๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 09:06:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303047 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #780 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 01:53:29 PM »

เห็นแล้วก็ย้อนนึกถึงอดีต หนังสือชีวิตกลางแจ้งนี้ก็หนึ่งในแรงบันดาลใจเรื่องมีดเรื่องปืนของผมเลยครับ ตอนเป็นนักเรียน ม.ยอมอดขนมเพื่อซื้อมาอ่านอยู่หลายปี ตอนนี้น่าจะหายไปหมดแล้วที่บ้านพ่อแม่ครับ

ได้บรรยากาศเหมือนอ่านชีวิตกลางแจ้ง มากครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้ เสียดายผมมาทันรุ่นหลังๆ

Uploaded with ImageShack.us

ของคุณเพี้ยน พุ่มชะมวง .. อ่านแล้วโดนใจมาก ครั้งแรกที่วางแผงเรียนใกล้จะจบ.. แต่ยังไม่มีตังค์จะซื้ออ่าน เพราะราคาในตอนนั้น ถือว่าแพงมาก สำหรับคนไม่ได้ทำงาน

เป็นหนังสือที่ครบเครื่อง มีทุกเรื่อง สมกับหัวหนังสือ..  เมื่อผมเริ่มทำงาน ก็ซื้อไว้ครบทุกเล่ม จนเลิกผลิตไปในครั้งแรก.. ครั้งที่สองผมเป็นสมาชิกรายปี แต่คราวนี้
เลิกผลิตไปเฉย ๆ จนคุณเพี้ยน ต้องเสียชีวิตลง เสียดายมากครับ 

เมื่อผมมีของที่ชอบจะนำให้เพื่อนอ่าน ยืมแล้วสูญ  ไม่ได้คืน..  และที่เก็บไว้ ไม่ค่อยดี ปกเสื่อม สีที่ปกแตกลอก หมด .. 
เคยอ้างอิง ข้อมูลจากหนังสือฉบับนี้ ที่แปล จากนิตยสารต่างประเทศ นำมาลงไว้  .. อย่างปืนที่่ติด ๑๐ อันดับยอดเยี่ยมสมัยนั้น คือ Winchester M ๑๒ ปั้ม ๕ นัด
ส่วน Remington  ๘๗๐ ยังไม่ถูกอ้างถึง ในตอนนั้นเลยครับ  Grin

ชอบคอลัมน์ "ย้ายที่กินเหล้า" ครับ
อ่านตอนเรียนมัธยม ยังกินเหล้าไม่เป็น แต่ช้อบชอบ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #781 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 02:28:35 PM »

ร้อน - ฝน - หนาว ในแต่ละฤดูกาล ที่หลายท่านผูกพัน ให้ใจชอบแตกต่างกันไป

ตั้งแต่สมัย นักเรียนมัธยมปลาย ที่เริ่มท่องเที่ยวธรรมชาติ จะชอบมากใน หน้าหนาว จะตื่นตัวตั้งแต่ ปลายฝนต้นหนาว
ก็เป็นช่วงปิดเทอม ได้โบกรถเที่ยวพอดี จนเมื่อเริ่ม เที่ยวแบบ Off Ro@d ได้เห็นความแตกต่าง ในสิ่งแวดล้อมที่ได้ไปพบปะ ยิ่งลำบาก ยิ่งดิบเถื่อน

เมื่อฝนตก ตรงฤดู เป็นการสะสมทางปริมาณของน้ำฝน ให้ดินเละเทะ ๒ ขาไปได้ดี กว่า ๔ ล้อ แต่ ๒ ขา ก็ยังสู้ ๔ ล้อ ของ รถขับ สี่ ไม่ได้ โดยสิ้นเชิง
ผมได้ผ่าน วิถี ขับสี่ มาทั้ง ๓ ฤดูกาล  ร้อนแล้ง จนฝุ่นบนถนนดิน ถูกบดให้หนา ครึ่งล้อ เมื่อ ผ่านไปแล้ว เหมือนรถปะแป้งขาว.
แต่ถ้าไปเจอเม็ดฝนผิดฤดุเบา ๆ ด้วยอีก.. ก็มะล็อก มะแล็ก สกปรกฉิบเป๋ง .  คิก คิก

