๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 06:24:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 42 43 44 [45] 46 47 48 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303175 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #660 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 04:33:45 PM »

ดีแล้วครับน้าต้น  ........  ต้องรู้ตัวเราก่อนหาไม่เสียเงินเสียเวลาเสียความรู้สึกภายหลังเปล่าๆ

รถดัดแปลงมันเหมาะสำหรับอีกกลุ่มหนึงที่หลุดโลกแล้ว ผมก็ยังไม่ถึงขั้นนั้นเช่นกัน   Cheesy

เฮ้อ ว่าจะให้ครูต้นเป็นต้นแบบ อีซูสุวางคานซะหน่อย   ลุงปูมาเบรคซะแล้ว  คงต้องพยายามหาไอดอลต่อไปครับ

ถ้าคานแบบนี้... ผมพอจะทำได้ครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #661 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 06:05:28 PM »

ซูซูกิวิทาร่า
หรือแกรนด์วิทาร่า หล่ะ ครับ
เป็นไง มั่ง  ออก เลไปเรื่อย เหมือนลุงปูว่า
        คือ ดู ๆ แล้ว
ประเภท ปาฯเจอาร์หรือ
พวกวิทาร่า  ดูจะตรงกับที่แฟนชอบ ครับ

การท่องเที่ยว แบบ Off-Ro@d .. ความจริงแล้วมีระดับแตกต่างกันไป

๑. ที่พ้นจาก รถขับ ๒ ต้องขับ ๔ เท่านั้น สภาพทางขรุขระ ทางทุรกันดาร สูงต่ำ ไม่มีสภาพทางโคลน ไม่ลุยน้ำ อย่างการเที่ยวตามอุทยาน ..
4x4 เดิม ๆ  ที่ไม่ต้องมีการปรับเลี่ยน  อย่าง วิทาร่า ..  .G วากอน  ปิ๊กอัพ 4x4  ก็ไปได้ ครับ

๒.ทางที่ต้องข้ามน้ำ ต้องลุยโคลน ทางลื่นชัน  รถเดิม ตามข้อ ๑ ก็ไปได้ แต่ ลำบากฉิบ ..
ต้องรถตาม ข้อ ๑ ที่มีการปรับเปลี่ยน เพิ่มพลังเครื่องยนต์  ยกช่วงล่าง เพื่อให้รับกับยาง ขนาด ๓๑ - ๓๓ นิ้ว ดอกลุยโคลน ที่เรียกว่ายาง MUD

ผมเคย ไป กับ วิท่าร่า เห็นแล้วสงสาร ใช้เวลากว่าจะผ่านไปได้ ราว ๓๐ นาที แต่พวกผม ทีรั้งท้าย แค่ใช้รอบเครื่องที่เหมาะสมก็ผ่านไปได้ เพียง ครั้งเดียว

รถที่จะลุยผ่านน้ำ ลุยโคลน ทางสูงชัน จะต้องถูกแหนบที่วางบนคานแข็งดีดให้ ตัวถังสูง ขึ้นจากปรกติ ๔ นิ้ว +/- ยาง ๓๒ -๓๓  พวก LN106 ทำได้สบาย
แต่ พวกปีกนก หมดสิทธิ์  หรือพวก Jeep Cherokee ๑๙๐ แรงม้า หรือพวกรถแวน ข้างต้น เว้น แต่ Land Cruiser  ช่วงล่างถึงจะพยายามยก ให้สูง
แต่มันก็ขึ้นไปได้แค่ตัวถึง..  แต่ช่วงล่างที่ยังระโยงระยาง จะแขวนท้อง คือติดท้อง

ในทางบางช่วง LN106 จะใช้เวลา แค่ ๕ นาที แต่พวกนี้ อาจต้องใช้เวลามากกว่า ๒  เท่า จึงจะผ่านไปได้
ทางโคลน ชันยาว ๒-๓๐๐ เมตร อีซุสุ โรดิโอ ยาง ๓๓ เป๋ไป-เป๋มา เหนื่อยกว่าจะผ่านไปได้ แต่ พวกคานแข็ง ขับเนิบ ๆ ผ่านสบาย ๆ

