรับผิดชอบ ก็ควรปล่อยวางเสียบ้าง
เพราะ คนที่ต้องรับผิดชอบต้องมี และหนีไม่่พ้นความรับผิดชอบ นั้น

ครั้งเมื่อผม มีอายุ ๓๐ ปี เพื่อนทนาย ลงคะแนนโหวตเลือกผม เป็นประธานคณะอนุกรรมการทนายความ ประจำจังหวัดพิจิตร (ปัจจุบันเรียกประธานทนายความประจำจังหวัด)
เมื่อ อายุ ๓๒ ผมได้รับการโหวตให้ เป็นประธานจัดงาน รามคำแหงพิจิตร.. งานราตรี วงสุนทราภรณ์ (คณิศรณ์)  ๑๒๐ โต๊ะ

และ เมื่ออายุ ๓๔ ผมเป็นประธานจัดงานสัมนาทนายความ ภาค ๕ - ๖ ทนายความภาคเหนือ ๑๖ จังหวัด มาสัมนาร่วมกันที่ พิจิตร 
มี อ.ศักดิ์ กอแสงเรื่อง - อ.ณรงค์ ชโลปถัมภ์  อ.วันชัย - อ.ประมาณ ที่อยู่ในส่วนกลาง มาร่วมสนับสนุนการจัดงาน
ทั้งที่ผมเป็นคนฝั่งธนฯ ขึ้นไปอยู่ พิจิตร เมื่ออายุ ๒๕  และพิจิตร ถือเป็นบ้านหลังที่สอง

ในงานส่วนรวม เป็นงานอาสาสมัคร ต้องอาศัยน้ำใจคน และต้องการหัวเรือ เมื่ออยู่ท่ามกลางการทำงาน ถ้าตัวเราเป็นคนหนึ่งที่ลงมือทำ ส่วนใครจะทำหรือไม่ 
อย่าไปสน ถ้าสนนัก เราอาจได้รับความเครียดยย้อนใส่ อีกบาน

เมื่อเริ่มทำงาน มันจึงมีที่สิ้นสุดได้..  และตลอดเส้นทางนั้น ตัวเราจะได่รับการจดจำเป็นแบบอย่าง ด้านบวก ถูกกล่าวถึง ไม่รู้จบ

ท่านที่ผ่านมาอ่านอย่าเพิ่งเอียน นะครับ นี่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้น และอย่างน้อย เพื่อนของท่านอีกคนหนึ่ง ก็ยังมีอะไรแปลก ๆ มาเล่าให้ฟังได้บ้าง
ด้วยเส้นทางเดินของแต่ละท่าน ต่างกัน ท่านก็มีเรื่องเล่าที่ดีของท่าน เพียงแต่ผมมี เวที มาบอกกล่าวเท่านั้น และถือเป็นส่วนหนึ่่งของบันทึก
ส่วนตัวผมด้วย นะครับ .  ไหว้     Cheesy        Wink

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #801 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:29:52 PM »

แหะๆๆ    โดนลุงโร้ดแซวซะเป๋ไปไม่ถูกเลย     หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #802 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:38:21 PM »

แหะๆๆ    โดนลุงโร้ดแซวซะเป๋ไปไม่ถูกเลย     หัวเราะร่าน้ำตาริน

หรือเพราะ สีรถ ครับลุงปู  มันแจ๊ด เข้าตา  คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #803 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:55:21 PM »

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #804 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:57:12 PM »

การสัมพัน กับคนจำนวนมาก มีปัญหาร้อยแปด ที่คาดไม่ถึง และน่าเบื่อหน่าย จะเข้าใจหรือไม่ ก็ยังยุ่งยากส์ ผิดจาก อุดมคติสมัยเป็นนักศึกษา
หลักของปัญหา  อาจอยู่ที่ตัวเราเองนี่ละ เพราะมีผลกระทบต่อตัวเรา เมื่อเราคิดถึงมันอยู่อีก

เราอาจต้องจัดการบางปัญหา ด้วยตัวเราเอง ถ้ายังเป็นความรับผิดชอบของเรา.. ถ้าไม่อยู่ในความรับผิดชอบ ก็ควรปล่อยวางเสียบ้าง
เพราะ คนที่ต้องรับผิดชอบต้องมี และหนีไม่่พ้นความรับผิดชอบ นั้น

