๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 07, 2024, 03:39:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303036 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #480 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 01:50:13 PM »

เก่งครับครูต้น ปูนนั้นแล้ว ยังถีบรถถีบใหว หึๆๆ
        เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
        ลุงดุลย์มาทักผมว่าครูต้น...ได้ไง... หึ หึ::007:: ขำก๊าก ขำก๊าก
ขออภัยครับ.........แหมคนแก่ๆก็งี้แหละ ใช่ครูหมูนิ๊ครับ ยังฟิตปั๊งปึ๊ง

ขอให้มีความสุขในการปั่นครับ ผมปั่นไม่ใหวครับ อาศัยขับรถเที่ยวเอา เที่ยวล่าสุด ได้มา 4321 กิโลเมตรครับ

จากหาดใหญ่-หาดใหญ่ อิๆๆ

เช้ามืดวันที่25/12/54 ผ่านพัทลุง นครศรีฯ สุราษฎร์ ชุมพร ประจวบ นอนหัวหิน

เข้าเพชรบุรี สมุทรสาครหรือสงครามไม่รุ๊ไม่เคยจำได้ตรงนั้น ราชรี สุพรรณ ชัยนาท นอนตาคลี

ออกจากตาคลี ไปทางพิษโลก ไปน่าน นอนน่าน

ออกจากน่าน...ไปนอนบ่อเกลือ

ออกจากบ่อเกลือเฉียดพะเยาว์ ไปนอนเชียงรายสองคืน

ลงจากเชียงราย เข้าเชียงใหม่ นอนเชียงใหม่อยู่ สี่คืน

คิดถึงน้ำชุบแร๊ะ ไปทางโน้น กินควาย พริกหนุ่มพริกอ๋อง แคบหมู แกงแค แกงหน่อ ใส้อั่ว อีกเยอะแย๊ะ จำไม่ใหวแร๊ะ อีกมากมาย ก็เลยกลับ จากเชียงใหม่

มานอนอยู่สุพรรณ

ออกจากสุพรรณ มานอนนครศรี

เที่ยงวันที่7/1/55 ถึงบ้านหาดใหญ่

ผิดรูปแบบกระทู้ไปหน่อยครับ เพราะผม 1คัน 3คนอิๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2012, 02:07:08 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #481 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 03:11:52 PM »

ไหว้  สวัสดีครับพี่ Ro@d ผมขอมาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #482 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 03:23:56 PM »

ที่โป่งตะแบก กำลังจะลุยน้ำไปอุ้มหลานลงจากรถ รูปนี้นานแล้วน่าจะซักสิบสามหรือสิบห้าปีที่แล้ว ตอนนั้นยังไม่มีรถเป็นของตัวเองครับอาสัยแบกเป้เดินบ้างเกาะรถรุ่นพี่ไปบ้างตามแต่โอกาศจะอำนวยครับ หลังจากนั้นมาผมก้ใด้ครอบครองเจ้า LN-65 ครับ  เมื่อซักสี่หรือห้าปีที่แล้วผมก็เคยถามพี่ Ro@d เกี่ยวกับรถรุ่นนี้ถ้าพี่ยังจำผมใด้นะครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #483 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 03:25:53 PM »

เก่งครับครูต้น ปูนนั้นแล้ว ยังถีบรถถีบใหว หึๆๆ
        ลุงดุลย์มาทักผมว่าครูต้น...ได้ไง... หึ หึ::007:: ขำก๊าก ขำก๊าก
ขออภัยครับ.........แหมคนแก่ๆก็งี้แหละ ใช่ครูหมูนิ๊ครับ ยังฟิตปั๊งปึ๊ง

ขอให้มีความสุขในการปั่นครับ ผมปั่นไม่ใหวครับ อาศัยขับรถเที่ยวเอา เที่ยวล่าสุด ได้มา 4321 กิโลเมตรครับ

เช้ามืดวันที่25/12/54 ผ่านพัทลุง นครศรีฯ สุราษฎร์ ชุมพร ประจวบ นอนหัวหิน

เข้าเพชรบุรี สมุทรสาครหรือสงครามไม่รุ๊ไม่เคยจำได้ตรงนั้น ราชรี สุพรรณ ชัยนาท นอนตาคลี

