๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 08, 2024, 01:44:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 68
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซึ่งวิถี " ๑ คัน ๑ กระบอก กับ ๑ ชีวิตที่อิสระ "  (อ่าน 303065 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #330 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:45:20 PM »

สวัสดีครับพี่โรด  ไหว้

ตามอ่านมาตลอดครับ    ไม่ทราบว่าพี่เคยขึ้นหมู่บ้านชาวเขาป่าคา  กำแพงเพขรหรือยัง 

สวัสดี ครับ คุณโส..  ไหว้ สำหรับกำแพงเพชร ยังไม่เคยผ่านเข้าไปเที่ยว..  เพิ่งจะเคยได้ยินชื่อครับ   Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #331 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:17:55 PM »

ขอนอกเรื่อง นิดนึง  แต่ก็เกี่ยวพันกับ ตัวผมโดยตรง..

พรุ่งนี้ ครบรอบ ๓๕ ปี ของเหตุการณ์ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙ ผมเป็น "คนเดืิอนตุลา" ที่อยู่ในเหตุการณ์  เป็นช่้่วงวัยรุ่น  เรียนอยู่รัฐศาสตร์ รามฯ ปี ๒
ขออนุญาต ไม่แสดงความเห็นทางการเมืองในกระทู้นี้ นะครับ..  ท่านใด สนใจ เข้าไปเยี่ยมชมเหตุการณ์ ได้ใน.... http://www.2519.net/  

พรุ่งนี้ จะไปร่วมงาน..อีกครั้ง   ตอนที่มีการเปิดกำแพงประวัติศาตร์ หน้าหอประชุมใหญ่  ในปี ๒๕๔๕
ผมเป็นตัวแทนการ์ดในเหตุการณ์  ขึ้นกล่าว รำลึกถึงเหตุการณ์ และเป็นตัวแทนในการรับมอบโล่ห์ จาก
ญาติ,พี่-น้องผองเพื่อน ของผู้ร่วมเหตุการณ์ในวันนั้น  ที่ได้รำลึกถึงพวกผม ที่ปกป้องผู้ที่อยู่ในธรรมศาสตร์ เมื่อ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙  และถูกยิงตาย ตรงนั้น ๘ คน

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #332 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:25:40 PM »

ตอนนั้นอายุสิบกว่ายังจำเหตุการณ์ได้ครับพี่ เศร้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #333 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:35:12 PM »

ตอนนั้นอายุสิบกว่ายังจำเหตุการณ์ได้ครับพี่ เศร้า

ส่วนผมอายุได้ไม่กี่เดือนครับ... ไหว้

wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #334 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 03:00:21 PM »

ผมยังไม่เกิดครับ และขอไว้อาลัยให้แก่วีรชนผู้กล้า ณ ครั้งนั้นทุกท่านครับ ผู้ต่อสู้เพื่อความถูกต้องและประชาธิปไตย ไหว้ เยี่ยม

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #335 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 03:49:52 PM »

ครับ เช่นกันครับ ให้แผ่นดินกลบหน้า ผมก็ไม่มีวันลืม  เศร้า

เพียงแต่ตอนหลังภาระงานที่ต้องทำตามตารางเวลา ทำให้ไม่สามารถไปร่วมงานได้

แต่อย่างน้อย 7 ส.ค. 2549 ก็ได้ไปร่วมกิจกรรมที่น่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 04:22:03 PM โดย birdwhistle...รักในหลวง » บันทึกการเข้า

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #336 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:42:14 PM »

สาธุ
ถ้าโกหก  ขอให้หย่อนสมรรถภาพ แบร่
        รายงานเหตุการครับ
ฝนจะตกแดดจะออก  ก็ต้องควบคุม
ให้มันเป็นไปตามแผน  เมื่อเย็นปั่นลุยฝน
จนถึงเกือบ ๒ ทุ่ม  จึงเข้าที่พัก  แถว นวนคร
พรุ่งนี้  เดินทางต่อครับ ทริปนี้ยิ่งใหญ่นัก ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #337 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:45:40 PM »

ส่วนผมอายุได้ไม่กี่เดือนครับ... ไหว้

ผมได้ 1 ขวบ กว่าๆ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #338 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:47:26 PM »

ขอนอกเรื่อง นิดนึง  แต่ก็เกี่ยวพันกับ ตัวผมโดยตรง..