สภาพรถ ที่มีอยู่ คือตัวกำหนด แหล่งท่องเที่ยวที่มีอยู่มากมาย ..  เลือกให้ถูกทาง แล้วจะมีความสุข มากกับการที่ใช้รถที่มีครับ.  Cheesy
ตอนนี้ ผมก็เหลือ แต่ Jeep Cherokee ๑๙๐ แรงม้า ใช้มาขึ้นปี ที่ ๑๗ ถือว่าคุ้มมากแล้ว แต่จะให้เปลี่ยนรถ คงไม่ไหว แล้ว  ยิ้มีเลศนัย

หมายถึง รถ 4x4 ที่ใช้อยู่ นะครับ ถ้าในชีวิตประจำวัน จะใช้สลับ กับ  MB e ๒๒๐  Wink 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:27:05 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #662 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 06:13:58 PM »

ตัวนี้ BJ74 เครื่องดีเซล จุดเด่นอยู่ที่กันชนหน้าและวินซ์เพลา ค่าตัวตั้งไว้ที่ 590,000   Embarrassed

ตัวนี้ สวยมาก วินส์ เพลา  หรือพวกไฮโดรลิค จะมีพลังมาก แต่จะทำงานเมื่อเครื่องยนต์ทำงาน ถ้าเครื่องดับ จะวินส์ ไม่ได้
และในทาง Off-Ro@d โอกาสที่รถพลิกคว่ำ หรือจมน้ำ โอกาสเกิดมากซะด้วย  จะหมดสิทธิ์ช่วยตนเอง  

แต่วินส์ไฟฟ้า ถึงเครื่องดับ ขณะพลิกคว่ำ หรือจมน้ำ  แบตฯจะมีไฟเต็มเสมอ ณ.ตอนนั้น จะสามารถวินส์ช่วยตัวเองขึ้นมาได้  Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #663 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 08:30:19 PM »

น่าว่าพี่โร๊ดสบายใจ ได้คุยเรื่องที่ไม่เครียด คิก คิก คิก คิก คิก คิก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #664 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:58:35 PM »

ใจผมมันไปทาง ค.แข็ง 106 ตั้งแต่วัยแตกพาน เห็นในหนังสือรถครั้งแรกก็โอ้โฮเฮะ...ยางหน้าแคบ ๆ ไต่ไปบนขอนไม้เล็ก ๆ  กิ๊วก๊าว  แต่ถ้าออกทริปแถวชายแแดนตะวันตกคงต้องมีคนเฝ้า   คิก คิก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #665 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:24:23 AM »

ขอบคุณ ครับ พี่ฐา ไหว้
สไลการท่องเที่ยวคงอยู่แค่ข้อ ๑ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #666 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:37:20 AM »

สไลการท่องเที่ยวคงอยู่แค่ข้อ ๑ ครับ

ใช่ครับ... รีสอร์ทอะไรจะทางเข้าลำบากขนาดนั้น... พาเด็กๆ นั่งรถไป... หมดอารมณ์ซะก่อน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...อะฟิ่วววววววว... ไหว้

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #667 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:15:44 AM »

ใช่ครับ... รีสอร์ทอะไรจะทางเข้าลำบากขนาดนั้น... พาเด็กๆ นั่งรถไป... หมดอารมณ์ซะก่อน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...อะฟิ่วววววววว... ไหว้
        ชิ๊.......หาย ยี๊
รู้ทัน  ใช้ ต้องปฏิบัติการแบบสายฟ้าแลป  เศร้า คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #668 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:24:48 PM »

