๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 10:19:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303206 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #510 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 04:06:46 PM »

อ่านจบแล้ว สนุกดีครับ ผมก็อยากใช้ชีวิตแบบนี้บ้างครับ อยากติดสอยห้อยตามก๊วนพี่ๆไปด้วยครับ
ตามชอบ ตามเวลา ตามแต่โอกาส ตามกำลังครับ

หากทำได้ อย่าผลัดวันประกันพรุ่ง เพราะพรุ่งนี้ ก็เรื่องของพรุ่งนี้

ธรรมชาติก็โดนบุกรุกทำลายไปเรื่อย

สังขารเราก็ร่วงโรยไปทุกวัน ครับ.............

เมืองไทยยังสวยงาม รอต้อนรับนักท่องเที่ยวเสมอ จะที่ใหน เมื่อไหร่ เวลาใด เลือกกันได้ครับ..

วิวทิวทัศน์ สวยงาม

อาหารอร่อย

มิตรภาพมากมาย

สิ่งเหล่านี้มีให้เสพ ให้ค้นหาครับ

ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #511 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 08:33:33 PM »

อ่านจบแล้ว สนุกดีครับ ผมก็อยากใช้ชีวิตแบบนี้บ้างครับ อยากติดสอยห้อยตามก๊วนพี่ๆไปด้วยครับ
ตามชอบ ตามเวลา ตามแต่โอกาส ตามกำลังครับ

หากทำได้ อย่าผลัดวันประกันพรุ่ง เพราะพรุ่งนี้ ก็เรื่องของพรุ่งนี้

ธรรมชาติก็โดนบุกรุกทำลายไปเรื่อย

สังขารเราก็ร่วงโรยไปทุกวัน ครับ.............

เมืองไทยยังสวยงาม รอต้อนรับนักท่องเที่ยวเสมอ จะที่ใหน เมื่อไหร่ เวลาใด เลือกกันได้ครับ..

วิวทิวทัศน์ สวยงาม

อาหารอร่อย

มิตรภาพมากมาย

สิ่งเหล่านี้มีให้เสพ ให้ค้นหาครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #512 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 08:39:43 PM »

ผมตั้งใจจะเที่ยวตามสไตล์ที่ตัวเองชอบอีกสัก 3 ปี  .....  

หลังจากนั้นค่อยหา SUV มาใช้แล้วลดระดับลงเที่ยวแบบสบายๆไปเรื่อยๆจนกว่าจะขับเองไม่ไหว

แล้วค่อยมานั่งจิบของอุ่นๆบนแคร่ใต้ต้นไม้ใหญ่ รำลึกอดีตยิ้มและพึมพำ งึมงำไปคนเดียว จนกว่าจะลาจาก .........   Cheesy

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #513 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:01:46 PM »

ขออนุญาติอีกครั้งครับ

มิใช่โอ้อวด สู่รู้ แค่บอกล่าว

เท่าที่มีโอกาส ได้ไปเที่ยวมาบ้างเล็กน้อย

การไปแบบไม่วางแผน ตื่นเต้น สนุกที่สุดครับ คือไปหาเอาข้างหน้า ทั้งที่พัก อาหารการกิน อิๆๆ

ไปกะทัวร์ กร่อยสุดครับ(ในประเทศสำหรับผม)ต่างประเทศหากจะไปคงต้องพึ่งทัวร์ อิๆไปไม่ถูก

แต่การเที่ยวที่ดีต้องวางแผนครับ เช่น..

จะไปใหน?

ไปดูอะไร

ไปทำอะไร

เมือ่ไหร่

เวลาใด..

คร่าวๆประมาณนี้

เที่ยวป่า

เที่ยวทะเล

ภูเขา

น้ำตก

เพราะธรรมชาติ บางที่บางเวลา เขาก็ปิดกั้นตัวเองใว้เพื่อฟื้นฟู

เช่น มาทะเลบ้านลุงปู ก็ต้องรู้จักฤดูกาล หากมาผิดฤดู ก็อาจจะได้แต่นั่งมองคลื่นลม

ไปเหนือ หน้าหนาวก็อีกแบบ หน้าร้อนอีกแบบ หน้าฝนก็อีกแบบ

อิๆ เป็นตัวอย่างครับ ช่วยมาเติมต่อกัน ก็แล้วกันครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #514 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:39:58 PM »