ครั้งเมื่อผม มีอายุ ๓๐ ปี เพื่อนทนาย ลงคะแนนโหวตเลือกผม เป็นประธานคณะอนุกรรมการทนายความ ประจำจังหวัดพิจิตร (ปัจจุบันเรียกประธานทนายความประจำจังหวัด)
เมื่อ อายุ ๓๒ ผมได้รับการโหวตให้ เป็นประธานจัดงาน รามคำแหงพิจิตร.. งานราตรี วงสุนทราภรณ์ (คณิศรณ์)  ๑๒๐ โต๊ะ

และ เมื่ออายุ ๓๔ ผมเป็นประธานจัดงานสัมนาทนายความ ภาค ๕ - ๖ ทนายความภาคเหนือ ๑๖ จังหวัด มาสัมนาร่วมกันที่ พิจิตร  
มี อ.ศักดิ์ กอแสงเรื่อง - อ.ณรงค์ ชโลปถัมภ์  อ.วันชัย - อ.ประมาณ ที่อยู่ในส่วนกลาง มาร่วมสนับสนุนการจัดงาน
ทั้งที่ผมเป็นคนฝั่งธนฯ ขึ้นไปอยู่ พิจิตร เมื่ออายุ ๒๕  และพิจิตร ถือเป็นบ้านหลังที่สอง

ในงานส่วนรวม เป็นงานอาสาสมัคร ต้องอาศัยน้ำใจคน และต้องการหัวเรือ เมื่ออยู่ท่ามกลางการทำงาน ถ้าตัวเราเป็นคนหนึ่งที่ลงมือทำ ส่วนใครจะทำหรือไม่  
อย่าไปสน ถ้าสนนัก เราอาจได้รับความเครียดยย้อนใส่ อีกบาน

เมื่อเริ่มทำงาน มันจึงมีที่สิ้นสุดได้..  และตลอดเส้นทางนั้น ตัวเราจะได่รับการจดจำเป็นแบบอย่าง ด้านบวก ถูกกล่าวถึง ไม่รู้จบ

ท่านที่ผ่านมาอ่านอย่าเพิ่งเอียน นะครับ นี่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้น และอย่างน้อย เพื่อนของท่านอีกคนหนึ่ง ก็ยังมีอะไรแปลก ๆ มาเล่าให้ฟังได้บ้าง
ด้วยเส้นทางเดินของแต่ละท่าน ต่างกัน ท่านก็มีเรื่องเล่าที่ดีของท่าน เพียงแต่ผมมี เวที มาบอกกล่าวเท่านั้น และถือเป็นส่วนหนึ่่งของบันทึก
ส่วนตัวผมด้วย นะครับ .  ไหว้     Cheesy        Wink

เยี่ยม

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #805 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:57:59 PM »

เอ๊าลุง..เดี๋ยวนี้ป้าดุกว่าเก่าหรือ?

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #806 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 05:05:03 PM »

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #807 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:24:29 PM »

ผมชอบนะครับ ที่พี่ๆเพื่อนๆ ถ่ายทอดประสบการณ์ต่างๆให้ฟัง.. มันคือการเรียนรู้โดยที่เราไม่ต้องไปประสพเอง เพราะถ้ารู้ตอนนั้นอาจจะสายเกินไปกับสติปัญญา ความอ่อนแอ ความเข้มแข็ง การมองลอดช่องให้เห็นทางออกท่ามกลางความสิ้นหวัง... ไหว้

สองปีก่อนผมล้มซ้ำซาก ทุกอย่างที่เคยมีแทบล่มสลายไปหมด แต่ได้เรียนรู้จากประสบการณ์ต่างๆ ของพี่ๆที่นี่ เลยไม่เคยคิดจะยอมแพ้...