หน้าหนาว นั้น เส้นทางเริ่มแห้ง สิ่งแวดล้อมที่ผ่าน ดูดี มาก ชวนให้อยากหยุดพักรถต้างแรม  แต่ไม่มีทางครับ เพราะพวกเที่ยว Off Ro@d มากันหลายคัน
จุดหมายมันอยู่ข้างหน้าโน้นนน  หยุดได้แค่ ยิงกระต่าย ไล่ผีเสื้อ ให้ สาวเก็บดอกไม้ เท่านั้น ละ

และตอนนี้ ผมพอใจชอบหน้าฝนมากที่สุด  เป็นอะไรตามใจตามฝันได้มากที่สุด แต่ไปได้ตามที่หวังได้น้อยที่สุด เส้นทางที่ธรรมชาติจัดให้
ทั้งน้ำในธารน้ำที่ไหลเชี่ยวแรง หลุ่มโคลน ทางที่ชันลื่นไม่เท่าไร  แต่ ทางลงที่ลื่น แถมตะแคงซ้าย-ขวา ด้วยอีก
ไม่ขนลุกชัน บ้าง ก็ไม่ใช่คนแล้ว ละครับ จึงไปได้ไม่ลึกนึก  คิก คิก  

เมื่อปักเต็นท์ ต้องไม่หลงไปอยู่โคนต้นไม้ใหญ่ที่โดดเดี่ยว..  ควรอยู่ในที่เนินราบ  ในกลุ่มไม้ ที่ไม่มีกิ่งก้านใหญ่  ไม่อยู่ใต้ต้นมะพร้าว
หรือ ทำฟูก ด้วยปูผ้าใบทับหญ้าคา ..  เวลา อยู่ในเต็นทีกันฝนตกหนัก ฟังเสียงสายฝนสาดแรง ๆ เมื่อท้องอิ่มไปแล้ว ซ้ายมือมีไฟฉาย ขวามือ มีกึ่งออโต + มีด  
ถ้าได้ทำเลที่ดี ไม่อยู่ใกล้ธารน้ำไหล มากเกินไป.. ถ้าให้ราก-งอกสัก ๗ - ๘ วัน ก็ยอมครับ  แต่มันต้องไปคนเดียว.  คิก คิก   Wink
.............   ..
๔๕ วันที่ตรวจพบ อาการตับอักเสบ ค่าตับ ๓,๙๖๗ จากปรกติ ๓ - ๔๕ รักษา ด้วยการไม่รักษา.. ไม่กินยาอะไรทั้งนั้น แต่ปล่อยร่างกายซ่อมแซม ตัวเอง
ตอนนี้ ค่าตับอยู่ในเกณฑ์ปรกติ คือ ๔๕   ความดัน ๑๒๗/๗๗  น้ำหนัดลดลง ๕,๐๐๐ กรัม .+/-
ครั้งนี้ ผมเจตนาให้เกิดผลดี กับร่างกายตัวเอง คือลดน้ำหนักตัว ไปพร้อมกันด้วย..  ในวิกฤติ ก็ต้องชิงโอกาสไปด้วย.  Cheesy

ในสมัยช่วงอายุ ๒๘ - ๔๐ เป็นช่วงที่ Peak ที่สุดในทุกด้าน ทั้งงาน - ชีวิตส่วนตัว.. ในความชอบส่วนตัว ได้ลุยอะไร แบบสุด ๆ  
และเพราะ เป็นคนที่ชอบแบบสุด ๆ จะขวา หรือซ้าย ต้องตกขอบ

จึงได้ใช้ร่างกายไปอย่างบอบช้ำ พอสมควร..  แอลกอฮอล - นิโครติน และการนอน ตี ๑ +/-  ตื่นเช้า  ทุกวัน
ผลได้สะสม จึงมาลงเมื่อล่วงอายุ ๔๐  สายตา ยาวขึ้น ฯลฯ.  .       การเดินสายกลาง จึงเป็นทางที่เหมาะควรที่สุดครับ  Wink

