๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 06:57:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303176 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #345 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:39:15 PM »

ขอบคุณมากครับ ป้า บรา..  Grin

ธีระยุทธ บุญมี  ปรกติ จะออกมาวิพากษ์รัฐบาล ปี ละ ๑ ครั้ง ช่วงเดือน กุมภาพันธ์  แต่หายมา ๒ ปี แล้ว..
นั่นอาจเพราะว่า .. จะออกหรือไม่ หาได้ มีความแตกต่าง

รายนี้ จิตวิญาณ มั่นคงไม่เคยเปลี่ยน.. เพียงแต่ เราจะ มองออก และตามทัน หรือไม่
"สายลมอาจเปลี่ยนทิศ  แต่ จิตสำนึกไม่เคยเปลี่ยนแปลง" ..  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 11:38:55 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

TAE-tae
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน -6

« ตอบ #346 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:01:52 PM »

ว.แดง ที่มีความถี่ตายตัวและกำหนดช่อง ไว้แล้ว..  ว.ดำ ที่ปลดล็อกความถี่ จะสแกนความถี่ลงไปหา ได้ ไหมครับ

และความถี่ ว.แดง ประมาณเท่าไร ครับ.  Grin

เดี๋ยวนี้มีเครื่อง Dual Band แบบถูกกฎหมายแล้วครับพี่ Ro@d ในเครื่องเดียวใช้ได้ทั้งย่านดำย่านแดง Grin

http://www.msmarshal.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=12935&pid=52392

ในเวบเค้าจะไม่ได้บอกไว้โต้งๆ แต่ไปเลี่ยงบอกว่าเป็นตระกูลของเครื่องที่ใช้ได้ แต่จริงๆแล้วรุ่นนี้แหละครับที่ใช้ได้ตั้งแต่ 136-174 / 245-246 MHz ครับ Grin
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #347 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 07:14:58 AM »

สันติสุข  หาดใหญ่มีขาย  เพียบ ครับ 

แต่ผมก็ยังนอนกอดใบประกาสฯ  สอบได้ปี  2536  ยังไม่เคยขอ  นามเรียกขาน

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #348 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:48:37 AM »

ว.แดง ที่มีความถี่ตายตัวและกำหนดช่อง ไว้แล้ว..  ว.ดำ ที่ปลดล็อกความถี่ จะสแกนความถี่ลงไปหา ได้ ไหมครับ

และความถี่ ว.แดง ประมาณเท่าไร ครับ.  Grin

เดี๋ยวนี้มีเครื่อง Dual Band แบบถูกกฎหมายแล้วครับพี่ Ro@d ในเครื่องเดียวใช้ได้ทั้งย่านดำย่านแดง Grin

http://www.msmarshal.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=12935&pid=52392

ในเวบเค้าจะไม่ได้บอกไว้โต้งๆ แต่ไปเลี่ยงบอกว่าเป็นตระกูลของเครื่องที่ใช้ได้ แต่จริงๆแล้วรุ่นนี้แหละครับที่ใช้ได้ตั้งแต่ 136-174 / 245-246 MHz ครับ Grin

ขอบคุณมาก + ๑ ให้ ครับ   Cheesy

เดี๋ยวนี้ ราคาเครื่องถูกลงมาก และคุณภาพสูง ๆ ทั้งนั้น  ตะก่อน ที่เล่น วถ. เครื่องกำลังพัฒนา และแข่งขัน ๓ - ๔ ยี่ห้อ
Icom, Yaesu, Standard, Kenwood. ขนาด เครื่องเถื่อน ๑๐,๐๐๐.+/-  เข้าไปแล้ว  ตะก่อน คนเล่น ว.  ต้องผ่าน วถ. ทุกคน

ในภาคเหนือตอนล่าง จะเช็ค ระดับสัญญาณ จาก พล. ๐๓ ทุกคืน  ไหว้

ผมเคยมี เครื่องที่เล็กที่สุดในตอนนั้น จำชื่อรุ่นไม่ได้ ใช้อยู่ ๒ เดือนไปเปลี่ยน ได้เป็น  Icom 3 G
พอทาง สายลม เปิดให้ใช้อย่างถูกกฎหมาย ผมระบายออกหมด ..  อย่าง 3 G ยังได้ ๑๐,๐๐๐.-   Grin