พรุ่งนี้ ครบรอบ ๓๕ ปี ของเหตุการณ์ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙ ผมเป็น "คนเดืิอนตุลา" ที่อยู่ในเหตุการณ์  เป็นช่้่วงวัยรุ่น  เรียนอยู่รัฐศาสตร์ รามฯ ปี ๒
ขออนุญาต ไม่แสดงความเห็นทางการเมืองในกระทู้นี้ นะครับ..  ท่านใด สนใจ เข้าไปเยี่ยมชมเหตุการณ์ ได้ใน.... http://www.2519.net/ 

พรุ่งนี้ จะไปร่วมงาน..อีกครั้ง   ตอนที่มีการเปิดกำแพงประวัติศาตร์ หน้าหอประชุมใหญ่  ในปี ๒๕๔๕
ผมเป็นตัวแทนการ์ดในเหตุการณ์  ขึ้นกล่าว รำลึกถึงเหตุการณ์ และเป็นตัวแทนในการรับมอบโล่ห์ จาก
ญาติ,พี่-น้องผองเพื่อน ของผู้ร่วมเหตุการณ์ในวันนั้น  ที่ได้รำลึกถึงพวกผม ที่ปกป้องผู้ที่อยู่ในธรรมศาสตร์ เมื่อ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙  และถูกยิงตาย ตรงนั้น ๘ คน

ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #339 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:55:24 PM »

ขอนอกเรื่อง นิดนึง  แต่ก็เกี่ยวพันกับ ตัวผมโดยตรง..

พรุ่งนี้ ครบรอบ ๓๕ ปี ของเหตุการณ์ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙ ผมเป็น "คนเดืิอนตุลา" ที่อยู่ในเหตุการณ์  เป็นช่้่วงวัยรุ่น  เรียนอยู่รัฐศาสตร์ รามฯ ปี ๒
ขออนุญาต ไม่แสดงความเห็นทางการเมืองในกระทู้นี้ นะครับ..  ท่านใด สนใจ เข้าไปเยี่ยมชมเหตุการณ์ ได้ใน.... http://www.2519.net/ 

พรุ่งนี้ จะไปร่วมงาน..อีกครั้ง   ตอนที่มีการเปิดกำแพงประวัติศาตร์ หน้าหอประชุมใหญ่  ในปี ๒๕๔๕
ผมเป็นตัวแทนการ์ดในเหตุการณ์  ขึ้นกล่าว รำลึกถึงเหตุการณ์ และเป็นตัวแทนในการรับมอบโล่ห์ จาก
ญาติ,พี่-น้องผองเพื่อน ของผู้ร่วมเหตุการณ์ในวันนั้น  ที่ได้รำลึกถึงพวกผม ที่ปกป้องผู้ที่อยู่ในธรรมศาสตร์ เมื่อ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙  และถูกยิงตาย ตรงนั้น ๘ คน

ไหว้

พี่ธำรง เป็นรุ่นพี่ที่ทำกิจกรรม ใน มธ.  โชคดี ที่จบ จาก มธ.ไปแล้ว    ไหว้  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #340 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:59:20 PM »

สาธุ
ถ้าโกหก  ขอให้หย่อนสมรรถภาพ แบร่
        รายงานเหตุการครับ
ฝนจะตกแดดจะออก  ก็ต้องควบคุม
ให้มันเป็นไปตามแผน  เมื่อเย็นปั่นลุยฝน
จนถึงเกือบ ๒ ทุ่ม  จึงเข้าที่พัก  แถว นวนคร
พรุ่งนี้  เดินทางต่อครับ ทริปนี้ยิ่งใหญ่นัก ครับ

เอาใจช่วยเต็มที่ นะครับ คุณหมู.    Cheesy     เยี่ยม   

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #341 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 10:03:06 PM »

+1 พี่โร๊ดครับ.. ไหว้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #342 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 10:04:49 PM »

วันนั้นภาพเหตุการณ์ที่มธ.และสนามหลวงมีการถ่ายทอดสดออกทีวี ผมติดอยู่ที่ไซท์งาน .... ยังจำความรู้สึกคลั่งแค้นนั้นได้  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #343 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:12:48 PM »

วันนี้ พอเสร็จธุระแล้ว ผมผ่านเข้าไปที่ ธรรมศาสตร์ ราว ๕ โมงเช้า มีเวลา เดิน เช็คระยะ ทาง เมื่อ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙
ผมวิ่งช่วงแรก ๒๐ เมตร ถีบรั้วเหล็กที่ขวางทาง แล้วหักมุมซ้าย ต่อไปอีก ๑๕ เมตรจนถึงตัวหอประชุมฯ  และมุมตึกหอประชุมใหญ่บังแนวกระสุนไว้ให้

ในวันที่ ๖ ตุลา ๑๙  เมื่อผมนั่งลงที่มุมตึก หันกลับไป พบตู่ นอนหงาย เลือดทะลักออกจากปาก จากคำของเพื่อนรุ่นพี่  (คนที่เขียน"ปฎิวัติบนสายรุ้ง" )
อยู่ตรงหัวสนามจุดที่ผมตั้งใจจะไปหาแต่แรก.. มองเห็นเหตุการณ์ตลอด..  

ตู่ ลุกขึ้นวิ่งตามผม แต่ช้าไปเสี้ยววินาที (เพราะอยู่ใต้กองร่างเพื่อน ยังไม่ถูกกระสุนปืน)  เท่ากับมาเป็นเป้ากระสุนแทนผม  
นัดที่ ๑ ที่สบักขวา นัดที่ ๒ ขาขวา และนัดสุดท้าย ที่หัว.. ทุกร่า่ง ตรงนั้นน่าจะมาจาก .๓๐ คาร์ไบน์   ๒ กระบอก  หัวเราะร่าน้ำตาริน
..................  