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #782 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:53:44 PM »

เคยโดนออฟโร๊ดสลัดตกหลังรถไปที เข็ดเลย 5555 ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #783 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:56:46 PM »

เคยโดนออฟโร๊ดสลัดตกหลังรถไปที เข็ดเลย 5555 ขำก๊าก

เสียงกระทบพื้นคงดังน่าดู Grin
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #784 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:57:44 PM »

เสียงกระทบพื้นคงดังน่าดู Grin
ดีว่าลงโคลนนะครับลุงสังค์ อิอิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #785 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 04:03:56 PM »

....   ยิ้มีเลศนัย  

คันนี้เป็นเบาะแยก แต่เคยเบียดใน Body ได้ ๓ คัน เคยมีคนนั่งกระเส่า บนกะบะ หลัง ๒ คน เพียงครั้งเดียว   คิก คิก
คือ ครั้งที่ผ่านด่าน ห้วยโกร๋น - น้ำเงิน..  ตำรวจลาว ขออาศัย จากเมืองหงสา ไปริมโขง ที่ ท่าช่วง เพื่อต่อเรือ ไป หลวงพระบาง เท่านั้นเอง .  ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #786 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 04:14:37 PM »

....   ยิ้มีเลศนัย 

คันนี้เป็นเบาะแยก แต่เคยเบียดใน Body ได้ ๓ คัน เคยมีคนนั่งกระเส่า บนกะบะ หลัง ๒ คน เพียงครั้งเดียว   คิก คิก
คือ ครั้งที่ผ่านด่าน ห้วยโกร๋น - น้ำเงิน..  ตำรวจลาว ขออาศัย จากเมืองหงสา ไปริมโขง ที่ ท่าช่วง เพื่อต่อเรือ ไป หลวงพระบาง เท่านั้นเอง .  ยิ้มีเลศนัย

ขืนโดดแบบนี้ผมคอหักตายก่อนแน่ครับพี่  ขำก๊าก

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #787 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 04:21:45 PM »

ระดับเสี่ยกวง... ไม่น่าจะคอหักตายนะครับ  คิก คิก Grin

สวัสดีครับพี่ Ro@d  ไหว้

มารับรู้ประสบการณ์การผจญภัยของพี่ ๆ น้อง ๆ ครับ  หลงรัก เยี่ยม

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #788 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 04:35:07 PM »

ระดับเสี่ยกวง... ไม่น่าจะคอหักตายนะครับ  คิก คิก Grin

สวัสดีครับพี่ Ro@d  ไหว้

มารับรู้ประสบการณ์การผจญภัยของพี่ ๆ น้อง ๆ ครับ  หลงรัก เยี่ยม

สวัสดี ครับต้น ไหว้. ใน LN 106 ตามภาพ มี Sig 226 + ป.12 Glock 19 + Mossberg M 9200 ลูกซองกึ่งออโต 5 นัด ลำ 14 นิ้ว เป็นเพื่อน
ช่วงกลับจากโป่งตะแบก อ.ทองผาภูมิ  ชันราว 50 ดีกรี ยาวราว 6 เมตร มีพื้นที่พอให้ตั้งลำเท่านั้น  โจน อยู่ 2 ครั้ง. .  ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 09:47:51 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #789 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 04:43:20 PM »

คันนี้ เมื่อเต็มถัง พิสัย ๑,๐๐๐. กม  เคยเต็มถังที่ ขุนยวม แล้วก็ไม่เคยเต็มอีก.. หลังจากนั้น เอนรอ เพื่อนคันอื่นเข้าคิวเติม ดีเซล เดี๋ยวเติม ๆ

หลังจาก วนเทียวแม่ฮ่องสอน - เชียงใหม่ แล้วกลับ กรุงเทพมหานคร ยังใช้รถได้อีก ๑ สัปดาห์  เพราะไมโคร คันนี้ มัน ๑๔๕ ลิตร  คิก คิก