ออกจากตาคลี ไปทางพิษโลก ไปน่าน นอนน่าน

ออกจากบ่อเกลือเฉียดพะเยาว์ ไปนอนเชียงรายสองคืน

ลงจากเชียงราย เข้าเชียงใหม่ นอนเชียงใหม่อยู่ สี่คืน

คิดถึงน้ำชุบแร๊ะ ไปทางโน้น กินควาย พริกหนุ่มพริกอ๋อง แคบหมู แกงแค แกงหน่อ ใส้อั่ว อีกเยอะแย๊ะ จำไม่ใหวแร๊ะ อีกมากมาย ก็เลยกลับ จากเชียงใหม่

เที่ยงวันที่7/1/55 ถึงบ้านหาดใหญ่

ผิดรูปแบบกระทู้ไปหน่อยครับ เพราะผม 1คัน 3คนอิๆๆ

ขอบคุณมาก ครับ คุณเข้ม ภาพ แนวนี้ เพียงไม่กี่ภาพ บลิ้วอารมณ์ ได้ติดเลยละ ครับ.  Cheesy   Cheesy   Wink  

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #484 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 03:32:03 PM »

ไหว้  สวัสดีครับพี่ Ro@d ผมขอมาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ

สวัสดีครับ คุณ KB20.. ด้วยความยินดี ครับ.   ไหว้

โป่งตะแบก ผมไม่ได้ เข้าไปนานมากแล้ว ครั้งสุดท้ายเเมื่อปี ๒๕๔๒  Grin

KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #485 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 03:59:56 PM »

ไหว้  สวัสดีครับพี่ Ro@d ผมขอมาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ

สวัสดีครับ คุณ KB20.. ด้วยความยินดี ครับ.   ไหว้

โป่งตะแบก ผมไม่ได้ เข้าไปนานมากแล้ว ครั้งสุดท้ายเเมื่อปี ๒๕๔๒  Grin

ครับพี่นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมใด้เข้าไปที่นั่นครับ น่าจะก่อนหรือหลังปี 2542 นิดหน่อยครับพี่ตอนนั้นผมยังไม่มีรถครับใด้อาสัยรถรุ่นพี่ที่ทำงานที่เขาชอบแนวๆนี้ไปกับเขา ก็เลยชอบตามพี่เค้าไปเรื่อย หลังจากนั้นอีกสองปีผมก็ใด้ LN-65 มาใช้งานครับ ยังอยู่จนถึงทุกวันนี้ สภาพตัวก็ค่อนข้างโทรมจากการใช้งานแบบนี้ แต่เครื่องเกียรช่วงล่างทุกอย่างยังดีอยู่ครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #486 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 04:04:10 PM »

สวัสดีครับน้า KB20  เห็นชื่อนึกว่าใช้ ISUZU   คิก คิก

KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #487 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 04:16:17 PM »

สวัสดีครับน้า KB20  เห็นชื่อนึกว่าใช้ ISUZU   คิก คิก
                สวัสดีครับลุง PU45  ไช่ครับผมใช้ kb20 ช่วงสั้นสี่ขออยู่ครับถูกส่งต่อมาจากรุ่นพ่อครับ จอดทิ้งใว้หลังบ้านตอนผมไปเรียนอยู่ที่อื่นซะสี่ปี เรียนจบกลับมาหางานทำใด้แถวๆบ้าน ก็เลยจับมาปลุกใหม่อีกรอบใช้งานมาจนถึงทุกวันนี้ครับ
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #488 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 04:35:32 PM »

ระหว่าง ที่ร่วมแชร์กระทู้ นี้ ท่านใดที่สนใจ อยา่กฆ่าเวลาด้วยการอ่าน  และอยากทราบว่า คนการเมืองอย่างผม ในยุคของผม
ได้บรรเลงชีวิตทางการเมืองอย่างไร  เมื่อล่วงมา กว่า ๓๕ ปี  มาวันนี้ นอกจาก เรื่องท่องเที่ยว อยู่กับธรรมชาติแล้ว  มีอะัไรที่จะบอกเล่า กันอีกไหม .. 