วันนี้ ได้หนังสือมาอ่าน ๘ เล่ม บางเล่มเป็นหนังสือเเก่า สมัยยังเป็นวัยรุ่น..  ๒ เล่มปกราคา ๔๐ บาท ซื้อได้ในราคา ๔๕๐ บาท  Grin

ที่ถูกใจ เป็น จดหมายเหตุรายวัน การเดินทางไปสู่ประเทศสยาม ในปี ค.ศ.๑๖๘๕ และ ๑๖๘๖ เขียนโดย บาทหลวง เดอ ชัวซีย์
สมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช แปลมาจากต้นฉบับภาษาฝรั่งเศส ..  

บันทึกวันต่อวัน  .ในยุค ของ ไบเบิล ๑ เล่ม กับ ๑ วิถีชีวิต พเนจร ที่ต้องผจญภัย กับภยันตรายต่าง ๆ ระหว่างเดินทาง
ความแปรปรวนของภูมิอากาศ ผู้คน พลเมือง โรคภัยไข้เจ็บ ความตาย ตลอดจนขนบธรรมเนียมวัฒนธรรมบางอย่างบางประการ
ชั้นเชิงต่าง ๆ ทางการฑูต การเมือง การปกครอง ของสยาม ในยุค ๓๒๖ ปีมาแล้ว   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2011, 12:02:38 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #344 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:28:17 PM »

วันนี้ พอเสร็จธุระแล้ว ผมผ่านเข้าไปที่ ธรรมศาสตร์ ราว ๕ โมงเช้า มีเวลา เดิน เช็คระยะ ทาง เมื่อ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙
ผมวิ่งช่วงแรก ๒๐ เมตร ถีบรั้วเหล็กที่ขวางทาง แล้วหักมุมซ้าย ต่อไปอีก ๑๕ เมตรจนถึงตัวหอประชุมฯ  และมุมตึกหอประชุมใหญ่บังแนวกระสุนไว้ให้

ได้หนังสือมาอ่าน ๘ เล่ม บางเล่มเป็นหนังสือเเก่า สมัยยังเป็นวัยรุ่น..  ๒ เล่มปกราคา ๔๐ บาท ซื้อได้ในราคา ๔๕๐ บาท  Grin

ที่ถูกใจ เป็น จดหมายเหตุรายวัน การเดินทางไปสู่ประเทศสยาม ในปี ค.ศ.๑๖๘๕ และ ๑๖๘๖ เขียนโดย บาทหลวง เดอ ชัวซีย์
สมัยสมเด็จพระนารายณณ์มหาราช แปลมาจากต้นฉบับภาษาฝรั่งเศส .. 

บันทึกวันต่อวัน  .ในยุค ของ ไบเบิล ๑ เล่ม กับ ๑ วิถีชีวิต พเนจร ที่ต้องผจญภัย กับภยันตรายต่าง ๆ ระหว่างเดินทาง
ความแปรปรวนของภูมิอากาศ ผู้คน พลเมือง โรคภัยไข้เจ็บ ความตาย ตลอดจนขนบธรรมเนียมวัฒนธรรมบางอย่างบางประการ
ชั้นเชิงต่าง ๆ ทางการฑูต การเมือง การปกครอง ของสยาม ในยุค ๓๒๖ ปีมาแล้ว   Grin

Ha Ha Ha  ฮา  คร๊า  พี่  Ro@d  ขร๊า ฮา

"วิญญาณ"  หรือ  "ความเป็นคน เดือนตุลา"  ฮา
ที่ทนเห็นไม่ได้  กับการ  "เอารัด  เอาเปรียบ"  ของสังคม  มันหายไปไหน  กันหมดคร๊า  ฮา

พวก "หน่วยกล้าตาย"  ที่เดินคล้องแขน ไปบนถนนราชดำเนิน  เขาทำอะไรกันอยู่คร๊า  ฮา
บางราย  ถึงกับแสดงออก  สนับสนุน  ให้มีการปกครองแบบ  "เฉิ่ม" เลยคร๊า  ฮา

พี่เสื้อ "กั๊ก" แก ก็นานๆ ออกมาที  ฮา
ออกมาแล้ว  ก็แสดงอาการ "เฉิ่ม" ย้ายข้าง ย้ายมุม เลยคร๊า  ฮา
หรือว่า  ตอนนี้  แกมีเวลา  แค่ ปะดิบ ปะดอย   "เล่นคำ"  แปลกๆ เท่านั้นคร๊า  ฮา

ยายรัก "ธรรมศาสตร์"  คร๊า  ฮา
เขาสอนให้เป็น  "รักคนจน"   ทำเพื่อคนส่วนใหญ่ ของประเทศ   คร๊า ฮา

แล้วพี่ Ro@d  ล่ะคร๊า  ฮา 
ตอนนี้  "เปลี่ยนถ่าน"  ก้อนใหม่  แล้วเหรอคร๊า  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 68
  พิมพ์