พี่ Ro@d และพี่ๆ พาเที่ยว ไปกัน 45 หน้าแล้ว
ภาพนี้ หลายปี ผ่านมาแล้ว บนเส้นทาง เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ที่ย้อนรอยมิตรภาพ กับเพื่อน พี่ น้อง ที่รู้ใจ ที่เที่ยวด้วยกันกว่า 15 ปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:31:45 PM โดย Sniper69 - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #669 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:16:04 PM »

ผมว่าเคยอ่านผ่าน ๆ ตา หลายปีมาแล้ว มีเครื่องดีเซลอยู่บล็อคหนึ่ง ที่วางในคาริบเบี้ยนได้เหมาะเจาะ ไม่ต้องแปลงอะไรเลย ท่านผู้อาวุโสท่านใดพอจะทราบข้อมูลบ้างครับ  ไหว้

EG9
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #670 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:03:36 PM »

พี่ Ro@d และพี่ๆ พาเที่ยว ไปกัน 45 หน้าแล้ว
ภาพนี้ หลายปี ผ่านมาแล้ว บนเส้นทาง เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ที่ย้อนรอยมิตรภาพ กับเพื่อน พี่ น้อง ที่รู้ใจ ที่เที่ยวด้วยกันกว่า 15 ปี

เทห์มาก ๆ ครับพี่ ชอบ ๆ

Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #671 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:23:49 PM »

ทริปนี้ 11 วัน เที่ยวลืมบ้านไปเลย 3200 กิโลเมตร วิ่งเป็นวงกลม รอบภาคเหนือ

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #672 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:42:00 PM »

ทริปนี้ 11 วัน เที่ยวลืมบ้านไปเลย 3200 กิโลเมตร วิ่งเป็นวงกลม รอบภาคเหนือ

มีเวลา นำมาเล่าให้ฟังบ้าง นะครับ..  Cheesy

มี Trip ในประเทศช่วงต่อปี '๕๐  วนอยู่ทางเหนือ เคยนานสุด ๒๔ วัน (เป็นเดี่ยวคันเดียว แต่ไม่ตามลำพังซะ ๒๐ วัน) งดเที่ยว เพื่อซ่อม ๒ วัน

เมื่อถึงบ้าน เหลือเงิน ๒,๐๐๐.- กว่าบาท ถ้างานไม่มารอ.. อาจรากงอกนานกว่านี้ .. มีเวลา จะปั่นต้นฉบับ มาส่งเข้ากระทู้ ให้อ่านกันครับ.  คิก คิก

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #673 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:19:43 AM »

ผมว่าเคยอ่านผ่าน ๆ ตา หลายปีมาแล้ว มีเครื่องดีเซลอยู่บล็อคหนึ่ง ที่วางในคาริบเบี้ยนได้เหมาะเจาะ ไม่ต้องแปลงอะไรเลย ท่านผู้อาวุโสท่านใดพอจะทราบข้อมูลบ้างครับ  ไหว้
        ใครเขาจะตอบล่ะ แลบลิ้น แลบลิ้น

มีเวลา นำมาเล่าให้ฟังบ้าง นะครับ..  Cheesy

มี Trip ในประเทศช่วงต่อปี '๕๐  วนอยู่ทางเหนือ เคยนานสุด ๒๔ วัน (เป็นเดี่ยวคันเดียว แต่ไม่ตามลำพังซะ ๒๐ วัน) งดเที่ยว เพื่อซ่อม ๒ วัน

เมื่อถึงบ้าน เหลือเงิน ๒,๐๐๐.- กว่าบาท ถ้างานไม่มารอ.. อาจรากงอกนานกว่านี้ .. มีเวลา จะปั่นต้นฉบับ มาส่งเข้ากระทู้ ให้อ่านกันครับ.  คิก คิก

รอติดตามอ่าน ครับพี่ ไหว้

ครูต้น (Orchid) - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #674 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:31:44 PM »

ติดตามอีกคนครับพี่ ไหว้
หน้า: 1 ... 42 43 44 [45] 46 47 48 ... 68
  พิมพ์