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #349 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 11:08:19 AM »

ขอบคุณมาก + ๑ ให้ ครับ   Cheesy

เดี๋ยวนี้ ราคาเครื่องถูกลงมาก และคุณภาพสูง ๆ ทั้งนั้น  ตะก่อน ที่เล่น วถ. เครื่องกำลังพัฒนา และแข่งขัน ๓ - ๔ ยี่ห้อ
Icom, Yaesu, Standard, Kenwood. ขนาด เครื่องเถื่อน ๑๐,๐๐๐.+/-  เข้าไปแล้ว  ตะก่อน คนเล่น ว.  ต้องผ่าน วถ. ทุกคน

ในภาคเหนือตอนล่าง จะเช็ค ระดับสัญญาณ จาก พล. ๐๓ ทุกคืน  ไหว้

ผมเคยมี เครื่องที่เล็กที่สุดในตอนนั้น จำชื่อรุ่นไม่ได้ ใช้อยู่ ๒ เดือนไปเปลี่ยน ได้เป็น  Icom 3 G
พอทาง สายลม เปิดให้ใช้อย่างถูกกฎหมาย ผมระบายออกหมด ..  อย่าง 3 G ยังได้ ๑๐,๐๐๐.-   Grin

วถ. ย่อมาจาก "วิทยุท้องถิ่น"  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #350 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 12:33:08 PM »

รถ ๕๐   คน ๕๐   เป็นคำเปรียบเปรย  ว่ารถ และเจ้าของรถที่เป็นคนขับ ต้องพร้อม  แบบออมเสีียง  ไม่อยากพูดว่า ต้องเต็ม ๑๐๐ .  คิก คิก

กลางปี ๒๕๓๘ สมัยที่ผมสนใจ คิดท่องเที่ยว แบบ Off-Ro@d ด้วยรถยนต์ ขับเคลื่อนสี่ล้อ
รถยนต์ประเภทนี้ เพิ่งจะเริ่มมีคนสนใจ และทะยอยออกสู่ตลาด ก่อนหน้าผมสัก  ๒ - ๓  ปี +/- 

รถที่ได้มานั้น เดิม ๆ ไม่่มีทางจะเข้าไปลุย ได้เลย ต้องปรับแต่ง อีก บาน ทั้งช่วงล่าง-ยาง และเครื่องยนต์ และสมัยนั้น
อุปกรณ์ เกือบทั้งหมด ต้องนำเข้า จาก เมกา หรือออสเตรเลีย และอะไหล่ ของเชียงกง ที่มาจาก ญี่ปุ่น
และต้องได้ ช่าง มีฝีมือ จัดการให้  ราคาของรถ จึงเป็นอย่างที่ท่านคิดได้ คือแพง หูฉี่ .. 

สมัยโน้น คือสมัยผมเล่นฯ  คนเล่น Off-Ro@d ค่าโสหุ้ย สูงกว่าคนเล่นปืน เล่นกอล์ฟ  มากนัก พื้น ๆ 
แค่พาหนะที่จะไปสานฝัน ผจญภัยฯ   อย่างน้อย  ๑ ล้าน up
มีบางท่าน ด้วยใจรักแต่ปัจจัยไม่พร้อม ก็ใช้ทางลัด   ติืดรถเพื่อนเที่ยว ไปไหนไปด้วย ช่วยให้กำลังใจ และออกแรง..
ลงไปลากวินส์ บอกไลน์ ให้ แล้วกัน   คิก คิก   

kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #351 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:38:36 PM »

เป็นเด็กท้าย รถ ได้มะครับ ทุนน้อยเหมือนกัน
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #352 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 08:45:56 PM »

ผมขอเกาะล้อรถด้วยคน     Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #353 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 07:27:58 AM »

มาตามอ่านครับ  ........   สนุกทุกตอนเลยลุงโร้ด    เยี่ยม

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #354 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 07:52:01 AM »

สนุกมากครับ...เหมือนนั่งคุยรอบกองไฟมี whisky เป็นตัวเพิ่มบรรยากาศ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #355 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:07:34 AM »

สนุกมากครับ...เหมือนนั่งคุยรอบกองไฟมี whisky เป็นตัวเพิ่มบรรยากาศ
                      ยังไม่เข้านอนอีกเหรอ  .......  ช่วงนี้อากาศหนาวแค่ไหนครับ

nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #356 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 09:29:28 AM »