ขออนุญาตอีกครั้งครับ

มิใช่โอ้อวด สู่รู้ แค่บอกกล่าว

เท่าที่มีโอกาส ได้ไปเที่ยวมาบ้างเล็กน้อย

การไปแบบไม่วางแผน ตื่นเต้น สนุกที่สุดครับ คือไปหาเอาข้างหน้า ทั้งที่พัก อาหารการกิน อิๆๆ

ไปกะทัวร์ กร่อยสุดครับ(ในประเทศสำหรับผม)ต่างประเทศหากจะไปคงต้องพึ่งทัวร์ อิๆไปไม่ถูก

แต่การเที่ยวที่ดีต้องวางแผนครับ เช่น..

จะไปใหน?

ไปดูอะไร

ไปทำอะไร

เมือ่ไหร่

เวลาใด..

คร่าวๆประมาณนี้

เที่ยวป่า

เที่ยวทะเล

ภูเขา

น้ำตก

เพราะธรรมชาติ บางที่บางเวลา เขาก็ปิดกั้นตัวเองใว้เพื่อฟื้นฟู

เช่น มาทะเลบ้านลุงปู ก็ต้องรู้จักฤดูกาล หากมาผิดฤดู ก็อาจจะได้แต่นั่งมองคลื่นลม

ไปเหนือ หน้าหนาวก็อีกแบบ หน้าร้อนอีกแบบ หน้าฝนก็อีกแบบ

อิๆ เป็นตัวอย่างครับ ช่วยมาเติมต่อกัน ก็แล้วกันครับ

แบบ เดียวกันเลยครับ.. กำหนดจุด ท่องเที่ยว เส้นทาง เตรียมตัวเองให้พร้อมในการเดินทาง ด้วยวิถีช่วยตนเองได้ ทั้งอาหารการกิน+ที่พัก   
การเดินทางไปในเส้นทางได้ยินแต่ชื่อ จากการบอกเล่า..

การได้ผจญภัย เกิดจากการเดินทางตะรอน ค่ำไหน หาทำเลปักเต็นท์นอนที่นั้น อย่างนี้ ละ ได้รสชาติ อย่างสุด ๆ  เลยละครับ.  Grin

ครูต้น (Orchid) - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #515 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:19:28 AM »

ผมกำลังหารถคันแรกเป็น Jeep ครับ ต้องการใช้เที่ยวไทยให้ทั่ว แบบพี่ Ro@d - รักในหลวง  ครับ

งบประมาณสี่แสน สามารถซื้อมาลุยได้เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องนำมาซ่อมอีก ผมชอบJeepครับ ไหว้
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #516 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:01:02 PM »

เรื่องรถ น่าว่าหากพี่โร๊ดว่าง ลุงปูว่าง น่าจะได้คำตอบที่ดีครับ

ผม...ไม่มีคำแนะนำ อิๆๆ

หากชอบจี๊ป ก็ต้องตามหาฝันละครับ ขอให้เจอเนื้อคู่เร็วๆ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #517 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:48:04 PM »

เรื่องรถ น่าว่าหากพี่โร๊ดว่าง ลุงปูว่าง น่าจะได้คำตอบที่ดีครับ

jeep ผม...ไม่คำแนะนำ อิๆๆ

หากชอบจี๊ป ก็ต้องตามหาฝันละครับ ขอให้เจอเนื้อคู่เร็วๆ
        ford escape เจ๋ง กว่า เนอะ... คิก คิก คิก คิก
ตัว ๒.๓ กับ ๓.๐ ตัวไหนน่าเล่นหว่า ครับพี่เข้ม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #518 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:18:10 PM »

jeep ผม...ไม่คำแนะนำ อิๆๆ

ford escape เจ๋ง กว่า เนอะ... คิก คิก คิก คิก
ตัว ๒.๓ กับ ๓.๐ ตัวไหนน่าเล่นหว่า ครับพี่เข้ม
คงรอให้พี่เข้มมาตอบครับพี่หมู ผมน้องเข้ม มิบังอาจตอบแทน หึๆๆ

รถเก่าหรือใหม่ละครับ หากใหม่ ฟอร์ดน่าจะเปลี่ยนบอดี้ หรือรุ่น หรืออะไรสักอย่าง

หากรุ่นเก่า ตัวสามลิตร จะบริโภคเยอะหน่อยรับใหวไม๊ ตัวเล็กก็กินน้อยกว่าหน่อย แต่พละกำลังก็น้อยตาม

ตอบยากครับ เพราะผมไม่เคยขับตัว2.3 หากแต่ ไม่บรรทุกมากไป 2.3ก็น่าจะพอใหวครับ...