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #790 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 04:54:03 PM »

สุดยอดเลยครับพี่ Ro@d  เยี่ยม Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #791 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 05:05:42 PM »

สวัสดีครับพี่ฐา... ไหว้

ตอนนี้ผมคงอยู่ในช่วงทรมานตัวเองอยู่เหมือนกันครับ... อ๋อย

แต่ผมเคยคุยเล่นๆกับเพื่อนว่า "รู้ไหม การนอน 8 ชม. ต่อวันเท่ากับประสบการณ์ชีวิตหายไป 1 ใน 3 ... หมายความว่าถ้าคุณอายุ 60 เท่ากับคุณนอนไปแล้ว 20 ปี ใช้ชีวิตได้แค่ 40 ปีเองนะ...."

เพื่อนๆเห็นด้วยเลยนอนดึกกันเป็นแถว(ๆรัชดา) เลยครับ... คิก คิก

ยินดีด้วยครับกับค่าตับที่ลดลงเป็นปกติ สงสัยผมต้องใช้สูตรเดียวกับพี่ฐาซะหน่อยครับ รักษาโดยการไม่รักษา ถ้าพี่หมอรุตมาอ่านอาจงงเลยนะครับพี่... ไหว้ Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #792 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 05:44:17 PM »

สวัสดีครับพี่ฐา... ไหว้

ตอนนี้ผมคงอยู่ในช่วงทรมานตัวเองอยู่เหมือนกันครับ... อ๋อย

แต่ผมเคยคุยเล่นๆกับเพื่อนว่า "รู้ไหม การนอน 8 ชม. ต่อวันเท่ากับประสบการณ์ชีวิตหายไป 1 ใน 3 ... หมายความว่าถ้าคุณอายุ 60 เท่ากับคุณนอนไปแล้ว 20 ปี ใช้ชีวิตได้แค่ 40 ปีเองนะ...."

เพื่อนๆเห็นด้วยเลยนอนดึกกันเป็นแถว(ๆรัชดา) เลยครับ... คิก คิก

ยินดีด้วยครับกับค่าตับที่ลดลงเป็นปกติ สงสัยผมต้องใช้สูตรเดียวกับพี่ฐาซะหน่อยครับ รักษาโดยการไม่รักษา ถ้าพี่หมอรุตมาอ่านอาจงงเลยนะครับพี่... ไหว้ Grin Grin

ขอบใจมาก เลยตั้ว ..  ไหว้

การปล่อยวาง ทำใจให้เฉยชา กับเรื่องกวนใจทั้งหลาย  ปล่อยวาง คือไม่เก็บมันมาคิด มาใส่ใจ .. แบบช่างแม่ง ในแบบของ นุ่น  ที่เคยพูดถึงในกระทู้นี้
ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับคน ก็ใช้การอโหสิกรรม แผ่เมตตาให้ไป 

เลี่ยงอย่าไปกำหนดกฎเกณฑ์ กับตัวเอง กับคนรอบข้าง เพราะมันล้วนแต่จะไม่ได้ดั่งใจ จะนำความเครียดมาใส่ตนเอง จะเกิตติดกับดัก ตัวเอง
ปล่อย ๆ กันไปบ้าง

เลือกทำในสิ่งที่สบายใจ อยากจะทำอะไรที่ไม่กระทบ ไม่ไปละเมิดสิทธิ์คนอื่น  ก็ทำไป.  มีงาน ก็มีหน้าที่ต้องรีบผิดชอบ ทำให้เสร็จสิ้น แล้ว
จะได้มีเวลา หันมาทำในสิ่งที่เราทำแล้วสบายใจ ได้ต่ออีก.  Cheesy

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #793 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 07:37:45 PM »

เมื่อคลัทช์หมดบนเนินชัน ท่ามกลางร่องน้ำเซาะ     แบร่

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #794 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 07:40:16 PM »

สร้างบ้าน  ทำอาหาร  หลังจากเจอบทโหดมาทั้งวัน     Tongue

หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 68
  พิมพ์