ยังไม่เข้านอนอีกเหรอ  .......  ช่วงนี้อากาศหนาวแค่ไหนครับ

ตอนตอบประมานสามทุ่มร้านยังไม่ปิดๆสี่ทุ่มครับ ตอนนี้เริ่มเย็นๆแล้วครับบางวัน10-15องสาครับ  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #357 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 05:35:17 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่ร่วมแจมกระทู้ .. อย่าปล่อยให้ผม นิ้วหงิก อยู่คนเดียวนะครับ  มาเฉลี่ย กันบ้าง.  คิก คิก

การไปเที่ยว ครั้ง ทะลุเข้า เขตกระเหรี่ยง พวกเราสบักสะบอม กันมาก ..  ผมเอา โรดิโอเข้าศูนย์ ที่คลองตัน หมดไป ๗,๙๐๐.-
ยังไม่รวมอะไหล่ อุปกรณ์อย่างอื่นเสียหายอีก  เบ็ดเสร็จ ราว ๒๐,๐๐๐.- กับการเปิด Tirp แล้วก็ขายทิ้ง   หัวเราะร่าน้ำตาริน     Grin

เรามีการคุยกันเงียบ ๆ เรื่องการตั้งกลุ่ม สำหรับ คนคอเดียวกัน ตอนนั้น มี เฮียเส็ง,อาจารย์ต่อ, นั้ม(น้องเอ๊ยเส็ง), วิรัช, ปรุง,
ออด(ไม่มีรถแต่เป็นผู้หาเส้นทางเทีี่่ยว แล้วติดรถไปด้วย) และเพื่อนอีก ๒ - ๓ คน และตัวผม 

ชื่อกลุ่มยังไม่ทราบจะใช้ชื่ออะไรดี  แต่ผมเสนอไว้ควรมีคำว่า Wild (ป่า,ความเถื่อน ดิบ ๆ) อยู่ในชื่อ ด้วย
จนเมื่อ ๑๙ ตุลาคม ๒๕๓๙ หลังจากผ่านการเที่ยวหนัก มา ๒ - ๓  ครั้งก่อนหน้า ผมออกปากชวนไปเที่ยว แบบสบาย ๆ ที่เขาใหญ่
และตามหาชื่อ พยางค์ ที่ ๒  จะได้มีชื่อกลุ่ม ซะที

ระหว่างที่เรา ๓ คน ปีนขึ้นไป นอนเล่นสูบุหรี่ บนฐานตั้งแท็งค์น้ำ ที่ยังสร้างไม่เสร็จ ตรง จุดกางเต็ท์ผากล้วยไม้ ฝั่งตะวันออก เพื่อนคนหนึ่ง
ควัก Mild Seven ออกมาจุดสูบ พ่นควัน. เราจึงได้ืชื่อ  "Wild Mild"  พี่อ๊อดที่ทำอู่ 4x4 ลาดพร้าว ๒๑  เรียก เป็นไทยว่า " ไหวไหม"
ถ้าสลับคำจะกลายเป็น  "ไม่ไหว"  ดีที่เราวางคำได้ดีโดยบังเอิญ.. ไม่งั้นเสร็จเลย กลุ่มพวกผม    คิก คิก   คิก คิก

และชื่อ Wild Mild  ยังไปพ้องกับชื่อแก่ง ที่อันตรายที่สุด ในการล่องแก่ง ที่แคนนาดา .ด้วยอีก   Grin

ภาพนี้ ติดสติ๊กเกอร์ ของ Camel สปอนเซอร์ ของ Land Rover  ไปพรางก่อน     ว่าเราก็อึดเหมือนอูฐ
LN106 คันนี้ เพิ่งทำเสร็จ ได้ออก Trip ครั้งแรก  "๕ ห้วย - แดนสุวรรณภูมิ" ในวันรุ่งขึ้น ๒๖ กรกฎาคม ๒๕๓๙ . Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #358 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 05:44:08 PM »

"Wild Mild" 4x4 Adventure   ภาพตามครับ..  ถ่ายที่ ภู ลมโล ร่องกล้า   Grin

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #359 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 05:47:30 PM »

น้ำท่วมรอบนี้นึกถึงกระทู้นี้เลยครับพี่  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 68
  พิมพ์