แต่รถพวกนี้ ไม่ได้เป็นรถอ๊อฟโร๊ดแบบเชอโรกี น๊ะครับ

เท่าที่ใช้มา ก็พอใจในคุณภาพ กับราคา แต่อย่าถามว่าเปรียบเทียบนู่น นี่นั่น เพราะผมไม่เคยใช้รถอื่น เลยไม่มีข้อเปรียบเทียบครับ

อ้อ..หากจะใช้ฟอร์ดต้องทำใจให้ได้ด้วยว่า เพื่อนจะหาว่าบ้า น๊ะครับ หึๆๆ

สำหรับผม รถเดินทางชอบเครื่องที่มีพลังเยอะๆครับ แต่มันสวนทางกับการประหยัด ซึ่งต้องแลกกัน.....มันขับไม่เหนื่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 01:24:18 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #519 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 02:19:32 PM »

ผม...ไม่มีคำแนะนำ อิๆๆ

หากันต่อไปคงจะเจอเนื้อคู่ซักวัน ขอบคุณครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #520 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 02:52:14 PM »

รถ ปิ๊กอัพ 4x4.    ๒ ตอน หรือแบบมีแคป น่าจะเหมาะที่สุดในการท่องเที่ยว ตามใจอย่างอิสระ และ
เครื่องดีเซล ใช้บุกลุย สมบุกสมบัน ในบางเส้นทางได้ดีกว่า เครื่องเบนซิน

และยังสามารถใช้ในชีวตประจำ ด้วยค่าใช้จ่ายที่ไม่สูงนัก
เลือกรถสภาพที่ดี ไม่จำเป็นต้องใหม่ป้ายแดง จะประหยัดไปเกือบเท่าตัว ครับ

Jeep Cherokee 4 ลิตร เป็นแถวหน้าในเส้นทางนี้แล้วครับ สมรรถนะเครื่องยนต์สูง แต่ค่าบำรุงรักษา ขนาดมีอะไหล่มือ ๒ จากญี่ปุ่น ยังค่อนข้างสูง
และ ค่าเชื้อเพลิง ถึงจะเป็น LPG ก็หนัก ครับ จะออก Trip ที ต้องมีค่าเชื้อเพลิงมากพอสมควร.

รถ Off-Ro@d  4x4  ควรเป็นรถยนต์คันที่ ๒ แต่ยุคนี้ การใช้สอย อย่างประหยัด อย่างมีคุณภาพ เป็นสิ่งจำเป็น 
เลือกรถยนตฺ์ 4x4 ที่ใช้งานได้ ทั้งวันที่ทำงาน และวันที่พักผ่อน ได้ ละเยี่ยมเลย ละครับ.  Cheesy

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #521 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 03:20:43 PM »

รถ ปิ๊กอัพ 4x4.    ๒ ตอน หรือแบบมีแคป น่าจะเหมาะที่สุดในการท่องเที่ยว ตามใจอย่างอิสระ และ
เครื่องดีเซล ใช้บุกลุย สมบุกสมบัน ในบางเส้นทางได้ดีกว่า เครื่องเบนซิน

และยังสามารถใช้ในชีวตประจำ ด้วยค่าใช้จ่ายที่ไม่สูงนัก
เลือกรถสภาพที่ดี ไม่จำเป็นต้องใหม่ป้ายแดง จะประหยัดไปเกือบเท่าตัว ครับ

Jeep Cherokee 4 ลิตร เป็นแถวหน้าในเส้นทางนี้แล้วครับ สมรรถนะเครื่องยนต์สูง แต่ค่าบำรุงรักษา ขนาดมีอะไหล่มือ ๒ จากญี่ปุ่น ยังค่อนข้างสูง
และ ค่าเชื้อเพลิง ถึงจะเป็น LPG ก็หนัก ครับ จะออก Trip ที ต้องมีค่าเชื้อเพลิงมากพอสมควร.