เพื่อนรุ่นพี่ผมจะเล่าแทนให้ครับ.. พี่เค้าได้บันทึก การต่อสู้ทางการเมือง.. เรื่องจริง ชื่อจริง ตัวตนมีจริง ถูกยิงหัวทะลุ และตายจริง
อาจเติมสีสันต์ ลงไปบ้าง ให้เป็นนิยายอ่านสนุกขึ้น

"ปฎิวัติบนสายรุ้ง"   การเคลื่อนไหว การต่อสู้ จริง ๆ ของตัวผมเอง ถูกนำมาเป็นตัวละครหนึ่ง และบันทึกลงในเรื่องนี้ด้วย เคยลงใน มติชนรา่ยสัปดาห์ กว่า ๑ ปี
"ประจวบ" หรือ"ถ่อง" ตัวละครหนึ่งในนั้น เป็นชื่อจริงและชื่อเล่น คือตัวผมเอง..  ท่านใดสนใจ ติดตามได้ที่นี่.. เขียนจบแล้ว แต่ลงไม่หมด กำลังรอพิมพ์เป็นเล่ม นะครับ  ไหว้

"ปฎิวัติบนสายรุ้ง" http://www.fo3p.net/index.php?option=com_content&task=category&sectionid=26&id=49&Itemid=92

เดี๋ยวจะไปหาตามอ่านนะครับชอบมากเลยเรื่องแบบนี้ตัวผมเองเกิดไม่ทันครับ เกิดหลังจากนั้นอีกสองปีครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #489 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 05:12:51 PM »

สวัสดีครับน้า KB20  เห็นชื่อนึกว่าใช้ ISUZU   คิก คิก
                สวัสดีครับลุง PU45  ไช่ครับผมใช้ kb20 ช่วงสั้นสี่ขออยู่ครับถูกส่งต่อมาจากรุ่นพ่อครับ จอดทิ้งใว้หลังบ้านตอนผมไปเรียนอยู่ที่อื่นซะสี่ปี เรียนจบกลับมาหางานทำใด้แถวๆบ้าน ก็เลยจับมาปลุกใหม่อีกรอบใช้งานมาจนถึงทุกวันนี้ครับ

เยี่ยมครับ  .......  รุ่นนี้หุ่นสวยไม่ล้าสมัย ยิ่ง ๔ ขอด้วย แหล่มเลย   เยี่ยม เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #490 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 05:41:11 PM »

โป่งตะแบก ผมเข้าไปครั้งแรกเมื่อ มิถุนายน ๔๑  ติด เพชรพระอุมา(พอม) ไปอ่านด้วย ๒ - ๓ เล่ม

จะมีจุดหนึ่ง เป็นร้องตัว V หัวทิ่มเกือบ ๙๐ องศา สูง ๔ เมตร จุดนี้ ขากลับต้องวิ้นส์ หรือใช้สายวิ้นส์เกาะแล้วใช้รถลากจะเร็วกว่า 
เมื่อลงไปแล้ว จะมีที่พอให้ขยับ แล้วส่งขึ้นทางชันอีกฝั่ง ราว ๗๐ องศา แต่เป็นทางแห้ง มีตะพักเป็นขั้นบันได ขึ้นได้สบาย

จุดตรงนี้ ขากลับ บันไดข้างอลูมิเนียม ด้านคนขับ..  LN 106 เอี่ยม ๆ ไม่เคยเจ็บตัวมาก่อน และหลังจากนั้น เจอหนักๆ ช้ำ ไปหมด  คิก คิก

ครั้งหลังสุด ณ. ตรงนี้ สภาพเปลี่ยนเป็นทางราบ ตื้น ๆ ไปซะแล้ว

การเข้า โป่งตะแบก เข้าได้ ๓ ทาง จากเส้น ๕ ห้วย ข้าม แม่น้ำแควน้อย เลาะไปตามแม่น้ำน้อย..   
เข้าทาง พุถ่อง เลาะไปตามภูเขาไปออก ห้วยใหญ่   และเข้าทางหอดูไฟ เหนือทองผาภูมิ ซึ่งเส้นทางนี้ จะใช้เป็นทางออกซะส่วนใหญ่

เมื่อถึงโป่งตะแบก ผมเคยมี Mossberg กึ่งออโต ลำ ๑๔.๕ นิ้ว กับ Colt .๓๘ super เป็นเพือน เดินเลาะไปตามห้วยเพียงลำพัง
รอยกีบ ของกวาง ตามหาดทราย เปรอะไปหมด  ตัดขึ้นพ้นตลิ่ง  เดินไปสักพัก ย้อนลงไป นอนหงายท้องแช่น้ำเล่น ในห้วย ให้เวลาผ่านจาก บ่าย ๑  ไปถึง บ่าย ๓ ..  เส้นนี้ ชาวบ้านบอกถ้า เดิน ต่อไปราว ๗ กม. จะพบน้ำตก และอีกฝั่ง คือพม่า

ยังชุมด้วยจงอาง กับหมี ชาวบ้านที่บอกนั้น กำลังไปตามเด็ก ที่หายไป เมื่อ ๓- ๔ วันก่อน  นะครับ. ยิ้มีเลศนัย   