พี่ฐาพูดถูก.. ผมยึดติดบางอย่าง เลยคิดว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนเรา.. แค่วาจาก็คือสัญญาแล้ว... เลยดูเหมือนผมจะมีเส้นบางๆที่แยกระหว่างคำว่า"ไว้ใจ"กับคำว่า"โง่".. ซึ่งจะเสียใจที่สุด คือโดนซ้ำเติมจากคนใกล้ตัวที่หาว่า"เราน่ะโง่"

แต่ผมมีแกนแนวดิ่งเลยคือ "ทำดี ต้องได้ดี" และ "ค่าของคน อยู่ที่ผลของงาน" เลยยังผลให้รอดมาได้อีกครั้ง แต่กล้าพูดได้เต็มปากเลยครับ ว่าเหนื่อยจริงๆ...

ตอนนี้ผิวกายเกรียมใกล้เคียง "พี่ซับ" แล้วครับ.. และพอใจกับ "สกินเฮด" มีพุงนิดๆ กับเมีย 1 ลูก 3 ลูกซอง 1 กล็อคอีก 1...

บ้านปล่อยร้างต้องมาเช่าบ้านอยู่ และรถอีกคันครึ่ง(ยังผ่อนอยู่) กับงานก่อสร้าง ที่มีคนยังพอเห็นฝีมือจ้างให้ทำ และทะเลาะกับโฟร์แมนอีกนิดๆหน่อยๆ...

วันนี้มีคนให้มาอีกงาน ไม่รู้ว่าเป็นเพราะพี่ในเวปหรือเปล่า แต่ขอบคุณมากครับ... ไหว้

เลยยังไม่ใด้วกเรื่องเที่ยวซะที... Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #808 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 10:18:50 AM »

ดี ครับตั้ว..  เยี่ยม

ใคร จะเป็นอย่างไร ช่างเขา  สำหรับผม ยึดถือ สัจจะ ในคำพูด และไม่โกหกคน ถ้าบอกว่าให้ ต้องให้ ถ้าไม่ ก็คือไม่
คนอื่นไม่รู้ แต่เรารู้ตัวเราดี ถ้าโกหก ไม่ยึดถือคำพูด สักวันมันจะย้อนมา ทำให้เราเสียคนได้ ถ้าไม่บอกต้องเงียบ ถ้าบอกต้องเรื่องจริง

การยึดสัจจะของผม และเพราะเป็นคนตัดสินใจเร็ว ทำอะไรเร็ว เมื่อรับปากไปแล้ว ผมยอมสละผลประโยชน์ส่วนตัว ทั้งที่ถ้าจะให้ เท่าไร เขาก็ต้องรับ
จะเซฟเงินส่วนตัวได้ ๑,๐๐๐,๐๐๐.- แต่เพราะถือสัจจะ แทนที่จะ ให้เพียง ๕๐๐,๐๐๐.-  จึงต้องควักเงินเพิ่มไปอีก เป็น ๑,๕๐๐,๐๐๐.-
ทั้งที่ ค่าเจรจา ๕๐๐,๐๐๐.- ก็มากมายแล้วละครับ กับค่าทนาย ในการทำงาน ๑ สัปดาห์  สมัย ปี '๓๙   ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #809 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:41:33 PM »

ปัญหาต่อไปคือ สัจจะ จะใช้ไม่ได้น่ะครับ ในยุคปัจจุบันจนถึงรุ่นลูกผม...

พี่ฐาคือฮีโร่ หลายๆคนในเวปเราก็คือฮีโร่ แต่ส่วนใหญ่มักโดดเดี่ยว...

วันก่อนผมดูเรื่อง The talking of pelhem 123  ดูแล้วสะท้อนใจนิดนึง เป็นผู้เสียสละให้ส่วนรวม  ผู้คนทั้งเมืองยกให้เป็นฮีโร่.. แต่ไม่มีเงินแม้แต่จะซื้อนมให้ลูกกินตอนกลับบ้าน...

บ้านเราเหี้ยครองเมือง ทำชั่วได้ดี ไม่มีตัวอย่างที่ดีให้เด็กรุ่นใหม่ได้มองเลย สังคมเลวลงไปเรื่อยๆ...

หากเงินเป็นใหญ่อยากยุคปัจจุบัน เราจะเสียสละไปเพื่ออะไรครับ...

หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 68
  พิมพ์