รถ Off-Ro@d  4x4  ควรเป็นรถยนต์คันที่ ๒ แต่ยุคนี้ การใช้สอย อย่างประหยัด อย่างมีคุณภาพ เป็นสิ่งจำเป็น 
เลือกรถยนตฺ์ 4x4 ที่ใช้งานได้ ทั้งวันที่ทำงาน และวันที่พักผ่อน ได้ ละเยี่ยมเลย ละครับ.  Cheesy

ขอบคุณพี่Ro@d - รักในหลวงครับ รถ ปิ๊กอัพ 4x4.    ๒ ตอน หรือแบบมีแคป ควรใช้ยี่ห้อ และเครื่องยนต์ขนาดไหนดีครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #522 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 03:32:03 PM »

ขอบคุณพี่Ro@d - รักในหลวงครับ รถ ปิ๊กอัพ 4x4.    ๒ ตอน หรือแบบมีแคป ควรใช้ยี่ห้อ และเครื่องยนต์ขนาดไหนดีครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ยี่ห้อที่น่าสนใจ มี ๒ - ๓ ยี่ห้อ โตโยต้า วีโก้ กับ อีซูสุ พวกเครื่อง D4D อะไหล่ และเครื่องแรง แต่ผมไม่มีความรู้เท่าใด เอาเท่าที่เห็นบบนท้องถนนครับ 
ขนาดผมขับรถเก๋งยุโรป เครื่อง ๒,๒๐๐  บางที สลัดไม่ออก   คิก คิก

Jeep 4 ลิตร ตัวถังเหลี่ยม จะนิยมตั้งแต่ ปี ๙๗ - ๙๘  ราคาที่ติดตั้งแก๊สแล้ว ก่อนต่อรอง อาจตั้งอยู่ที่ ๓๕๐,๐๐๐.+/-  เครื่อง ๖ สูบ ๔,๐๐๐ cc ๑๙๐ แรงม้า
เป็นรุ่นประกอบในนี้ แล้วครับ  Cheesy[/color]

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #523 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 04:02:10 PM »

Jeep 4 ลิตร ตัวถังเหลี่ยม จะนิยมตั้งแต่ ปี ๙๗ - ๙๘  ราคาที่ติดตั้งแก๊สแล้ว ก่อนต่อรอง อาจตั้งอยู่ที่ ๓๕๐,๐๐๐.+/-  เครื่อง ๖ สูบ ๔,๐๐๐ cc ๑๙๐ แรงม้า เป็นรุ่นประกอบในนี้

ด้วยงบประมาณของผมที่มีจำกัด  Jeep รุ่นที่แนะนำซื้อมาแล้วสามารถใช้งานได้เลย หรือว่าต้องนำมาซ่อมเพิ่มเติมอีกครับ พี่  Ro@d - รักในหลวง  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #524 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 04:20:27 PM »

Jeep 4 ลิตร ตัวถังเหลี่ยม จะนิยมตั้งแต่ ปี ๙๗ - ๙๘  ราคาที่ติดตั้งแก๊สแล้ว ก่อนต่อรอง อาจตั้งอยู่ที่ ๓๕๐,๐๐๐.+/-  เครื่อง ๖ สูบ ๔,๐๐๐ cc ๑๙๐ แรงม้า เป็นรุ่นประกอบในนี้

ด้วยงบประมาณของผมที่มีจำกัด  Jeep รุ่นที่แนะนำซื้อมาแล้วสามารถใช้งานได้เลย หรือว่าต้องนำมาซ่อมเพิ่มเติมอีกครับ พี่  Ro@d - รักในหลวง  ไหว้

ราคานี้ ซื้อขายต้องใช้งานได้เลยครับ แต่ ก็ ต้องตรวจสภาพยาง เช็คเปลี่ยนของเหลว ทั้งหมด อันนี้เราต้องดูแลเอง

ปีที่แล้ว เห็นมีมาฝากขายในอู่ประจำ ๑ - ๒ ครับ หรือจะบบอกไว้ให้ช่วยหาก็ได้ ครับ  Grin

หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 68
  พิมพ์