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #491 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 06:05:31 PM »

ขอบคุณมาก ครับ คุณเข้ม ภาพ แนวนี้ เพียงไม่กี่ภาพ บลิ้วอารมณ์ ได้ติดเลยละ ครับ.  Cheesy   Cheesy   Wink 

ขอบคุณครับพี่ รถผมไปได้แต่ในทาง ละครับ นอกทางไม่ใหว และทั้งเนวิเกเตอร์และผู้โดยสาร ก็ไม่สู้ขนาดนั้น ใจเองก็อยากลุยอยู่ แต่ไม่รู้ว่าสังขารจะ อำนวยอยู่อีกหรือเปล่า อิๆๆ

แต่ก็คาดว่า ในเส้นทางที่ไม่ทุรกันดารเกินไป รถธรรมดาที่ไม่แต่งพิเศษพอไปได้ ก็อยากไปอยู่ เพราะผมชอบขับรถท่องเที่ยว

ในความฝันคือ อยากขับไปเที่ยว ในจีน(ตอนใต้) และลาว...หรือพม่า หากมีโอกาส..........มันพอเป็นไปได้

ความจริงก็อยากไปทั่วโลก แต่มันคงเป็นไปได้ยาก หรือก็ไม่ได้เลย อิๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #492 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 06:22:57 PM »

ลุงเข้มพาเอสคาปี้ไปวางคานสิ  ....  จะได้ไปไกลขึ้น   Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #493 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 07:06:46 PM »

สวัสดีครับ คุณ KB20.. ด้วยความยินดี ครับ.   ไหว้

โป่งตะแบก ผมไม่ได้ เข้าไปนานมากแล้ว ครั้งสุดท้ายเเมื่อปี ๒๕๔๒  Grin

ครับพี่นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมใด้เข้าไปที่นั่นครับ น่าจะก่อนหรือหลังปี 2542 นิดหน่อยครับพี่ตอนนั้นผมยังไม่มีรถครับใด้อาสัยรถรุ่นพี่ที่ทำงานที่เขาชอบแนวๆนี้ไปกับเขา ก็เลยชอบตามพี่เค้าไปเรื่อย หลังจากนั้นอีกสองปีผมก็ใด้ LN-65 มาใช้งานครับ ยังอยู่จนถึงทุกวันนี้ สภาพตัวก็ค่อนข้างโทรมจากการใช้งานแบบนี้ แต่เครื่องเกียรช่วงล่างทุกอย่างยังดีอยู่ครับ

จำได้ ครับ..  Cheesy

LN 65 เป็น Hero เครื่องเบนซิน  2,000 จำเอานะครับ คลาดเคลื่อนขออภัยด้วย
ครั้งเมื่อ LN 106 ไม่นำเข้า หลายคนก็ตามหา ตัวนี้กัน เพราะราคาไม่แรง มีเยอะเพราะนิยมแต่เครื่องดีเซล 

ฐานล้อ และจานเบรคใหญ่เหมือน LN 106   เพื่อนผม บางคน เปลี่ยนแต่เฟืองท้าย  7 x 37 เท่านั้น  ขับสบาย เรื่อย ๆ 
แต่ถ้าแต่งจะสวยมาก เหมือนในออสเตรเลีย ที่มีหลังคาไฟเบอร์ นะครับ  Cheesy

KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #494 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:19:48 AM »

สวัสดีตอนสายๆครับพี่ Ro@d และสมาชิกคนชอบเดินทางกับชีวิตอิสระ  

ขอบคุณครับพี่ Ro@d ที่ยังจำผมใด้  ผมห่างหายจากเวปนี้ไปสี่หรือห้าปีเพราะเร่งเรื่องงานครับ กลับเข้ามาใหม่เมื่อปลายปีที่แล้วนี่เอง ไล่ตามอ่านของเก่าของพี่ๆหลายๆท่านยังไม่หมดเลยครับ     เมื่อก่อนเดินทางคนเดียวหรือไม่ก็ไปกับเพือนบ้างรุ่นพี่ที่ทำงานบ้าง  แต่ตอนนี้เพิ่มสมาชิกขึ้นมาอีกหนึ่งแล้วครับ และปลายปีนี้หรือไม่ก็กลางปีหน้าก็จะเพิ่มสมาชิกตัวน้อยๆในบ้านอีกซักคน เสร็จแล้วคงต้องเดินทางกันหลายคนครับ
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34 35 36 ... 68
  พิมพ์